ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่เน้นสมรรถนะด้านการขับขี่ เรายังจำเป็นต้องซื้อรถยุโรปมั้ยครับ??  (อ่าน 7978 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
พอดีลุงมาปรึกษาครับ
เรื่องการซื้อรถใหม่ให้ตัวแกเองกับลูก

ลุงผมมีคนขับรถส่วนตัว แกใช้ W212 มาตั้งแต่เปิดตัว แต่แกไม่ชอบ
เดิมแกเคยมี W210 แกบอกว่าเบนซ์รุ่นใหม่ๆไม่นุ่มเหมือนสมัยก่อน
ตัวแกขับรถเองแค่วันเสาร์อาทิตย์ และมี W202 ของภรรยาแกอีกคัน
ในขณะที่ลูกสาวแกเพิ่งเริ่มทำงานได้ไม่นาน แกว่าจะหารถให้ลูกแกเหมือนกัน

คำถามคือ

1. ถ้าไม่เน้นที่การขับขี่เลย เรายังมีความจำเป็นต้องซื้อรถยุโรปหรือไม่ครับ??
คือลุงผมแกค่อนข้างมีฐานะ แต่ก็คิดเรื่องเงินพอสมควร

อย่างตอนนี้แกหันมาสนใจแอคคอร์ด แคมรี่ แกมองว่าตัวล่างสุดราคา 1.4 ล้าน เทียบกับเบนซ์รุ่นใหม่ๆ
ราคาต่างกันเกือบ 3 เท่า แกเลยมองว่า เอ๊ะอั๊วเอาเงินไปลงทุนดีมั้ย

แต่แกก็นั่งเบนซ์มาตลอดทั้งชีวิต แกยังมองว่าเบนซ์เหล็กแข็ง ปลอดภัย
เอาจริงๆ มาตราฐานความปลอดภัยรถ D-Segment บ้านเราผมว่ามันก็ไม่เลวเลยนะ
ได้ความนุ่ม ความประหยัดมาอีกต่างหาก

.....................

2 ลูกสาวแกเพิ่มเริ่มทำงานได้ใหม่ๆ
(ได้งานที่ big4 เงินเดือนเด็กจบใหม่เด๋วนี้เกือบ 3 หมื่นแล้วนะ)
แกไม่อยากให้ลูกใช้ W202 เพราะรถมันเก่าแล้ว บวกกับภรรยาแกก็ชินกับคันนี้ เลยจะมองหาคันใหม่

แต่ลุงแกก็มองความเหมาะสมว่าเด็กเพิ่งเริ่มทำงาน แกไม่อยากให้ขับรถหรูๆ
อยากซื้อ ซีวิคหรือHRV ให้ลูกสาวแกใช้

ทุกท่านคิดว่า เทียบ W202 กับ HRV Civic แล้ว น้องสาวผมควรขับรถคันไหนดี??
ส่วนตัวผมอยากให้ขับรถยุโรปนะ CLA ก็ได้ ดูจากฐานเงินเดือนเพื่อนๆผมใน Big4 แล้ว คงผ่อนสบายๆ

..............

ไว้จะเอากระทู้นี้ให้ลุงอ่าน ลุงแกบอกว่าผมบ้ารถ ยังไงก็เชียร์รถใหม่ ยังไงก็เชียร์รถยุโรป

ทุกท่านคิดอย่างไรครับ?

ออฟไลน์ seederxx

• Jr. Member
  • **
แล้วตัวลูกสาวคนที่จะได้ขับชอบแบบไหนครับ

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
เริ่มทำงานใหม่ ให้ขับ CLA เลยเหรอครับ
จริงๆมีเงินก้อจัดได้แหละครับ แต่แปลกตรงที่บางครั้งบางที เรามีเงินแต่ใช้เงินในแบบนี้ไม่ได้
ยิ่งทำงานบริษัท เกินหน้าเกินตาเจ้านายไปก้อไม่งาม
หรือเป็นเจ้าของกิจการที่ต้องไปเสนองานให้ลูกค้า ขับรถดีเกินไปก้อไม่ได้ โดนข้อหากำไรเยอะเกิน

