ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องพวงมาลัยไฟฟ้าครับ  (อ่าน 3646 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
สอบถามเรื่องพวงมาลัยไฟฟ้าครับ
« เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 11:55:11 »
 จากเคสที่ผมเคยตั้งกระทู้ปรึกษาเรื่องรถ ciaz เพื่อนผม พวงมาลัยมีปัญหาเพาเวอร์ทำงานมั่ง ไม่ทำงานมั่ง ( รถเพิ่งถอยมาสองเดือนครับ )
ล่าสุด หลังจากเช็คที่ศูนย์หลายครั้ง ช่างบอกว่าปกติ ผมให้เพื่อนติดต่อ call center เพราะยังไง ๆ รถก็ยังไม่ปกติซะที
จนกระทั่ง call center ประสานกับทางศูนย์ให้ ( คาดว่าคงมีการแนะนำว่าให้ตรวจสอบอะไรบ้าง )

ศูนย์ได้ทำการเช็คค่ามุมล้อ และศูนย์รถ ปรากฎว่าไปเจอสาเหตุแล้วครับ ศูนย์ไม่ตรง ล้อหน้าข้างนึงเพี้ยนไปประมาณ 6 cm.
และได้ทำการตั้งศูนย์ใหม่ทั้งหมด ปรากฎว่าอาการที่เคยเป็นนั้น หายเป็นปกติแล้วครับ

ก็เลยอยากทราบเป็นความรู้หน่อยครับ ว่ากรณีนี้ที่พวงมาลัยไฟฟ้ามันมีปัญหา ทำงานมั่งไม่ทำงานมั่ง
มันเป็นผลที่มาจากศูนย์ล้อเพี้ยนด้วยหรือไม่ เลยทำให้ระบบควบคุมเพาเวอร์มันรวนครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: สอบถามเรื่องพวงมาลัยไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 12:28:03 »
ไม่เกี่ยวครับ

ออฟไลน์ Turin

Re: สอบถามเรื่องพวงมาลัยไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 13:19:07 »
6 mm มั้งครับ ... 6 cm ดูด้วยตาน่าจะเห็นว่าผิดปกติ ....จะเกี่ยวหรือไม่นั้นไม่ทราบเลยจริงๆ ถ้าจะเกี่ยวเป็นไปได้ไหมว่ามุมล้อตอนเลี้ยวมันเกินค่าที่รถคิดว่าปลอดภัย (เดาว่ามุมที่เพี้ยนคือโท) ... ถ้าปัญหาเป็นตอนที่เลี้ยวข้างเดิมเสมอ ก็มีความเป็นไปได้ (เช่น ข้างซ้าย โทเอ้าเกินไป 6 mm พอเลี้ยวซ้ายเติมเข้าไปอีก ก็อาจจะเยอะกว่ามุมเลี้ยวที่เหมาะสม) ... แต่ก็ต้องบอกว่าเป็นการออกแบบระบบ safety ที่ประหลาดทีเดียว

ว่าแต่รถใหม่ๆ ทำไมค่าศูนย์ล้อเพี้ยนขนาดนี้ ?

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 13:22:37 »
ไม่เกี่ยวครับ

ออฟไลน์ hutchubang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 13:38:00 »
สงสัยตอนที่รื้อหรือตั้งศูนย์อาจจะไปโดนจุดที่เกี่ยวข้องทำให้แน่นขึ้น เลยทำให้หายหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 13:42:24 »
อาการที่ว่า ทำงานมั่ง ไม่ทำงานมั่งเป็นยังไงครับ
อยู่ดีๆก็เบา อยู่ดีๆก็หนัก อย่างนี้หรือเปล่า หรือเป็นเฉพาะเวลาหมุดสุดไหม หรือยังไง
ถ้ามีปัญหา ไฟน่าจะเตือนนะ

ส่วนเรื่องมุมล้อ ดูยังไงก็ไม่น่าเกี่ยว

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 14:45:45 »
อาการที่ว่า ทำงานมั่ง ไม่ทำงานมั่งเป็นยังไงครับ
อยู่ดีๆก็เบา อยู่ดีๆก็หนัก อย่างนี้หรือเปล่า หรือเป็นเฉพาะเวลาหมุดสุดไหม หรือยังไง
ถ้ามีปัญหา ไฟน่าจะเตือนนะ

