ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมไม่ค่อยเห็น nissan big urvan เลยครับ  (อ่าน 8763 ครั้ง)

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
ทำไมไม่ค่อยเห็น nissan big urvan เลยครับ
« เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 13:56:28 »
พอดีที่บ้านจะหารถตู้ สักคัน ไว้รับส่งลูกค้า เป็นหอพักครับ
มาคุยกันว่า เคยเห็น nissan bigur van เปิดตัวมานานแล้ว
แต่ยังไม่ค่อยเห็นวิ่งเลยอะครับ คนก็ยังคงใช้ commuter กันเยอะอยู่
คุณแม่บอกว่า nissan มันใหญ่กว่า เวลานั่งน่าจะโปร่งโล่งดี เลยสนใจ
จึงอยากสอบถามผู้รู้ครับว่ามันมีข้อเสียอื่นใดมากมั้ยครับ คนเลยไม่นิยม
การใช้งาน คงใช้แค่รับส่งคน แถวชานเมืองย่านรังสิตครับ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: ทำไมไม่ค่อยเห็น nissan big urvan เลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 14:05:03 »
ที่ทำงานผมมีคันนึงครับ ผมก็ไม่เคยนั่งแต่ถามคนขับเขาบอกว่าแรงดี และประหยัดกว่าตัวเดิมเยอะ(เดิมเป็น urvan โฉมก่อน)

ออฟไลน์ ps000000

Re: ทำไมไม่ค่อยเห็น nissan big urvan เลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 14:12:09 »
ดูยอดขายมาหลายเดือนแล้ว แพ้ คอมมิวเตอร์ ตั้งแต่ ออกวางตลาด ยันปัจจุบัน ขายได้ไม่กี่คัน :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 14:16:51 »
เพื่อนผมมีใช้อยู่ครับ ข้อดีกว่า commuter คือ อะไหล่แท้ศูนย์ถูกกว่า,แอร์เดิมติดรถเย็นกว่า,ช่วงล่างเดิมๆเด้งน้อยกว่า ส่วนข้อเสียอะไหล่แต่งกับอะไหล่เทียบหายากเพราะรถมีน้อยเนี่ยแหละ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 14:35:54 »
NV350Urvan รถนิสสันสไตล์ มันจอดซ่อมๆ วิ่งๆ

รถคอมมิวเตอร์ของโตต้า มันวิ่งๆ ไม่ค่อยจอดซ่อม

คันไหนทน คันไหนอึด
ซ่อมไม่ฟรี เสียเวลา

คนทำมาหากิน จะชอบอะไร
คำตอบ มันเฉลยไปแล้ว

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 15:16:01 »
NV350Urvan รถนิสสันสไตล์ มันจอดซ่อมๆ วิ่งๆ

รถคอมมิวเตอร์ของโตต้า มันวิ่งๆ ไม่ค่อยจอดซ่อม

คันไหนทน คันไหนอึด
ซ่อมไม่ฟรี เสียเวลา

คนทำมาหากิน จะชอบอะไร
คำตอบ มันเฉลยไปแล้ว

เพื่อนผมวิ่งรถตู้งานเหมามีทั้ง commuter กับ urvan ไม่เป็นแบบที่คุณว่ามาเลยครับ ถ้าตัวดีเซลมันถึกพอๆกันทั้งคู่น่ะแหละ urvan อะไหล่แท้ถูกกว่าแต่หาซื้อยากกว่าเพราะคนใช้รถมีน้อย ส่วน commuter อะไหล่แท้แพงแต่อะไหล่เทียบราคาประหยัดมีเยอะ แต่ถ้าคิดใช้อะไหล่แท้ทั้งคู่ urvan เปลืองเงินน้อยกว่าในงานใช้งานลักษณะเดียวกัน urvan ที่คนใช้น้อยเพราะนิสสันใช้เวลานานมาก(เกือบสิบปี)กว่าจะยอมทำรถตู้แบบ wide body ออกมา ทำให้ลูกค้า urvan เดิมต้องไปใช้ commuter ที่มีตัวถัง wide body กันแทนเพราะตลาดเมืองไทยต้องการรถแบบนี้ ยอดขาย urvan เลยหดลงมาเรื่อยๆ ทั้งที่สมัยก่อนที่ commuter ยังไม่มีรุ่นตัวถังกว้าง ยอดขายก็สูสีกันไม่ห่างมากแบบทุกวันนี้ครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 15:49:54 »
แยกไม่ออกกับ toyota เหมือนกันมาก

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 17:13:43 »
เหมือน Commuter เกินไป น่าจะทำมาให้แตกต่างกว่านี้

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 17:15:39 »
สาเหตุหลักอย่างหนึ่งที่นิสสันขายน้อยกว่า เพราะหลายๆหน่วยงานวางเสป็คไว้(ทั้งราชการและเอกชน)
บวกกับการตัดสินใจในการทำตลาดยอดแย่ของนิสสันเอง

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 18:53:23 »
หน่วยงานรัฐพอมีบ้าง ส่วนใหญ่จะเป็น commuter ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2016, 21:42:25 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 19:23:07 »
ผมเห็นบ่อยอยู่นะ แถวๆอนุสาวรีอะครับ เห็นมีใช้เป็นรถตู้วินบ้าง อาจจะไม่เยอะเท่า commu

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 22:06:34 »
เห็นรถตู้วินใช้กันเยอะนะครับ หลายจังหวัด

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 22:14:50 »
โตโยต้าเถอะครับ ผมแพ้ศูนย์นิสสัน(ต่างจังหวัด)

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 23:59:58 »
คอมมิวเตอร์เขาขายมานาน ฐานลูกค้าแน่นหนา เรื่องศูนย์บริการและอะไหล่สบายใจหายห่วง ข้างนอกก็ซ่อมได้สบาย

โตโยต้าทำตลาดวางรากฐานจนเรียกได้ว่าผูกขาดตลาดรถตู้เพื่อการพาณิชย์ในไทยเลยก็ว่าได้

ส่วนนิสสันคงมาแค่เป็นตัวเลือกสำหรับคนที่เบื่อคอมมิวเตอร์ อยากลองของแปลก หรืออยู่ใกล้ศูนย์ที่โอเคก็ใช้ได้ครับสำหรับนิสสัน

การใช้งาน ความทนทาน ผมว่าไม่ต่างกันเท่าไร เห็นเอามาใช้วิ่งวิน ตจว. แถวหน้าฟิวอยู่บ้าง แต่สัดส่วนยังห่างกันเยอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 02:57:47 »
ยังไม่เคยเจอเหมือนกัน หรือว่าเจอแต่ไม่ได้สังเกตุ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 10:05:12 »
เคยอ่านมาว่ารถมีปัญหาครับ ช่วงแรกๆ กำลังไปได้ดีเลย แล้วตัวติดแก๊ส มีปัญหาทุกคัน Nissan แก้ไม่ได้ด้วย สุดท้ายเลิกขายตัวติดแก๊สไป

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 10:29:56 »
ที่เคยนั่ง ผมว่ามันนั่งสบายกว่าคอมมิวเตอร์อีกนะครับ เบาะไม่แข็งเกิน ช่วงล่างไม่ดีด
แต่รู้สึกตัวเบนซิน อืดกว่าคอมมิวเตอร์

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 12:57:02 »
สาเหตุหลักอย่างหนึ่งที่นิสสันขายน้อยกว่า เพราะหลายๆหน่วยงานวางเสป็คไว้(ทั้งราชการและเอกชน)
บวกกับการตัดสินใจในการทำตลาดยอดแย่ของนิสสันเอง