ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงไม่ห้ามสูบบุหรี่ในปั๊มน้ำมัน??  (อ่าน 4649 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ก็ทราบนะครับ ว่าที่สูบก็ห่างจากจุดจ่ายน้ำมัน แต่ส่วนใหญ่จะให้สูบหน้าห้องน้ำสาธารณะ
โดยปั๊มน้ำมันบางแห่งก็มีจุดรับน้ำมันลงแทงค์ใต้ดินติดกับห้องน้ำชาย แล้วก็ไปสูบบุหรี่กันตรงนั้น
บางที่ก็มีป้ายห้ามสูบ แต่ก็มีก้นบุหรี่ใหม่ๆ บางตัวยังไม่ดับก็มี แถมใกล้จุดรับน้ำมันด้วย ผมงี้กลัวมากครับ

มีป้ายเตือนป้ายปรับแต่ก็ไม่มีใครสนใจ ไม่มีใครปรับ

อีกทั้งพื้นที่สูบบุหรี่ ควรจะเป็นพื้นที่ที่มิดชิด และไม่รบกวนคนที่ไม่สูบต้องมาดมบุหรี่มือสอง แต่นี่ตั้งหน้าห้องน้ำพ่นควันใส่คนอื่นกันเฉย
ไม่ต้องเดาว่าถ้าไปด่าเขาเราจะเจออะไร

เครื่องดื่มแอลกอฮอล์ก็ขายไม่ได้ในสถานีน้ำมันแล้ว ทำไมเราถึงไม่ห้ามสูบบุหรี่ในปั้มน้ำมันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2016, 08:59:47 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
Re: ทำไมถึงไม่ห้ามสูบบุหรี่ในปั๊มน้ำมัน??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 09:30:10 »
นั่นดิ ผมก็งงเหมือนกัน ถ้าเกิดอะไรรุนแรงขึ้นมาคนสูบก็ไม่รอดด้วย

คนพวกนี้ ขาดจิตสำนึกในการรับผิดชอบต่อสาธารณะ

ออฟไลน์ rut191

Re: ทำไมถึงไม่ห้ามสูบบุหรี่ในปั๊มน้ำมัน??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:24:59 »
อย่าพึ่งว่าผมนะ ผมก็เป็นคนสูบบุหรี่ในปั้มคนนึง โดยปกติจะสูบที่ที่จัดไว้(มีกระถางไว้ทิ้งก้นบุหรี่) ส่ว่นใหญ่จะอยู่แถวๆโถปัสสาวะ
ส่วนเรื่องบุหรี่มือสองคนที่ไม่สูบก้ไม่ควรไปอยู่ที่ตรงนั้นแล้วหรือป่าวครับไปปัสาวะในห้องน้ำน่าจะเหมาะกว่า
และเรื่องความปลอดภัยอาจจะอันตราย
แต่พี่ที่ทำงานผมเคยโยนก้นบุหรี่ลงในถังน้ำมันเบนซินที่เตรียมไว้ล้างเครื่องมือ ตอนนั้นตกใจแทบวิ่ง แต่ก้นบุหรี่ดับนะครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:46:39 »
ผมก็สูบนะ แต่พยามหาที่ไกลผู้คน ในดง ในสวนก็ว่าไป

ส่วนจุดรับน้ำมัน มันก็ไม่ควรแม้จะไปอยู่ใกล้ๆอยู่แล้วนะครับ ไม่ว่าคุณจะสูบหรือไม่ก็ตาม เพราะไอน้ำมันนั้นอันตรายกว่า น้ำมันที่อยู่ในถังเสียอีก  :(

ออฟไลน์ aun014

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:52:58 »
อย่าพึ่งว่าผมนะ ผมก็เป็นคนสูบบุหรี่ในปั้มคนนึง โดยปกติจะสูบที่ที่จัดไว้(มีกระถางไว้ทิ้งก้นบุหรี่) ส่ว่นใหญ่จะอยู่แถวๆโถปัสสาวะ
ส่วนเรื่องบุหรี่มือสองคนที่ไม่สูบก้ไม่ควรไปอยู่ที่ตรงนั้นแล้วหรือป่าวครับไปปัสาวะในห้องน้ำน่าจะเหมาะกว่า
และเรื่องความปลอดภัยอาจจะอันตราย
แต่พี่ที่ทำงานผมเคยโยนก้นบุหรี่ลงในถังน้ำมันเบนซินที่เตรียมไว้ล้างเครื่องมือ ตอนนั้นตกใจแทบวิ่ง แต่ก้นบุหรี่ดับนะครับ