:( :(
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ oatekung

dsegment ตัวท้อป หรือ cla gla x1 320d  ok เลยครับ
ถนนไทยน่ากลัวครับ

ออฟไลน์ ps000000

แหม่ เงินเดือน สตาร์ท นี่เอา ผมตกใจเลยนะ เกือบสามหมื่นเลย

ผมนี่ แลดูกระจอกไปเลย พอดีทำงานในสถานศึกษา  :'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ทำงานใหม่ เอารถที่ออฟชั่นความปลอดภัยครบๆดีกว่าครับ ไม่จำเป็นต้องเริ่มที่ Benz หรอก
CX 3 , CX5. HRV,  เน้นรถ แนว SUV ดีกว่าครับ สูงกว่านิ้ดนึงมองชัดเวลาขับ
พอทำงานสักระยะแล้ว ตำแหน่งหน้าที่การงานสูงขึ้นแล้ว ตอนนั้นเอา รถยุโรบมาก็ไม่สาย
บางทีโลกความเป็นจริงมันก็โหดร้าย เกินหน้า เกินงาม ก็ไม่ควร เอาความเหมาะสม
ถ้าทำธุรกิจของตัวเอง รถอะไรก็ใช้ได้ครับ เหมาะสมหมด แต่ตอนเป็นลูกน้องคนอื่นเนี่ย บางทีมุมมองคนอื่นมันก็แปลกๆนะ

ออฟไลน์ akewizard

ความเห็นส่วนตัวผมจากที่ลองอ่านดู...
ผมมองว่าคุณลุงท่านไม่ได้ยึดว่าจะต้องขับรถยุโรปป้ายแดง ดูจากที่แนะนำ Civic HRV ให้

ลองดูพวก Subaru หรือ Volvo ตัวเล็กๆไว้เป็นทางเลือกครับ

ออฟไลน์ TRcdi

ต้องดูพื้นฐานการอบรมสั่งสอนด้วยครับ
ว่าเด็กในครอบครัวมีอันจะกิน เติบโตมาแบบไหน

สังคมรอบข้างเป็นยังไง  ภาพลักษณ์สำคัญมั้ย

ถ้ามองแค่ จำเป็น ต้องซื้อมั้ย ...  ตอบได้เลยว่า
ไม่จำเป็นเลยยยย
รถญี่ปุ่นสมัยนี้  มาตรฐานสูงขึ้นมาก  ทั้งสมรรถนะ
ความปลอดภัย  ความสวยงาม

แถมยังดูเหมาะสมกับวัยเริ่มทำงาน ไม่ค้ำหัวเจ้านาย

แต่ถ้าย้อนมามองว่า คนใช้รถ อยากได้ยุโรป 
และคนจ่าย ยินดีจ่าย  ...ยังไงรถยุโรปมันให้
ความพึงพอใจที่มากกว่าอยู่แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ ichok

เงินเดือนสามหมื่นไม่เหมาะกับclaด้วยประการทั้งปวง ยกเว้นรวย

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมขอแชร์ในมุมของคนใช้w212

หากใช้งานจริงไม่ ไม่ได้มีเรื่องภาพลักษณ์หรือครอบครัวที่ต้องไว้มีประดับให้พ่อแม่ไว้คุยไม่น้อยหน้าลุกบ้านอื่น

สำหรับผมนะ. Accord โดยเฉพาะ g9. นี่คือสุดยอดรถสำหรับผู้ใหญ่สักคนแล้วครับ

ขนาดผมเองหากเลือกได้ยังอยากขับ Fiesta ST เลย รถเล้กๆสนุกกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ palma

คหสต. ผมตอบ CX-3 เบนซิน ตัว Top ครับ

น่าจะเหมาะกับวัย หน้าที่การงาน

สมรรถนะรวมๆ เครื่อง/ช่วงล่าง ระบบความปลอดภัย ก็ใช้ได้
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ rokrok

ขอตอบแบบนี้นะครับ

รถยุโรปควรซื้อเพราะเงินเหลือครับ เท่านั้นเอง เพราะราคาที่เพิ่มมานั้น จ่ายไปให้กะอากาศซะเยอะครับ
สิ่งที่อัพเกรดมา ในแง่คุณภาพ มันแค่หลัก แสนครับ เพราะอย่างที่รู้ Benz ตอนนี้ option สู้ D seg ญี่ปุ่นไม่ได้

