ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะทราบค่า K ของสปริงเดิมติดรถจากโรงงานได้จากที่ไหนครับ  (อ่าน 1894 ครั้ง)

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
เราจะทราบค่า K ของสปริงเดิมติดรถจากโรงงานได้จากที่ไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ถอดสปริงติดรถออกมา
วัดความสูงของสปริง
หาสิ่งของหนักวางทับไปบนสปริง แล้ววัดดูว่ายุบไปกี่มิล

น้ำหนักสิ่งของ หาร จพนวนที่ยุยไป มิลิเมตร ก็จะได้ค่า K

ของหนัก 100 ยุบไป 20 มิล
K = 100/20
K = 5 kg/mm

ประมาณนี้ถ้าจำไม่ผิดคับ

ออฟไลน์ Turin

ถ้าสปริงไม่ใช่ progressive rate วัดด้วยวิธีที่ว่ามาก็ได้ หรือไม่ก็ลองหาในเน็ตดู บางยี่ห้อ บางรุ่น หาข้อมูลง่ายอาจจะเจอครับ (ซูนี่หาง่ายมาก ... mx5 นี่ยากโคด)