ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟตัดหมอกหลัง xv  (อ่าน 5473 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
ไฟตัดหมอกหลัง xv
« เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 22:54:36 »
สงสัยว่าเกิดอะไรขึ้นครับ  ช่วงนี้ตามท้ายxvหลายคัน  เวลาเหยียบเบรคไฟท้ายติดทุกดวงรวมทั้งไฟตัดหมอกที่ชายล่างกันชนด้วย 

รถก็ดูเดิมๆทุกคัน บางคันป้ายแดงใหม่เอี่ยม  จะว่าๆมันเป็นพวกเด็กหัดแต่งรถเหมือนสมัยวีออสเห็บหมาเปิดกันทั้งเมืองก็ไม่น่าใช่  หวังว่าคงไม่ได้ดีเลอร์ไหนหวังดีทำให้ออกมาจากศูนย์ใช่มั๊ยครับ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
Re: ไฟตัดหมอกหลัง xv
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 23:02:45 »
เคยเห็นอยู่เหมือนกันว่าแสบตา..น่าจะสั่งมาติดกันเองนะครับ..ตามสไตล์รถอินดี้ ::)

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 23:10:32 »
เคยเจอแบบกระพริบด้วย ปวดตาได้อีก

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 23:40:38 »
ติดตั้งมาจากศูนย์ครับ...ใช้เป็นไฟเบรคดวงที่ 4 ซึ่งจะติดแค่ตอนเหยียบเบรค (แต่บางคันก็ไม่ได้ติด)
ส่วนวีออสเห็บหมาที่ยกตัวอย่างมา จะเป็นในกรณีเปิดไฟตัดหมอกหลังค้างไว้เลย ทำให้คันที่ขับตามหลังมาปวดตาเพราะไฟมันแยงตาตลอดเวลา

ส่วนประเด็นไฟเบรคดวงที่ 4 ถ้ามันแสบตามากจริงๆ ผมจะลองยกประเด็นนี้เอาไปคุยในคลับ XV ให้ครับ ว่ามีคนแสบตาเรื่องไฟเบรคหลัง เผื่อจะมีแนวทางแก้ปัญหาให้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2016, 23:57:21 โดย akewizard »

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 23:51:37 »
ไฟหรี่สีฟ้าที่ใส่แทนไฟเลี้ยว ไฟถอยนี่ด้วย สว่างหาบิดามารดามาก ติดแล้วสวยตรงไหน ไม่มีประโยชน์อะไรเลย ดูลิเกมาก

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 00:12:47 »
ติดตั้งมาจากศูนย์ครับ...ใช้เป็นไฟเบรคดวงที่ 4 ซึ่งจะติดแค่ตอนเหยียบเบรค (แต่บางคันก็ไม่ได้ติด)
ส่วนวีออสเห็บหมาที่ยกตัวอย่างมา จะเป็นในกรณีเปิดไฟตัดหมอกหลังค้างไว้เลย ทำให้คันที่ขับตามหลังมาปวดตาเพราะไฟมันแยงตาตลอดเวลา

ส่วนประเด็นไฟเบรคดวงที่ 4 ถ้ามันแสบตามากจริงๆ ผมจะลองยกประเด็นนี้เอาไปคุยในคลับ XV ให้ครับ ว่ามีคนแสบตาเรื่องไฟเบรคหลัง เผื่อจะมีแนวทางแก้ปัญหาให้
เข้าใจตรงกันก่อนนะครับว่าผมไม่ได้เหมารวม  เรื่องแบบนี้ผมรังเกียจรายบุคคลอยู่แล้ว  แค่กลัวว่าติดตั้งมาให้จากดีลเลอร์นี่แหละ เพราะทุกคันที่เจอก็ไม่ได้ดูเป็นรถแต่งอะไรมันเลยผิดสังเกตุ  คนซื้อรถบางคนยังไม่รู้เลยมั้งว่ารถตัวเองพ่วงไฟมาแบบนี้

พูดถึงเนื้อหาก่อนพี่editละกันนะครับ  ถ้าเป็นแค่ไฟเบรคดวงที่4ด้วยความสว่างระดับธรรมดาไม่มีปัญหาหรอกครับแต่นี่มันจ้าเป็นพิเศษแบบไม่ปกติ  แล้วผมบอกได้เลยว่าในกรุงเทพมันเลวร้ายไม่ต่างจากวีออสเพราะว่ามันก็เบรคกันตลอดเวลา แล้วยิ่งติดๆดับๆตาเราปรับไม่ทันครับ

ดีลเลอร์เจ้าไหนทำให้ก็ไปเตือนกันหน่อยก็ดีนะครับ  กลัวแฟชั่นนี้จะกลับมาอีก  เพิ่งจะรู้สึกว่ามันเริ่มหายไปได้แป๊ปเดียวจะมาอีกแล้ว

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 00:40:53 »
เป็นไฟเบรคดวงที่ 4 ครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 05:01:14 »
เพื่อนผมที่ใช้ xv ยังบ่นๆ อยู่เลยว่าโดนตบไฟสูงใส่ประจำเพราะไฟตัดหมอกหลังมันทำงานเป็นไฟเบรคดวงที่สี่ที่มันปิดไม่ได้
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 07:36:55 »
ติดมาจากศูนย์ครับผม เค้าบอกไฟเบรคดวงที่สี่ ผมก็ไม่ได้อะไร วันก่อนไปกินข้าวกับเพื่อน มันขอลองขับกลับผมขับรถมันตามรถตัวเอง เพิ่งรู้เนี่ยแหละครับว่ามันแยงมาก ว่าจะหาร้านทำตัดออกจากเบรค แล้วทำสวิตแยกไว้เปิดตอนวนตกหนักหรือหมอกแทนครับ ต้องขอโทษทุกท่านด้วยครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 07:41:07 »
ไม่คิดว่าจะเป็นไปด้วยนะ(บางคัน) ???

