ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องฟิล์มกันแดดรถยนต์ครับ  (อ่าน 6366 ครั้ง)

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
สอบถามเรื่องฟิล์มกันแดดรถยนต์ครับ
« เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 12:35:56 »
ตอนนี้กำลังคิดจะเปลี่ยนฟิล์มใหม่ครับ ตัวที่แถมมากับรถเป็น lamina ธรรมดา ใช้มาซักพักละ

อยากทราบว่าเพื่อนๆใช้ฟิล์มยี่ห้อไหนกันอยู่บ้างครับ ใช้แล้วดีไหม ช่วยแนะนำยี่ห้อ และรุ่นดีๆด้วยครับ

ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Newhang

Re: สอบถามเรื่องฟิล์มกันแดดรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 12:47:46 »
ของดีมักแพงครับ เป็นของธรรมดา แต่คุณต้องถามตัวคุณเองก่อนจะเอาฟิล์มแบบไหน มืด ใส สะท้อน ดำ กันร้อนดีขนาดไหน  ฟิล์มยี่ห้อเดียวกันก็กันร้อนไม่เท่ากันนะครับ ไม่ใช่ดีทุกรุ่น

ผมมองว่า lamina ก็โอเคในบางรุ่นนะครับ บางรุ่นไม่ได้เรื่องก็มีเยอะ ผมว่าลองไปดึงของเดิมที่เคยติดมาดูครับ ว่ารุ่นขนาดนี้ได้ขนาดไหน

ออฟไลน์ akewizard

Re: สอบถามเรื่องฟิล์มกันแดดรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 12:55:30 »
ผมใช้ 3M crystalline อยู่ครับ บานหน้าเบอร์ใสสุด(70%) บานรอบๆเบอร์มืดสุด(40%) แต่มืดสุดของเค้าก็ถือว่าใสอยู่นะครับ
ถ้าวิ่งในร่มตามใต้ทางด่วนหรือที่ในจอดรถมีหลังคาจะมืดเกือบมองไม่เห็น แต่วิ่งกลางแดดจ้าๆก็เห็นข้างในบ้าง ที่เลือกตัวนี้เพราะผมชอบให้มันสว่างๆหน่อยไม่กินแสงมาก ขับกลางคืนก็สบายๆ
ไม่ค่อยเจอปัญหาพวกสัญญาณ GPS ดรอปด้วย

ข้อด้อยมันคงจะเป็นเรื่องการกันร้อนที่ทำได้แค่กลางๆ เพราะมันเป็นฟิล์มเน้นใสไม่มีปรอทมันจึงมีข้อจำกัดเรื่องการกันร้อนที่ทำได้ไม่สุด แต่ถือว่ากันร้อนได้มากแล้วในประเภทของฟิล์มใสด้วยกัน
ถ้ากันร้อนกว่านี้ต้องเป็นพวกเกรด Ceramic ครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 13:28:55 »
ผมใช้ 3M crystalline อยู่ครับ บานหน้าเบอร์ใสสุด(70%) บานรอบๆเบอร์มืดสุด(40%) แต่มืดสุดของเค้าก็ถือว่าใสอยู่นะครับ
ถ้าวิ่งในร่มตามใต้ทางด่วนหรือที่ในจอดรถมีหลังคาจะมืดเกือบมองไม่เห็น แต่วิ่งกลางแดดจ้าๆก็เห็นข้างในบ้าง ที่เลือกตัวนี้เพราะผมชอบให้มันสว่างๆหน่อยไม่กินแสงมาก ขับกลางคืนก็สบายๆ
ไม่ค่อยเจอปัญหาพวกสัญญาณ GPS ดรอปด้วย

ข้อด้อยมันคงจะเป็นเรื่องการกันร้อนที่ทำได้แค่กลางๆ เพราะมันเป็นฟิล์มเน้นใสไม่มีปรอทมันจึงมีข้อจำกัดเรื่องการกันร้อนที่ทำได้ไม่สุด แต่ถือว่ากันร้อนได้มากแล้วในประเภทของฟิล์มใสด้วยกัน
ถ้ากันร้อนกว่านี้ต้องเป็นพวกเกรด Ceramic ครับ

แต่ที่เคยลองผมว่าพวก ceramic กันร้อนสู้พวก crystalline ไม่ได้นะครับ เว้นแต่ถ้าเป็นเกรดราคาพอ ๆ กัน พวก ceramic ดีกว่า แต่ก็มืดอยู่

