ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่เน้นสมรรถนะด้านการขับขี่ เรายังจำเป็นต้องซื้อรถยุโรปมั้ยครับ??  (อ่าน 7977 ครั้ง)

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
ทำงาน big4

big4 คืออะไรครับ?

เดาว่า big4 ของบริษัทบัญชีครับ พวก KPMG, PWC คงไม่ใช่ Big4 oil service com
แต่ออฟฟิตอยู่ตรงสาธร/สีลม แค่ขับรถไปหาที่จอดก็เหนื่อยแล้วครับยังไม่รวมถึงฝ่ารถติดอีก
ไม่ต้องเดาก็ถูกต้องเป๊ะครับ นอกจาก2ที่นั้นก็คือEYกับDeloitte
ถ้าทำBig4จะซื้ออะไรก็ได้แล้ว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ถ้าbig4 คือบริษัทบัญชี ก็คงทำงานกันหัวฟู กลับบ้าน 5 ทุ่ม เที่ยงคืน คงหาโอกาสใช้รถได้ยาก ถ้าขับคนเดียว ใช้ 320d หรือพวก altis  civic พอ... คล่องตัวกว่า

ออฟไลน์ YenChar

ใช่ครับ big4 คือ Firm Audit (ผมก็เคยทำอยู่ PWC มา 3-4 ปี)
คือเห็นปรับเงินเดือนกันปีละ 4-5 พัน ยิ่งโปรโมตยิ่งปรับเยอะ

น้องไปลอง CX3 แล้วครับ น้องไม่ค่อยชอบ แต่ชอบมาสด้า3 กับซีวิคมากกว่าทั้งๆที่ยังไม่ได้ลองขับเลย
คาดว่าหวยก็ออกที่มาสด้าสามหรือซีวิคสีดำแน่นอน  8)

ส่วนลุงผมตอนนี้มองๆแบรนด์ญี่ปุ่นแน่นอนแล้วครับ ไว้จะพาแกไปลอง

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวนะ รถญี่ปุ่นแบบ Camry Accord ขับดีกว่าCLA เยอะครับ เก็บเสียง นั่งสบาย พวงมาลัยน้ำหนักน้อย

นานาจิตตังครับ พ่อผม ดูแค่โลโก้ เปลี่ยนไม่ได้ ซื้อBMW e60 ให้ไม่เอา ซื้อCamry ให้ไม่เอา จะขับแต่เบนซ์เก่าๆ ของแกนั่นแหละ

ออฟไลน์ Tan Int

ผมว่าซีวิคใหม่ก็น่าจะพอแล้วนะ รถหนามากๆ น่าจะเท่า Camry ใหม่ด้วยซ้ำ ระบบความปลอดภัยรถสมัยนี้ก็ดีหมดแล้ว มีระบบคุมการทรงตัวเกือบทุกรุ่นทุกคัน
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเน้นภาพลักษณ์ก็ยังคิดว่าซื้อรถยุโรปล่ะครับ แต่ถ้าไม่ รถ D-Seg ก็ตอบโจทย์เรื่องความสบายนะคับ ความเห็นส่วนตัวผมเอง Camry เรื่องความสบายที่นั่งด้านหลังชนะ E-Class และ 5 Series ใสๆครับ

ส่วนรถสำหรับลูกสาวผมคิดว่าลุงแกคิดถูกแล้วครับ ขึ้นอยู่กับว่าชอบรถยกสูงหรือรถเก๋ง คันไหนจะเหมาะใช้งานมากกว่า ปล. CLA สวยจริงแต่นั่งไม่สบายสุดๆรวมทั้งทัศนะวิสัยในการมองเห็นจัดว่าแย่ ถ้าจะซื้อให้ลูกสาวแกไปลองนั่งก่อนว่าจะรับได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
แม้ไม่นับสมรรถนะ
แต่ยังไง ความแข็ง ยุโรปก็เหนือกว่าอยู่ดี
เห็นภาพ x3 ที่ชนเสาไฟฟ้าหักเมื่อวันศุกร์จนรถติดทั้งเมืองแล้ว ก็ยังรู้สึกอยู่ดีว่ายังไง ยุโรป ก็แข็งและปลอดภัยกว่า
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ kittiphat123

แม้ไม่นับสมรรถนะ
แต่ยังไง ความแข็ง ยุโรปก็เหนือกว่าอยู่ดี
เห็นภาพ x3 ที่ชนเสาไฟฟ้าหักเมื่อวันศุกร์จนรถติดทั้งเมืองแล้ว ก็ยังรู้สึกอยู่ดีว่ายังไง ยุโรป ก็แข็งและปลอดภัยกว่า
+1ครับ ถ้าเป็นรถญี่ปุ่นเกรงว่าเจ้าของจะได้ลากลับบ้านเก่า

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ถ้าต้องจ่ายเงิน 2 ล้านแล้วไม่กระทบสภาพคล่อง  ... ผมคงแนะนำ  320 D ไม่ได้มองที่ความหรูหรา ไฮโซ แต่เป็นเรื่องความปลอดภัยครับ  (ถึงเราขับดี ก็มีโอกาสจะโดนคนอื่นมาชนได้ครับ)

อาผมเคยใช้ captiva แล้วหักหลบด้วยความเร็วสูงกระทันหัน  .... เค้าบอกเลยวินาทีนั้น  คุ้มค่ารถที่จ่ายไปแล้ว