ส่วนเรื่องมุมล้อ ดูยังไงก็ไม่น่าเกี่ยว
ครับ อาการคือพวงมาลัยจะหนักในขณะที่กำลังจะออกตัวเลี้ยว ซึ่งไม่ได้หักพวงมาลัยสุดนะครับ เครื่องยังติดอยู่ ไฟพวงมาลัยโชว์ครับ
เป็น ๆ หาย ๆ ต้องดับเครื่อง แล้วสตาร์ทใหม่ อาการก็จะหายครับ
ผมก็งง ๆ เพราะคิดว่ามันไม่น่าจะเกี่ยวกับศูนย์ล้อเพี้ยน แต่แปลกตรงที่พอตั้งศูนย์ล้อใหม่ อาการนี้ก็หายซะงั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2016, 14:47:19 โดย adis »

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 21:23:32 »
ผมว่าเดี๋ยวมันก็กลับมา  0 เพี้ยน พาวเวอร์ไม่ทำงาน  ไม่เคยเกิดขึ้น  ถ้าอย่างนั้นรถเก่าๆ  ก็เป็นเต็มบ้านเต็มเมืองนะสิครับ

เปลี่ยนพาวเวอร์นั่นแหละ จะได้รู้ไปเลย หรือระบบไฟ ปลั๊กอาจหลวม  อะไรพันธุ์นี้มากกว่า 

งานนี้มียาวแน่ๆ 

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 23:21:01 »
อาจจะเกี่ยว เนื่องจากมอเตอร์อาจจะคอยยื้อให้อยู่ตลอดเวลาจนร้อนแบบไม่รู้ตัว เพราะพวงมาลัยของ Ciaz มันเบามว๊ากกกกกกกกก จับอาการยากพอสมควร

ผมเคยเจอเมื่อตอนหัดขับรถใหม่ๆ คือหมุนพวงมาลัยถอยเข้าถอยออกทั้งวันจนระบบพาวเวอร์ของพวงมาลัยหยุดทำงาน พอจอดทิ้งไว้ครึ่งชั่วโมงแล้วกลับมาใช้ใหม่ก็กลับมาปกติ แล้วมันก็ไม่เป็นอีกเลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 04:24:11 »
มันไปทับสายไฟป่าวครับ พอปรับตั้งครายออก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Diogo

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 08:36:11 »
อาจจะเกี่ยว เนื่องจากมอเตอร์อาจจะคอยยื้อให้อยู่ตลอดเวลาจนร้อนแบบไม่รู้ตัว เพราะพวงมาลัยของ Ciaz มันเบามว๊ากกกกกกกกก จับอาการยากพอสมควร

ผมเคยเจอเมื่อตอนหัดขับรถใหม่ๆ คือหมุนพวงมาลัยถอยเข้าถอยออกทั้งวันจนระบบพาวเวอร์ของพวงมาลัยหยุดทำงาน พอจอดทิ้งไว้ครึ่งชั่วโมงแล้วกลับมาใช้ใหม่ก็กลับมาปกติ แล้วมันก็ไม่เป็นอีกเลย

ไม่ทราบว่าใช้รถรุ่นไหนครับผมว่าถ้าแค่ถอยเข้าออกทั้งวันแล้วมันโอเวอร์ฮีทจนหยุดทำงานนี่น่ากลัวมาก ไม่งั้นรถเทสไดร์ฟที่สลาลอม หักกันโหดๆทั้งวันคงพังกันหมด ><

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 08:59:52 »
ระบบพวกมาลัยไฟฟ้า กับ ตั้งศูนย์ล้อ ไม่น่าเกี่ยวกันได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 13:04:17 »

น่าสนใจตรงเรื่องความร้อนของระบบEPS

ของFord Focus ถ้าเซนเซอร์วัดอุณหภูมิของEPS จับได้ว่าสูงถึงจุดหนึ่ง ก็จะค่อยๆลดการทำงานของมอเตอร์ไฟฟ้าของEPS
ลดแรงที่ไปช่วย(แสดงว่าผู้ขับขี่ต้องออกแรงมากขึ้น)

จนถึงขั้นเกิดโอเวอร์ฮีทของระบบได้ แต่เมือ่อุณหภูมิเย็นลง ระบบEPSก็จะกลับมาทำงานเป็นปกติ
เช่น การหมุนพวงมาลัยขณะอยู่นิ่งกับที่ ถ้าหมุนสุดจากด้านหนึ่งไปอีกด้านหนึ่ง
กระแสไฟที่ใช้สามารถขึ้นสูงไปถึง 80 A. จึงเกิดความร้อนปริมาณมากไปด้วย
ทำหลายครั้งติดๆกันจึงเกิดโอเวอร์ฮีทได้