โดยส่วนตัวใช้ฟิลม์ใสของ Vox lx ครับ เกรดเดียวกับ crystalline แต่มีขนาด 80% กันร้อยดีจริง ทัศนวิสัยดีมาก แต่ราคาก็สูง และกับคนที่ชอบความเป็นส่วนตัวอาจจะไม่ชอบครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 13:29:09 »
V cool ครับ จบ
แพงหน่อยแต่จบ
ฟิล์มใสแต่ผมไม่เคยต้องเอียงตัวหลบแดดเลย  ขับกลางวันสบายมากๆ
คันที่ไม่ได้ใช้v cool  นี่ถึงขั้นแสบต้องคอยยกมือ เอียงหน้า เอียงแขนหลบแดดเมืองไทย

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 13:57:14 »
ใช้ 3M crystalline C40 รอบคัน + sunroof c70 ครับ

เลือกติดเบอร์เดียวรอบคัน ทำให้สายตาไม่ต้องปรับเวลามองไปรอบๆครับ สบายตาดีมาก

- กันร้อนดี แต่ไม่มืด สะดวกเวลากลางคืน
- GPS , easy pass ผ่านสบายๆ (ที่ไม่เลือก Vkool เพราะกังวลต้องมาลุ้นตรงนี้อีก)

วันก่อนได้อ่าน HiKool Black Carbon  เอาแค่ที่เขาบอกไว้บนเวป ค่าต่างๆดูดีมาก เกือบเหมือน Crystalline C40 เลยทีเดียว ในราคาครึ่งเดียว

3M crystalline C40 vs HiKool Black carbon BC35

ทั้งคู่ กันร้อน 68% แสงผ่าน 39-40% แสงสะท้อน 8% GPS/easy pass ผ่านทั้งคู่

เลยอยากถามว่ามีท่านใดได้ลองแล้วบ้างครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 15:56:45 »
นอกจากค่ากันความร้อนแล้ว ดูค่า irr ด้วยนะครับ

ซึ่งทำหน้าที่กันรังสีอินฟาเรด ลดแสบผิว  8)

ออฟไลน์ RP2112

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 16:04:39 »
ผมใช้ 3M Crystalline C40 รอบคัน และ C70 ซันรูฟ

ผมว่ากันร้อนใช้ได้ เวลาเจอแดดแรงๆ ค่อนข้างแสบตา (อาจจะใสไปสำหรับผม)
แต่กลางคืนมองเห็นสบายมากครับ

อยากจะลอก C70 ซันรูปออกเป็น C40 เวลาจอดรถตากแดดอาจจะเย็นขึ้น
อีกอย่างผมว่า C70 มันใสเกินไปครับ จะเปิดม่านหลังคาได้ก็ตอนเย็นๆมากๆ หรือใกล้ค่ำ(สำหรับผมนะ)

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 16:55:48 »
ผมเพิ่งติดรุ่นท็อปของ Midas ครับเป็นแบบ Photochromic เปลี่ยนสีตามสภาพแสง และค่าต่างๆพอๆกับ crystalline โดยเฉพาะค่าIRR98ทำให้หมดห่วงเรื่องร้อน และตอบโจทย์ที่ผมอยากได้เข้มๆตอนกลางวันและสว่างใสตอนกลางคืนครับ
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 19:46:24 »
ใช้ตามกระแสนิยมเหมือนกัน 3M Crystaline C40 รอบทั้งคัน + หลังคากระจก C40 ด้วย

คุณภาพดีใช้ได้ กลางคืนก็ไม่ได้มืดมากตามที่หลายคนบอกไว้ หลังคากระจกนี่ผมเปิดให้แสงเช้า/เย็นสบายๆ ขอปิดตอนเที่ยงละกัน ฟิล์มยังสู้พระอาทิตย์ไม่ไหว ::)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 20:11:28 »
- ของผมจังหวะดี ตอนก่อนรับรถ ได้ลองนั่งรถติด Crystalline C40 ของน้องชายหลายครั้ง ถูกใจเลยเลือกตัวนี้ ไม่ต้องมาลุ้นสัญญาณอุปกรณ์ทั้งหลายด้วย

