ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda BT50 Pro ก่อนไมเนอร์ มีปัญหาอะไรจุกจิกหรือเปล่าครับ  (อ่าน 6928 ครั้ง)

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
พอดีจะซื้อมือสอง มองเป็นรุ่นนี้ครับ  สาเหตุที่ไม่เอา D-Max เพราะที่บ้านมีVcrossอยู่แล้วคันนึงครับ

ตอนนี้จะออกรถกระบะมาเพิ่มอีกคัน เน้นใช้งานขนเครื่องมือช่างทุกวันวิ่งออก ตจว.บ่อยๆ
ใจจริงก็อยากได้รถตลาดเพราะใช้งานทุกวันและวิ่งค่อนข้างเยอะ แต่อีกใจก็ไม่อยากได้ Vigo ครับเพราะไม่ค่อยชอบภายในเท่าไรอีกอย่างมือสอง Vigoก็ถือว่าราคายังสูงกว่า BT-50 Pro นิดๆด้วย

รถคันเก่าใช้ Altis ด้วยครับ อยากได้ความรู้สึกเหมือนยังขับเก๋งเหมือนเดิมด้วยครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ขับเหมือนกับเก๋ง หรือดีกว่าด้วยซ้ำกับอัลติส พวงมาลัยไฟฟ้า ถ้าเป็นกระบะ ตัวนี้ขับง่ายที่สุดแล้ว อยากได้รถตลาด แต่ไม่อยากได้ โตโยต้า  เรนเจอร์เลยตัวmcนะครับ ยอดขายเป็นบวกคงเป็นรถตลาดได้ ก็คงมีอะไรดี ไม่ต้องเชื่อผม ไปทดลองเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2016, 23:13:18 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
ปัญหาจุกจิก ไม่รู้ครับ  แต่เรื่อง safety นี้ OK (นี่ตัวเดิม ไม่มีถุงลมนะ)

คนขับ BT50 แค่แขนหัก

เครดิต jt.sumet
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2016, 07:35:59 โดย TheZero »

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ไม่น่ามีอะไรจุกจิกมากนะครับ ระบบไฟฟ้ายังมีไม่มากเท่าคู่แข่ง

จริงๆก็ถือเป็นข้อดีอย่างนึง option น้อย ก็มีโอกาสเสียน้อย

ออฟไลน์ xman2029

แปลกเหมือนกัน bt50 pro ไม่ค่อยมี defect แต่ฝาแฝด ranger นี่เพียบเลย

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
มีปัญหาเรื่องพวกอินเตอร์กับท่ออินเตอร์แตกนะครับ เปลี่ยนใหม่ก็เป็นอีก เพื่อนผมเกือบตายเพราะเร่งไม่ขึ้น ขณะแซงรถสิบล้อนะครับ ขับดีที่สุดในรถกระบะเมืองไทยแล้วครับ แต่..เพื่อนจำใจขายเพราะการแก้ปัญหาของศูนย์ห่วยมากครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

ดูbt pro ตัวไหนคับ ปัญหามีคับ แต่ศูนย์ก็รู้วิธีแก้หมดแล้วคับ รถผม2.2atปี2012 วิ่งได้96,000โล ที่ผมเจอ ซิลท้ายเครื่องซึม ซิลเพลาท้ายซึม ไฟตัดหมอกลอก ท่อน้ำหม้อน้ำสีกันเป็นลอย สวิตพับกระจกข้างกดไม่ล็อค มือเปิดประตูด้านในลอก ( ท่ออินเตอร์กับอินเตอร์แตกอันนี้ผมไม่โดน) แต่เข้าศูนย์แก้จบตั้งแต่รอบแรก มันเป็นรถที่ขับดี ไม่แข็งแบบแฝดพี่

ออฟไลน์ Amateur

• **
ของผมเคยใช้ตัว 2.2 at แล้วขายไปตอนวิ่งได้ 100,000 โล เจอหนักๆแค่ท่ออินเตอร์แตกตอน 40,0000 โล แล้วก็บางครั้งเซนเซอร์ถอยหลัง error เวลาล้างรถ
ทุกวันนี้ เวลาได้ใช้รถกระบะไม่ว่าจะของบริษัท หรือญาติพี่น้อง ยังรู้สึกเสียดายเจ้า bt50pro คันเก่าอยู่ตลอด ขนาดแฟนผม ยังบอกเลยว่าถ้ามีโอกาส จะหามือสองกลับมาไว้ใช้อีกสักครั้ง

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ฟังดูน่ากลัวแต่ขอไปลองก่อนละ

ออฟไลน์ tobb12

• Newbie
  • *
ผมออกปี 2012 ครับ ยังไม่เจออะไรครับ ขับดีครับ แต่ผมไม่ได้ขับเร็วมาก ผมชอบเอาไปขับทางไกลมากกว่า for โฉมก่อนครับ ติดแต่ว่าคันใหญ่ช่วงยาว ปีนขอบถนนบ่อย ที่แคบๆ เลี้ยวยากครับ จะนึกถึงอัลติสก็ตอนนนี้ละครับ ปัญหาอินเตอร์ยังไม่เจอครับ อาจเพราะไม่เน้นเร่งโหดๆ ขับดีแต่แอบรู้สึกสะบัดตอนผ่านหลุมบนถนนเวลาขับเร็วๆครับ

