ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกซื้อรถยังไง ตามเหตุผลด้านใน  (อ่าน 5445 ครั้ง)

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
Re: เลือกซื้อรถยังไง ตามเหตุผลด้านใน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 17:15:39 »
ถ้ามีงบ 8-9 แสน แนะนำ C-seg ตัวล่างดีกว่าครับ 

ถ้ารัก Mazda ก็ขยับเป็น Cx3 หรือ mazda3

หรือ Civic HRV ก็ดีครับ

ออฟไลน์ apinui

Re: เลือกซื้อรถยังไง ตามเหตุผลด้านใน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 18:01:33 »
ผมมองต่างนะ เรื่องราคาขายต่อ ของ M2 ดีเซล

ลองมองยี่ห้ออื่นที่เป็นดีเซลสิครับ ไม่ว่าจะยุโรปค่ายไหน เครื่องดีเซล ราคาขายต่อดีกว่ารถรุ่นเดียวกันที่เป็นเครื่องเบนซิลนะครับ

และผมมั่นใจว่า อีก 3-4 ปีข้างหน้า  M2 ดีเซลก็น่าจะราคาขายต่อดีกว่าเจ้าตลาดเแน่นอนครับ ....

อีกเรื่อง ..เรื่องอะไหล่ ..ลองไปดูในคลับ M2 ครับ อะไหล่ได้กันเร็วไม่ต้องรอ น้องๆเจ้าตลาดแล้วนะครับ

และใช้รถเยอะด้วย .... มั่นใจกับเจ้าตลาดเกียร์ CVT แค่ไหนกันครับ .... ลองศึกษารถที่ใช้เกียร์ CVT แล้วเลขไมล์ 150,000++ ดูครับว่าส่วนใหญ่ยังขับกันดีอยู่ไหม ...

ออฟไลน์ wrpaof

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 18:19:45 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ได้ข้อมูลไปตัดสินใจเพิ่มเยอะเลยครับ

ใครมีความเห็นยังไงแชร์ต่อได้นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 06:10:19 »
เอาที่ผมมองนะ Mazda2 Diesel เป็นคำตอบที่เหมาะครับ
เพราะรถคันอื่นๆในเรทราคาประมาณนี้ มันให้ความประหยัดโคตรๆไม่ได้หรอก
Dmax1.9 ประหยัด แต่ประหยัดในแบบกระบะ ซึ่งห่างกับMazda2อยู่เยอะครับ น้ำหนักก็มากกว่า แพงกว่า ไม่จำเป็นเลย
C segment ก็ประหยัดสู้2ไม่ได้ แถมราคาก็พอๆกับDmax ไม่จำเป็นอีกเช่นกัน
ใช้รถเยอะแบบนี้ถ้าไม่ได้รวยระดับเศรษฐีเอารถประหยัดน้ำมันดีกว่าครับ กลับบ้านแฟนก็ปีละ1-2ครั้ง ทางลูกรัง20โลนานๆเจอทีไม่เท่าไหร่หรอก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 08:34:53 »
ชอบ 2 ไป 2 ดีกว่าครับ ผมว่าเหมาะสมด้วย เอาที่เราใช้ทุกวันเป็นหลักดีกว่าครับ

เรื่องทางลูกรังบ้านแฟน นานๆไปที อย่าเอามาคิดอะไรเยอะครับ แค่ขับระวังๆๆหน่อยแล้วกัน

ออฟไลน์ ento

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 11:47:10 »
D max 1.9 4dr ทางลูกรัง 20 ก.ม. รถเก๋งคงไม่ค่อยเหมาะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 19:05:22 »
จากที่ใช้ 2 ดีเซลมาเดือนกว่านะครับ
1.อัตราสิ้นเปลือง
= ผ่านครับ ถังนึงวิ่งในเมืองก็ได้ถึง 700 กว่า กม. เลย
2.ราคา
= ตัวท็อปก็ยังอยู่ในงบ ช่วงนี้ Margin ถือว่าสูงด้วยครับ
3.เครื่องยนต์
= มีเสียงดังตามประสาดีเซลครับ แต่ไม่ได้ดังโหวกเหวกโวยวายอะไรเท่าดีเซลกระบะ
4.ศูนย์บริการ
5.ระยะที่เริ่มซ่อม
6.อะไหล่หายากง่าย
7.ราคาขายต่อ
= 4 ข้อนี้ No comment ครับ ยิ่งข้อหลังๆ ยังต้องให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์

ที่เหลือจากการใช้งาน หากที่ยังไม่มีแผนจะมีลูกหรือขยายครอบครัว คือว่าง่ายๆ ก็ยังใช้ 2 คนอีกนาน น้อง 2 ยังวามารถตอบความต้องการได้ครับ
ใช้รถแต่ละวันค่อนข้างมาก คุ้มค่าความประหยัดแน่นอนครับ
แต่สิ่งที่อยากจะแนะเพิ่มเติมคือ ถ้ามีถนนที่ต้องใช้เป็นลูกรัง อยากให้ไปลองจับความรู้สึกของช่วงล่างดูครับ หากเทียบ 4 ประตูด้วยกันกับคู่แข่ง รถค่อนข้าง set มาแข็งหน่อย แต่ถ้า 5 ประตูซึ่งช่วงล่างมันก็เหมือนกันกับ 4 ประตูนี่แหละ แต่เทียบกับ 5 ประตูคู่แข่งก็ยังไม่ถือว่าแข็งมากครับ ลองดูครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 20:38:48 »
จากสภาพการใช้งาน ไม่มีความจำเป็นต้องซื้อรถกระบะเลยครับ เทอะทะเปล่าๆ ยกเว้นชอบรูปทรง ฟีลลิ่งการขับขี่ อันนั้นอีกเรื่องนึง เว้นเสียแต่ว่า ทางลูกรังที่ต้องผ่านปีละ 1-2 ครั้งตรงนั้น ต้องใช้รถกระบะเท่านั้นจริงๆ จึงจะผ่านได้ อันนี้ก็น่าคิด