ในหลาย ๆ ครั้งเข้าห้องน้ำก็ไม่รอดนะครับ แถมควันในห้องน้ำก็แทบจะไม่ระบายออกไปเท่าไหร่เลย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:01:22 »
เพราะจะมีคนออกมาโวยวายว่า ห้ามทำไมขับรถมาไกล อยากสูบ
ผมหละสงสัยมาก จะสูบทำไม(ทุกที่)
ทำร้ายตัวเอง และคนอื่นๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:06:03 »
เมืองไทยเราอยู่กันแบบไทยๆครับ ใครทำบุญมาเยอะ ( ถ้าเชื่อนะ ) ก้อรอดไม่เจออะไรเลยทำให้รู้สึกเฉยๆจนกลายเป็นเรื่องธรรมดาไปครับ

มีอะไรแรงๆหนักๆขึ้นมาทีนึง ก้อล้อมคอก ลูบหน้าปะจมูกกันไปแล้วก้อเงียบ

การพัฒนาแต่วัตถุด้านเดียวก้อมีปัญหาอื่นหมกอยู่เยอะครับ ยังต้องใช้เวลาอีกมากสำหรับสังคมไทยเรา

ทุกคนมีข้อเสีย มีทำเรื่องไม่ดีกันทั้งนั้น แต่จะเปลี่ยนได้มั้ยมันก้อขึ้นกับว่าเราคิดว่ามันไม่ดีต่อตัวเราเองและส่วนรวมได้เมื่อไหร่ เมื่อนั้นก้อจะเริ่มเปลี่ยนกัน

ผมเป็นคนนึงที่เคยทำแบบนี้ จนวันนึงคิดได้ว่าดูดไปทำไมนะ ก็เลิกซะ จบหมดปัญหาไปครับมีแต่เรื่องดีๆเพิ่มขึ้นในชีวิตครับ

เลิกๆกันให้ได้เยอะๆนะครับ แล้วจะรู้ว่ามันดีจริงๆ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:29:52 »
ผมไม่ชอบนะกับอั้ยควันบุหรี่ที่ขโมงอยู่แถวห้องน้ำไปฉี่ทีไรเจอคนเป็นกลุ่มยืนสูบแถวนั้นผมว่า น่าจะหาที่ๆมันไกลไปกว่านี้(ไม่ใช่หน้าห้องน้ำ)บางทีเด็ก คนแก่มาเข้าก็สูดควันไปเต็มๆ ละเมิดสิทธิเขานะ ควรแบ่งโซนไปอยู่ท้ายปั๊มฉี่เสร็จอยากสูบก็เดินไปอีกหน่อย ดีมั๊ย!

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 12:14:54 »
จริงๆถ้ามองแบบง่ายๆคือ ปั้มน้ำมันเป็นจุดพักรถและพักคน ดังนั้นบางคนติดกาแฟก็มีร้านกาแฟ คนติดบุหรี่ไม่มีร้านหรือสถานที่ๆที่เหมาะสมก็ลำบากอยู่ ผมก็เคยสูบแต่เลิกมาได้เป็น10ปีแล้ว สังเกตุว่าคนสูบบุหรีกันน้อยลงมากจึงไม่ค่อยจัดสถานที่ให้เท่าไหร่ จริงๆถ้าห้ามสูบเลยก็น่าจะได้นะเพราะพฤติกรรมมันเปลี่ยนกันได้ถ้าไม่หนักหนาอะไร เหมือนห้ามซื้อเครื่องดื่มแอลกอฮอลล์ในปั๊มนั่นแหละ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 12:39:54 »
เคยนั่งส้วม ห้องข้างๆ นั่งส้วมไปด้วย ดูดบุหรี่ไปด้วย กลิ่นตีกันไปหมด

