ผู้เขียน หัวข้อ: หากจำเป็นต้องซื้อรถเดโม่ หรือ รถเทสไดร์ฟ สิ่งสำคัญที่ควรตรวจเช็คคืออะไร  (อ่าน 5968 ครั้ง)

ออฟไลน์ หรรษา พาเพลิน

• Newbie
  • *
สวัสดีทุกท่านครับ :) พอดีผมได้จองมาสด้า 3 รุ่น 2.0 S ไปน่ะคับ แต่เป็นรถเทสไดร์ฟของศูนย์นะคับ ไมล์รถวิ่งมาเเล้วประมาณ 4พันปลายๆ ระยะเวลาเกือบ 6 เดือน พอดีได้ส่วนลด 1 แสนบาทอ่ะคับ  ;) แต่ได้ประกันตัวรถที่ 2 ปี 6 เดือนคับ ที่ซื้อเพราะชอบคับ ทั้งดีไซน์และการขับขี่ องค์ประกอบโดยรวมทุกอย่าง ถูกจริตมาก  ::) แต่ที่อยากถามพี่ๆและเพื่อนๆคือ มันคุ้มค่ากับสิ่งที่ผมเลือกหรือไม่คับ คือผมคิดว่ามันได้อย่างเสียอย่างอ่ะคับ มันอาจจะเป็นรถที่ใช้มาได้หน่อยนึงเเล้ว แต่ผมรับได้คับ เพราะชอบมันจริงๆ แต่ก็ไม่แน่ใจนะคับ เพราะนี่คือรถคันแรกของผมเลย (เพิ่งจบ ทำงานมาได้เกือบ 2ปี) ::) และถ้ามันไม่คุ้มผมควรยกเลิกการจองเลยไหมคับ เพราะผมเพิ่งวางจองไปแค่ 3 พันคับ เซลล์แจ้งว่าถ้าเปลี่ยนใจก็สามารถคืนให้ได้ แต่ถ้าหากว่ามันคุ้ม สิ่งที่ผมควรจะตรวจเช็คก่อนรับรถ ผมควรจะต้องตรวจสอบดูอะไรบ้างครับ ขอละเอียดๆเลยก็ได้คับ เป็นความรู้ด้วยคับ อ่อ แล้วก็ผมควรต่อรองอะไรเพิ่มอีกดีไหมคับ และประกันผมขอเป็น 3 ปีได้ไหมคับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยคับ :) :) :)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
อันดับแรกเลยคือเครื่องยนต์ครับโดนทรมานทรกรรมทุกรอบความเร็วแน่นอน ยิ่งถ้าศูนย์งกไม่ยอมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะแล้วยิ่งแย่ใหญ่สภาพการหล่อลื่นที่ถดถอยลงไปมากแต่โดนขับกระชากรอบเครื่องเหมือนเดิมเครื่องหลวมกว่ารถปกติแน่นอน  :'( ถัดมาก็เกียร์ครับ การเร่งเครื่องแบบกระชากส่วนที่จะเสียหายหนักถัดมาคือระบบเกียร์ การขับขี่รอบสูงหรือกระชากความเร็วเกียร์จะทำงานหนักและมีเศษชิ้นส่วนที่หลุดร่อนออกมามากมาย นี่ก็อีกเช่นกันถ้าไม่มีการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์และกรองน้ำมันเกียร์ตามระยะที่เหมาะสมการหล่อลื่นของน้ำมันก็จะถดถอยไปมากอีกเช่นกัน การเปลี่ยนเกียร์และส่งถ่ายกำลังจะไม่ราบลื่นเหมือนรถใหม่และการซ่อมแซมเกียร์ไม่ง่ายเลยครับ ถ้าช่างไม่ตั้งใจมีปัญหาตามมามากมาย  :-\ สิ่งที่น่าเป็นห่วงถัดมาคือตัวถังและระบบช่วงล่างครับ อีกนั่นแหละที่รถทดสองขับคนจำนวนมากขับในแบบที่ไม่กล้าลองทำในรถตัวเองเช่นขึ้นเนินไม่ชลอทิ้งรถกระแทกตูม ลูกปืนล้อ โช๊ค อายุสั้นลงแน่นอน รถทดลองขับภายในมักจะดูใหม่ล่อตาล่อใจคนซื้อเพราะระยะเวลาทดลองขับไม่นานแต่ส่วนอื่นๆยังไงก็โทรมครับ สรุปคือถอนจองดีกว่า หรือถ้ารุ่นนี้ไม่มีรถใหม่จริงๆรอซื้อต่อมือสองจากคนที่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันตามระยะทางก็มีสภาพที่ดีกว่ารถทดลองขับมากนะ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nuntapon.s

