ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่สตรัทมาปรับนุ่มสุดแล้วเด้งเบาๆ ที่ความเร็วต่ำ  (อ่าน 24235 ครั้ง)

ออฟไลน์ skwynnez

• Newbie
  • *
พอดีเอารถไปเปลี่ยนสตรัทมา ซึ่งปรับความหนืด ด้านหลัง=16/ด้านหน้า=15 (สูงสุด16ระดับ โดย0แข็งสุด , 16=นิ่มสุด)

เวลาขับเร็วๆ ไม่มีปัญหาเข้าโค้ง100-120km/h มั่นใจมาก ไม่มีอาการโยนตัวให้เห็น
เวลาขับเร็วๆ ทางตรง ไร้สิ่งกีดขวาง 160-180km/h มั่นใจมาก เหมือนขับแค่ 120km/h ไม่มีอาการโยนตัว ไม่มีอาการร่อน เจอถนนรอนๆ เกาะทุกรอน

แต่พอเวลาขับช้าๆ 20-80km/h บนนถนนลาดยางค่อนข้างจะเรียบ ทำไมมันรู้สึกเด้งเบาๆ คล้านกับว่าแรงสปริงมันดีดรถ ซึ่ง Kหน้า= 5,K=หลัง3.5
พอจะมีแนวทางหรือวิธีแก้ไขอาการเด้งเบาๆมั๊ยครับ?

ปล.ลองไปเข้าอู่เซอร์วิสก็แล้ว เขาบอก ได้สุดๆเท่านี้ ><"

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
ปรับให้หนืดขึ้นครับ
ประมาณกลางๆ 6-10
อาการนี้โช้คหนืดไม่พอดึงสปริงให้หยุดเต้นครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ปรับให้หนืดขึ้นครับ
ประมาณกลางๆ 6-10
อาการนี้โช้คหนืดไม่พอดึงสปริงให้หยุดเต้นครับ
ตามนั้นครับ ... แต่พอหนืดขึ้นก็อาจจะเจอปัญหาอีกแบบ คือ ตึงตังไป เพราะโช๊คยุบไม่เร็วพอ ซึ่งผมก็มีปัญหานี้อยู่ ว่าจะลองสั่งสปริงที่ค่า K ตำ่กว่าหน่อยมาเปลี่ยน  (เดิมๆ F 4 R 6 ของชุดสตรัท F 6 R 8)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ยี่ห้อ silver หรือเปล่าครับ ลองโทรเข้า Hotline Support ของเขาดูนะครับ

ตอนนี้ใช้รถอะไร ล้อขนาดเท่าไหร่ ยางเท่าไหร่ ลมยางเท่าไหร่

ท้ายรถยังมียางอะไหล่อยู่ไหม ติดแก๊สหรือไม่ มีลำโพงซัพวูเฟอร์หรือไม่ ต้องบอกเขาให้ละเอียดนะครับ

ถ้าอยู่กรุงเทพฯ เอาง่าย ๆ ก็ขับไปหาศูนย์ใหญ่เขาเลยครับ

หรือโพสรายละเอียดทั้งหมดออกมา ผมเชื่อว่า สมาชิก HLM เราต้องช่วยคุณเซ็ทได้แน่นอนครับ

จากประสบการณ์ส่วนตัวรถผมมีอาการท้ายเด้ง และแข็งไป ท้ายเบาเพราะเอาล้ออะไหล่ออกครับ

หรือลองแบบนี้ไหมครับ 

คู่หน้าปรับไปที่แข็งสุด แล้วหมุนกลับมา 5 คลิ๊ก

คู่หลังปรับไปที่แข็งสุด แล้วหมุนกลับมา 7 คลิ๊ก

แล้วอย่าเติมลมยางล้อหลังให้แข็งเกินไปครับ สังเกตแก้มยางเอานะครับ

การปรับแค่ 2 คลิ๊กก็มีผลสามารถรู้สึกได้ อยากให้ลองค่อย ๆ ปรับ ค่อย ๆ ขับดูนะครับ

• Newbie
  • *
ผมใช้ H drive b spec
Falken 912 195/55/15 + 15" off35
ลมยางคู่หน้า 34 หลัง 32

รถฮอนด้า แจ๊ส 16 (GK)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ลองเล่นกับด้านหลังดู
ตอนนี้ปรับไว้นุ่มสุดใช่มั้ยครับ ลองปรับไปแข็งสุดดูแล้ววิ่ง ต่างจากเดิมยังไง
หลังจากนั้นให้ปรับไป 8 แล้วลองดูว่าต่างจากการปรับแข็งสุดอย่างไร

