ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ HID ที่ไปติดมา รู้สึกว่าความเข้มแสงมันสูงจัง มีวิธีแก้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 12059 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
คือใช้โคมเดิมติดรถ ใช้ไฟแต่ง Xenon ของ EURO 555 ครับ โดยใช้สี 6000K มีความรู้สึกว่า แม้ว่าแสงไฟมันไม่ไปแยงตารถสวนมา(เหมือนใช้ไฟสูง) ก็จริงอยู่
แต่ถ้ามองสวนเข้ามาในโคมจะรู้สึกว่าโคมรถเรา intensity มันสูงจัง (ดูจ้าแสบตา) ถึงไฟจะไม่ดูสูง แต่ด้วยความเข้มของมัน+ความขาวของแสง ทำให้ดูสูสีกับการใช้ไฟสูงเลย
มีวิธีลดความเข้มของแสง หรือการบังโคม หรืออะไรได้บ้างไหมครับ ไม่อยากให้เพื่อนร่วมถนนรำคาญลูกกะตา

ปล. หรือว่าผมไม่ชินไปเองครับ

(รูปนี้เป็นความสูงระดับเดิม ปรับตั้งจากทางร้านครับ ปัจจุบันผมไขปรับมันซะต่ำเตี้ยเรี่ยดินเลย แต่ก็เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น เพราะแสงมันฟุ้งและแรงมาก)

อันนี้ไฟต่ำเดิมก่อนติด Xenon ครับ

อันนี้ไฟสูงเดิมครับ
(ไฟสูงหลังติดซีนอน โดยใช้หลอดเดิม กลับดูสว่างน้อยไปเลย)

ไฟมันแรงจนไม่สามารถโฟกัสภาพได้เลยครับ ถ้าไม่ใช้แสงช่วยส่องย้อนวัตถุ

นี่ครับ โคมไฟติดรถที่เปลี่ยนชุดไฟต่ำ HID 6000K มาแล้ว

เท่าที่จำได้ เคยสังเกตว่าไฟหน้า Yaris S Limited โฉมแรกที่เป็นโคมสำหรับ Xenon ปรับสูง-ต่ำได้ ตัวโคมจะเป็นสีเทาๆ ไม่แน่ใจว่าเพื่อลดการสะท้อนของแสงจากตัวหลอดหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
รถที่มีโคมฮาโลเจนแล้วไปใส่ซีนอน แสงไฟมันจะฟุ้ง ไม่เหมือนพวกโคมซีนอนแท้หรือพวก projector จึงต้องมีการปรับระดับไฟใหม่ จริงๆแล้วร้านที่รับทำน่าจะรู้ดีและปรับระดับที่เหมาะสมให้.. โคมไฟทุกตัวจะมีที่ปรับระดับไฟอยู่.. ส่วนจะตำแหน่งไหนมันก็แล้วแต่รถแต่ล่ะคัน.. ใน case นี้ให้ปรับระดับลงมา ลองหาดูในคู่มือว่ารุ่นนี้ตัวปรับอยู่ตรงไหนแล้วลองปรับดู.. แต่ถ้าขี้เกียจก็ไปให้ที่ร้านเค้าปรับได้

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
ที่เป็นก็คือ แสงมันไม่ฟุ้งเข้าตาเหมือนพวกฟีโน่ แจ๊ส วีโก้ แต่มันจ้ามากๆ ใช่ม่ะคับ

อันนี้ก็ไม่รู้ว่าจะแก้ยังไงเหมือนกันน่ะครับ อาจจะลอง(ทำให้ดูสปอร์ตขึ้นหน่อย)พ่นสีดำใส่โคมอ่ะครับ เหมือนที่เค้าทำกับไฟท้าย คือสีดำออกแนว Transparent หน่อย ผมว่ามันน่าจะช่วยกรองแสงที่ฟุ้งได้ ส่วนความสว่างไม่น่าลดลงมาก เพราะผมคิดว่า ไฟที่จ้ามากก็เพราะว่ามันสว่างมาก
JC TU #54

