ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม New Innova ถึงเรียกว่า Premium "Crossover" MPV ครับ  (อ่าน 10323 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ทำไม New Innova ถึงเรียกว่า Premium "Crossover" MPV ครับ
« เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 10:56:24 »
งงคำว่า Crossover ครับ ผมเข้าใจว่าหากมีคำว่า Crossover จะต้องยกสูงนิด มีล้อโตขึ้น พร้อมโป่งล้อ และระบบขับเคลื่อนเพื่อการลุยทางดินได้นิดหน่อย

แต่ที่ผมเห็น New Innova ผมไม่เห็นการตกแต่งอย่างที่ว่านั้นเลย เลยงงนิยามของคำว่า Crossover ครับ

ที่ผมเข้าใจ รถ Crossover คือพวก MB The new E-Class All-Terrain, Volvo V90 Cross Country, Subaru XV, Mazda CX4 อะไรอย่างนี้ครับ

https://youtu.be/l1Lk9yjbkkA?t=26
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2016, 10:59:53 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ทำไม New Innova ถึงเรียกว่า Premium "Crossover" MPV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 10:59:15 »
แค่คำเรียกให้ตัวเองหลุดจาก MPV ครับ เพราะคนส่วนใหญ่จะดูรถ Crossover สูงกว่า (ทั้งที่ไม่ได้สูงอะไรหรอก)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CJ.

Re: ทำไม New Innova ถึงเรียกว่า Premium "Crossover" MPV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 11:04:58 »
crossover ไม่จำเป็นต้องสูงกว่า ล้อโต และมีชายล่างรวมถึงขอบล้อต่างๆ ก็ได้นะครับ ของพวกนั้นเป็นแค่การตกแต่งให้ได้ look ว่าชั้นพร้อมลุย อะไรทำนองนั้น

หลักๆคิดว่า ถ้าตัวรถสูงพอ และมีระบบขับเคลื่อนที่พร้อมจะ crossover ผมว่าก็จัดเป็น crossover ได้แล้วครับ

เพียงแต่ว่า Innova มีอะไรอย่างที่ผมว่าไว้บรรทัดบนพอที่จะ cross หรือเปล่า ยังไม่ได้ติดตามรายละเอียดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2016, 11:06:35 โดย CartoonJ. »
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 11:10:28 »
yaris ยัง cross เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 11:21:40 »
crossover or crossover utility vehicle (CUV)
is a vehicle built on a car platform and combining, in highly variable degrees, features of a sport utility vehicle (SUV) with features from a passenger vehicle, especially those of a station wagon or hatchback. or van.

Crossovers are typically designed for only light off-road capability

ตัวเหลือง เพิ่มเองตามยุคสมัย

ที่มา wiki https://en.wikipedia.org/wiki/Crossover_(automobile)

ถ้ามันสูงกว่า CX-3 ละ ก็เรียก Cross over ได้ละ ผมว่านะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 11:27:46 »
จะรอดูความ Premium นะครับ  8)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 11:29:25 »
ส่วนตัวผมมองว่า เป็นแค่คำใช้ในการโฆษณา 555  ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 11:34:14 »
โฆษณาก็แล้วแต่ว่าจะไปแนวไหน

บางรุ่นแค่แปะสติ๊กเกอร์ก็กลายเป็นรถสปอร์ตละ

ออนไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 11:35:42 »
ผมขัดใจกับคำว่าพรีเมี่ยมมากกว่า พรีเมี่ยมของโตโยต้าคือเล็กซัสหรือไม่ก็รถยนต์ระดับสูงอย่างcrownและcentury ฝ่ายการตลาดสมัยนี้ทำไมชอบนำเสนออะไรที่มันเกินจริงจัง ก่อนหน้าก็ว่าHRVคือพรีเมี่ยมครอสโอเวอร์ ยังงี้ยี่ห้อรถยุโรปไม่กลายเป็น super premium ไปเลยเรอะ?  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 11:37:40 »
คงเล่นคำแบบ HR-V แต่ว่าพี่ให้อะไรที่มันดู premium มั่งครับ เครื่อง 2.8 ดีเซล ไฟหน้า LED แค่นี้ก็ Premium แล้ว?

