ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์ประสบการณ์ วันนี้เอา Mazda 2 (2012) ไปเช็กระยะ 120,000 กม. มา ถึงกับอึ้งงงง (Ver. 2  (อ่าน 28200 ครั้ง)

ออฟไลน์ RisTwY

• Jr. Member
  • **
จากกระทู้ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=41897.0

มาแชร์ประสบการณ์ วันนี้เอา Mazda 2 (2012) ไปเช็กระยะ 120,000 กม. มา ถึงกับอึ้งงงง (Ver. 2 ต่อจากกระทู้คุณ Burutrad)*** ขออนุญาตพาดพิงพี่ นะครับ ผมเคยอ่านกระทู้ ไม่เคยคิดเลยว่าจะต้องมารู้สึกเหมือนกัน55555+

- รถอายุ 4 ปี วิ่งไป 120,000 (ใช้รถเยอะมาก)
- รายการที่ต้องเปลี่ยนตามภาพแนบครับ

- SA รับรถมีการแจ้งรายการที่ต้องเปลี่ยน+ราคาแล้วผมโอเค รับได้

**** แต่....เอารถเข้าไปเวลา 14.30 SA แจ้งว่า รถน่าจะเสร็จ ประมาณ 5 โมงเย็น  เลยคิดค่าบริการเช็กระยะ 3.50 ชม. / ชม. ล่ะ 490 บาท รวม Vat ด้วยเป็นเงิน 1,715 บาท

แต่รถเสร็จตอน 15.34 (= 1 ชม. เอง)
แต่ค่าแรงก็ไม่ได้ลดลง โทรสอบถามไปที่ มาสด้าสปีดไลน์ 02-664-4888 ได้ความว่า ทางมาสด้า มีข้อกำหนดในการเช็กระยะ และค่าแรงช่างตามรายการที่ต้องทำ (จากการประเมิน) ถึงแม้ทำจริงอาจใช้เวลาน้อยกว่าที่ประเมิน แต่ราคาก็จะยังคงเป็นไปตามข้อกำหนดเดิมที่สัมพันธ์กับรายการที่จะต้องทำมากหรือน้อยว่ากันไป

*** กับเรื่องนี้พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ? รบกวนแลกเปลี่ยนความรู้หน่อยครับ กับการคิดค่าแรง พี่ๆท่านอื่นที่ใช้มาสด้า หรือค่ายอื่นใช้หลักการคิดค่าแรงแบบนี้ไหม๊ครับ?

....ก็เลยฝากคนรับเรื่องให้ช่วยประสานงานฝากแนะนำเพิ่มเติมว่า อยากให้กำชับให้ SA ที่รับรถ ชี้แจงให้ละเอียดมากกว่านี้ครับ

อื่นๆ เช็กระยะมาที่นี่ตลอด เรียบร้อยดี หลังๆมาผมว่ามาสด้าใส่ใจทำศูนย์บริการได้ดีขึ้นเยอะมาก (ที่บ้านเคยใช้นิสสัน ตอนนี้ในครอบครัวมีทั้งฮอนด้า และโตโยต้าแต่ไม่เคยใด้เอาไปเช็กระยะเอง)
- ห้องรับรอง มีน้ำอัดลม ขนม มาม่า มุมทีวี มุมอินเตอร์เน็ตและคอมฟรี มีห้องนอนหลับ ดีมาก
- ช่างและทีมบริการ เวลามาเปลี่ยนอะไหล่ ตอนรับรถจะคืนอะไหล่เดิมทุกครั้ง และจะชี้และบอกว่าทำอะไรไปกับรถ ดูยังไงว่าเปลี่ยนแล้ว อันนี้ผมชอบมากกกกก แถมพอจะขึ้นรถพนักงานจะมาส่ง และมีน้ำดื่มเย็นๆให้ด้วย :)
- เคยเคลมโช๊คหน้า กับแร็คพวงมาลัย สั่งอะไหล่ 1 อาทิตย์ได้ สำหรับผมไม่ช้านะครับผมว่า รวดเร็วดี ฟรี (ตอนอยู่ในประกัน)
- ตั้งข้อสังเกตว่า พอขึ้นระยะแสนกิโลมา จากแต่ก่อนเตรียมเงินแค่ 3-5 พันหลังๆเกิน 5 พันอัพตลอดๆ พอทะลุแสนกิโลปั๊ป หมดหมื่นกว่าบาทเลยครับ -*- สงสัยว่าถ้าใช้ถึง 2 แสนกิโล จะหมดค่าบำรุงรักษาไปเท่าไหร่ มีข้างนอกที่ไหนะนำเช็กระยะไหม๊ครับ?