ฉนั้นถ้าคุณลุงคิดว่า เงินส่วนต่างเอาไปลงทุนหรืออะไรก็ตามแต่ ที่ยังมีความเสียดาย แปลว่ายังเหลือไม่พอครับ
ไม่ได้หมายความว่าเงินไม่พอ แต่หมายถึงความรู้สึกเหลือ (เช่นบางคนมี 100ล้านว่าสบาย บางคนมี1000ล้านถึงจะว่าสบาย และอาจจะมองว่าคนมี100ล้าน ใช้ชีวิตอยู่ได้ยังไง)

เรื่งอสมรรถนะ ผมว่า มันก็ต้องเรียกว่าใกล้เคียงแล้วนะ มันอาจจะเป็นในแง่ความรู้สึกมากกว่า แต่ถ้าลองไปวัด ระยะเบรก การเข้าโค้งจนกว่าจะหลุด
ผมว่าไม่ต่างกันมากหรอกครับ แต่แค่ Feeling ตอนขับ มันเหมือน รถยุโรป มันไปได้เยอะกว่า

ส่วนเรื่องลูก เห็นบอกจะให้ขับ w202 มันก็รถเก่าหนิครับ ขับไปก็ไม่มีใครว่าหรือสนอะไรครับ เพราะมันก็ดูดีน้อยกว่า HRV ตอนนี้ซะอีก

แล้วถ้าเป็น CLA มันก็ไม่ได้ดูแปลกไรครับ เพราะทำงาน Big4 เด็กๆในนั้น ขับรถยุโรปกันเยอะ เพราะก็มาจากบ้านที่ร่ำรวยกันสะเยอะอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ V221

ขึ้นอยู่กับมุมมองและประสบการณ์ของแต่ละท่านครับ คุณพ่อผมจะเน้นแต่รถยุโรปเพราะท่านมีประสบการณ์ที่ดีในด้านความปลอดภัยกับรถยุโรปมาตลอดชีวิต ตัวอย่างเช่นW221ถูกรถตู้ชนหลับในชนท้ายที่หน้าด่านทางด่วนช่วงสงกรานต์ที่ครม.ให้ผ่านฟรี ท่านชะลอเข้าด่านและโดนชนขนาดรถตู้Toyotaหม้อน้ำแตก W222กระเด็นไปเกือบชนแบริออร์และฝากระโปรงท้ายต้องเปลี่ยนใหม่แต่คัสซีไม่เป็นอะไรเลย หนำซ้ำระบบNeck Proช่วยดันหมอนพิงศีรษะออกมาและเข็มขัดนิรภัยจุดระเบิดจนเสียไป ท่านเดินลงมาจากรถแบบไม่เป็นอะไรเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ดูจากเพื่อนๆบ้านผมนี้แหละ บ้านแกมีทั้ง E-Coupe W207 ,E-Class W212 ,Camry ACV41 ลูกแกจบโทนอกกลับมาเมืองไทยแกซื้อ G9 ให้ลูกใช้

ส่วนตัวเองขับ Camry เมียแกขับ W212 ก็เห็นแกก็เฉยๆยุโรปก็ได้ญี่ปุ่นก็ได้แค่ชอบก็พอแล้ว

ออฟไลน์ kittiphat123

แต่ลุงแกก็มองความเหมาะสมว่าเด็กเพิ่งเริ่มทำงาน แกไม่อยากให้ขับรถหรูๆ
อยากซื้อ ซีวิคหรือHRV ให้ลูกสาวแกใช้

+++หลายๆคน รวมถึงผมนี่ มองค้อน แบบอิจฉาเลยครับ กว่าพวกผมจะซื้อรถราคาเฉียดล้านบาทได้ อายุเท่าไรกันแล้ว น้องเขาทำบุญมาเยอะจริงๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ต้องถามน้องสาวด้วยนะครับ ว่าชอบคันไหน  8)

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมขออนุญาติออกความเห็นในมุมที่ถ้าเกิดกรณีนี้กับผมนะครับ ถ้าอาจจะนอกคำถาม หรือ ล่วงล้ำในด้านความเห็นขออภัยด้วยครับ

ผมจะแยกเป็น 2 ส่วนครับ อันแรกเน้นเรื่องความปลอดภัยที่ครบตามมาตรฐานที่ควรมี จะยุโรป ญี่ปุ่น อะไรก็ว่าไป