4พันโลกับ6เดือน ต่อให้เป็นรถเทสก็ไม่เสื่อมต่างจากรถใหม่มากนักหรอกครับ   เอาเวลาทั้งหมดไปดูความสมบูรณ์ของตัวถังและสภาพภายในครับ  ส่วนมากเละเช่นชนมาบ้างแล้วหรือไม่ก็สีเป็นขนแมวเพราะขยันเช็ดทุกเช้าแต่ไม่ได้ล้างอย่างถูกต้อง

สิ่งที่อยากให้ดูมากกว่าคือมันถูกจดทะเบียนในชื่อศูนย์เรียบร้อยแล้ว  คุณซื้อต่อมาจะเป็นมือสอง  อัตราค่าผ่อนเทียบป้ายแดงแล้วเป็นยังไง เสียvatด้วยแล้วคุ้มมั๊ย  พิจารณาเทียบกับป้ายแดงแล้วน่าจะต่างกันน้อยมากเป็นผมเพิ่มเงินนิดนึงไปป้ายแดงครับ

ออฟไลน์ SM.

คงต้องดูหมดแหละครับ มันก็คือรถมือสองดีๆนี่เอง

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member
เลือกรถใหม่เถอะครับ  ตัวนี้ส่วนลดเพียบ  ตอนนี้มีผ่อน 0%แถมประกันแล้วครับ 

ที่จริงแสนเดียว มาเฉลี่ยต่อเดือนเพิ่มค่างวดไม่มากด้วย  รถใหม่สบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ rut191

ผมว่าไม่คุ้มนะครับรถใหม่ตอนนี้มี 0%+ประกัน
ถ้าได้ลดแสน+0%+ประกันค่อยว่ากันนะครับผม
ลองเทียบกับรถใหม่ดูก่อนถ้าต่างกันไม่เกือบแสนผมว่าไม่คุ้มนะ

ปล.mazda3 กลิ่นหนังรถใหม่อยู่เกือบปีกว่ากลิ่นจะหมด

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เธอผ่านมาแล้วมือ ดูช่วงล่างครับ ยังแน่น อยู่ดีแค่ไหน ตรวจ การเด้ง ของช่วงล่าง โชค ลูกหมาก เป็นไปได้ก็ยกล้อดู ในศูนย์นั่นแระ
ที่พูดนี่ รถนะไม่ใช่เซล์ล

ออฟไลน์ shipcake

ตกใจเลย สำหรับผมมันไม่คุ้มอะ คหสต

ออฟไลน์ off_033

คิดว่าตอนเทสเค้าเทสกันยังไงละครับ

สำหรับผม  กดมิดก่อน ดูอัตราเร่ง

เบรคแรง  ดูการตอบสนองของเบรค

หักพวงมาลัยกระทันกัน  ดูช่วงล่างการทรงตัว

ฯลฯ

ทั้งหมดนี้พอซื้อป้ายแดงเป้นของเราแล้ว  แทบจะไม่ได้ทำเลยสักข้อ

ออฟไลน์ mirthhahaha

เพื่อนผมก็เพิ่งออกเฟียสต้าอีโค่บูสไป เป็นรถเดโม่
แต่เงื่อนไขน่าสนใจมากครับ รถตัวท็อป ได้ส่วนลด 150,000 บาท เป็นแบบผ่อนนะครับ
แถมรถวิ่งน้อยมากๆ 500กว่าโล น่าจะเป็นเพราะศูนย์นี่อยู่ต่างอำเภอ แล้วเป็นยี่ห้อที่คนต่างอำเภอเขาไม่ค่อยใช้กัน เลยไม่ค่อยมีคนขอลอง
ผมว่าลองถามศูนย์อื่นดูไหมครับ เผื่อได้ลดมากกว่า