หลักการปรับไม่มีตายตัว มันจะมีสักตำแหน่งนึงแหละที่ทำงานดีที่สุด K-Sport ใน NX ผมก็เหมือนกัน เวลาปรับโช้คไว้นุ่มสุด ขับบนถนนขรุขระดี เจอลูกระนาดดี แต่วิ่ง 40-60 ดีดมากเวลาถนนไม่เรียบ พอปรับจากนุ่มสุดไปกลาง ดันดีขึ้นเฉย โช้คสตรัทสามหมื่นบาทบวกลบส่วนมากผมเจอมาก็อาการคล้ายกัน คือสปริงแข็งกลางๆ แต่โช้คปรับได้หลายระดับความนุ่ม พอปรับนุ่มสุด แทนที่จะนุ่มกลับดีดที่ความเร็ว 40-60 และเข้าโค้งไม่ได้เรื่องเท่ากับการเพิ่มความหนืดอีกหน่อย สุดท้ายจบที่คู่หน้า 15 แก๊กจากนุ่มสุด และหลัง 13 แก๊กจากนุ่มสุด คือจุดที่พอดีสำหรับการวิ่งความเร็วสูง/ใช้ในเมือง/เข้าโค้งโหดปานกลาง

บางคนปรับโดยใช้วิธี ปรับไปแข็งสุดทุกกระบอก จากนั้นลองวิ่งและปรับให้แข็งน้อยลงทีละ 2-3 แก๊ก จนได้จุดที่พอใจ
ของผมทำกลับกัน คือปรับไปนุ่มสุดแล้วค่อยปรับไปแข็งขึ้นจนถึงจุดที่ช่วงล่างเริ่มคุมตัวได้นิ่งพอใจ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ตอนนี้ปรับยังไงเวลาขับความเร็วต่ำๆก็รู้สึกยังดิ้นๆเด้งๆเบาๆอยู่

กำลังศึกษาอยู่ว่าการ เซตระยะStoke ให้มันจมลงไปลึกๆจะพอช่วยได้ไหม

ของผมมาสด้า 2 Hatchback

ขนาดยางเหมือนของคุณเจ้าของกระทู้เปี้ยบเลยครับ

ลมล้อหน้า 32 หลัง 28

และใช้ H-drive เหมือนกันครับ แต่เป็นตัวปรับได้ 32 step

ตอนนี้ก็ใช้ดี มีปัญหาแค่เวลาขับเร็วแล้วเจอถนนเป็นคลื่นมันจะเด้งครับ

ปัญหาอาการอย่างนี้ผมโทษถนนครับ เพราะผมขับรถเดิม ๆ บางคันเป็นบางคันก็ไม่เป็น

แต่ support ของ H drve บอกว่าอาการนี้แก้ได้ครับ

มีค่าใช้จ่าย 2,000 หรือ 1,200 นี่แหละ ผมจำไม่ได้ครับ

• Newbie
  • *
ของผมมาสด้า 2 Hatchback

ขนาดยางเหมือนของคุณเจ้าของกระทู้เปี้ยบเลยครับ

ลมล้อหน้า 32 หลัง 28

และใช้ H-drive เหมือนกันครับ แต่เป็นตัวปรับได้ 32 step

ตอนนี้ก็ใช้ดี มีปัญหาแค่เวลาขับเร็วแล้วเจอถนนเป็นคลื่นมันจะเด้งครับ

ปัญหาอาการอย่างนี้ผมโทษถนนครับ เพราะผมขับรถเดิม ๆ บางคันเป็นบางคันก็ไม่เป็น

แต่ support ของ H drve บอกว่าอาการนี้แก้ได้ครับ

มีค่าใช้จ่าย 2,000 หรือ 1,200 นี่แหละ ผมจำไม่ได้ครับ

อันนี้ถนนค่อนข้างเรียบทางตรง ไม่ได้เป็นถนนลอนๆคลื่นๆเลยคับ

Support หมายถึง TS หรือเปล่า?

ใช่ครับหมายถึง TS นั่นแหละครับ แหมม ผมนี่ก็ไม่ยอมบอกแต่แรกเนาะ

ผมเข้าใจครับว่าเรามีปัญหาไม่เหมือนกัน ของคุณนี่หนักกว่า เพราะความเร็วต่ำมันควรจะนิ่งนะครับ ขอให้แก้ได้ผ่านพ้นไปด้วยดีไม่ต้องเปลี่ยนอะไรแพง ๆ นะครับ

ส่วนอีกกระทู้ที่แตกออกไปถามผมอ่านแล้วแต่ไม่เข้าใจเรื่องเทคนิคขั้นสูง เลยไม่ได้ตอบครับผม  :D