ออฟไลน์ Ruksadindan

High Intensity ครับ
ต้องปรับกันดีๆแล้วล่ะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
แก้ไม่ถูกเลยงานนี้ ขอออกตัวไว้ก่อนเลยว่า ไม่ชอบไฟ HID เถื่อนทุกรุ่น

ผมเคยหาข้อมูลเรื่องไฟ HID มา ไอ่ตัวโคมที่ใช้กับฮาโลเจนเอามาใส่ HID แล้วควร หาหมวกครอบให้แต่ไม่รู้ว่ามันจะมีขายหรือเปล่า หรือ
ลองไปหาโคมไฟ HID ของแท้ที่มีใน swift มาใส่ครับ อาจจะช่วยได้ในระดับนึงเท่านั้นแต่
ท้ายที่สุดแล้วใช้อันเดิมดีกว่า หลอด ฮาโลเจนเดิมๆ เนี่ยแหละครับ ประหยัดถูกเงินดี แสงไม่ฟุ้ง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ penalty

• Ingenieur
ปัญหามันน่าจะเกิดจากจุดกำเนิดแสงเปลี่ยน ทำให้มุมตกกระทบและมุมสะท้อนมั่วซั่วไปหมด
สังเกตรูปที่สองที่เป็นหลอดเดิม จะมี Cutoff แบ่งระหว่างส่วนมืดกับสว่างชัดเจน (จากก้นทหารด้านขวา ไปถึงหัวทหารด้านซ้าย)
แต่รูปแรกที่น้าลูกแก้วนำมาให้ดู มันไม่มี Cutoff ชัดๆแบบหลอดเดิมนะครับ ดังนั้นผมคิดว่ามันไม่เกี่ยวกับความเข้มของแสง
ลองดึงหลอดเข้าๆออกๆ หาตำแหน่งที่เกิด Cutoff ให้ได้ก่อน จากนั้นค่อยไปปรับตั้งระดับ ก็น่าจะหมดปัญหานะครับ

ไม่อย่างนั้นแล้ว HID จะกลายเป็นแพะ
If God did not build it, an Engineer did.

ปัญหามันน่าจะเกิดจากจุดกำเนิดแสงเปลี่ยน ทำให้มุมตกกระทบและมุมสะท้อนมั่วซั่วไปหมด
สังเกตรูปที่สองที่เป็นหลอดเดิม จะมี Cutoff แบ่งระหว่างส่วนมืดกับสว่างชัดเจน (จากก้นทหารด้านขวา ไปถึงหัวทหารด้านซ้าย)
แต่รูปแรกที่น้าลูกแก้วนำมาให้ดู มันไม่มี Cutoff ชัดๆแบบหลอดเดิมนะครับ ดังนั้นผมคิดว่ามันไม่เกี่ยวกับความเข้มของแสง
ลองดึงหลอดเข้าๆออกๆ หาตำแหน่งที่เกิด Cutoff ให้ได้ก่อน จากนั้นค่อยไปปรับตั้งระดับ ก็น่าจะหมดปัญหานะครับ

ไม่อย่างนั้นแล้ว HID จะกลายเป็นแพะ

แอ๊ะ  :'( เป็นน้าเลยเหรอ  :'( :'( :'(

ว่าแต่เราสามารถดึงหลอด เข้าๆ ออกๆ ได้ด้วยเหรอครับ เพราะดูตำแหน่งมันก็เหมือนเดิมเลยอะ  ???

เดี๋ยวจะไปถ่ายรูปมาให้ดูใหม่ครับ หลังจากปรับโคมให้ส่องต่ำลงแล้ว  (ต่ำลงจากรูปแรกมาก ทางร้านคอนเฟิร์มว่าที่ทางร้านตั้งให้ไม่สูง...เหรอ)

แก้ไม่ถูกเลยงานนี้ ขอออกตัวไว้ก่อนเลยว่า ไม่ชอบไฟ HID เถื่อนทุกรุ่น

ผมเคยหาข้อมูลเรื่องไฟ HID มา ไอ่ตัวโคมที่ใช้กับฮาโลเจนเอามาใส่ HID แล้วควร หาหมวกครอบให้แต่ไม่รู้ว่ามันจะมีขายหรือเปล่า หรือ
ลองไปหาโคมไฟ HID ของแท้ที่มีใน swift มาใส่ครับ อาจจะช่วยได้ในระดับนึงเท่านั้นแต่
ท้ายที่สุดแล้วใช้อันเดิมดีกว่า หลอด ฮาโลเจนเดิมๆ เนี่ยแหละครับ ประหยัดถูกเงินดี แสงไม่ฟุ้ง

