ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ใช่รถ 4wd แต่ขับเข้าคลองมะเดื่อเพื่ออะไรกันครับ  (อ่าน 8512 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
https://www.facebook.com/ch7news/videos/1210031745703286/

เห็นแชร์มาในเฟส  คลองมะเดื่อช่วงนี้น้ำกำลังเยอะ  ซึ่งรถส่วนใหญ่ที่พยายามจะขับข้ามไปเป็นรถ  4x2  ทั้งนั้นเลย     เข้าไปก็เป็นภาระเจ้าหน้าที่ช่วยดึงรถออกมาอีก อันตรายเปล่า ๆ     ก่อนหน้านี้ไม่กี่วันน้องชายผมก็แอบเอารถ 4x4 วีโก้ที่บ้านไปเที่ยวกับพรรคพวกเพื่อนเขานั่นละ    แล้วโทรมาถามว่าขับข้ามไปได้หรือไม่ผมบอกให้ประเมินสถานการณ์ดูก่อนเพราะผมไม่ได้อยู่หน้างานบอกไม่ได้หรอก      แต่น้องชายผมถามเขาบอกว่ามากับเพื่อน ๆ  แต่เพื่อนเอารถ Isuzu Hilander  4x2 ยกสูงมา ผมเลยบอกถ้างั้นเอ็งหยุดเลยถ้าเข้าไปก็เป็นภาระกันเปล่า ๆ   พอดูในภาพตอนนี้น้ำกำลังเยอะและไหลแรงด้วย    ก็ไม่เข้าใจพวกที่เอารถเข้าไปเหมือนกัน      ผมว่าต่อไปถ้าทำแบบนี้กันบ่อย ๆ อีกคงได้มีการห้ามเที่ยวคลองมะเดื่อกันบ้างล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2016, 01:46:25 โดย Auto »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คิดว่าแค่สูงก็จะผ่านไปได้มั้ง ถถถ

ออฟไลน์ raknajupjup

• Jr. Member
  • **
ข่าวนี้นานนแล้วคับ

น่าจะตอนแรกเข้าไปน้ำไม่ได้เยอะกับไหลแรงอย่างที่เห็นสบายหวานนหมู แต่ขาจะต้องกลับออกมาฝนตกน้ำไหลแรงก้อเลยเป็นอย่างที่เห็น

กระแสน้ำในลำธารตามป่าเขาจะเปลี่ยนแปลงเร็วมากคับเวลามีฝนตกก เข้าไปเที่ยววกันต้องระวังกันด้วยคับช่วงฤดูฝนน

ออฟไลน์ Mike

ข่าวนี้นานนแล้วคับ

น่าจะตอนแรกเข้าไปน้ำไม่ได้เยอะกับไหลแรงอย่างที่เห็นสบายหวานนหมู แต่ขาจะต้องกลับออกมาฝนตกน้ำไหลแรงก้อเลยเป็นอย่างที่เห็น

กระแสน้ำในลำธารตามป่าเขาจะเปลี่ยนแปลงเร็วมากคับเวลามีฝนตกก เข้าไปเที่ยววกันต้องระวังกันด้วยคับช่วงฤดูฝนน

ก็ยังมีอยู่เรื่อยๆนะ เห็นตลอดๆ ผมก็สงสัย จะเข้ากันไปทำไม ขับ 2 ยกสูง
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
บางช่วงเวลาไปได้ ก็ไม่เห็นแปลกอะไรนี่ครับที่เขาจะไปกัน
ส่วนบางช่วงเวลา เช่นหน้าฝน สถานการณ์น้ำมันเปลี่ยนเร็ว อันนี้ก็อยู่ที่เจ้าของรถต้องประเมินเอาเอง

ออฟไลน์ flybigbear

หน่วยงานในพื้นที่น่าจะทำบล็อคคอนเวิร์ส ไว้ให้ผู้คนสัญจรข้ามไปมาได้

ออฟไลน์ johnlee

บางช่วงเวลาไปได้ ก็ไม่เห็นแปลกอะไรนี่ครับที่เขาจะไปกัน
ส่วนบางช่วงเวลา เช่นหน้าฝน สถานการณ์น้ำมันเปลี่ยนเร็ว อันนี้ก็อยู่ที่เจ้าของรถต้องประเมินเอาเอง

หรือจะเรียกว่าเที่ยวเพลินจนไม่มองฟ้ามองดิน อิอิ

หรือคิดแค่ว่า  คนอื่นยังไม่กลับ เราก็ไม่กลับ ตายเดี่ยวไม่หรู ตายหมู่เราเท่ อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Tomz

