ผู้เขียน หัวข้อ: **ใครจะซื้อฟอร์จูนเนอร์ ระวังเช็คน้ำเข้าแผงประตูด้านในด้วยนะครับ**  (อ่าน 12809 ครั้ง)

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
น่าจะเป็นเกือบทุกคันเกิดจากงานประกอบครับ เพื่อนในส่งมาให้ดู ลองเอาน้ำราด น้ำจะเข้าไปด้านในแผ่นพลาสติกที่ปิดป้องกันน้ำส่วนที่เป็นอุปกรณ์ไฟฟ้า ตอนนี้ 0 แจ้งกับทาง TMT แล้ว เบื้องต้น TMT แจ้งว่าปกติน้ำจะไหลออกช่องระบายเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2016, 20:46:52 โดย masuoka »

ออฟไลน์ CJ.

ถ้ามีการ recall แล่วไหนๆซะทำไฟหน้าให้ไม่แยงตาด้วยก็ดีนะครับ

ผมไม่รู้จะขับรถอะไรแล้วไม่ให้แยงตา ทั้งบ้านมี Land cruiser คันเดียวที่ขับแล้วรอด
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2015 Honda City SV
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Porsche 911 Carrera S
2024 Honda CR-V e:HEV RS

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
เรื่องไฟหน้านี่ ปรับให้ต่ำสุดก็ยังแยงตาอยู่ดี
ปัญหามันอยู่ที่การออกแบบ
คงต้องกลับไปออกแบบตำแหน่งไฟหน้าใหม่ล่ะครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่า toyota มีปัญหา qc มากในระยะหลัง  ผมเจอหลายจุดตอนไปดู revo เหมือนกัน คาตารับไม่ได้
คือไม่รู้ผ่าน qc มาได้ยังไง ไม่แปลกใจเลยที่เค้าบอกว่าfortunerมันมีปัญหาหลายจุด
ผมว่า toyota ควรเช็คการประกอบของตัวเองด้วยนะ

ออฟไลน์ nuntapon.s

เรื่องไฟหน้านี่ ปรับให้ต่ำสุดก็ยังแยงตาอยู่ดี
คงต้องกลับไปออกแบบตำแหน่งไฟหน้าใหม่ล่ะครับ

ผมว่าไม่เกี่ยวกับตำแหน่งอะเพราะอัลติสไฟอยู่ต่ำก็แยงตาเหมือนกัน  ปัญหามันอยู่โตใส่ของดีเกินไปมาให้หมายถึงความเข้มมากเกินแะcut offดีเกินทำให้ตาคนเราปรับไม่ทันเลยรู้สึกแยงตามากทั้งที่ตัวเก่าความสูงไฟก็ไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ ps000000

เห็นว่าเกียร์กระตุก แก้ด้วยอัพเดทเฟิมแวร์เกียร์

ออฟไลน์ MUK

หลุดหลายเรื่องเลย for รุุ่นนี้
for ตัวก่อน ก็ควันจากท่อไอเสีย จานเบรกแตก
แต่คิดในแง่ดี โตโยต้าก็แก้ปัญหาให้ส่วนใหญ่จบ

ออฟไลน์ toonze

น้ำมันเข้าด้านในเลยนะ บอกว่าปกติได้ไง

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
ช่องภายในโพรงประตูน้ำเข้าได้อยู่แล้วครับ CRV Gen1, Cefiro, Vios, Ranger, Tiger,
ผมใช้อยู่เคยถอดแผงประตูมามันก็แบบเดียวกัน น้ำด้านในมันจะระบายออกทางรูด้านล่างของตัวประตูครับ
ไม่ใช่ระบายออกตามรอยต่อระหว่างแผงพลาสติกกับเหล็กนะครับ แต่เป็นรูด้านล่างของประตูเหล็กเลย มี 2-3 รู ขึ้นกับความยาวประตู
ถ้าของโตโยต้ามันจะมีพลาสติกสีดำๆอุดรูอยู่ แต่ก็มีรูเล็กๆพอให้น้ำออก รุ่นหลังๆจะออกแนวยางดำๆ
แต่ถ้าเป็น CRV Gen1 กับ Cefiro มันไม่มี ไม่ใช่เพราะมันหลุดนะครับ มันไม่มีตั้งแต่ต้น ไม่รู้รุ่นหลังๆอุดตามแบบโตโยต้ามั้ย
ด้านล่างคือรูปรูที่ผมพูดถึงนะครับ ลองดูรถตัวเองก็ได้ หรือรถใครๆก็ได้มีรูแบบนี้ทุกคันครับ