ออฟไลน์ Mike

1.ท่ออินเตอร์ แตกบ่อยๆ
2.แผงอินเตอร์ แตกบ่อยๆ
3.บางรุ่นย่อยไม่มี ABS ต้องดูดีๆ

คู่แฝด มีการเปลี่ยนพาร์ท ท่ออินเตอร์ + แผงอินเตอร์ ใหม่ไปแล้วใน MC สำหรับ 2.2 ตัว 160 ม้า ซึ่งสามารถใช้กับตัว 150 ม้า ก่อน MC ได้
แต่ BT50 Pro MC ไม่ได้อัพเครื่องตาม เลยไม่รู้ว่าใช้พาร์ท เดิม หรือ ใหม่
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ carenaruk

รถผมปี2012 ใช้มา93000กม. ยังไม่มีปัญหาอะไรหนักๆ จะติก้อเรื่องสีบางเป็นรอยง่าย ไม่มีกล้องมองหลัง แต่ออฟชั่นจุกจิกเยอะ เครื่องเสียงดีครับ วิ่งชานเมือง11-12กม.ลิตร ทางไกล14

ออฟไลน์ StrawHat

• **
ตั้งแต่ซื้อมาปี 2012 ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ จะเจอก็แค่ไม่รู้จะกดรับโทรศัพท์ตรงไหนตอนกลางคืน เพราะปุ่มรับโทรศัพท์ที่พวงมาลัยมันไม่ติดไฟมาให้

ป.ล. spec บอกว่า 200 กว่าแรงม้าแต่ผมรู้สึกว่าเร่งแซงไม่ค่อยได้เรื่องอ่ะ

ออฟไลน์ Nut_K

ตั้งแต่ใช้มาไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ แถมช่วงล่างแน่นกว่ารถเก๋ง C-Segment อี๊กกกกกกก

ออฟไลน์ Chalongs

• **
เคยใช้ช่วงสั้นๆตอนที่เอารถไปเคลมศูนย์แล้วทางศูนย์ให้กะบะตัวนี้มาใช้สามวันเป็นสี่ประตูเกียร์เเมนนวล
เกียร์กระชับดี ขับคล่องตัวใช้ได้ พวงมาลัยตามสั่งไม่เหมือนกะบะที่มีอีกคันนึง (Tiger)
ช่วงล่างนิ่ง ค่อนข้างนุ่มไม่ดีดเหมือนกะเป็นเก๋งกลายๆ
อัตรากินน้ำมัน เท่าที่ดูจากมาตรวัดก้อเกิน 12 โล/ลิตร วิ่งในเมือง นอกเมืองภูเก็ต

ออฟไลน์ newly

• Newbie
  • *
ผมใช้ตัวปี2012 3.2at 4x4 ปัญหามีแค่ไฟตัดหมอกมัว(เป็นไอน้ำด้านในตอนอายุรถประมาณ1ปี จัดการเครมเรียบร้อย)

ออฟไลน์ boogie2020

จากที่ใช้ 2.2 MT 4 ประตูมานะคับ

1. มือสองหา หาตัว ABS ยากมาก แล้วดันชื่อรุ่นและหน้าตาเดียวกันหมดไม่ว่าจะมีหรือไม่มี ABS คือ 2.2V (ต้องไปดู option พวกไฟออโต้ กล่อง ABS ห้องเครื่องแทน)
2. สีบาง โดนไรนิด ถึงเนื้อเหล็กเลย
3. เกียร์กระชับ แต่จังหวะเกียร์ 3 มันใกล้กับ 1 มาก ดันพลาดลงเกียร์ 1 ได้ ....และอัตราทดเกียร์ไม่ค่อยดี  วิ่งเรื่อย ๆ 80 เนี่ย มันจะตกเกียร์ 5 ที่รอบสูงหน่อย ไฟเปลี่ยนเกียร์จะขึ้น แต่ถ้าสับ 6 ปุ๊บ ถ้ามีเบรครอบจะตกจนรถไม่มีแรงเร่งขึ้นอีก ต้องสับลง 5  ...อันนี้ไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่
4. ตัวออโต้ 2.2 (ลองของเพื่อน) ตัวเกียร์ต้นอืดมาก เหมือนขับเรือ
5. ถ้าจะฟังเพลงผ่าน USB  ห้ามใส่ของในเก๊ะเยอะ  เพราะถ้าใส่อะไรเยอะ เวลาผ่านถนนไม่ดี มีกระเด้งกระดอน ของมันจะไปโดน USB
6. ศูนย์ แล้วแต่ดวงเลย  บางศูนย์โทรนัดเข้าเช็ค ไปถึงไม่มีคิวก็ยังมี เหอ ๆ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ kittiphat123

1.ท่ออินเตอร์ แตกบ่อยๆ
2.แผงอินเตอร์ แตกบ่อยๆ
3.บางรุ่นย่อยไม่มี ABS ต้องดูดีๆ

คู่แฝด มีการเปลี่ยนพาร์ท ท่ออินเตอร์ + แผงอินเตอร์ ใหม่ไปแล้วใน MC สำหรับ 2.2 ตัว 160 ม้า ซึ่งสามารถใช้กับตัว 150 ม้า ก่อน MC ได้
แต่ BT50 Pro MC ไม่ได้อัพเครื่องตาม เลยไม่รู้ว่าใช้พาร์ท เดิม หรือ ใหม่
+1 ใช่เลยครับ ไปดูปัญหาในคลับ มีประมาณนี้เลย