ผู้เขียน หัวข้อ: หาร้านทำ กระจกพับ auto ตอนล็อครถ  (อ่าน 6500 ครั้ง)

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
หาร้านทำ กระจกพับ auto ตอนล็อครถ
« เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 11:45:10 »
เป็นรถ honda city 2014 ครับ เดิมทีเป็นกระจกพับเก็บไฟฟ้าอยู่แล้ว แต่อยากเอาไปทำให้มันพับ auto ตอนล็อครถ แถวบ้านก็มีร้านทำน่ะครับ น้องสาวเอา yaris ไปทำมา ราคา 1,300 บาท ผมเลยอยากทำบ้างแต่ไม่ค่อยมีเวลา หลังจากน้องไปทำมาได้ 2 เดือน ผมก็เข้าไปทำบ้าง เค้าคิดราคาผม 4,000 บาท ผมนี้ถอยรถออกแทบไม่ทันเลย จึงอยากสอบถามว่ามีที่ไหนรับทำบ้างครับ ราคาไม่แพงมาก ผมอยู่แถวรามอินทรา หรือระแวกใกล้เคียงก็ได้ครับ เกษตร-นวมินทร์ บางกะปิ มีนบุรี รัชดา รัชโยธิน ได้หมครับ ;)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: หาร้านทำ กระจกพับ auto ตอนล็อครถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 12:47:08 »
อย่าไปทำเลยครับ ยกเว้นแต่จอดในที่แคบบ่อยๆ
กระจกที่พับทุกครั้งเวลาจอด มันพังเร็ว
ยิ่งถ้าทำเพิ่ม มันอาจจะกวนระบบอีก
ถ้าไม่ไ้ด้ออกแบบมาให้พับบ่อยๆ แล้วไปทำให้พับบ่อยๆ อาจเสียหายเร็วกว่าเวลาอันควร

ออฟไลน์ TheZero

Re: หาร้านทำ กระจกพับ auto ตอนล็อครถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 13:18:00 »
ผมติดมา 950 บาท  (Mazda) มีหลายเจ้า ดูใน Club Cx-3/mazda3/mazda2 ครับ 
รถพวกนี้ Spec ขายต่างประเทศ พับ Auto หมด แต่เมืองไทย ลดต้นทุน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2016, 13:22:57 โดย TheZero »

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 13:19:31 »
ผมทำเองตั้งแต่สมัย CIVIC FD  ทำกัน โดยจะกางตอนเปิดสวิตกุญแจ หุบตอนล็อค
ตอนนี้ก็เจ็ด-แปดปีแล้ว ยังปกตินะครับ    ติดกับรถเพื่อนๆกันหลายคัน ตอนนี้ก็ยังใช้ดี
ที่ติดไป มี CIVIC FD, TIIDA , Fortuner รุ่นที่แล้ว , altis รุ่นที่แล้ว + รุ่นใหม่ , City , jazz

ปล. ของผมเป็นแบบแมคคานิคนะครับ ใช้รีเลย์กับไดโอด ไม่ได้ใช้พวกไมโครคอนโทลเลอร์ควบคุม ติดแล้วจะทำงานตลอดยกเลิกหรือเปลี่ยนฟังก์ชั่นไม่ได้ด้วย

ของที่ผมมีเหลืออยู่ ถ้าสนใจผมให้ไปติดเองเลยครับ ผมอยู่แถวรามอินทรา อะมอรินี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2016, 13:26:18 โดย Abitan »
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Champpz4

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 13:24:10 »
ของผมทำที่ร้านนี้ครับ
http://www.simplycoolshop.com

*ผิดกฎหรือปล่าวครับ ถ้าผิดกฎลบได้เลยครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 13:38:32 »
Prius ผมก็ทำ เจาะใส่หลอดไฟส่องพื้นด้วย ทุกวันนี้ก็ยังใช้ดีอยู่ครับ ยกเว้นหลอดไฟข้างนึงเริ่มไม่สว่างแล้ว