โคมเดิม แสงจริงไม่สว่างแบบในรูปเลยครับ ที่มันสว่างเพราะผมใช้ speed shutter ต่ำมาก เพื่อให้ออกมาสว่างสวย ของเดิมค่อนข้างจะสว่างน้อยไปนิด (ตามมาตรฐานโคมเดิม) ตาผมมองตอนกลางคืนไม่ดีเอาซะเลยด้วย จึงจำต้องเปลี่ยนอะครับ ซึ่งมันก็สว่างไป

ออฟไลน์ Vici

ลองปรับดู.. ถ้ามันยังแยงตาอยู่ กลับไปใส่ฮาโลเจนดีกว่า   ;D  แล้วรอโคม projector ของรุ่นนี้ออกมาขาย เชื่อว่าต้องมีออกมาแน่

ลองปรับดู.. ถ้ามันยังแยงตาอยู่ กลับไปใส่ฮาโลเจนดีกว่า   ;D  แล้วรอโคม projector ของรุ่นนี้ออกมาขาย เชื่อว่าต้องมีออกมาแน่
เดี๋ยวเย็นนี้จัดการครับ จะไปลองยืนไกลๆ แล้วถ่ายรูปมาให้ดูอีกครับ
ส่วนโคมโปรเจคเตอร์มีแล้วครับ ของไต้หวัน 6500 ต่อคู่ เป็นไฟวงแหวนมาให้เลย แต่สีดำในโคมเป็นดำด้าน ไม่ค่อยสวย

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

โคมไม่ได้ออกแบบมาสำหรับใส่ซีนอน
เอาซีนอนมาใส่ แสงจะฟุ้งแยงตาแบบนี้แหละ

วิธีแก้มี 3 วิธี

1. กลับไปใส่ฮาโลเจนเหมือนเดิม
2. ซื้อโคมไฟหน้าตัว Sport ของญี่ปุ่นมาใส่แทน
3. ทำ Cutoff Shield

วิธีสุดท้าย รู้สึกว่าบางร้านที่รับติดตั้งซีนอนเค้าจะทำเป็นนะ ไม่งั้นต้องศึกษาเอง
เคยเห็นรุ่นพี่ใช้แผ่นอลูมิเนียมหนา 1มม. มาทำ
แต่พวกเวปเมืองนอก มันเล่นเอากระป๋องน้ำอัดลมเลย

ออฟไลน์ joufo

แนะนำว่า ให้หาโคม ที่เป็นซีนอนมาเปลี่ยนครับ

ผมไม่แน่ใจว่า ที่ญี่ปุ่นมีตัวที่เป็นไฟซีนอน ขายรึเปล่า

ถ้ามีขาย ลองเดินหาตามเชียงกง ก็ "น่าจะ" มีครับ

อย่างแจ๊ซ ผมเคยเห็นคนเอาโคมซีนอนของญี่ปุ่นมาขายหนะครับ

แล้วอย่างที่ข้างบนบอกครับ
ถ้าโคมฮาโลเจน ไม่ควรใส่ซีนอน เพราะยังไงก็ฟุ้งครับ
เอาหมวกบัง เห็นว่า มันก็จะไม่เห็นป้าย (คือแสงมันกระจายขึ้นข้างบนไม่ได้ ทำให้ไฟไม่ไปส่องป้ายข้างบนหนะครับ)

แต่ถ้าชอบ
วิธีแก้ง่ายๆ ก็คือ หาหมวกบังครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เดี๋ยวเย็นนี้จัดการครับ จะไปลองยืนไกลๆ แล้วถ่ายรูปมาให้ดูอีกครับ
ส่วนโคมโปรเจคเตอร์มีแล้วครับ ของไต้หวัน 6500 ต่อคู่ เป็นไฟวงแหวนมาให้เลย แต่สีดำในโคมเป็นดำด้าน ไม่ค่อยสวย