กับอีกเรื่องคือ ผมจะให้ลูกเท่าที่จำเป็น และแนะนำให้เค้ารู้จักว่า เมื่อทำงานแล้ว ควรเริ่มมีทัศนคติ ไม่พึ่งทางบ้านก่อนเป็นหลักครับ
ผมเองก็เริ่มต้องคิดเรื่องราวแนวนี้ในอีกไม่นานนี่เช่นกัน ซึ่งผมคิดว่าจะให้ใช้คันเก่าที่บ้านมีครับ จะยุโรป อะไรก็ช่างถ้าพอใช้ได้ ใช้ของเก่าไปก่อน อยากได้ดีๆ ไปหาเองครับ

ซึ่งถ้าเข้าใจตรงจุดนี้ได้ ตัวเค้าเองจะคิดได้เองครับว่า มีใช้ก็โอเคแล้ว

ส่วนคุณลุงเจ้าของเงิน ผมว่าเอาที่สบายใจดีสุดครับ เงินใคร คนนั้นตัดสินใจดีที่สุด เห็นว่าลงทุนเพื่อความงอกเงยสำคัญก็ไปทางนั้น ถ้าเน้นคุณภาพชีวิตในแง่ความปลอดภัย หรูหรา (ถ้าชอบ) มีเงินไม่เดือดร้อน จะทำอะไรก็ไม่น่ามีปัญหาอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เด็กวัยรุ่นจบใหม่ๆต้องถามใจเค้าก่อนครับ บางทีเด็กเค้าไม่กล้าพูด ตอนน้องผมจบใหม่ๆผมถอย Beetleให้ เพราะคิดว่าน่ารักดี แต่แกเอาไปบ่นกับพ่อว่าอยากขับรถใหญ่ๆมากกว่า เลยให้ใช้ XF ทุกวันนี้นางก็มีความสุขดี

แต่มีรถระดับเบนซ์มาให้เลือกคงน้อยคนที่จะไม่เลือกรถยุโรปไว้ก่อน แต่ผมมองว่าเด็กจบใหม่ อย่าพึ่งรีบใช้รถแพงมากๆ ขับ Camry Accordก็ไม่เลวแล้วละ ความปลอดภัยก็คงน้องๆรถยุโรป D seg คันละล้านกว่าๆเอามาฝึกเป็นรถครูก่อน ออกเบนซ์มายังขับไม่แข็งเอาไปชน จะเสียดายเอานะ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Tomz

ลูกสาว แนะนำ มาสด้า3 CX-3 CX-5ดีเซล  เรียบหรู ช่วงล่างดี หรือจะเป็น HRV ก็กำลังดีพอเหมาะนะครับ

ส่วนคุณลุงก็คงจะเป็นพวก D เซกเมนท์ พวกแอคคอด แคมรี่ อะครับ เพราะสมัยนี้ออฟชั่นแต่ล่ะอย่างแทบจะไม่น้อยหน้าพวกบรรดารถยุโรปเลยครับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ off_033

ตั้งงบจำกัดวงเงินไว้ สมมุติให้ไม่เกิน 2 ล้าน 

ให้น้องไป list รถที่อยากได้มา 

แต่อีกมุมนึงเด็กจบใหม่ระวังเรื่องที่ทำงานด้วย  ขับยุโรบแพงๆไปจะโดนเขม่นเอา

หรือให้เอา W202 ไปลองใช้สักเดือนนึงก่อน 

ออฟไลน์ Smith686

2 ลูกสาวแกเพิ่มเริ่มทำงานได้ใหม่ๆ
(ได้งานที่ big4 เงินเดือนเด็กจบใหม่เด๋วนี้เกือบ 3 หมื่นแล้วนะ)
แกไม่อยากให้ลูกใช้ W202 เพราะรถมันเก่าแล้ว บวกกับภรรยาแกก็ชินกับคันนี้ เลยจะมองหาคันใหม่

ทุกท่านคิดว่า เทียบ W202 กับ HRV Civic แล้ว น้องสาวผมควรขับรถคันไหนดี??
ส่วนตัวผมอยากให้ขับรถยุโรปนะ CLA ก็ได้ ดูจากฐานเงินเดือนเพื่อนๆผมใน Big4 แล้ว คงผ่อนสบายๆ

..............