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 12:54:55 »
เรียนตามตรงการสูบบุหรี่ผมก็ถือเป็นสิทธิส่วนบุคคลที่สามารถกระทำได้ หากไม่เป็นการละเมิดสิทธิ์ของคนรอบข้าง

แต่ประเด็นหลักของผมก็คือ อยากให้สูบห่างจากจุดที่มีไอน้ำมันให้มากที่สุดครับ

หรือหากคุมไม่ได้ก็ห้ามสูบไปเลยก็จะดีมากครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 13:05:49 »
สิ่งที่ถูกต้องคือ "ผู้ให้บริการปั๊มน้ำมัน" ต้องจัดที่ไว้ให้เหมาะสม มากกว่าครับ

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 13:29:07 »
แจ้งเตือนด้วย -- ทำไมเติมน้ำมันไม่ดับเครื่องยนต์ด้วยคร้าบ --

*ไม่อยากให้เห็นแก่ตัวครับ

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 13:29:55 »
กลิ่นบุหรีแรงๆ ดีกว่าสูดกลิ่น ฉี่เเละอึ ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 14:21:08 »
ผมจับประเด็นได้ว่า จขกท. ต้องการให้จัดที่สูบบุหรี่ให้ห่างจากสถานที่ที่มีไอน้ำมันมากที่สุด
เรื่องนี้มันคงอยู่ที่คนจัดการปั๊มน้ำมันรึเปล่า

ผมตอบในฐานะเคยสูบบุหรี ผมเลิกได้แล้ว 2 ปี
สมัยนั้นขับรถทุกครั้งที่จอดพัก ผมจะสูบทุกครั้งในที่ที่จัดให้สูบ
คนที่ติดบุหรีจริงๆมันจะขาดไม่ได้หรอกครับ..

ครั้นจะมาห้ามไม่ให้เขาสูบก็คงไม่ได้
และก็เลือกที่จะสูบในที่ที่เขาจัดไว้ให้แล้ว

ถ้าคนที่ไม่ไหวจริงๆก็เลี่ยงออกห่างจากคนสูบ
น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ หลีกเลี่ยงการเผชิญกันดีที่สุด

สรุปคร่าวๆ อย่าไปคิดมากครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 14:40:43 »
ผมจับประเด็นได้ว่า จขกท. ต้องการให้จัดที่สูบบุหรี่ให้ห่างจากสถานที่ที่มีไอน้ำมันมากที่สุด
เรื่องนี้มันคงอยู่ที่คนจัดการปั๊มน้ำมันรึเปล่า

ผมตอบในฐานะเคยสูบบุหรี ผมเลิกได้แล้ว 2 ปี
สมัยนั้นขับรถทุกครั้งที่จอดพัก ผมจะสูบทุกครั้งในที่ที่จัดให้สูบ
คนที่ติดบุหรีจริงๆมันจะขาดไม่ได้หรอกครับ..

ครั้นจะมาห้ามไม่ให้เขาสูบก็คงไม่ได้
และก็เลือกที่จะสูบในที่ที่เขาจัดไว้ให้แล้ว

ถ้าคนที่ไม่ไหวจริงๆก็เลี่ยงออกห่างจากคนสูบ
น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ หลีกเลี่ยงการเผชิญกันดีที่สุด

สรุปคร่าวๆ อย่าไปคิดมากครับ..

ประเด็นคือเคยเจอบางที่จัดให้ไกลจากไอน้ำมันครับ แต่ไม่สะดวกสำหรับคนสูบบุหรี่
ส่วนมากก็จะสูบกันที่บริเวณห้องน้ำซึ่งติดกับจุดรับน้ำมันครับ

ซึ่งปั๊มเหล่านั้นผมไม่เข้าแล้วครับ น่ากลัวมาก ไม่รู้จะตูมตามเมื่อไหร่ ยังไม่อยากโดนไปด้วยครับ

