ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นเดือนหน้า ไปเที่ยวภูหินร่องกล้า ทับเบิก เขาค้อ ดีไม๊  (อ่าน 34487 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  เด็กๆจะปิดเทอมครับ ต้นเดือนว่างจะพาเด็กไปเที่ยวภูหินร่องกล้า ทับเบิก เขาค้อ อากาศช่วงนี้น่าเที่ยวเขาไม๊ครับ อันตรายไม๊ครับ มีลูกๆไปด้วยครับ 7กับ2ขวบ กับผู้ใหญ่อีก3คน ข่าวว่าช่วงนี้จะมีฝน ก็ห่วงเรื่องความปลอดภัยครับ
ปล. ที่พักจะพักในอุทยานภูหินร่องกล้าหรือรีสอร์ทข้างนอกดีครับ แนะนำด้วยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

จะบอกว่า ปลายฝนต้นหนาว มีโอกาสเจอหมอกมากกว่า มค. กพ.
เที่ยวเขาค้อดีสุดสำหรับครอบครัว ที่กินที่อยู่ดี อากาศดีมาก
ขึ้นทับเบิกโค้งเยอะ ไปถึงภูหินร่องกล้า เหมาะกับครอบครัวลุย ค่อยๆ ไปใช้ jazz gk โหลดเตี้ยยังรอด หมอกเยอะ ถนนลื่น ค่อยๆไป ไหวครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ alpha14

ยังไม่เคยไปครับแต่ได้ข่าวมาว่าทางค่อนข้างอันตรายตอนหมอกลงฝนตกนี่ แหละครับ ต้องมีสมาธิสุดๆ

ออฟไลน์ SM.

ผมเคยไปพักแถววัดผาซ่อนแก้วนะครับ ลองหาดูครับ แต่ช่วงนี้ของปี ไม่เคยไปเที่ยวเลยครับ คนว่าฝน หมอก เยอะ กลัวเที่ยวไม่สนุก

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ฝนอาจจะยังมี แต่ช่วงปลายฝน ต้นหนาว (กย-ตค)ที่ทับจะมีโอกาสเจอทะเลหมอกมากกว่าหน้าหนาวอีกครับ

เขาค้ออากาสเย็นสบายตั้งแต่เดือน ส.ค. แล้วครับ ส่วนทับเบิกกลางคืนเย็นถึงหนาวเลยละ ผมว่าช่วงนี้น่าเที่ยวคับคนไม่เยอะเกินไปแบบช่วงช่วงปลายปี

ไปเป็นครอบครัวใหญ่คงต้องพักรีสอร์ท หรือบ้านพักอุทยานฯ

ออฟไลน์ NS

ถ้าออกจากกรุงเทพฯสักบ่ายโมง จะไปถึงมือไม๊ครับ พอดีวันนั้นลูกมีสอบคาึ่งวัน เสร็จแล้วจะเดินทาง กลัวมืดแล้วอันตราย ถ้าไปได้จะจองที่พักเลยครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ปกติ กทม.-เขาค้อ 5 ชั่วโมงครับ ทางสบายไม่อันตราย แต่จากเขาค้อไปภูทับเบิกใช้เวลาอีก 1ชั่วโมงครึ่ง- 2 ชั่วโมง
ถึงค่ำแน่ อันตรายหมอกเยอะจัดครับ
แนะนำนอนเขาค้อชิลๆ แล้วเช้าค่อยไปต่อดีกว่าครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ NS

ขอบคุณมากครับ