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 11:48:42 »
ส่วนตัวมอง Crossover ว่าหมายถึง รถที่ผสานการใช้งาน 2 รูปแบบไว้ในคันเดียว หรือผสานรถ 2 รูปแบบเข้าด้วยกัน

เช่น HR-V ที่การใช้งานจะเป็นเก๋งเล็กใช้ในเมืองคล่องตัวก็ได้ หรือจะเป็น SUV ที่ลุยนิดๆขนของได้เยอะก็ได้ เป็นการ Cross กันระหว่างเก๋งกับ SUV
ซึ้งส่วนตัวอีกเช่นกันมองว่า Innova คือ MPV และคำว่า MPV ก็คือวิธีเรียกรถชนิดนี้อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องเติมคำว่า Crossover
เป็นไปได้ว่า Toyota ไม่มีรถ Crossover ในไทยตอนนี้เลยใช้การตลาดด้วยคำๆนี้ให้ตัวเองดูมี Crossover บ้าง

แต่จากกระทู้ก่อนหน้านี้มีคนบอกว่า Innova ใหม่มีความสูงพอสมควร ในหลายๆคนอาจใช้งานในลักษณะของ SUV ก็ได้
เพราะงั้นถ้าบางคนจะมองว่ามันคือ Crossover ก็คงจะไม่แปลกอะไร แต่สำหรับผมมันไม่ใช่  8)

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 11:57:47 »
เอาทีละคำ   Premium    คาดว่ารถจะโดนภาษี carbon tax  เล่นงาน  ราคาทำได้ไม่ถูกแน่   เลยเอาราคานี่แหละเป็นตัวบอก premium

ส่วน Crossover ผมคิดว่าต้องการสลัดภาพลักษณ์ของ INNOVA เดิม ๆ ทิ้ง     trend ผู้บริโภคยุคนี้ ชอบ SUV  หรือ Crossover  เลยเอาคำนี้มาใช้  แต่ตัวรถจะใช่หรือไม่ก็อีกเรื่อง  (ถ้าการรับรู้ของผม คำว่า Crossover  ต้องใช้กับ CHR ที่กำลังจะออกอีก 2 ปี ไม่ใช่ INNOVA  ที่เป็นกระบะดัดแปลง)

ทั้งหมดนี้ ฝ่าย marketting ล้วน ๆ 

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 12:03:29 »

แต่จากกระทู้ก่อนหน้านี้มีคนบอกว่า Innova ใหม่มีความสูงพอสมควร ในหลายๆคนอาจใช้งานในลักษณะของ SUV ก็ได้
เพราะงั้นถ้าบางคนจะมองว่ามันคือ Crossover ก็คงจะไม่แปลกอะไร แต่สำหรับผมมันไม่ใช่  8)

Crossover

Cross  =  ข้าม 
Over   =  เกิน เหนือกว่า

มันน่าจะแปลว่า  ก้าวข้ามขีดจำกัดเดิม

ถ้า Innova  เป็น เป็น MVP ยกสูงขึ้นจากเดิม เราจเรียกอะไรครับ
ผมว่า Toyota เรียกถูกนะ ถ้า รถมัน ยกสูงขึ้นจริง เพราะ มันเหนือกว่า MVP ปกติ
เค้าเรียก  Crossover  MVP  นิครับ ไม่ได้เรียก Crossover เฉยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2016, 12:05:26 โดย mamaman »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 12:04:09 »
จะรอดูความ Premium นะครับ  8)
ตัวรถหรือราคา ที่"พรีเมียม"  ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 12:11:32 »
เอาทีละคำ   Premium    คาดว่ารถจะโดนภาษี carbon tax  เล่นงาน  ราคาทำได้ไม่ถูกแน่   เลยเอาราคานี่แหละเป็นตัวบอก premium