ด้วยความเคารพ ไต้หวันใช้รถพวงมาลัยซ้ายนะครับ อย่าลืมตรวจดูว่าโคมไฟหน้าที่เขาขายเป็นโคมสำหรับรถพวงมาลัยซ้ายหรือขวา เพราะเคยมีคนรู้จักซื้อโคมไฟหน้าสำหรับรถพวงมาลัยซ้ายแล้วต้องรีบเปลี่ยนกลับเป็นโคมเก่าเพราะปวดตามาก (เนื่องจากโคมไฟหน้ารถยนต์2ข้างจะยิงแสงไม่เหมือนกัน โดยฝั่งคนขับจะยิงเป็นลำส่องไกลแต่ฝั่งผู้โดยสารจะส่องกว้างแต่ใกล้)

ออฟไลน์ nuttapatJazz

มันมีตัวโคมบังหลอดสำหรับโคมที่เปลี่ยนจากหลอดฮาโลเจนเป็นซีนอนอ่ะครับ

ต้องลองหาในเว็บดู คนรู้จักผมใส่แล้วดีขึ้นอย่างชัดเจนเลยล่ะครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

แหะๆ สงสัยผมต้องหาตัวบังแล้วล่ะ ต้นทุนต่ำที่สุด เรื่องเปลี่ยนโคมเลิกคิดเลย เพราะทำมาหลายตังค์แล้ว เสียเวลาในการถอดๆ ใส่ๆ โคมร่วม 10 กว่าชั่วโมงแน่ะ  :-\
ส่วนเรื่องกลับไปใส่ฮาโลเจ้นเดิม ไม่มีทาง หุหุ
อันนี้ลำแสงหลังปรับตั้งแล้วครับ เมื่อวานปรับต่ำไป ยังกะไฟตัดหมอก ส่องได้สัก 5-6 เมตรเอง ตอนนี้ปรับขึ้นมาหน่อยแล้ว

มันจ้าประมาณเนี้ยอะครับ คือความสว่างปกติของโคมเดิมติดซีนอนใช่ปะครับ

ไฟต่ำกับไฟสูงครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ทำไมมันต้องตัดไฟต่ำตอนเปิดไฟสูงด้วยครับเนี่ย จริงๆเปิดพร้อมกันก็จำเป็นในบางกรณีนะ

งั้นรบกวนแนะนำว่าต้องทำ Cutoff Shield ล่ะครับ

การปรับไฟให้ต่ำลงกว่าปกติ ไม่ใช้วิธีแก้ที่ถูกต้อง
เพราะมันก้อไม่สามารถแก้ปัญหาการฟุ้งกระจายของแสงได้อยู่ดี  ;D

Re: ไฟ HID ที่ไปติดมา รู้สึกว่าความเข้มแสงมัน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 08:21:32 »
งั้นรบกวนแนะนำว่าต้องทำ Cutoff Shield ล่ะครับ

การปรับไฟให้ต่ำลงกว่าปกติ ไม่ใช้วิธีแก้ที่ถูกต้อง
เพราะมันก้อไม่สามารถแก้ปัญหาการฟุ้งกระจายของแสงได้อยู่ดี  ;D

ขอบคุณที่แนะนำครับ น่าจะลงตัวสุด ผมเจอแล้วอะ ตรงนี้ แต่ไม่รู้จะใส่เองได้ป่าว เพราะไม่ค่อยมีเครื่องมือ
http://rcweb.net/forums/showthread.php?p=6548450#post6548450%C2%A0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2010, 11:09:24 โดย Lookkaew »

ตัวบังโคมเดิมก็หมวกอันโตเหมือนกันน่ะ

รุ่นพี่ผมแกก้อทำเองที่บ้านนะ
ใช้ไดร์เป่าผมของเมียตัวเดียว ;D

ออฟไลน์ st_citroen

ลองไปใช้ osram night breaker ดูครับ อาจจะช่วยเรื่องสายตาได้นะครับ
ผมใช้อยู่มันก็สว่างดีครับ