ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 3 Skyactiv เป็นรถที่ท้ายออกง่ายมาก  (อ่าน 7995 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
Mazda 3 Skyactiv เป็นรถที่ท้ายออกง่ายมาก
« เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 22:47:31 »
วันนี้ลองสลาลอมที่ 70-80 ผมว่าขับๆไปเหมือนท้ายจะออกง่ายกว่า Civic Turbo RS ของเพื่อนนิดๆ พอดีเพื่อนรับรถมาได้อาทิตย์นึง ผมกะจะมาลองกันและคิดว่า 3 เราคงชนะสบายๆ ผมคิดผิด 555+

แต่ทางตรงทางเรียบยังโอเคกว่า เก็บรอยต่อถนนได้ดีกว่าตามคาด มาผิดคาดตายตรงสลาลอมสู้ RS ได้ไม่ดีนัก อาการออกน้อย หลายคนคงชอบให้ท้ายออก แต่ผมไม่ชอบเลย

ปล. พื้นปูนลานกว้างครับ ไม่ใช่ยางมะตอย ไม่ใช่พื้นดิน

ออฟไลน์ Jacob

Re: Mazda 3 Skyactiv เป็นรถที่ท้ายออกง่ายมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 23:12:22 »
อันนี้คลิปเทียบกับ civic ตัวเก่านะครับ เค้าบอกมาสด้าจะเหมาะกับคนที่มีสกิลการแข่ง แต่ civic เหมาะกับคนทั่วๆไปในการคอนโทรลรถ
ตอนสลาลมก็ดุบ่นๆ 3 แต่พอแข่ง 3 ชนะนิดๆ แต่ตอนหักสลับเลนไปกลับ (นาที 8.30) มาสด้าสามปัดออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2016, 23:16:33 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Anvers30

Re: Mazda 3 Skyactiv เป็นรถที่ท้ายออกง่ายมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 23:28:27 »
บุคลิครถมันสร้างมาแบบนี้แหละครับ เน้น fun to drive ไม่ได้เน้นอาการที่เป็นกลางมากนัก มันติด oversteer นิดๆ คล้ายๆ รถขับหลัง ถ้าใส่โค้งแรงๆ ซึ่งผมชอบนะ เวลาท้ายเริ่มออกก็ดึงกลับ มันก็กลับง่าย ขับง่ายกว่าที่คิด ถ้าเทียบกับโฟกัส ซึ่งนิ่งแน่น เก็บอาการต่างๆ รวมถึงซับแรงสะเทือนได้ดีกว่า แต่ความสนุกเหมือนจะเป็นรองนิดๆ

อย่าง G-Vectoring Control ที่จขกท. นำคลิปมาแสดงในกระทู้ด้านล่าง เห็นได้ชัดว่ามันลดความสนุกในการขับขี่ เพื่อแลกกับความมั่นคงในการเข้าโค้ง สลาลอม ได้อย่างเสียอย่างจริงๆ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 23:55:15 »
เคยขับmazda3 ล้อข้างซ้ายตกข้างถนน(เหมือนที่ทาคุมิเอาล้อลงงรางระบายน้ำ)วิ่งมา60ได้ครับ พอหักขวาล้อซ้ายหน้าขึ้น แต่ล้อซ้ายหลังไม่ขึ้น เกือบจะหมุนอยู่แล้วซอยนั้นแคบด้วย(รถสวนกันได้พอดี)ยังดีที่ล้อขึ้นมาได้
ค่อยๆกดเบรคกับแก้พวงมาลัยรถก็กลับมาได้
รถที่ตามมากับรถที่กำลังสวนเบรคกันสนั่นเลยครับ
ปล.เกร็งไปซักพัก555คิดว่าชนแน่

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 02:05:59 »
เดานะครับเค้าจงใจให้ถ่ายออกได้บ้างหรือปล่าว เพราะท้ายออกนิดๆ มันจะเข้าโค้งได้ไวกว่ารถที่หน้า under เยอะๆครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 07:08:37 »
ผมชอบนะรถที่ท้ายออกง่าย มันขับสนุกดี
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 08:46:40 »
ท้ายออกแล้วขวางลำถึงขนาดต้องเคาน์เตอร์สเตียร์หรือเปล่าล่ะครับ
มันจะมีลักษณะที่ท้ายออกแบบที่รู้สึกได้เลยว่าล้อหลังพยายามแซงล้อหน้า
กับอีกแบบคือสไลด์เพื่อให้หน้ารถหันให้ถูกทาง ผมว่า Mazda 3 น่าจะเป็นอย่างหลังนะ ผมโยนในสนามมาแล้วทั้งรุ่นซีดานและแฮทช์แบ็ค ผมว่าท้ายมันสไลด์หน่อยๆ คนขับอาจจะหวิว แต่ไม่มีอะไรต้องกลัว ยิ่งเป็นโค้งแบบหันกลับลำนี่มาสด้าหันหน้าเข้าทิศไวกว่าชาวบ้าน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 09:36:18 »
มาสด้า3  ผมเคยไปซัดมาหนักๆหลายสถาณการณ์
สรุปได้ว่า  มันเป็นรถที่ขับสนุก ในสถาณการณ์ที่ไม่โหดมากนัก
คือในความเร็วไม่สุงโหดๆเกินไปนี้  ผมว่าทุกคนปฏิเสธไม่ได้นะ
เพียงแต่จะมุดโหดๆ มันมีตำหนิเหมือนกัน