น้ำขึ้น+เชี่ยวแรงแบบนี้ ขับ 4x4 แต่ล้อเดิมยังผ่านยากเลยนะครับเนี่ย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ rut191

4wd เดิมๆก็ไปน่ารอดนะครับแบบนี้

ออฟไลน์ rotaryman

มองด้วยสายตาก็ประเมินได้แล้วว่าไปได้รึป่าว ผมว่าห้าวเองมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ SP

เคยเห็น PJS ตัวใหม่ลุยลงไปเหมือนกันครับ น้ำไม่เชี่ยวขนาดนี้แต่ลึกพอสมควร กลัวระบบไฟฟ้ารวนจังครับ

ออฟไลน์ mamaman

จริงๆ คลองมะเดื่อ มันไม่มีอะไร นี่ครับ ถ้าเราไปเล่นน้ำแค่ คลอง 2-3 มันแค่ ข้ามคลอง แค่นั้น
ไม่เกี่ยว 4X4 เลยครับ มันทาง หิน ไม่ใช่ทางโคลน เป็นทางน้ำ ช่วงสั้นๆ
ผม Vigo ตัวเตี้ย ก็ไปมาแล้วครับ แต่ไม่ใช่หน้านี้ครับ หน้านี้น้ำเยอะ แต่ 4X2 ยกสูงๆ ก็ไปได้ครับ  แต่ ดูยางด้วย ต้องใช้ยาง AT เพื่อช่วยตะกุยหินในน้ำ
คลองมะเดื่อ มัน มีที่ให้ไปแค่ คลอง สาม เท่านั้นละครับ ที่เหลือ เป็นทาง off-rode ยกสูง พวกตีนโตไปแล้ว

ผมว่า เราเข้าใจ ความหมาย 4 X4 ผิดไปไหมครับ
เคลืองมะเดื่อ อุปสรรค คือ ความสูงของน้ำ และ พื้นลำธารที่เป็นหิน

ช่วงนี้ น้ำแรงมาก สูง จน พื้น ลำธาร ไม่เรียบ 4X4 ปกติ ช่วงนี้ยังปลิวเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2016, 09:58:18 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
น่าสนุกดี

ออฟไลน์ akewizard

คงต้องออกแรงประชาสัมพันธ์กันกันหน่อยล่ะครับ ว่าช่วงนี้น้ำเยอะ น้ำแรง ควรงดมาเที่ยว
บางคนเขาไปเที่ยวเพราะความไม่รู้ เห็นคนมาโพสในเนตขับข้ามลำธารใสๆ พออาทิตย์ต่อมาขับมาเที่ยวบ้างก็...อ้าว น้ำแรงซะแล้ว (บางคนจะประมาณว่าไหนๆก็มาแล้ว ลองดูละกัน)

ออฟไลน์ Smith686

เมื่อก่อนผมอยู่แม่ฮ่องสอน  ทางส่วนใหญ่เป็นทาง Offroad รถที่ขับทางแบบนี้ส่วนใหญ่เป็นรถขับสองนะ  ถามคนที่ขับรถแบบนี้เขาบอกว่ารถขับสองหรือขับสีเวลาใช้งานจริงๆก็ไม่ค่อยต่างกัน  แต่รถขับสองเวลาเจอทางลุยๆควรใช้โซ่พันล้อหลังไว้ด้วย

ออฟไลน์ Hakosuka

เห็นฟอร์เปิดประตูลงมานี่ซีดเลย ไม่เสียดายรถกันบ้างหรอครับ

ออฟไลน์ SM.

คงคิดว่าไหว แต่สุดท้าย ไม่ไหว  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Koong

จริงๆ คลองมะเดื่อ มันไม่มีอะไร นี่ครับ ถ้าเราไปเล่นน้ำแค่ คลอง 2-3 มันแค่ ข้ามคลอง แค่นั้น
ไม่เกี่ยว 4X4 เลยครับ มันทาง หิน ไม่ใช่ทางโคลน เป็นทางน้ำ ช่วงสั้นๆ
ผม Vigo ตัวเตี้ย ก็ไปมาแล้วครับ แต่ไม่ใช่หน้านี้ครับ หน้านี้น้ำเยอะ แต่ 4X2 ยกสูงๆ ก็ไปได้ครับ  แต่ ดูยางด้วย ต้องใช้ยาง AT เพื่อช่วยตะกุยหินในน้ำ
คลองมะเดื่อ มัน มีที่ให้ไปแค่ คลอง สาม เท่านั้นละครับ ที่เหลือ เป็นทาง off-rode ยกสูง พวกตีนโตไปแล้ว