ปล. ใบ้...ศูนย์จังหวัดหนึ่งของอีสานมีสองพยางค์....เป็นมาสด้า(ตอนนี้เจ้าเดียวในตัวเมือง) มีไดโนเสาร์เป็นสัญลักษณ์ของจังหวัด มีมหาลัยชั้นนำ เป็นฮับทางการแพทย์ และมีดาราจากจังหวัดนี่เยอะ 55555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2016, 19:25:29 โดย RisTwY »

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
ปกติครับ ค่าแรงคิดตามงาน
ไม่ได้คิดตามเวลาจริง

หมดประกันสามปี ไปข้างนอก(อู่ซ่อมศูนย์ ที่ช่างศูนย์ออกมาทำเอง) ค่าแรงหายไปครึ่งๆเลย

• **
ปกติครับ ค่าแรงคิดตามงาน
ไม่ได้คิดตามเวลาจริง

หมดประกันสามปี ไปข้างนอก(อู่ซ่อมศูนย์ ที่ช่างศูนย์ออกมาทำเอง) ค่าแรงหายไปครึ่งๆเลย

อ่อ ขอบคุณครับ เป็นความรู้ใหม่ของผมเลยยย

ออฟไลน์ Newhang

ผมโดนประจำ บางทีผมก็รำคาญนะ สมมุติว่าผมเป็นเคสแบบ จขกท แหละ ต้องใช้เวลา 3.5ชม แต่พอทำถ้าทำ1ชม โดยผมตัดล้างรถ หรือเช็คแบตอะไรที่มันไม่เป็นสาระออกไป  หลายครั้งเสร็จเร็วมาก(มันควรเป็นแบบนั้นแหละ)
แต่เคสมี่ผมหงุดหงิดใจสุดคือ รถเสร็จ แต่ลีลา รอคิดเงินนาน ประมาณว่ากลัวว่าเราจะต่อว่าว่าทำไมเร็วจัง แต่จริงๆก็คือมันลีลาเรื่องเอกสารและคิดเงิน  ผมเจอเคสนี้กับ honda มาก บางครั้งรถเสร็จ ผมต้องรอถึง1ชม เลยทีเดียว
แต่ทุกทีคือคิดเวลา ค่าแรงแบบ3.5ชม หมด ถ้าคันไหนผมรับไม่ได้ หมดประกันก็คือจบกัน ผมไปข้างนอกดีกว่า

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
หัวเทียนแพงเว่อร์มากครับ  :-\

• **
ผมโดนประจำ บางทีผมก็รำคาญนะ สมมุติว่าผมเป็นเคสแบบ จขกท แหละ ต้องใช้เวลา 3.5ชม แต่พอทำถ้าทำ1ชม โดยผมตัดล้างรถ หรือเช็คแบตอะไรที่มันไม่เป็นสาระออกไป  หลายครั้งเสร็จเร็วมาก(มันควรเป็นแบบนั้นแหละ)
แต่เคสมี่ผมหงุดหงิดใจสุดคือ รถเสร็จ แต่ลีลา รอคิดเงินนาน ประมาณว่ากลัวว่าเราจะต่อว่าว่าทำไมเร็วจัง แต่จริงๆก็คือมันลีลาเรื่องเอกสารและคิดเงิน  ผมเจอเคสนี้กับ honda มาก บางครั้งรถเสร็จ ผมต้องรอถึง1ชม เลยทีเดียว
แต่ทุกทีคือคิดเวลา ค่าแรงแบบ3.5ชม หมด ถ้าคันไหนผมรับไม่ได้ หมดประกันก็คือจบกัน ผมไปข้างนอกดีกว่า