ส่วน Crossover ผมคิดว่าต้องการสลัดภาพลักษณ์ของ INNOVA เดิม ๆ ทิ้ง     trend ผู้บริโภคยุคนี้ ชอบ SUV  หรือ Crossover  เลยเอาคำนี้มาใช้  แต่ตัวรถจะใช่หรือไม่ก็อีกเรื่อง  (ถ้าการรับรู้ของผม คำว่า Crossover  ต้องใช้กับ CHR ที่กำลังจะออกอีก 2 ปี ไม่ใช่ INNOVA  ที่เป็นกระบะดัดแปลง)

ทั้งหมดนี้ ฝ่าย marketting ล้วน ๆ

รถมันคือ MVP เรียก ตามหลัก สากล พื้นฐานมาจาก กะบะ หรือ อะไรก็ช่างมัน ครับ
แต่ พอเอามายกสูงขึ้น แบบ Crossover

เค้าก็เรียก Crossover MVP

Crossover เต็มๆ คือ crossover utility vehicle (CUV)
Crossover MVP  เต็มๆ คือ crossover multi-purpose vehicle ( CMPV )

มันคือ สายพันธ์ใหม่ ที่ให้กำเนิดโดย Toyota ถถถถ มั่วครับ

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 12:37:45 »
ปกติ MPV จะมีพื้นฐานจากเก๋ง ท้องเลยเตี้ย ซึ่งถ้านำมายกสูงก็เรียก crossover ได้ เพราะต้องมีการดัดแปลงช่วงล่าง เหมือน jazz ยกสูงที่จะเปิดตัวพ.ย.นี้ก็เรียกว่า crossover (Honda WRV)

แต่เจ้า innova มันเอาพื้นฐานมาจากกระบะ ซึ่งก็สูงกว่าพื้นฐานเก๋งอยู่แล้ว ด้วยความที่สูงกว่าเลยอ้างว่าตัวเองเป็น crossover ซะเลย เพื่อให้เห็นว่าลุยได้มากว่ายี่ห้ออื่นมั้ง (ก็ไม่รู้ยกสูงจากกระบะเดิม แล้วปรับปรุงช่วงล่างมั้ย หรือเอามาแบบเดิมๆ)

ปล. crossover ความหมายไม่ได้หมายถึงข้ามสิ่งกีดขวางได้มากกว่าเดิม แต่หมายถึงจับคู่ข้ามตัว/กลุ่ม เหมือนการจับคู่ของยีนระหว่างโครโมโซม ดังนั้นน่าจะหมายถึงการผสมระหว่าง segment
CRV สร้างจากพื้นฐาน civic แล้วยกสูงทำไมไม่เรียก crossover เพราะมันอยู่ใน segment ที่เรียกว่า SUV อยู่แล้ว ถ้าเมื่อไหร่เอา civic มาผสมกับ CRV แบบนั้นจะเรียก crossover

ดังนั้น innova มันก็มี segment เดิมคือ MPV (พื้นฐานกระบะ) ไม่ได้เกิดเป็น segment ใหม่แต่อย่างใด ผมเลยไม่มองว่ามันเป็น crossover นะ (ยังไงรอข้อมูลเปิดตัวว่ายกสูงกว่าเดิม เปลี่ยนแปลงช่วงล่างรึป่าวค่อยคิดอีกที)

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 13:04:53 »
เข้ามาดู ไม่มีความเห็น  ::)

ว่าแต่ว่าไม่มีอะไรหลุดเลยเหรอ จะขายอีก2วันนี้แล้ว
เรื่องราคากับออพชั่น น่าสนใจกว่าคำว่า crossover

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 13:15:18 »
ปกติ MPV จะมีพื้นฐานจากเก๋ง ท้องเลยเตี้ย ซึ่งถ้านำมายกสูงก็เรียก crossover ได้ เพราะต้องมีการดัดแปลงช่วงล่าง เหมือน jazz ยกสูงที่จะเปิดตัวพ.ย.นี้ก็เรียกว่า crossover (Honda WRV)

