ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้รถกันคุ้มแค่ไหน กี่ปี ทนซ่อมกันแค่ไหนถึงขายครับ???  (อ่าน 9108 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
มือ 1 ไม่เกิน 10 ปีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Auto

15 ปีขึ้นไป  กำหนดเวลาในการขายไม่มีนอกจากซ่อมไม่จบหรือเป็นภาระเกินกว่าจะเอาไว้นั่นละ จึงแนะนำให้ขายทิ้ง   
ไม่อยากเปลี่ยนเพราะเสียดาย ทุกคันอยู่กับเราแล้วรัก ถ้าคันไหนงอแงบ่อย ๆ จะไม่รักมันแล้ว ตัดใจขายไปเลย   
ตอนนี้ไม่คิดซื้อรถใหม่แล้วเพราะป้ายแดงแพงเกินไปสำหรับโลกปัจจุบัน   เงินหายากขึ้นรถใหม่แพงขึ้น แต่มือ 2 กลับถูกลงแบบน่าใจหาย 

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมมองว่ามันขึ้นอยู่กับรถด้วยครับ

อย่างนิสสัน หรือ โตโยต้าคันเก่าผม อายุตอนซื้อมาก็สิบสองปีแล้ว

แบบนี้ ผมตอนนั้นใช้ โตโยต้าไปแค่ 5 ปีก็ขายแล้วครับ (โชคดีมากขายก่อนรถคันแรก)

ต่อมานิสสัน มาร์ช ผมคิดว่าจะใช้อีกไม่เกิน 2 ปีครับ คงไม่เกินปีที่ 7 ก็ขายแล้ว

แต่อย่างรถโตโยต้า คันเก่าแม่ผม อันนั้นใช้ได้ยาวๆ เป็นสิบปีเลยครับ ทนมากเพราะใช้ตั้งแต่ป้ายแดง

คันต่อไปผมคงเอารถตลาดที่ทนทาน ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก จะได้ใช้ยาวๆ

กระบะสี่ประตูผมยังคิดเลย ไม่รีโว่ตัว E ก็ D-max 1.9 Z เน้นใช้ได้ยาวๆ ทนๆ ;D

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
รถคุณพ่อผม adventure master M/T 4*4 ซื้อมาปี2004 ตอนนี้ก็12ปีแล้ว
ใช้ดีมากๆไม่จุกจิกหรือตัวถังขึ้นสนิทเหมือนในเน็ตบอกเลยครับ แต่รถอืดดดจิง คาดว่าจะใช้ไปเรื่อยๆไม่มีกำหนด จนกว่ามันจะมีอาการซ่อมไม่จบ
ส่วนของผมตอนนี้ก็4ปีแล้ว ที่คิดๆไว้ก็ใช้ไปเรื่อยๆเหมือนกันครับ จนกว่าจะจุกจิก

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
เมื่อจุกจิก อาจเป้นเพราะคันนี้เป็นคันแรก มือหนึ่ง อยู่กับเรามาหลายสถานะการณ์
เลยไม่ได้คิดเลยว่าจะเปลี่ยนรถเมื่อไหร่ นี่ก็สิบปีแล้ว ก็ยังใช้งานได้ปกติดีแม้จะไม่สู้รถใหม่
แต่หลักๆเติมน้ำมัน ซ่อมบำรุงทั่วไปเท่านั้น สบายใจไม่ต้องผ่อน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ส่วนใหญ่ขายเมื่อจำเป็นครับ และมักไม่เกิน 5 ปี

ความคิดที่จะใช้ยาวหายไปจากหัวผมนานแล้วครับ พูดแล้วผมไม่เคยทำได้เลย 5555
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
Honda Accord 2.4el /2003

ออกมือ1 ใช้มา 13 ปีกว่าแล้ว..ไม่ได้ติดแก๊ส..ใช้รถน้อย..เลยไม่ได้ซ่อมอะไรมากมาย..ปัจจุบันก็ยังดูสวยร่วมสมัยอยู่เลย