ที่ลีลา กลัวว่าจะเสร็จเร็วไปผมก็มีบ้างครับ5555+ เสร็จนานแล้วแต่ไม่โทรแจ้ง (รู้งี้รอรับรถเลยดีกว่าจะได้ไม่เสียเวลาออกไปข้างนอก) ฮอนด้าอู่นอกน่าจะเยอะนะครับ ของมาสด้าผมไม่มีข้อมูลเลยว่าบะไปไหน

• **
หัวเทียนแพงเว่อร์มากครับ  :-\

หัวเทียนนี่เป็นประเด็นตลอดครับ ว่าแพงจริงๆ  :'( ก็ไม่เขิาใจทำไมแพงเบอร์นั้น

ออฟไลน์ apinui

มันแพงหัวเทียนครับ ... แต่หัวเทียนราคานี้อะถูกแล้วครับ มาสด้า หัวเทียนไม่เหมือนชาวบ้านครับ ตัวหัวเทียนจะยาวกว่า ยี่ห้ออื่น หาเทียบเบอร์ยากครับ

ส่วนอู่นอก ลองหาในคลับมาสด้า 2 ครับ ทำดีไว้ใจได้ มีหลายอู่เลย ซ่อมฟอร์ด มาสด้าโดยเฉพาะ ฝีมือดีครับ

ออฟไลน์ tnp_super

หัวเทียนหัวละ 840 บาท โอ้วแม่เจ้า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
บางงานคิดแบบคนเดียวแต่ทำจริง 3 คนเลยเสร็จเร็วกว่าที่คิดไว้ แต่ก็นะจาก 3.5 เหลือชั่วโมงเดียวไม่รู้ว่าทำจริงในบางรายการรึเปล่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
เปลี่ยนหัวเทียบศูนย์ก็ประมาณนี้แหละครับ ศูนย์โตหรือฮอนก็แถวๆนี้ ถ้ารถพรีเมียมบีเอ็มไม่ชัวร์ประมาณพันเล็กซัสพันสี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2016, 18:30:09 โดย GoatGoat »

ออฟไลน์ iamnobody

หัวเทียนถ้าเป็นอิรอเดียมราคานี้ก็ปกตินะครับ
ส่วนค่าแรง เค้าคิดเป็น man hour นะครับ ทำ 1 คน 3.5 ชั่วโมง หรือทำ 3.5 คน 1 ชั่วโมงก็ออกมา 3.5mh เท่ากันครับ (ยกตัวอย่างให้ง่ายๆ นะครับ 3.5 คนมันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคยเอา Altis 1.6E 2003 เข้าศูนย์เช็ค 130,000 หมดไปเกือบหมื่นเหมือนกันครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mirthhahaha

น้ำมันเครื่องใช้เบอร์ 0w20 เองเหรอครับ รถผมวิ่งแสนโลก็เปลี่ยนเป็น 10w40 แล้ว ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

แนะนำให้มาศูนย์นิสสันจันทบุรี

เหอๆๆ รถผมไฟเอนจิ้นขึ้น จะให้เอาเครื่อง consoul ช่วยจิ้ม
เช็คให้หน่อยว่าอะไรเสีย แล้วจะได้วางแผนเอารถมาซ่อม

พนักงานรับรถบอก ค่าเอาเครื่องมาจิ้มเฉยๆ 500 กว่าบาท
เจออะไรเสียค่อยว่ากันอีกที ผมอึ้งกว่าอีกครับ บอกเลย 555

ปล.สรุปไม่ทำ วิ่งศูนย์นิสสัน อำเภอใกล้ๆกัน (มีธุระทางนั้นพอดี) ทำให้ฟรี ครับ
ลบโค๊ทให้เรียบร้อย ไม่เสียสักบาท
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tarahlm

