ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับระบบในแอคคอร์ดไฮบริด  (อ่าน 2833 ครั้ง)

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
ระบบวิ่งในเลน เตือนออกนอกเลน มันจะใช้ได้กับถนนในบ้านเราเหรอคับ ถนนบางช่วงไม่มีเส้นแบ่ง ไหนจะสีซีดๆจางๆ ไหนจะตีเส้นซ้อนทับใหม่เก่ามั่วไปหมด ขนาดขับปกติยัง งง??? เองเลย

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
Re: สงสัยเกี่ยวกับระบบในแอคคอร์ดไฮบริด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 23:30:09 »
เทียบกับ รถที่ใช้อยู่ที่มีระบบนี้นะครับ ถ้าเลนไม่ชัด (ไม่ชัดคือแม้แต่เรายังหาเส้นแบ่งเลนไม่เจอ) เวลาออกนอกเลน ระบบก็จะไม่เตือน และเวลาเข้าโค้งเร็วๆ และทับเส้น ระบบก็ไม่เตือนออกนอกเลน น่าจะใช้ได้ตามเส้นถนนที่ชัดๆ แต่ถนนส่วนมากก็ถือว่าชัดแล้วครับ ผมวิ่งกรุงเทพและจังหวัดใกล้เคียง (ชลบุรี เพชรบุรี โคราช ราชบุรี)  ยกเว้นทำถนนใหม่ยังไม่ได้ตีเส้น อันนั้นระบบไม่ทำงาน 100%

ออฟไลน์ PREM

Re: สงสัยเกี่ยวกับระบบในแอคคอร์ดไฮบริด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2016, 00:14:38 »
ใน Volvo ก็ใช้ได้ดีนะครับ 90% ของเส้นทางที่ขับ ระบบทำงานตลอด
ต้องเส้นจางมากๆ จริงๆ ถึงจะจับไม่ได้ หรือถ้าตีเส้นทับกันไปมาอาจจะเตือนผิดพลาดได้บ้าง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2016, 18:20:00 »
ก็ใช้ได้ครับ ถ้าเจอถนนไม่มีเส้นมันก็ไม่เตือนครับ ยังไงระบบพวกนี้ก็เป็นระบบช่วยเหลือคนขับครับอย่าไปพึ่งระบบเป็นหลัก ให้พึ่งตัวเองเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 08:59:22 »
ผมยังไม่เคยใช้ของ G9 นะครับ พอดีที่บ้านเป็นรุ่นก่อน mc แต่เคยใช้ของ EV ก้โอนะครับทำงานได้ดีไม่พลาด ถ้าเส้นจางมากๆหรือไม่มีก้ไม่

ทำงาน แต่ถ้าเส้นเข้มปกติก้ไม่มีพลาด ส่วนตัวผมเฉยๆครับรถคันไหนมีผมปิดตลอดไม่ได้ใช้ครับ