ผมว่า เราเข้าใจ ความหมาย 4 X4 ผิดไปไหมครับ
เคลืองมะเดื่อ อุปสรรค คือ ความสูงของน้ำ และ พื้นลำธารที่เป็นหิน

ช่วงนี้ น้ำแรงมาก สูง จน พื้น ลำธาร ไม่เรียบ 4X4 ปกติ ช่วงนี้ยังปลิวเลยครับ
ทางเป็นหิน  บอกว่าไม่เกี่ยวกับ 4x4   แต่บอกว่ายางควรเป็น AT  เพื่อช่วยตะกุย มันดูขัดแย้งกัน
ในความเห็นผม ผมว่า 4x4  ยังไงช่วยให้ไปได้ดีขึ้นกว่าขับ2 แน่นอน ทางกรวดหินในน้ำยังไงก็ลื่น แถมพื้นต่างระดับโอกาสล้อหนึ่งล้อใดลอยแขวนก็น่าจะมี
    4x4   ไม่ใช่เหมาะเฉพาะทางโคลนที่ล้อต้องจมเท่านั้น   แต่เหมาะกับทางที่ลื่นทุกสภาพผิว

ออฟไลน์ mamaman

ทางเป็นหิน  บอกว่าไม่เกี่ยวกับ 4x4   แต่บอกว่ายางควรเป็น AT  เพื่อช่วยตะกุย มันดูขัดแย้งกัน
ในความเห็นผม ผมว่า 4x4  ยังไงช่วยให้ไปได้ดีขึ้นกว่าขับ2 แน่นอน ทางกรวดหินในน้ำยังไงก็ลื่น แถมพื้นต่างระดับโอกาสล้อหนึ่งล้อใดลอยแขวนก็น่าจะมี
    4x4   ไม่ใช่เหมาะเฉพาะทางโคลนที่ล้อต้องจมเท่านั้น   แต่เหมาะกับทางที่ลื่นทุกสภาพผิว

แน่นอนครับ ขับ 4 ดีกว่าแน่นอน
แต่ผมกำลังจะบอก ว่า คลองมะเดื่อ มัน แค่ ข้ามลำธาร ช่วงสั้นๆ ไม่ถึง 5 เมตร แค่นั้น
ซึ่งเคส นี้ 4X2 ก็ไปได้ เพราะอุปสรรค ไม่ใช่ ความลื่น เป็นหลัก แต่เป็น ความสูงและความแรงของน้ำ
ที่ให้ใส่ AT เพราะ มันจะช่วยเพิ่ม การตะกุยหิน สำหรับ 4X2 ครับ ไม่ได้บอกว่า ใส่แล้ว ดีกว่า 4X4
และที่บอกคือ 4X2 ก้ไปมาแล้ว ตัวเตี้ยด้วย ไปถึงคลองสาม แต่ไม่ใช่หน้า หรือ ช่วงนี้

ลองค้น ข่าว เก่าๆดูครับ ช่วงนี้ของทุกปี  4x4 หรือ 4x2  ลอยน้ำกันเป็๋นว่าเล่นทุกปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2016, 18:42:00 โดย mamaman »

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
นี่คงเป็นเหตุผล ที่ส่วนใหญ่พวก 4x4 สายแข็ง ชอบใช้รถเก่าๆไปแต่งลุย ผมว่าเรียวแรงเหลือๆ ถ้าไม่ไปปีนหินจนเพลาคด ก็คงไปได้เกือบทุกที่ ไม่ต้องกลัวเรื่องระบบไฟฟ้าอะไรทั้งสิ้น

ออฟไลน์ MxJeeP

• Jr. Member
  • **
ทางมันแค่ลุยน้ำเฉยๆนะครับ ช่วงน้ำน้อยนี่ รถเก๋งยังข้ามได้เลยครับผม
มันก็เหมือนทางน้ำท่วมแหละท่าน

ไปเล่นน้ำสนุกๆ ก็อยากขับข้ามน้ำเล่นๆ เดี๋ยวนี้ บ่อโคลนก็ปิด ทางข้างในก็ปิดแว้ว เสียดาย
รูปเมื่อก่อนเข้าไปได้มันมากคับ
No pain No gain !!