ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์หอนที่ความเร็วต่ำนี่ถือว่าผิดปกติมั้ยครับ  (อ่าน 5490 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
รถผมเกียร์หอนทุกคัน เลยคิดว่าเป็นเรื่องปกติ แต่มีคนบอกว่าถ้าหอนแสดงว่าผิดปกติ ผมควรเอาเข้าไปเช็คมั้ย แล้วศูนย์จะซ่อมให้มั้ย

ออฟไลน์ akewizard

ของผมก็มีหอนครับช่วง 95-100 แต่เป็นแค่เสียงวีดเบาๆ ทำใจรับได้ และเกียร์มันก็ยังทำงานได้ปกติ(ถ่ายน้ำมันเกียร์ตามปกติด้วยนะ)
เลยนึกถึงคติที่ว่า ไม่เสียอย่าซ่อม ถ้าต้องรื้อเกียร์เพื่อซ่อมเสียงวี้ดผมก็คงไม่เอานะ กลัวจะเป็นหนักกว่าเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2016, 11:17:53 โดย akewizard »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ้างไหมครับ?

คันซิลฟี่นี่ แปลว่ามันเริ่มไปแล้ว จัดการด่วน
คันอื่นผมจำไม่ได้ละว่า จขกท. มีรถอะไรบ้าง มีหลายคันจัด - -"
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ้างไหมครับ?

คันซิลฟี่นี่ แปลว่ามันเริ่มไปแล้ว จัดการด่วน
คันอื่นผมจำไม่ได้ละว่า จขกท. มีรถอะไรบ้าง มีหลายคันจัด - -"
ซิลฟี่เปลี่ยนไปตอน 40000 กม. ครับ คันอื่นวิ่งแค่ 2-3 พันก็เริ่มหอนละ

ออฟไลน์ Auto

เกียร์หอนนี่ผิดปกตินะครับ  ต้องดูที่มาที่ไปว่าทำไมถึงหอนด้วยนะ เช่นเปลี่ย นมกผิดเบอร์อันนี้ก็หอนได้  หรือมีสาเหตุอื่นด้วยหรือเปล่า

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
มันจะหอนทุกคันเลยเหรอ - -"

ออฟไลน์ oun

• Full Member
อาจเป็นเสียงสั่นสะท้านจากท่อไอเสียนะครับ จะเป็นเสียงหอนๆชวนให้นึกถึงเกียร์ได้ครับ

ออฟไลน์ bobsan

5 at ของฮอนด้าหอนในความเร็วต่ำถือว่าปกติครับ

ออฟไลน์ TeslaX

ฮอนด้านี่ฮอนจนปกติละครับ ชินมาก แรกๆก็กลัวเป็นไร แต่หลังฟังๆไปเสียงมันก็เพราะดี 😴

ออฟไลน์ SM.

มันจะหอนทุกคันเลยเหรอ - -"

นั่นสิ ทำไม

morphling14

• บุคคลทั่วไป
fiesta 1.6 พลังเรือหาย   ถ้าขับขึ้น-ลง เขาติดๆกันสัก10นาที มันจะเริ่มหอนที่ 50-75 กม./ชม. (ต่ำกว่า-สูงกว่าไม่หอน)   แต่พอมีทางราบให้วิ่งสักครู่ก็เงียบไปครับ   เลยเดาว่า นมก.ร้อนขึ้น   

ปล.เปลี่ยน นมก.ทุก 45,000กม. รถ5ปี110,000 กม.

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ของผม vios วิ่งมา 98000 โล หอนที่ความเร็ว 40-45 กับ 65-75 คับ เริ่มหอนตั้งเเต่ 70000 โล ถ่ายน้ำมันเกียร์ทุก 20000 โล เปลี่ยนกรองเกียร์ไปตอน 93000 โล

ลองเปลี่ยนกรองเกียร์ดูครับ อาการที่เป็นจะดีขึ้นหรือยังคงเดิมเเต่หอนไม่เพิ่มขึ้นครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ ps000000

มันไม่น่าจะดีนะครับ มีเสียงเกียร์หอนให้ฟังตลอดๆ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ออกมาวันแรกก็หอนเลยครับ 7 Km. ออกจาก 0 ป้ายแดง เกียร์ 1 ลั่นสุด เกียร์ 5 @ 75-80  มีมาเบาๆ เปลี่ยน นมก. ทุก 50000
ชินกะมันไปแล้ว ไม่หอนซิ จิตตก แมร่งพังแน่ๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ ninekao

• Jr. Member
  • **
ของผม Toyota ก็หอนที 80km/hr แค่ความเร็วนี้เลยครับ (อาจบวกลม 2km/hr)

มีคนบอกเหมือนกันว่าเกียร์เริ่มจะมีปัญหา  การใช้งานตอนนี้ก็ทั่วไป ผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 40,000km

รอบหน้าว่าจะลองเปลี่ยนทั้งระบบดู ถ้าหอนอยู่ ก็อาจลองกรองเกียร์ครับ