ถ้าน้ำดันโผล่มาอีกฝั่งด้านในของแผ่นพลาสติก(ด้านในตัวรถ) อันนี้ผิดปกติแล้วครับ พวกนั้นจะเกิดจากโรยกาวแผ่นพลาสติกไม่ดี
รูปบนขวากับรูปบนซ้ายคืออาการผิดปกติครับ เพราะน้ำมันไม่ควรจะไหลออกมาระหว่างเหล็กกับแผงพลาสติก
จากรูปซ้ายล่าง น้ำโผล่มาฝั่งด้านในตัวรถผ่านช่องว่างกาวตรงหัวมุม แก้ง่ายๆโดยการกดให้แนวกาวมันแนบลงไป แค่นั้นก็จบแล้วครับ
ส่วนรูปกลางล่าง กับขวาล่าง อันนี้อาการปกติครับ รถยี่ห้อไหนก็เป็นครับ น้ำอยู่ในโพรงประตูปกติครับ ระบายผ่านรูด้านล่างอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2016, 22:56:23 โดย veturilo »

ออฟไลน์ DriveOnly

ผมว่าไม่เกี่ยวกับตำแหน่งอะเพราะอัลติสไฟอยู่ต่ำก็แยงตาเหมือนกัน  ปัญหามันอยู่โตใส่ของดีเกินไปมาให้หมายถึงความเข้มมากเกินแะcut offดีเกินทำให้ตาคนเราปรับไม่ทันเลยรู้สึกแยงตามากทั้งที่ตัวเก่าความสูงไฟก็ไม่ต่างกัน

ขอนอกเรื่องสักนิด ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับของดีเกินนะครับ เพราะไฟฟ้าหน้า รถยุโรปมันก็ไม่แยงตาขนาดนี้ และเป็น LED เหมือนกัน เวลาจอดติดไฟแดงผมลองสังเกตุดูถ้าคันไหนแนวไฟส่อง logo ท้ายรถ คันนั้นไฟแยงตาแน่นอน

JONNY

• บุคคลทั่วไป
วันเดียวพัง!! หญิงสาวร้อง พ่อซื้อ TOYOTA FORTUNER 2016 เสียงเครื่องดัง ช่างบอกเกียร์พัง ขอเปลี่ยนคันใหม่บริษัท ไม่ยอม
http://www.9carthai.com/toyota-pr/

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมว่านำ้เข้าก็เป็นไปได้ตามปกตินะ แต่เข้ามากเกินไปรึเปล่านี่สิ

ออฟไลน์ hutchubang

• Newbie
  • *

เห็นมีคนถ่ายคลิปให้ดู ถ้ามันไหลด้านในแบบนี้คงต้องตรวจสอบแล้วแหละ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto

เกรงว่าจะไม่ใช่ของดีอ่ะสิครับ 5555 ยี่ห้ออื่นไฟหน้าก็สว่างนะครับ แต่ก็ไม่เห็นแยงตาชาวบ้านนะ

ออฟไลน์ alpha14

เห็นมีคนถ่ายคลิปให้ดู ถ้ามันไหลด้านในแบบนี้คงต้องตรวจสอบแล้วแหละ
โห! นี่แค่แก้วเดียวนะยังเข้าขนาดนี้ ถ้าจอดตากฝนหรือขับกลางฝนนี่ไม่ท่วมพื้นเลยรึ

ออฟไลน์ Newhang

ของ isuzu ก็เป็นครับ แต่เป็นในกระบะ น้ำเข้าไฟเบรกดวงที่ 3 หยดลงในห้องโดยสาร

เคสนี้เกิดตั้งแต่สมัย 2011-2012แล้ว เหมือนมีคนเจอเรื่อยๆ
ถ้าน้ำเข้ามา ฝ้าเสีย  ก็เครมฝ้ากับเปลี่ยนโอริงของไฟเบรคดวงที่3ครับ