ยืนยันแบบเดิมนะครับ ผมไม่ได้มีเจตนาให้เลิกบุหรี่ครับ เพราะเข้าใจครับว่าเลิกยาก

ถ้าท่านใดเห็นว่าจุดรับน้ำมันติดกับห้องน้ำก็ระวังกันหน่อยครับ เพราะมีคนสูบที่ห้องน้ำแน่นอนครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 15:36:55 »
แต่ผมโคตรไม่ชอบเลย ทำไมชอบจัดที่สูบบุหรี่ ให้อยู่ติดทางเดินไปปัสสาวะของผู้ชาย
แล้วคนที่ไม่สูบ ก็ต้องเดินกลั้นหายใจผ่านตลอด บางที่ ปลูกต้นไม้เป็นซุ้มไปอีก ควันตลบอยู่ตรงทางเดินนั่นแหละ แทบตาย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 16:59:16 »
This is Thailand.  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 17:11:44 »
ในบางครั้งบางกรณี คนบ้านเรา ก็เรียกหาสิทธิส่วนบุคคลมากเกินไปจนไปเบียดกับคำว่าเห็นแก่ตัวจำแยกกันลำบาก แล้วก็เป็นในหลายๆเรื่องด้วยนะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 22:32:45 »
ห้ามไม่ได้ครับ หากห้ามผิดกฎหมายครับ
บุหรี่ไม่ใช่ยาเสพติด
สูบได้ ดมได้

ปั้มน้ำมัน ต้องจัดบริเวณที่ให้เขาสูบครับ หากไม่จัดที่ให้เขาสูบ
เจ้าของกิจการมีความผิดตามกฎหมาย

ปั้มของ ปตท. เขาจัดที่สูบบุหรี่จะอยู่ห่างไกลจากจุดรับน้ำมันครับ (ยกเว้นบางปั้ม บริเวณมีจำกัด)

ส่วนปั้มเล็กๆ เช่นบางจาก เอสโซ่ ที่สูบบุรี่ของบางปั้มมันใกล้จุดรับน้ำมัน
เลี่ยงได้ เลี่ยงครับ ตูมขึ้นมา เสียว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 01:33:01 »
ประเทศเรามันมีเรื่องแปลกๆเยอะครับ ถถถ

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:29:00 »
ผมละอยากให้ออกกฎหมายมาบังคับเลยครับ
ให้ทุกที่ที่เป็นที่สูบบุหรี่ต้องเป็นห้องสูบตั้งหากเหมือนตามในสนามบินครับ

ถ้ามีห้องแยกชัดเจนอันนี้ผมว่าจะดีต่อทุกฝ่าย คนที่ไม่สูบก็ไม่ต้องรำคาญกับควันบุหรี่
เรื่องความปลอดภัยก็สูงเพราะอยู่ในห้องสูบเสร็จก็ทิ้งก้นบุหรี่ในห้องไม่ต้องเสียงว่าก้นบุหรี่จะทำให้เกิดเหตุไม่คาดคิด.

ถ้าทุกๆที่ที่เป็นที่สูบบุหรี่แล้วบังคับให้เป็นห้องไปเลย มันจะเป็นการดีที่สุดสำหรับทุกฝ่ายเลยครับ.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 12:24:11 »
ผมละอยากให้ออกกฎหมายมาบังคับเลยครับ
ให้ทุกที่ที่เป็นที่สูบบุหรี่ต้องเป็นห้องสูบตั้งหากเหมือนตามในสนามบินครับ

ถ้ามีห้องแยกชัดเจนอันนี้ผมว่าจะดีต่อทุกฝ่าย คนที่ไม่สูบก็ไม่ต้องรำคาญกับควันบุหรี่
เรื่องความปลอดภัยก็สูงเพราะอยู่ในห้องสูบเสร็จก็ทิ้งก้นบุหรี่ในห้องไม่ต้องเสียงว่าก้นบุหรี่จะทำให้เกิดเหตุไม่คาดคิด.

ถ้าทุกๆที่ที่เป็นที่สูบบุหรี่แล้วบังคับให้เป็นห้องไปเลย มันจะเป็นการดีที่สุดสำหรับทุกฝ่ายเลยครับ.

เห็นด้วยครับ 8)