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ลดน้อยมากคับ

ขนาด toyota เองเปลี่ยนโฉมยังลดมากกว่านี้เลย

Vios รถ test ผมเคยเห็นลดไม่ต่ำกว่าแสนห้านะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ลดแสน น้อยไปนะ เทียบกับส่วนลดรถใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษที่ควรได้ แล้วก็ความช้ำ

ปกติ ควรจะลงไป 15-20% ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Darkart

ได้ไม่คุ้มเสียครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ หรรษา พาเพลิน

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็น พอดีวันนี้ตอนเที่ยงผ่านไปแถวนั้นพอดี ก็เลยเข้าไปเปลี่ยนการจองใหม่ ตกลงแล้วเพื่อความสบายใจ ผมเปลี่ยนเป็นรถใหม่เลยคับ ได้ส่วนลด 100,000 บาท เเต่ดอกแพงขึ้นเล็กน้อย คุ้มไหมอ่ะคับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เพิ่มจากเท่าไหร่เป็นเท่าไหร่ละครับ ถ้านิดหน่อยก็คุ้ม ได้รถใหม่สดๆ

ออฟไลน์ -Brian

ขอบคุณทุกความเห็น พอดีวันนี้ตอนเที่ยงผ่านไปแถวนั้นพอดี ก็เลยเข้าไปเปลี่ยนการจองใหม่ ตกลงแล้วเพื่อความสบายใจ ผมเปลี่ยนเป็นรถใหม่เลยคับ ได้ส่วนลด 100,000 บาท เเต่ดอกแพงขึ้นเล็กน้อย คุ้มไหมอ่ะคับ

ผมว่าคุ้มครับ ได้รถใหม่ สบายใจไปยาวๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ส่วนลดเท่ากันต่างกันที่ดอกเบี้ย ก็ไม่ต้องคิดเลยครับรถใหม่อย่างเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
 ตีดสินใจถูกแล้วครับ
รถเทสไดร์ว อย่าเล่นเด็ดขาด
โดนมาแล้วทั้งลากรอบจนขีดแดง และ top speed ทั้งๆที่ไม่ได้รันอิน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ห่างๆรถเทสไว้ดีกว่าครับ ถ้าเป็นรถจอดโชว์ยังพอว่า

ออฟไลน์ J_Serie5

มือ1 2.0S  988,000 บาท

คุณได้ส่วนลดแค่ 1 แสน = 988000-100000 = 888000 บาท

เปิดเนตร
http://www.taladrod.com/w30/iSch/SchC.aspx?fno:all+mk:32+md:469+bd:1184+ta:0+smd:n+ty:0+cl:0+gr:b+pv:0+y1:0+y2:2016+p1:0+p2:0

ปี 15 2.0S ขาย 688000 ซื้อจริงน่าจะจบได้ที่ 6 แสนต้นๆ ส่วนต่างราคาเมื่อเทียบกับรถ demo ที่คุณอยากได้ 2 แสนกว่า และต่างกันเกือบ 4 แสนบาทเมื่อเทียบกับรถมือ 1

รถ demo ทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น ควรเลี่ยงครับ เพราะคนลองส่วนใหญ่ เหยียบสุด เบรคสุด ทุกอย่างจัดเต็ม เมื่อเทียบกับรถบ้านที่ปล่อยขายมือ2 มีโอกาสได้รถสภาพดีมากกว่ารถ demo ครับ (แต่ต้องดูให้ดีว่าเป็นรถบ้านจริงๆ ไม่ใช่เต้นท์)