ดูไปก็น่าจะปกตินะครับ

เพราะงานศูนย์บริการ จะมีรายการแยกเป็นจ็อบงานเลยว่าใช้เวลาทำกี่ชั่วโมงงาน
ซึ่งจะมีมาตรฐานเท่าๆกันทุกๆศูนย์ทั่วประเทศ

แต่อัตราค่าแรงชั่วโมงงานของแต่ละศูนย์นั้นอาจจะแตกต่างกันได้ ตามความพร้อมด้านต่างๆของศูนย์นั้น, ต่างจังหวัด/กทม., ราคาของคู่แข่งฯลฯ
ซึ่งโดยทั่วไปบริษัทจะรถจะต้องเป็นผู้อนุมัติว่าให้ศูนย์นั้นคิดอัตราชั่วโมงงานเท่าไร แต่ราคามักไม่แตกต่างกันนัก

กรณีของจขกท. ดูว่ามีจ็อบงานค่าแรงคร่าวๆอะไรบ้าง
/เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ไส้กรอง
/เปลี่ยนไส้กรองเชื้อเพลิง
/เปลี่ยถ่ายน้ำมันเบรก
/เปลี่ยนหัวเทียน
/เปลี่ยนไส้กรองอากาศแอร์
/ตรวจเช็คทั่วไป

แต่เมื่อเข้าเป็นโปรแกรมเช็คระยะ ก็จะเหมารวม คำนวณไว้เสร็จแล้วว่า ที่ระยะ.......คิดคำนวณเหมารวมเป็น...xxx ..ชั่วโมงงาน
แล้วคูณอัตราต่อชั่วโมงงานของศูนย์นั้น ก็จะได้เป็นค่าแรง (และยังต้องมีVATอีก)

กรณีที่เสร็จเร็วเกินชั่วโมงงานที่กำหนดไว้มากๆ มักเกิดจากการให้ช่างอื่นๆที่ว่างเหลืออยู่ มาช่วยแบ่งทำงานไปพร้อมๆกันด้วย

ส่วนการให้บริการล้างรถ(แบบคร่าวๆ)นั้น มักไม่คิดเพิ่มครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2016, 19:46:23 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
กรณีค่าแรงแพงกว่าทำจริง ถ้านึกว่ามันไม่ practical ก็ใช่เลย เหมือนโดนโกง แต่เขาคงคิดเวลาของแต่ละงานมาบวกกัน แต่ทำงานจริงบางงานเป็นงานควบกันได้ อันนี้ถือเป็นผลพลอยได้ของศูนย์ไป ต้องดูตรรกะการคิดของเขาละ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ wip

• Full Member
ขอตอบในฐานะคนเคยเป็นพนักงานบริการของพี่โตแต่คิดว่าทุกที่คงเหมือนกัน  ค่าแรงคิดเป็น ชม.  ราคานั้นจะใช้ช่างแค่คนเดียวครับ และถ้าใช้ช่างแค่คนเดียวงานซ่อมจะเสร็จตามเวลาที่แจ้งนั่นล่ะครับ

ทีนี้ถ้าทำตามนั้นวันหนึ่งจะบริการได้กี่คัน  จึงใช้ช่างหลายคนในการทำงาน เวลาเลยลด แต่ค่าแรงเท่าเดิม

ออฟไลน์ lacked

เข้าอู่ รายการตามนี้คงประหยัดไปเกินครึ่ง

ออฟไลน์ huiimanoid

หัวเทียนแพงเกินจริง หรือจะเป็นหัวเทียน Iridium แต่ก็แพงเกิน โหดมาก

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่าราคาปกตินะครับ ผมเคยใช้โตต้า ก็ราคาประมาณนี้ ออกจะแพงกว่านี้ด้วยซ้ำ
หัวเทียนถ้าเป็น Iredium ที่อื่นหัวละเป็นพัน

ถ้าเป็น iredium ราคานี้ถูก
แต่ถ้าเป็นแบบธรรมดา แค่เขี้ยวยาว ราคานี้โหดมากครับ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ตกใจราคาหัวเทียน
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ CNX