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 08:41:13 »
เป็นความมักง่ายของศูนย์ในไทยครับ จริงๆแล้วมันคือไฟตัดหมอกหลัง พอไม่มีลูกค้าก็ถามหาอยากได้ เพราะมันออกแบบเป็นช่องไว้ แต่เวลาติดศูนย์มักง่ายเอามาเชื่อมกับไฟเบรค เพราะเดินสายง่าย หากจะใช้เป็นไฟตัดหมอกหลังจริงๆ จะต้องรื้อเดินสายไปคอพวงมาลัย และเปลี่ยนก้านเปิดไฟให้เป็นตัวที่มีสวิตช์เปิดไฟตัดหมอกหลังได้ด้วย
ใช้กันจนเจ้าของรถรุ่นใหม่ๆ เข้าใจว่ามันคือไฟเบรคดวงที่ 4 ตามที่ sale บอกไปละ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 09:00:11 »
มอเตอร์อิมเมจนี่แหละครับ ส่วนมากเค้าไม่ได้ไปติดกันเอง มันติดมากับรถรุ่นกลาง-บน
ครับเค้าเอาไปพ่วงกับไฟเบรก ทั้งๆที่ควรจะเป็นตัดหมอกและบังเอิญมันอยู่สูงด้วยครับ
เลยแยงตาชาวบ้าน
ย้ำว่าไม่ใช่แฟชั่นอะไรทั้งสิ้น หลายคันก็เป็นของแถม ถ้าเอาออก ก็แค่ปลดสายออก แล้วทิ้งไว้อย่างงั้นครับ
หรือถ้าเอาออกไปก็จะเป็นรูโบ๋
ซึ่งคงไม่มีใครทำ นอกจากติดฟิล์มให้มันมืดลงครับ

: )

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 09:09:39 »
เปลี่ยนหลอดไฟ เป็นหลอดกำลังต่ำได้มั้ยครับ เหมือนไฟท้าย หรือว่าไม่เกี่ยวกันครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 11:30:28 »
ตัวก่อน MC ครับ
ไฟตัดหมอกหลังในกันชนท้าย เป็นของแถม part ไต้หวันบ้าง แท้บ้าง แล้วแต่เซล
ส่วนตอนติดแล้วแต่อารมณ์ช่าง ถ้าขยันมันก็เดินแยก ทำสวิตซ์ปิดเปิด
ถ้าขี้เกียจก็พ่วงให้ติดพร้อมเบรค ซึ่งเดือดร้อนคันตามหลัง
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 12:25:55 »
ถอดขั้วไฟก็น่าจะจบนะครับ ไม่ต้องใส่ขั้วไม่ต้องตัดสายไฟ เอาหลอดออก หรือผมไม่ได้สังเกตุ xv ปกติเจอแต่ น่อลเถื่อนแสบตากว่า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 12:27:29 »
มันควรจะพ่วงกับไฟตัดหมอก แต่ออกมาจากศูนย์น่าจะพ่วงมากับไฟเบรกครับ ของผมซื้อล๊อตถูกหักหลัง 1.35 ล้าน ไม่แถมมาด้วยซ้่ำ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 12:41:40 »
ผมลองเอาไปคุยกับชาว XV ในคลับมา ตอนนี้ประเด็นมันอยู่ที่ว่าศูนย์ฯนำไฟตัดหมอกที่มีความสว่างมากมาติดพ่วงกับเบรค
วิธีแก้ปัญหาเท่าที่จะนึกออกกันนะครับก็..

1.เปลี่ยนหลอดให้กำลัง w ต่ำลง อาจจะใช้เบอร์เดียวกับไฟเบรคเลยหรือต่ำกว่านั้น มีไฟเบรค 4 ดวงเท่าเดิมแต่ความสว่างลดลง

2.ถอดขั้วไฟตัดหมอกที่พ่วงเบรคอยู่ออก ใช้เป็นทับทิมสะท้อนแสงไป

3.เดินสายใหม่ แยกออกจากเบรคแล้วทำสวิทซ์เปิด-ปิดเอาไว้ใช้งานช่วงฝนตกหรือหมอกลงจัด แบบที่ควรจะเป็น (ถ้าใครจะเปิดค้างไว้ ก็ไปว่ากันอีกที)

4.ไปพ่วงกับไฟตัดหมอกหน้า เปิดปิดหน้า-หลังพร้อมกัน ใช้แค่ตอนฝนตก หมอกลง

5.บางคันติดไฟดวงที่ 4 ซึ่งเป็นไฟเบรคหลังแท้ๆ(ไม่ใช่เอาตัดหมอกมาติด) เวลาปกติจะติดเป็นไฟหรี่ความสว่างเท่าไฟหรี่หลัง พอเบรคจะสว่างขึ้นมาเท่าไฟเบรค (อันนี้ดูดีๆนะครับ ถ้าเจอ)

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 18:26:29 »
ศูนย์ทำลูกค้างานเข้าซะงั้น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 14:09:04 »
เดี๋ยวกลัวไปดูรถที่บ้านก่อน  :( :( :(

หาฟิล์มขุ่นๆดำแปะทับไปก็น่าจะได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 21:02:09 »
เคยเจอแบบกระพริบรัวๆ เล่นเอาแทบแย่