ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธิเลือกล้อแมคมือสองแนะนำไหมครับ  (อ่าน 3401 ครั้ง)

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
อยากได้ล้อแท้เบาๆซักชุด แต่ถ้าเราไม่ได้ซื้อ และใส่ล้อกับที่ร้านที่เราซื้อ (หมายถึงซื้อแต่ล้อ แล้วไปใส่ยางกับร้านอื่น)

ถ้าไม่ใส่เครื่องถ่วงล้อลองหมุนดู เราจะทราบได้อย่างไรครับ ว่าล้อที่เห็นไม่ เบี้ยว ไม่คด ไม่ดุ้ง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: มีวิธิเลือกล้อแมคมือสองแนะนำไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 10:34:19 »
ดูตาเปล่าไม่ออกครับ ถ้ามันนิดหน่อย แต่เวลาใส่วิ่ง มันกินยางครับ คร่าวๆดูล้อมือสอง สีเดิม ไม่มีบิดงอ แตกร้าว หากทำสี ต้องไม่มีส่วนไหนพอกหนา (แม้จะนิดหน่อยก็ตาม) เนื้อแม็กไม่ขาดหาย สีและเนื้อแม็กต้องเสมอกัน คร่าวๆนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kris-lack

Re: มีวิธิเลือกล้อแมคมือสองแนะนำไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 10:38:47 »
ดูตาเปล่าไม่ออกครับ ถ้ามันนิดหน่อย แต่เวลาใส่วิ่ง มันกินยางครับ คร่าวๆดูล้อมือสอง สีเดิม ไม่มีบิดงอ แตกร้าว หากทำสี ต้องไม่มีส่วนไหนพอกหนา (แม้จะนิดหน่อยก็ตาม) เนื้อแม็กไม่ขาดหาย สีและเนื้อแม็กต้องเสมอกัน คร่าวๆนะครับ
เอ่อออ อ่านแล้วเหมือนกับว่าการทำสีแม็กไม่ใช่ทำกันมั่วๆได้ มันมีผลกับล้อ
อันนี้เราเข้าใจที่เขียนถูกมั้ยคะ
ถ้าถูกรบกวนอธิบายเหตุผล??

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 10:53:24 »

ทำสีถ่วงล้อ ช่วยได้มั๊ย

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 11:15:24 »
เวลาดู ดูให้ครบทั้ง 4 ล้อด้วย ถ้าล้อซ่อมแตก ซ่อมดุ้ง ซ่อมคด มา ดูด้วยตาเห็น ขอบจะไม่เสมอกัน
ทำสีไม่มีผลต่อการเบี้ยว ล้อผมทำสีมา ขุดขัด สีเดิมออก พ่นทับใหม่
ไปถ่วงล้อก็ไม่เห็นเบี้ยวเลยคับ ใส่ตะกั่วถ่วงก็เท่าเดิม

ล้อมือ 2 ที่ทำสีมาเขาทำกลบรอยถลอก ตามการใช้งาน

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 11:19:50 »
ถ้าเลือกแบบสีเดิมๆได้จะดีกว่า แล้วค่อยมาทำเอง

ถ้าผู้ขายยินยอม ตอนซื้อก็นัดไปร้านยางถูกๆตามปั้มก็ได้ ขึ้นถ่วง หมุนๆดูกันจะๆไปเลยครับ  ;)

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 13:11:24 »
เป็นผมไม่เอานะครับ เรื่องล้อเรื่องยาง มันสำคัญ เอาของใหม่คุณภาพดี ๆ หน่อยดีกว่าครับ มือสองผมไม่มั่นใจครับ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 15:38:27 »
แนะนำล้อ forge ครับ
มือสองก็ได้  ใส่แล้วเบาหวิวเหมือนใส่รองเท้าเบาๆ
จะวิ่ง จะหยุด  ทำได้ง่ายๆ ใส่ปุ๊ปเห็นผลเลย

วิธีเลือก
เน้นสีเดิม (ไม่งั้นดูไม่ออก)
จับชั่ง น.น.ทุกวง
ทำสีมาเลิกยุ่ง เพราะอาจหมกเหม็ด การซ่อมไว้ ดูยาก
และล้อ ฟอร์จ ถ้าซ่อมแล้ว จะคดง่ายๆมั่กๆๆ เพราะความแกร่งไม่เท่าเดิมแล้ว

ถ้าเล่นล้อฟอร์จ อย่าลุยเยอะ อย่าใส่ยางแก้มบาง นะครับ มันคดบ่อยจนเบื่อ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 16:06:39 »
แนะนำล้อ forge ครับ
มือสองก็ได้  ใส่แล้วเบาหวิวเหมือนใส่รองเท้าเบาๆ
จะวิ่ง จะหยุด  ทำได้ง่ายๆ ใส่ปุ๊ปเห็นผลเลย

วิธีเลือก
เน้นสีเดิม (ไม่งั้นดูไม่ออก)
จับชั่ง น.น.ทุกวง
ทำสีมาเลิกยุ่ง เพราะอาจหมกเหม็ด การซ่อมไว้ ดูยาก
และล้อ ฟอร์จ ถ้าซ่อมแล้ว จะคดง่ายๆมั่กๆๆ เพราะความแกร่งไม่เท่าเดิมแล้ว

ถ้าเล่นล้อฟอร์จ อย่าลุยเยอะ อย่าใส่ยางแก้มบาง นะครับ มันคดบ่อยจนเบื่อ

ล้อฟอร์จคดง่ายเหรอครับ(ผมไม่ทราบจริงๆ)
ผมเข้าใจว่าขนาดวงล้อเท่าๆกันกับ ล้อแคส ถ้าตกหลุมเท่าๆกัน แคสมีโอกาศคดง่ายกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 19:48:22 »
มือสอง ถ้าทำเนียนๆ มา ดูไม่ออกเลยครับ

แนะนำว่าอย่าเสี่ยง ถ้าจะเอา หาร้านที่ไว้ใจได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 20:38:17 »
เอ่อออ อ่านแล้วเหมือนกับว่าการทำสีแม็กไม่ใช่ทำกันมั่วๆได้ มันมีผลกับล้อ
อันนี้เราเข้าใจที่เขียนถูกมั้ยคะ
ถ้าถูกรบกวนอธิบายเหตุผล??

สาเหตุของการทำสีใหม่ก็มี ล้อแตก ซ่อมดุ้ง ร้าว พวกนี้ซ่อมแล้วมักทำสีจะได้เหมือนใหม่ ส่วนบางกรณีไม่แตกร้าวดุ้ง แต่ชอบนอกไม่สวย กลึงขอบหรือสีเดิมมันลอก ถลอกที่ส่วนใดๆบนล้อหรือโดนหินกระเด็นใส่ แล้วทำสีให้ใหม่อีกที เหตุแห่งการทำสีมาก็ประมาณนี้ครับ ถ้าล้อสวยอยู่แล้วหรือนิดๆหน่อยๆ เขาไม่ยุ่งกับมัน เพราะสีที่พ่นจากโรงงานมามันดีมากพอแล้วครับ ส่วนการทำสีโดยที่ล้อไม่เป็นอะไรเลย บางคนอยากเปลี่ยนสีเฉยๆก็มีครับ อันนี้ไม่มีปัญหาอะไร แต่อย่างที่บอกครับ ล้อ forge/cast ชุดนึง 3หมื่นถึงแสน เขาเลือกก่อนใส่แน่ๆ ไม่เปลี่ยนสีให้เสียของครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