หากจะเทียบRS. (1.8ไม่เคยลองโหดๆ) ผมว่าพอๆกัน มาสด้า3 มันเบาๆไปหน่อย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 10:57:58 »
ท้ายออกแล้วขวางลำถึงขนาดต้องเคาน์เตอร์สเตียร์หรือเปล่าล่ะครับ
มันจะมีลักษณะที่ท้ายออกแบบที่รู้สึกได้เลยว่าล้อหลังพยายามแซงล้อหน้า
กับอีกแบบคือสไลด์เพื่อให้หน้ารถหันให้ถูกทาง ผมว่า Mazda 3 น่าจะเป็นอย่างหลังนะ ผมโยนในสนามมาแล้วทั้งรุ่นซีดานและแฮทช์แบ็ค ผมว่าท้ายมันสไลด์หน่อยๆ คนขับอาจจะหวิว แต่ไม่มีอะไรต้องกลัว ยิ่งเป็นโค้งแบบหันกลับลำนี่มาสด้าหันหน้าเข้าทิศไวกว่าชาวบ้าน

ใช่ครับ แบบหลัง แต่ผมไม่ใช่นักซิ่ง ผมไม่ค่อยโอเค 55+

ทักษะผมอาจจะไม่สูงนัก

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 11:20:02 »
เท่าที่ผมลองมามันสไลด์นิดเดียวพอให้คนขับสนุกแต่ยังปลอดภัยนะครับ
ต้องไปลองพวกขับหลังครับ สไลด์ท้ายขวาง ต้องเคาน์เตอร์พวงมาลัยกันเลย อันนั้นมันส์ 5555

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 18:47:50 »
ล้อหลังทั้งสองค่ายนี้แข่งกันล้อแบะจริงๆ เวลาจะสลับยางมาใส่ยางหน้านี่ไม่ค่อยอยากสลับเท่าไหร่เพราะมันกินยางข้างในไปแล้ว แต่ขับฮอนด้าท้ายออกอาการน้อยกว่ามาสด้าครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 20:17:53 »
ชอบรุ่นนี้มากๆ แต่ทนพนักพิงหัวไม่ได้ ดันจนทนไม่ไหว

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 21:05:59 »
ท้ายออกง่ายดีสำหรับคนชอบขับรถแล้วพอมีสกิลครับ แต่ถ้าคนใช้รถทั่วๆไป ก็น่าเป็นห่วงอยู่นะ

ชอบรุ่นนี้มากๆ แต่ทนพนักพิงหัวไม่ได้ ดันจนทนไม่ไหว

เข้าใจคำว่าดันจนทนไม่ไหวเลยครับ เคยเอา cla มาใช้ 1 วัน ดันจนทนไม่ไหว ไมเกรนไปเลยวันนั้น  :-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 22:09:03 »
ท้ายออกง่ายดีสำหรับคนชอบขับรถแล้วพอมีสกิลครับ แต่ถ้าคนใช้รถทั่วๆไป ก็น่าเป็นห่วงอยู่นะ

ท้ายมันไม่ได้ออกง่ายขนาดนั้นครับ ถ้าขับรถแบบปุถุชนปกติ อยากสนุกบ้างบางเวลา สบายๆ ครับ อย่างโค้ง ramp ลงด่วนแจ้งวัฒนะ ไปทางหลักสี่ คนทั่วไปก็เข้าประมาณ 40-45 แบบปลอดภัย รถอะไรก็เข้าได้ แต่ผมเข้าที่ 50 ประจำก็ยังอยู่สบายดี แต่ถ้าเพิ่มเป็น 60 คือจะเริ่มเกินลิมิต อันนี้ท้ายจะออกนิดๆ เป็นสัญญาณเตือนแล้ว ถ้ายังจะเข้าแรงกว่านั้น รถเดิมๆ คงต้องรับผิดชอบชีวิตเอาเองแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ anakkal

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 22:45:01 »
น่าจะประมาณนี้แหล่ะครับ เป็นคลิปเทสรถของ Max TV ครับ
Mazda 3

Civic RS

Cr Max TV

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 22:51:35 »
ซีวิครุ่นใหม่ยังไม่เคยขับถึงลิมิตนะครับ แต่เคยลองตัว FD ก็แบบนี้แหละ ลองเหวี่ยงๆดูเหมือนท้ายจะออกยาก แต่พอถึงลิมิตแล้วมันหมุนเลยครับ ซึ่งจริงๆลิมิตมันก็ไม่ได้เยอะด้วยซ้ำ น้อยกว่า 3 ตัว BK ผมจึงคิดว่าน่าจะเป็นไปตามที่พี่จิมมี่พูดคือ ของมาสด้ามันจะมีอาการเตือนก่อน แต่ของซีวิค FD นั้นคือหมุนเลย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 10:49:51 »
น่าจะประมาณนี้แหล่ะครับ เป็นคลิปเทสรถของ Max TV ครับ
Mazda 3