เคยเจอบางเคส เข้าแถวมือจับศาสดา แต่ไม่ได้ตามว่าเค้าแก้ยังไง แต่ตรีเพชรน่าจะแก้ปัญหาให้จบ

ออฟไลน์ mamaman

งานเข้า แก้ไข ให้เร็วครับ
ช้า ยอดขาย ลดแน่ๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
อืมๆ ถ้าเป็นแบบคลิปข้างบน น่าจะเกิดจากการออกแบบยางรีดน้ำขอบกระจกด้านล่าง แจ้งเคลมยางรีดน้ำแถวๆนั้นลองดูก่อนมั้ยครับ เผื่อยางที่ติดมากับรถมันตกสเปก เหมือนกับที่รีโว่ล็อตแรกมีปัญหาเรื่องลมเข้ากระจกหูช้างเพราะยางขอบกระจกตกสเปก พอเคลมยางแล้วมันก็หาย

ออฟไลน์ lorenzo

ต้องค่อยๆปรับไปละ ได้ยินหลักๆคือเกียร์พัง กับเกียร์กระตุก

ส่วนน้ำเข้ากระจกมันปกติมั้ยเอ่ย

ออฟไลน์ flybigbear

อย่าไปกลัวครับ มีปัญหาก็ทำเรื่องเคลมกับศูนย์บริการ เปิดเป็นใบงานไปเลยครับ

ออฟไลน์ TheZero

"ปัญหามันอยู่โตใส่ของดีเกินไป"

คงไม่ใช่ละครับ เพราะขนาด Porsche Cayenne ไม่เห็นว่า ไฟหน้าจะแยงตาชาวบ้านเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
หึมมมม เอาแบบนี้เลยหรอ

ออฟไลน์ mothsan

ช่องภายในโพรงประตูน้ำเข้าได้อยู่แล้วครับ CRV Gen1, Cefiro, Vios, Ranger, Tiger,
ผมใช้อยู่เคยถอดแผงประตูมามันก็แบบเดียวกัน น้ำด้านในมันจะระบายออกทางรูด้านล่างของตัวประตูครับ
ไม่ใช่ระบายออกตามรอยต่อระหว่างแผงพลาสติกกับเหล็กนะครับ แต่เป็นรูด้านล่างของประตูเหล็กเลย มี 2-3 รู ขึ้นกับความยาวประตู
ถ้าของโตโยต้ามันจะมีพลาสติกสีดำๆอุดรูอยู่ แต่ก็มีรูเล็กๆพอให้น้ำออก รุ่นหลังๆจะออกแนวยางดำๆ
แต่ถ้าเป็น CRV Gen1 กับ Cefiro มันไม่มี ไม่ใช่เพราะมันหลุดนะครับ มันไม่มีตั้งแต่ต้น ไม่รู้รุ่นหลังๆอุดตามแบบโตโยต้ามั้ย
ด้านล่างคือรูปรูที่ผมพูดถึงนะครับ ลองดูรถตัวเองก็ได้ หรือรถใครๆก็ได้มีรูแบบนี้ทุกคันครับ

ถ้าน้ำดันโผล่มาอีกฝั่งด้านในของแผ่นพลาสติก(ด้านในตัวรถ) อันนี้ผิดปกติแล้วครับ พวกนั้นจะเกิดจากโรยกาวแผ่นพลาสติกไม่ดี
รูปบนขวากับรูปบนซ้ายคืออาการผิดปกติครับ เพราะน้ำมันไม่ควรจะไหลออกมาระหว่างเหล็กกับแผงพลาสติก
จากรูปซ้ายล่าง น้ำโผล่มาฝั่งด้านในตัวรถผ่านช่องว่างกาวตรงหัวมุม แก้ง่ายๆโดยการกดให้แนวกาวมันแนบลงไป แค่นั้นก็จบแล้วครับ
ส่วนรูปกลางล่าง กับขวาล่าง อันนี้อาการปกติครับ รถยี่ห้อไหนก็เป็นครับ น้ำอยู่ในโพรงประตูปกติครับ ระบายผ่านรูด้านล่างอยู่แล้ว
ตามความเห็นนี้ถูกต้องเลยครับ