ผู้เขียน หัวข้อ: เซลส์ โตโยต้า พูดจริงหรือโกหก??  (อ่าน 7380 ครั้ง)

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• Jr. Member
  • **
เซลส์ โตโยต้า พูดจริงหรือโกหก??
« เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 07:39:00 »
ขอความเห็นจากผู้เชี่ยวชาญด้านการขายหน่อยครับ คือว่าผมได้ทำการจองรถเอาไว้ที่ศูนย์โตโยต้าแห่งหนึ่งในกทม.เมื่อวันที่ 6/6/16

เป็นรถนำเข้ากำหนดรับรถ3เดือนครับ. ต่อมาเมื่อปลายเดือนสิงหาคมทางโตโยต้าไทยแลนด์ได้ปรับราคารถรุ่นที่ผมจองไว้ขึ้นมาอีก 100,000บาท

ถึงตอนนี้เวลาได้เลยผ่านกำหนดรับรถมาแล้ว ผมจึงได้ถามไปยังเซลส์ผู้รับจองรถ ถึงเรื่องรถที่ผมได้จองไว้ แต่คำตอบคือ

รถยังไม่มา และไม่ทราบว่าจะมาเมื่อไหร่ รถออกเดินทางจากญี่ปุ่นหรือยังก็ไม่ทราบครับ และไม่รู้กำหนดการใดๆทั้งสิ้น

และพยายามที่จะขอตัววางสายจากผมไป..

คำถามของผมคือ

1.เป็นไปได้ไหมครับที่ทางศูนย์ที่รับจองรถจะไม่รู้ความเคลื่อนไหวของรถที่ลูกค้าจองไว้

2.หรือว่าจะเกี่ยวกับราคาที่ทางโตโยต้าไทยแลนด์ปรับขึ้นมาหนึ่งแสนบาท ทำให้ทางศูนย์ต้องการให้ผมถอนจอง

3.ถ้าผมจะรอต่อไปมีโอกาสที่จะได้รถหรือไม่

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
Re: เซลส์ โตโยต้า พูดจริงหรือโกหก??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 08:18:40 »
ก็สอบถามไปยัง ผจก.เซลล์ ศูนย์นั้น ถ้ายังไม่คืบหน้าก็ถามระดับ ผจก.ดีลเลอร์ก่อนครับ ถ้าถึงขั้นนี้แล้วยังไม่ได้ความคืบหน้าก็ยกเลิกการจอง เพราะผิดนัดการจอง

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
Re: เซลส์ โตโยต้า พูดจริงหรือโกหก??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 09:12:18 »
ไม่ทราบเหมือนกันครับ
แต่ถ้ามันผิดเงื่อนไข ราคาไม่ตรงกับที่เราจอง สามารถถอนจอง ขอเงินคืนได้ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 09:15:30 »
อ่านเงื่อนไขการจองดีๆครับ

โตต้าเขียนTerm & condให้ได้เปรียบ ไม่ว่ากรณีใดๆ

ในมุมของเรา  หากราคาไม่เป็นไปตามในใบจอง ก้อถือว่าผิดสัญญาจอง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 09:49:25 »
เปลี่ยนดีลเลอร์ครับ ถ้าเห็นท่าไม่ดี

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 13:02:53 »
ความเห้นส่วนตัวผมเองนะครับ ผมว่ามันก็เหมือนที่พี่ คิดไว้ในข้อ 2
2.หรือว่าจะเกี่ยวกับราคาที่ทางโตโยต้าไทยแลนด์ปรับขึ้นมาหนึ่งแสนบาท ทำให้ทางศูนย์ต้องการให้ผมถอนจอง

หลายๆท่านก็ตอบมาประมาณนี้แหละครับ เหมือนต้องการให้เราถอนจอง คืนเงิน ทั้งๆที่เราเป็นฝ่ายเสียหายแท้ๆ รอรถมา3เดือน

ว่าแต่เราจะไม่ไ่ด้ค่าเสียหาย หรือ ค่าชดเชยอะไรเลยเหรอครับ ได้แต่เงินจองคืนเหรอครับ?
ในเมื่อกรณีเราผิดสัญญา เขาริบเงินเรา แต่พอกรณีเขาผิดสัญญา เราไม่ไ่ด้อะไรเลยเหรอครับ?