แต่เจ้า innova มันเอาพื้นฐานมาจากกระบะ ซึ่งก็สูงกว่าพื้นฐานเก๋งอยู่แล้ว ด้วยความที่สูงกว่าเลยอ้างว่าตัวเองเป็น crossover ซะเลย เพื่อให้เห็นว่าลุยได้มากว่ายี่ห้ออื่นมั้ง (ก็ไม่รู้ยกสูงจากกระบะเดิม แล้วปรับปรุงช่วงล่างมั้ย หรือเอามาแบบเดิมๆ)

ปล. crossover ความหมายไม่ได้หมายถึงข้ามสิ่งกีดขวางได้มากกว่าเดิม แต่หมายถึงจับคู่ข้ามตัว/กลุ่ม เหมือนการจับคู่ของยีนระหว่างโครโมโซม ดังนั้นน่าจะหมายถึงการผสมระหว่าง segment
CRV สร้างจากพื้นฐาน civic แล้วยกสูงทำไมไม่เรียก crossover เพราะมันอยู่ใน segment ที่เรียกว่า SUV อยู่แล้ว ถ้าเมื่อไหร่เอา civic มาผสมกับ CRV แบบนั้นจะเรียก crossover

ดังนั้น innova มันก็มี segment เดิมคือ MPV (พื้นฐานกระบะ) ไม่ได้เกิดเป็น segment ใหม่แต่อย่างใด ผมเลยไม่มองว่ามันเป็น crossover นะ (ยังไงรอข้อมูลเปิดตัวว่ายกสูงกว่าเดิม เปลี่ยนแปลงช่วงล่างรึป่าวค่อยคิดอีกที)

เอ่อ เข้าใจไรผิดปะครับ
CRV  คือ Crossover โดยปกติอยู่แล้วนะครับ เป็น รูปแบบ ของตัวรถ
และ Crossover ก็เป็นรถประเภท SUV หากแบ่งตาม ฟังชั่นการใช้งานนะครับ
Crossover คือ พยายาม ทำให้เป็น SUV แต่ยังด้อยกว่า

หากจัดกลุ่ม Segment ของ Innova ตาม ฟังชั่นการใช้งาน มันก็คงเป็น MPV หรือ Minivan อยู่ดีนั่นละ คือ มันเน้น ผู็โดยสารและความกว้างในห้องโดยสารเป็นหลัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2016, 13:26:39 โดย mamaman »

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 13:25:06 »
ราคาได้ยินมาน่าสนดีนะ 8แสนถึงล้านเศษๆ น่าจะคุ้มสำหรับการใช้งานเมื่อเทียบกับขนาดรถและขนาดที่นั่ง

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 14:03:05 »
........แต่จากกระทู้ก่อนหน้านี้มีคนบอกว่า Innova ใหม่มีความสูงพอสมควร ในหลายๆคนอาจใช้งานในลักษณะของ SUV ก็ได้ เพราะงั้นถ้าบางคนจะมองว่ามันคือ Crossover ก็คงจะไม่แปลกอะไร แต่สำหรับผมมันไม่ใช่

มีความสูง เพราะมีเพลาไปขับล้อหลัง  เหมือนกระบะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 14:17:50 »
อย่าอคติกันเลย innova อาจจะไม่เด่นมากในสายตาชาวhlm แต่ผมเชื่อว่ากลุ่มเป้าหมายคงชอบ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 14:41:12 »
สงสัยว่าทำไมโตโยต้าไม่ดีไซน์ขอบล่างให้ยาวลงมา เพื่อหลอกตาให้รถดูเตี้ยงลงเหมือนรถเก๋งอย่างพวกalphard
ผมว่ามันคงจะสวยลงตัวกว่าจะใช้จุดขายmpv crossoverยกสูงแบบนี้