- ถ้ามีโอกาสได้ลองฟิล์มรุ่นที่หมายตาไว้นี่จะดีมากครับ

- Sunroof ไม่ตั้งใจเปิดกลางวันแต่แรกอยู่แล้วครับ กะเปิดเฉพาะ เช้า-เย็น ถ้าติด C40 จะมืดไป เอาแค่ C70 จะได้ชมท้องฟ้า ได้แดดอ่อนๆเข้ามาบ้าง  วิ่ง เช้า-เย็น เปิดตลอดครับ

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 22:13:02 »
C40 รอบคัน

ไม่มืด ถือว่าใสไปด้วยซ้ำเวลาเจอแดดจัดๆ กันร้อนใช้ได้

ผมว่า C40 ใสนะเวลามองจากข้างใน แต่ถ้ามองจากข้างนอกเหมือนจะมืด

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 23:42:43 »
คนอื่นผมไม่รู้เขารู้สึกแบบไหนนะครับ

ส่วนตัวที่รู้สึก สำหรับ V-Kool VK30 รอบคัน

ผมว่าผมแสบผิวอยู่ครับ ผมต้องหามุมหลบแดดประจำ หน้า แขน

GPS รับไม่ค่อยได้ หลุดประจำ

Easy Pass ไม่ได้ใช้ แต่ก่อนติดฟิล์ม ได้รับการแจ้งว่า ถ้าใช้จะเจาะช่องให้

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 00:11:44 »
ของดีมักแพงครับ เป็นของธรรมดา แต่คุณต้องถามตัวคุณเองก่อนจะเอาฟิล์มแบบไหน มืด ใส สะท้อน ดำ กันร้อนดีขนาดไหน  ฟิล์มยี่ห้อเดียวกันก็กันร้อนไม่เท่ากันนะครับ ไม่ใช่ดีทุกรุ่น

ผมมองว่า lamina ก็โอเคในบางรุ่นนะครับ บางรุ่นไม่ได้เรื่องก็มีเยอะ ผมว่าลองไปดึงของเดิมที่เคยติดมาดูครับ ว่ารุ่นขนาดนี้ได้ขนาดไหน

เห็นด้วยครับ ส่วนใหญ่คุณภาพก็จะตามราคาครับ

ถ้าชอบฟิล์มใสส่วนตัวผมมองว่า V-Kool ตัว VK หรือ 3M Crystaline 2 ตัวนี้ค่อนข้างโอเลยครับ แต่ส่วนตัวชอบ VKool มากกว่า

ถ้าชอบแนวดำแบบไม่เงา กันร้อนดี ผมว่าฟิล์มเซรามิค จะตอบโจทย์ครับ ส่วนตัวใช้ยี่ห้อ SolarFX อยู่ happy ครับ เพราะ ส่วนตัวชอบฟิล์มดำอยู่แล้ว

โดยธรรมชาติ ฟิล์มยิ่งเข้ม(ยิ่งดำ) จะกันร้อนดีกว่าครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 08:40:46 »
ผมใช้ huper optik บานหน้าตัวท็อป 60 / 2บานหน้า ตัวรองท็อป 60  / ข้างหลัง 3บาน ใช้ตัวล่างมืดสุด 90 กันร้อนโอเคกับงบที่ลงทุนเพียง 7500

ฟิลม์ที่ดีต้องดูระยะเวลาครับ ติดรถออกมาเป็น 3m รุ่นปกติก็กันร้อนดีแต่เสื่อมไวมากก 1-2ปี สีซีด กับกันร้อนไม่ได้แล้ว

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 09:47:02 »
ผมใช้ huper optik บานหน้าตัวท็อป 60 / 2บานหน้า ตัวรองท็อป 60  / ข้างหลัง 3บาน ใช้ตัวล่างมืดสุด 90 กันร้อนโอเคกับงบที่ลงทุนเพียง 7500

ฟิลม์ที่ดีต้องดูระยะเวลาครับ ติดรถออกมาเป็น 3m รุ่นปกติก็กันร้อนดีแต่เสื่อมไวมากก 1-2ปี สีซีด กับกันร้อนไม่ได้แล้ว

งบลงทุนน้อยจังครับ หรือว่าฟิล์มมันราคาถูกลงครับ

ผมเห็นด้วยครับ บางยี่ห้อเสื่อมเร็ว และที่ร้ายที่สุดคือมันแพงด้วย

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 10:38:30 »