ไว้จะเอากระทู้นี้ให้ลุงอ่าน ลุงแกบอกว่าผมบ้ารถ ยังไงก็เชียร์รถใหม่ ยังไงก็เชียร์รถยุโรป

ทุกท่านคิดอย่างไรครับ?

เงินเดือนแค่สามหมื่นผ่อน CLA ไหวหรือ

ออฟไลน์ Smith686

1. ถ้าไม่เน้นที่การขับขี่เลย เรายังมีความจำเป็นต้องซื้อรถยุโรปหรือไม่ครับ??
คือลุงผมแกค่อนข้างมีฐานะ แต่ก็คิดเรื่องเงินพอสมควร

อย่างตอนนี้แกหันมาสนใจแอคคอร์ด แคมรี่ แกมองว่าตัวล่างสุดราคา 1.4 ล้าน เทียบกับเบนซ์รุ่นใหม่ๆ
ราคาต่างกันเกือบ 3 เท่า แกเลยมองว่า เอ๊ะอั๊วเอาเงินไปลงทุนดีมั้ย

แต่แกก็นั่งเบนซ์มาตลอดทั้งชีวิต แกยังมองว่าเบนซ์เหล็กแข็ง ปลอดภัย
เอาจริงๆ มาตราฐานความปลอดภัยรถ D-Segment บ้านเราผมว่ามันก็ไม่เลวเลยนะ
ได้ความนุ่ม ความประหยัดมาอีกต่างหาก

ถ้าไม่เน้นที่การขับขี่เลย แล้วจะเน้นะไรครับ

ออฟไลน์ Megalodon

มินิน่าจะถูกใจคุณลูกสาวนะครับ  8)

ออฟไลน์ SM.

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา จัดเลยครับ

พนักงานแบงค์ธรรมดาๆๆบางคน ขับปอร์เช่มาทำงานเลย เป็นลูกคนมีเงิน อยากมาหา ปสก ก่อนไปช่วยที่บ้าน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.ถ้าลองแกเอาเรื่องเงินมาคิดแล้วละก็ ผมว่าDsegmentก็น่าสนใจ เพราะประหยัดเงินไปได้หลายเท่า+ความปลอดภัยอาจจะสู้ไม่ได้แต่เดี๋ยวนี้ก็ไม่ขี้เหร่แล้วนะครับ
   ขับเรื่อยๆไม่ได้เค้นสมถรรณะรถยุโรปคงไม่เหมาะเท่าไหร่ เอาเงินไปลงทุนดีกว่า
2.เคสลูกสาว Civic 1.5T RS ไปเลย อนาคตค่อยว่ากัน ถ้าเป็นลูกสาวผมคงจะซื้อCX-3ให้ขับ

ออฟไลน์ InBkk

D-segment เครื่องไฮบริด รักโลก ประหยัดน้ำมัน หรือไม่ก็รถยุโรป รุ่นเล็ก น่าจะกำลังสวยครับ

ออฟไลน์ rega

ถ้าไม่เน้นเรื่องการขับ รถฝั่งยุโรปก็ไม่จำเป็นครับ

ถ้าเน้นปลอดภัยค่อยเทียบสเปคกับวงเงินที่มี สำหรับการซื้อรถใหม่ครั้งนี้

ชื่นชอบ HONDA ก็ซื้อ HONDA ครับ ผมเชื่ออย่างว่า รถคันแรกที่ใช้จะเป็นครูชั้นเยี่ยม

คันต่อไปเราจะบอกความต้องการของเราเองว่าต้องการ รถแบบใหนจริงๆ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

ทำงาน big4

big4 คืออะไรครับ?

ออฟไลน์ seamonkey

ทำงาน big4

big4 คืออะไรครับ?

เดาว่า big4 ของบริษัทบัญชีครับ พวก KPMG, PWC คงไม่ใช่ Big4 oil service com
แต่ออฟฟิตอยู่ตรงสาธร/สีลม แค่ขับรถไปหาที่จอดก็เหนื่อยแล้วครับยังไม่รวมถึงฝ่ารถติดอีก

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
เห็นตามความคิดลุง ผมว่าลุงแกคิดดีแล้ว