แบ่งปันข้อมูล อะไหล่รถ ทางเลือกครับ  :D

-สายพาน ขับอุปกรณ์ MAZDA2 1.5 BENZENE
ที่ A.C.T. มีของเทียบ ยี่ห้อ MITSUBOSHI / Part no. 6PK1850
ราคา869
ค่าแรง 300บาท

-น้ำมันเครื่อง อู่ทั่วไป, B Quick , A.C.T มากมายครับ

-หัวเทียน M2 Benzene1.5 ข้อมูลจาก
http://www.thaimazda2.com/webboard/viewtopic.php?f=28&t=39873&start=18

หัวเทียนเทพ ราคาเทพ ไปค้นหาเจอฯ และเป็นสเป็คเดียวใส่กับ 4A-FE ของพี่โตฯนี้เอง
ใช้ร่วมกับพวก 121 และ323 protege มีให้เลือก 3 เกรด
NIPON , DENSO , NGK
     K16PR-U11 (standard), BKR5ES-11 (standard)
     IK16 (iridum), BKR5EIX-11 (iridum)
     VK16 (iridum), BKR5EGP (iridum)

เคยใช้หัวเทียน DENSO IRIDIUM POWER หัวละ 320 บาท 4 หัว ราคา 1,280 บาท (รวมค่าแรงเปลี่ยน)
-เคยใช้หัวเทียน DENSO -K16R-U11 หัวละ 90 บาท 4 หัว ราคา 360 บาท (รวมค่าแรงเปลี่ยนที่แฝงมากับค่าอะไหล่อีก 200 บาท)
-ปัจจุบันใช้หัวเทียนแบบเข็ม NGK - BKR6EGP หัวละ 125 บาท 4 หัว ราคา 500 บาท (ไม่มีค่าแรง เพราะเปลี่ยนเอง+++++)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2016, 10:29:03 โดย toast »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

promt

• บุคคลทั่วไป

ปล. ใบ้...ศูนย์จังหวัดหนึ่งของอีสานมีสองพยางค์....เป็นมาสด้า(ตอนนี้เจ้าเดียวในตัวเมือง)
มีไดโนเสาร์เป็นสัญลักษณ์ของจังหวัด มีมหาลัยชั้นนำ เป็นฮับทางการแพทย์ และมีดาราจากจังหวัดนี่เยอะ 55555+

ขอทาย
คีย์เวิร์ด: ไดโน่ ม. ฮับแพทย์ ดารา
ว่า : ขอนแก่น

ศูนย์ มาสด้าวัฒนายนต์

แพงจริง ไรจริง
วันหลังเอาหัวเทียนไปเทียบ และซื้อไปให้เขาเปลี่ยนครับ
ข้างนอก ร้านอะไหล่ หัวอิริเดียม แพงๆ หัวละ 350 บาท +- ไม่เกิน 50 บาท

นี่โดนไปหัวละ 840

โอย หัวแตก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
หัวเทียนหัวละ840นี่มันเลี่ยมทองหรือเปล่า
ส่วนค่าแรงผมว่าปกตินะ ค่าแรง0จะหลักพัน++อยู่แล้วครับ
สรุปผมว่าหัวเทียนแพงเวอร์ แต่ไม่รู้ว่าของอะไร

ออฟไลน์ Auto

ราคานี้ปกตินะครับสำหรับมาสด้า   คือไม่ถูกกว่าคู่แข่งแน่นอนแต่ไม่ได้แพงกว่าเจ้าตลาดมากมายจนเกินไป  ถ้าแพงคงป็นหัวเทียนอิริเดียมล่ะมั้ง   

ออฟไลน์ SM.