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 14:57:00 »
สงสัยว่าทำไมโตโยต้าไม่ดีไซน์ขอบล่างให้ยาวลงมา เพื่อหลอกตาให้รถดูเตี้ยงลงเหมือนรถเก๋งอย่างพวกalphard
ผมว่ามันคงจะสวยลงตัวกว่าจะใช้จุดขายmpv crossover ยกสูงแบบนี้

เค้าเอาไปไว้ ลุยน้ำท่วม กทม ไงครับ
ผมว่า เค้า วิจัย มาแล้ว ว่า ถนน แล คนไทย เป็นยังไง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 16:29:29 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ

ส่วนตัวก็ยังมองว่าเป็นเพียง MPV และไม่จำเป็นต้องมีคำว่า CrossOver ครับ แต่ถ้ามีการปรับให้ลุยได้มากขึ้นแบบ Cross Country ของ volvo ก็ว่าไปอย่างครับ จะทำให้คนสับสนเปล่าๆ

และผมมองว่า Innova มันดูโย่งๆอยู่แล้ว อาจจะมาจากข้อจำกัดในการออกแบบบนพื้นฐานกระบะก็ได้ ใครจะไปรู้

แต่ถ้าทำแบบรูปที่ท่านสมาชิกได้โพสก่อนหน้านี้ ก็ออกมาสวยนะครับ และผมว่าก็จะเรียกเป็น CrossOver สำหรับผมก็ว่าไม่น่าเกลียดครับ
ขออนุญาตคุณ Ninja Shadow นะครับ  :) :)

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53442.msg926015#msg926015
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 16:30:32 »
บางทีเห็น ทีเซอร์ เราคาดหวังว่ามันเลิศแจ่ม แต่พอไปดูตัวจริง บ่อยครั้งที่เฟลกลับบ้าน..ฮ่าๆ ไม่ได้หมายถึงคันนี้นะครับ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 17:16:38 »
ผมว่าที่เด้าตั้ง เพราะมันเป็นMPVที่สูงกว่าMPVหรือเก๋งทั่วๆไปไงครับ
เพราะCrossoverมันก็คือรถที่สูงกว่ารถเก็ง ง่ายๆเลย คันนี้ก็สูงกว่า+เป็นMPV เลยใช้ Crossover MPV
ส่วนไอคำว่า Premium ไม่แปลกหรอก HR-Vยังใช้Premium Sport Crossoverเลย ย๋วนๆ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 17:36:57 »
Innova รถมันพื้นฐานจากระบะ ไม่เรียก PPV ก็ดีแล้วครับ  :D :D :D :D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 19:46:25 »
รอดูว่ามันจะพรีเมี่ยมอย่างที่ว่าป่าว  :P

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 19:54:37 »
ี่โต เขาเป็นโรคขี้กลัวครับ เวลาโฆษณา ก็พยายามยัดเยียดคำพูด

รถหนึ่งคัน กลัวไม่รู้ว่ามันหรู ก็พยายามบอกว่ามันหรูให้ได้

กระบะคันหนึ่ง กลัวคนไม่รู้ว่ามันหนึบ ก็เน้นคำนั้นจัง ค่ายอื่นไม่หลุดคำว่าหนึบเลย แม้เขาช่วงล่างดีกว่า

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 20:26:20 »
สมมติถ้าเทียบกับสเปซแวกอน

มันก็ mpv ครอสโอเว่อร์ตั้งแต่ตัวแรกแล้ว เพราะมันเป็นแชสซีรถกระบะทั้งดุ้นที่ครอบตัวถัง mpv ลงไป

ส่วนพรีเมี่ยมมั๊ย ถ้าสมมติว่าคอนโซลมาเป็นหนังแซมมา
ก็ดีกว่าพลาสติกทั้งดุ้นของสเปซที่ผมเคยใช้

แถมมีแอมเบี้ยนไล้ท์ด้วย
ผมให้ผ่านนะ