Civic RS

Cr Max TV
Mazda3
สยองจริงๆตอนปิดtraction
มันโยกเยกจัง
ตอนเกียร์งง มันคือจังหวะไหนนะ

Civic
น่าจะสอบผ่านเทียบได้กับc seg ตัวอื่นหละ
แต่วัวดุภาพในยังตามหลังมาสด้า3

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 13:48:38 »
Mazda 3

Civic RS

Cr Max TV
Mazda3
สยองจริงๆตอนปิดtraction
มันโยกเยกจัง
ตอนเกียร์งง มันคือจังหวะไหนนะ

Civic
น่าจะสอบผ่านเทียบได้กับc seg ตัวอื่นหละ
แต่วัวดุภาพในยังตามหลังมาสด้า3

ทำไมใช้ความเร็วไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 16:42:13 »

Mazda3
 สลาลอมที่ 70 km/hr   Emergency Lane Changeที่ 90 km/hr

Honda Civic
 สลาลอม 60 km/hr   Emergency Lane Change 70 km/hr

การทดสอบหักพวงมาลัยกระทันหันที่ความเร็วแตกต่างกันแบบนี้
ผมไม่ใช่นักขับรถ อยากจะทราบว่าผลจะแตกต่างกันมากไหมครับ
ถ้าให้Hondaทดสอบใช้ความเร็วเดียวกับMazda
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2016, 16:46:06 โดย tarahlm »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 20:57:46 »

Mazda3
 สลาลอมที่ 70 km/hr   Emergency Lane Changeที่ 90 km/hr

Honda Civic
 สลาลอม 60 km/hr   Emergency Lane Change 70 km/hr

การทดสอบหักพวงมาลัยกระทันหันที่ความเร็วแตกต่างกันแบบนี้
ผมไม่ใช่นักขับรถ อยากจะทราบว่าผลจะแตกต่างกันมากไหมครับ
ถ้าให้Hondaทดสอบใช้ความเร็วเดียวกับMazda

ตามหลักสากล การทดสอบเปรียบเทียบใดๆ ก็ตาม จะต้องมีการคุมตัวแปรต่างๆ ให้ใกล้เคียงกันที่สุด เช่น ใช้ความเร็วเท่ากัน สนามทดสอบเดียวกัน ช่วงเวลาเดียวกัน อุณหภูมิภายนอกพอๆ กัน ฯลฯ

ในกรณีนี้ ถ้านำมาเปรียบเทียบแบบจริงจัง แสดงว่าเกิดความ bias หรืออคติกับยี่ห้อใด ยี่ห้อนึงแน่นอน

ความเร็วสลาลอมที่ต่างกันระดับ 10 km/h ขึ้นไป ลองไปทดสอบเองดูก็ได้ครับ (ในงาน Motorshow ช่วงมีนา มีรถให้เทสหลากยี่ห้อที่สนามริม lake มีการทดสอบสลาลอม เปลี่ยนเลนกะทันหัน เบรคฉุกเฉิน มีให้ลองครบ หรือจะไปที่ Toyota Driving Experience ที่บางนาก็ดีครับ สนามมาตรฐาน) อาการของรถต่างกันเยอะแน่นอน

ส่วนการเปลี่ยนเลนกะทันหันต่างกันถึงระดับ 20 km/h ขึ้นไป ก็เหมือนกับสลาลอมครับ อาการต่างกันชัดเจน

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 00:46:08 »
mazda รุ่นอื่นๆ
อย่างเช่น mazda2 , cx-3  , cx-5
จะได้อารมณ์ท้ายออกแบบ mazda3 มั้ยครับ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 06:58:42 »
1) ใครใช้ Honda มานานจะรู้ครับว่า สำหรับเรื่องการเข้าโค้ง Honda ไม่ได้แย่เลยครับ
อัดเข้าไปเหอะ ยางร้องค่อยว่ากัน
แต่ Feeling มันแย่ เสียวจนคนไม่เคยต้องถอน
ยิ่งเจอรอยต่อถนน กลัวท้ายมันจะปัดเอาจริงๆ

2) ในคลิปของฝรั่ง เม้นท้ายๆคลิป ก็มีคนมาบอกนะครับ
ว่า TRC ของ Mazda 3 ปิดแล้ว ปิดเลย
ในขณะที่ของ Civic รุ่นเดิม มันยังมีแทรกแซงได้อยู่
มันจะเป็นไปได้ยังไง ว่าหวดแรงๆท้ายไม่ออก
รถผม Civic FB ท้ายออกเป็นประจำ เพราะเป็นรุ่นไม่มี TRC

ยิ่งเห็นพ่อบ้านนินจา อัดเจ้า 3 ตอนปิด TRC ยิ่งเข้าใจเลยครับ
ว่าเวลาปิด TRC มันมันส์ขนาดไหน

คนที่ใช้งานทั่วๆไปไม่ต้องกังวลนะครับ
เปิด TRC ซะ แล้วขับแบบคนธรรมดาขับ ไม่ต้องไปกลัวอะไรครับ