จะขายก็คงได้ไม่กี่บาท..เก็บไว้เป็นของรักสมัยวัยรุ่นดีกว่า : )

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ผมอยากเปลี่ยนมันทั้งบ้านหล่ะครับตอนนี้ แต่ติดที่อำนาจการตัดสินใจไม่ใชผมหน่ะสิ ต้องตามใจคุณแฟนเขา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2016, 23:06:55 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

promt

• บุคคลทั่วไป
ไม่เปลี่ยน จะซ่อมจนกว่ามันจะซ่อมไม่ได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คงไม่เกิน8ปี

ออฟไลน์ J_Serie5

bmw serie5 e34 เครื่อง 1jzturbo ทำเก็บแทบจะครบทั้งคันแล้ว คงใช้ไปเรื่อยๆครับ เพราะหมดไปแล้วหลายแสน อนาคตคงทำเพิ่มอีกขอ 400-500 แรงม้า ก็คงพอแล้วครับสำหรับคันนี้   

ถามว่าทำไมยังเก็บไว้ เพราะ
1 รู้จักร้านอะไหล่ ได้ราคาอะไหล่ราคาเดียวกับอู่และส่งฟรี (ร้านแถววัดโสม)
2 มีอู่ที่รู้จักกันคอย service แต่ละอู่เก่งคนละด้าน
3 ขับเร็วๆเกิน 160+ สบายๆไม่เครียด
4 อัตราเร่งทันใจ
5 ใช้ LPG ในเมือง 2 บาทกว่า นอกเมือง 1.4-1.5 บาท เชื้อเพลิงถูก มีความรู้ในการจูนแก๊สLPGเอง

ออฟไลน์ Fly to dream

นานสุด 10 ปี ที่ขายไป แต่ไม่ได้ซ่อมจนขายนะ มันยังดีอยู่แล้วเปลี่ยน ส่วนตอนนี้คันที่อายุมากสุด 8 ปีกำลัง 9 ปี คันรอง 5 ปี กว่า คันล่าสุด เกือบขวบ
ยังคิดว่าใช้ไปเรื่อยๆครับ เข้าศูนย์เช็คระยะไปเรื่อยๆไม่เห็นมันจะพังซักคัน ยันคันที่ขายไปแล้ว  ทั้งหมดคือ Ford  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมเป็นคนทำงานอยู่กับบ้าน แทบไม่ใช้รถ

จนต้องหาเรื่องขับ แบบไปกินข้าวกินกาแฟไปเรื่อย

ถึงขนาดขับเล่น ๆ แล้ว U turn กลับบ้านเฉยเลยก็มีครับ 555

เพราะฉะนั้นถ้าคันที่ขับอยู่ยังไม่พังไม่เก่ามากก็จะไม่เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
บ้านผมใช้มือ 1 เกิน 20 ปีล่ะครับ

เห็นราคาขาย จอดสำรองไว้ในบ้านดีกว่า

ออฟไลน์ frosty

• Jr. Member
  • **
รถผม 23ปี
รับสืบทอดมาจากแม่
ไม่ได้ซื้อใหม่ เพราะไม่ค่อยมีตัง
ซ่อมแล้วซ่อมอีก ซ่อมจนจะเป็นรถนำเข้าอยู่แล้ว
เพราะอะไหล่ เชียงกงเกือบหมดเลย
ล่าสุดปลดระวางไปแล้ว แต่ก็ยังใช้ไปทำธุระใกล้ๆ
วิ่งเดือนนึง 100km

คันที่ซื้อใหม่มาก็ ประสบเหตุจากคนอื่น ทำเรา
ตอนนี้ไม่มีรถใช้

ใช้รถเมีย ไม่ก็ขี่มอไซต์เราเอง
กะว่าจะซื้อใหม่เหมือนกัน
เพราะต้องใช้ขนของหากิน
แต่รอมันเชนจ์ก่อน

ซื้อคันเล็กๆ พอ ไม่ค่อยอยากเสียตัง 555+