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 14:35:53 »
ผมติดของศูนย์โตโยต้ามา 2ปีแล้วกระจกข้างยังปกติครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 14:43:17 »
มีชุด kits ขาย ไม่ถึงพัน ถอดปลั้กเดิมแล้วต่อ by pass ผ่านชุด kits เสร็จละ แต่ต้องรื้อให้ได้ก่อนนะครับ ผมว่ารื้อไม่น่ายากนะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 15:19:21 »
เออ สี่พันนี่พี่เค้ากะรวยเลยใช่มั้ยเนียะ  เห็นร้านรับทำเยอะแยะครับ ของฮอนไม่รู้ แต่ของโตเห็นเจ้านึงเค้าทำปลักตรงรุ่นไม่มีการตัดต่อสายไฟใดๆ

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 16:08:49 »
ขอบคุณทุกคนมากๆ ครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 17:52:37 »
ใส่กล่อง พันกว่า

ออฟไลน์ scorpions

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 20:10:49 »
ของผมใช้เจ้าหนึ่ง ชื่อย่อนะครับ p40 ลองไปหาดูตามน้ากู๋ดูผมสั่งมาติดเองแค่พันเดียวเป็นปลั๊กเสียบเข้ากับเบ้าเดิมในเครื่องเลย เวลากดล๊อกมันจะพับกระจกอัตโนมัติ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 20:15:25 »
อย่าไปทำเลยครับ ยกเว้นแต่จอดในที่แคบบ่อยๆ
กระจกที่พับทุกครั้งเวลาจอด มันพังเร็ว
ยิ่งถ้าทำเพิ่ม มันอาจจะกวนระบบอีก
ถ้าไม่ไ้ด้ออกแบบมาให้พับบ่อยๆ แล้วไปทำให้พับบ่อยๆ อาจเสียหายเร็วกว่าเวลาอันควร

จริงหรอครับมีข้อมูลอ้างอิงไหม

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 21:49:35 »
PO-40ครับ หลักพันต้นๆแล้วแต่ออพชั่น เสียบปลั๊กอย่างเดียวแทบไม่ตัดต่อสายไฟ

รถผมพับเข้าพับออกวันๆนึงบ่อยมาก ใช้ไป4-5ปียังปกติดีครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 10:17:50 »

จริงหรอครับมีข้อมูลอ้างอิงไหม

ผมไม่มีสถิตอว่าพับบ่อยเสียก่อนกี่ %
จุดสังเกตุคือ รถบางรุ่นมีชุดซ่อมเฉพาะเลยครับ
มีทั้งชึดซ่อมสาย ชุดซ่อมกลไก หรือเป็นเทคนิคเฉพาะร้าน สิ่งเหล่านี่ฟ้องให้เห็นว่ารถบางรุ่นมีจุดเปราะบาง

รถที่จะใส่ function พับอัตโนมัติ น่าจะมีการ test แล้วว่าทนได้ในระดับนึง แต่ถ้าไม่ได้ออกแบบมาเฉพาะแล้วเราไปเพิ่มเอง เท่ากับเจ้าของรถรับความเสี่ยงนั้นเข้ามา

ทีนี้คงต้องอยู่ที่การใช้งานครับ
ถ้ารถจอดที่แคบ พับอัตโนมัติก็คงช่วยอำนวยความสะดวกเวลาเดินผ่านได้ รถผมก็พับเวลาจอดที่บ้านเพราะพื้นที่น้อย

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 13:17:45 »
ใช้บ่อยๆยังไงก็มีการสึกหรอมากกว่าใช้น้อยอยู่แล้วครับ แต่เราซื้อรถมาใช้งาน เอาที่สะดวกดีกว่า ของมันพังเราก็ซ่อม
ใช้แค่ 5-8 ปี ผมว่ายังไม่ทันพังหรอกครับ เพราะของผมยังไม่มีคันไหนพังเลย แต่คนซื้อต่อไปอาจจะพัง  ::)