ออฟไลน์ patanin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 13:06:12 »
ผมเดาว่าน่าจะเป็น vell แน่ๆ ผมก็พึ่งถอยมาจาก gr.. แห่งหนึ่ง ก่อนออกผมไปติดต่อกับศูนย์ toyota มาเช่นกันครับ ราคาก็เท่ากับ gr.. แต่ที่ผมเลือก gr.. เพราทางศูนย์ให้รอประมาณเดียวกันกันที่พี่รอ แต่ไม่ให้คำตอบที่ว่ารถจะมาแน่นอนเมื่อไหร่ โดยของแถมต่างๆที่ได้ ทาง gr.. ให้ผมได้มากกว่าของทางศูนย์ และรับประกันระยะเวลาเท่ากับทางศูนย์ เหมือนกันครับ ใน คห ผม ผมว่าถอนจองเอาเงินคืนเถอะครับ ผมไม่ใช่ว่าจะสนับสนุสทาง gr.. นะครับ แต่เท่าที่ผมไปถามมาหลายๆดีลเลอร์ ไม่มีดีลเลอร์ไหนเลยจะให้คำตอบเรื่องระยะเวลาเป๊ะๆ และของแถมที่เราต้องการและคาดหวังได้เลยครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 13:22:17 »
ผมเดาว่าน่าจะเป็น vell แน่ๆ ผมก็พึ่งถอยมาจาก gr.. แห่งหนึ่ง ก่อนออกผมไปติดต่อกับศูนย์ toyota มาเช่นกันครับ ราคาก็เท่ากับ gr.. แต่ที่ผมเลือก gr.. เพราทางศูนย์ให้รอประมาณเดียวกันกันที่พี่รอ แต่ไม่ให้คำตอบที่ว่ารถจะมาแน่นอนเมื่อไหร่ โดยของแถมต่างๆที่ได้ ทาง gr.. ให้ผมได้มากกว่าของทางศูนย์ และรับประกันระยะเวลาเท่ากับทางศูนย์ เหมือนกันครับ ใน คห ผม ผมว่าถอนจองเอาเงินคืนเถอะครับ ผมไม่ใช่ว่าจะสนับสนุสทาง gr.. นะครับ แต่เท่าที่ผมไปถามมาหลายๆดีลเลอร์ ไม่มีดีลเลอร์ไหนเลยจะให้คำตอบเรื่องระยะเวลาเป๊ะๆ และของแถมที่เราต้องการและคาดหวังได้เลยครับ

ครับใช่ครับ วันนี้ผมไล่ถามเกรย์ไปหลายเจ้าเลยถ้าไม่รบกวนช่วยชึ้เป้าให้ผมหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ patanin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 13:28:12 »
เดี๋ยวผมส่งข้อความไปดีกว่าครับจะได้ไม่ผิดกฏทางเวปนะครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 13:31:36 »
ความเห้นส่วนตัวผมเองนะครับ ผมว่ามันก็เหมือนที่พี่ คิดไว้ในข้อ 2

หลายๆท่านก็ตอบมาประมาณนี้แหละครับ เหมือนต้องการให้เราถอนจอง คืนเงิน ทั้งๆที่เราเป็นฝ่ายเสียหายแท้ๆ รอรถมา3เดือน

ว่าแต่เราจะไม่ไ่ด้ค่าเสียหาย หรือ ค่าชดเชยอะไรเลยเหรอครับ ได้แต่เงินจองคืนเหรอครับ?
ในเมื่อกรณีเราผิดสัญญา เขาริบเงินเรา แต่พอกรณีเขาผิดสัญญา เราไม่ไ่ด้อะไรเลยเหรอครับ?

ครับดูเหมือนผู้จองจะโดนอยู่ฝ่ายเดียวนะครับ คงต้องก้มหน้ากำเงินจองคืนแล้วเดินออกมาเงียบๆ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 13:34:02 »
เดี๋ยวผมส่งข้อความไปดีกว่าครับจะได้ไม่ผิดกฏทางเวปนะครับ

:) :)ขอบคุณครับ :) :)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 14:55:06 »
เอามาขายแบบไม่อยากขาย ไป grey เลยครับ

แต่ถ้าไม่อยากจ่ายมากกว่าเดิม อาจต้องลองบี้ให้ถึงที่สุดก่อนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 15:08:38 »
1.มันจะเป็นไปได้หรอครับ มันต้องเช็คได้สิ รถทั้งคันนะ แล้วจะมีสักกี่คันที่นำเข้ามาขายแบบนี้
2.ผมว่าไม่เกี่ยว
3.ได้สิครับ ปัญหาคือเมื่อไหร่แค่นั้นแหละ

ออฟไลน์ Megalodon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 22:58:47 »
1.เป็นไปได้ไหมครับที่ทางศูนย์ที่รับจองรถจะไม่รู้ความเคลื่อนไหวของรถที่ลูกค้าจองไว้

ไม่น่าเป็นไปได้นะครับ ไม่รู้ก็โทรถามหรืออีเมล์ได้ เรายังโทรถามได้เลย

ก็อาจเป็นได้เพราะส่วนต่างมากพอสมควร

3.ถ้าผมจะรอต่อไปมีโอกาสที่จะได้รถหรือไม่

น่าจะไม่ได้นะครับ เปลี่ยนไปดูเกรย์ดีกว่า หรือดูยี่ห้ออื่นแทน

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2016, 00:41:10 »
1. เป็นไปได้ สำหรับศูนย์ที่ไร้ความรับผิดชอบครับ
2. ไม่แน่ใจเหมือนกัน
3. ได้แน่นอน แต่ถ้ามันนานมากๆ 6 เดือน 1 ปี ใครจะไปอยากรอ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 10:10:38 »
ได้คำตอบแล้วครับ รถยังได้ราคาเดิม แต่เลื่อนไปอีก3เดือน  :-X ???  ถ้าใครจะจองรถนำเข้าจากพี่โตต้องทำใจกับโรคเลื่อนนะครับ.

ขอบคูณทุกท่านมากๆครับ