แนะนำให้มาศูนย์นิสสันจันทบุรี

เหอๆๆ รถผมไฟเอนจิ้นขึ้น จะให้เอาเครื่อง consoul ช่วยจิ้ม
เช็คให้หน่อยว่าอะไรเสีย แล้วจะได้วางแผนเอารถมาซ่อม

พนักงานรับรถบอก ค่าเอาเครื่องมาจิ้มเฉยๆ 500 กว่าบาท
เจออะไรเสียค่อยว่ากันอีกที ผมอึ้งกว่าอีกครับ บอกเลย 555

ปล.สรุปไม่ทำ วิ่งศูนย์นิสสัน อำเภอใกล้ๆกัน (มีธุระทางนั้นพอดี) ทำให้ฟรี ครับ
ลบโค๊ทให้เรียบร้อย ไม่เสียสักบาท

เพิ่งเคยได้ยินเหมือนกันครับ ค่าจิ้มก็ยังคิดตังค์ เหอๆๆๆ นี่ถ้าทำไป แล้วจิ้มไปแล้วเจออะไรเข้า จะโดนซักเท่าไหร่  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ pongsakorn11

จากที่ดูเเล้วราคาก็ปกตินะครับ เเพงหัวเทียนเป็นธรรมดา

ออฟไลน์ Newhang

ขอตอบในฐานะคนเคยเป็นพนักงานบริการของพี่โตแต่คิดว่าทุกที่คงเหมือนกัน  ค่าแรงคิดเป็น ชม.  ราคานั้นจะใช้ช่างแค่คนเดียวครับ และถ้าใช้ช่างแค่คนเดียวงานซ่อมจะเสร็จตามเวลาที่แจ้งนั่นล่ะครับ

ทีนี้ถ้าทำตามนั้นวันหนึ่งจะบริการได้กี่คัน  จึงใช้ช่างหลายคนในการทำงาน เวลาเลยลด แต่ค่าแรงเท่าเดิม

อันนี้พอจะเข้าใจได้ครับ แต่สุดท้ายก็ดูตลอด ก็ใช้ช่างคนเดียวนั่นแหละ

คือพูดยังไงก็เหมือนเอาประโยชน์เข้าตัวเองอยู่ดี  คือก็บอกลูกค้าไป ว่ากูจะเอาเท่านี้แหละ มันง่ายกว่า

เวลาเอารถเข้าศูนย์ ผมยังนึกไม่ออกเลยว่ามีครั้งไหนที่ใช้ช่างมากกว่า1คน  นอกจากงานที่ทำคนเดียวไม่ได้ เช่นไล่น้ำมันเบรค ต้องมีคนไปกดเบรคบนรถ เค้าก็ใช้วิธี ช่างเดินผ่านมา มึงไปกดเบรคให้กูหน่อยดิ แบบนั้นไม่ได้ทำงานช่วยกันประจำ

จริงๆผมมองว่า ศูนย์บริการวันนึงสามารถรับรถได้อีกเยอะมาก แต่พอเราโทรนัดบอกคิวเต็ม จริงๆมันแทรกเพิ่มได้อีกเยอะมาก ถ้าทำงานเต็มที่ผมว่ากำไรอีกมากเลย

ออฟไลน์ peterW

ไปดูตาราง maintainance ของบริษัทรถต่างๆ มีเขียนไว้ล่วงหน้าแล้ว  ถ้าเปลี่ยนหัวเทียนเมื่อไร หลายพันเลย

ค่าแรง มันเป็น ชั่วโมงการทำงาน ไม่ใช่ ชั่วโมงจริง 
ซ่อมอะไรก็แล้วแต่ แม้จะขันน็อตตัวเดียวแล้วหาย ใช้เวลาแค่ 3 นาที 
แต่ชั่วโมงการทำงาน = 30 นาที  ก็ต้องคิด 0.5 x ค่าแรงต่อชั่วโมง

จะทราบได้ไงว่า คิดเท่าไร
เปิด WIS (workshop information system) ใน เครื่องคอมแผนกซ่อม แล้ว มันจะบอกเลยว่า ซ่อมอาการนี้ คิดกี่ชั่วโมง
เป็นการกำหนดจากบริษัทใหญ่ในญี่ปุ่นมาแล้ว  เป็นมาตราฐาน การทำงานของบริษัทรถยนต์ทั่วโลกอยู่แล้ว
แล้วเป็นมา หลายสิบปีแล้ว