บอกเลยครับ ว่า  Ceramic ก็สู้ไม่ได้ครับ  3M ที่เป็น  เซรามิค ถือเป็นรุ่นรองจาก Cyrstalline อันนี้ดีที่สุดของเขา
และสู้กับดีที่สุดของ VKool ได้สบายๆ ครับ แถมไม่มีปัญหากับ GPS อีก 

สิ่งสำคัญของฟิลม์แพงๆ คือมันกัน IR หรืออินฟราเรดได้เยอะมาก  ส่วนมากบอกตัวเลขกันแสง UV ซึ่งฟิลม์แพงๆ หรือ
ถูกๆ ทำได้พอๆ กัน  แต่ถ้าเป็นฟิลม์แพงๆ กัน IR ได้เกิน 96% อัพ  รุ่นดีๆ ของพวกรุ่นถูกกว่า ขนาดเซรามิค ที่ขี้โม้กันมาก
ในเมืองไทย  กันได้แค่ 7-80% สูงสุดแล้ว

คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยทราบข้อมูลนี้ เพราะคนขายในประเทศไทยไม่ค่อยบอกกัน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 18:48:57 »
วันก่อนได้อ่าน HiKool Black Carbon  เอาแค่ที่เขาบอกไว้บนเวป ค่าต่างๆดูดีมาก เกือบเหมือน Crystalline C40 เลยทีเดียว ในราคาครึ่งเดียว

3M crystalline C40 vs HiKool Black carbon BC35

ทั้งคู่ กันร้อน 68% แสงผ่าน 39-40% แสงสะท้อน 8% GPS/easy pass ผ่านทั้งคู่

เลยอยากถามว่ามีท่านใดได้ลองแล้วบ้างครับ

ได้คำตอบแล้วครับ แบบที่ เพื่อน สมช. แนะนำ

สองตัวเหมือนกันต่างที่ ค่าการกันรังสีอินฟราเรด 97 : 80 (3m crystalline : hikool BC35)

กับราคาที่ต่างกันหาร 2 ครับ

ข้อมูลในเวปมี ค้นอากู๋ดูได้ครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 19:28:22 »
ผมจบที่ VK40 ทุกคันครับ ใสแต่ไม่ร้อน เสียอย่างเดียว GPS กับ Easy Pass ใช้ไม่ได้เลย บางทีสัญญาณ GPS ในมือถือยังจับไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 23:51:34 »

บอกเลยครับ ว่า  Ceramic ก็สู้ไม่ได้ครับ  3M ที่เป็น  เซรามิค ถือเป็นรุ่นรองจาก Cyrstalline อันนี้ดีที่สุดของเขา
และสู้กับดีที่สุดของ VKool ได้สบายๆ ครับ แถมไม่มีปัญหากับ GPS อีก 

สิ่งสำคัญของฟิลม์แพงๆ คือมันกัน IR หรืออินฟราเรดได้เยอะมาก  ส่วนมากบอกตัวเลขกันแสง UV ซึ่งฟิลม์แพงๆ หรือ
ถูกๆ ทำได้พอๆ กัน  แต่ถ้าเป็นฟิลม์แพงๆ กัน IR ได้เกิน 96% อัพ  รุ่นดีๆ ของพวกรุ่นถูกกว่า ขนาดเซรามิค ที่ขี้โม้กันมาก
ในเมืองไทย  กันได้แค่ 7-80% สูงสุดแล้ว

คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยทราบข้อมูลนี้ เพราะคนขายในประเทศไทยไม่ค่อยบอกกัน

3M Ceramic นี่รุ่นไหนหรือรหัสอะไรอะครับ บังเอิญเห็น IR 96% ที่บอกเลยสนใจ ผมเจอในเว็บเขาบอกแค่ 80% เองครับ แต่ดูเว็บเก่าๆ ไม่แน่ใจว่าอัพเดทหรือเปล่าครับ

http://solutions.3mthailand.co.th/wps/portal/!ut/p/a0/04_Sj9CPykssy0xPLMnMz0vMAfGjzOJDDQx8LZwMHQ0MDA3dDDx93AJdgx1NDF28zfSDSzLiQzz0C7IdFQEN2uRD/
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 12:41:36 »
คนอื่นผมไม่รู้เขารู้สึกแบบไหนนะครับ

ส่วนตัวที่รู้สึก สำหรับ V-Kool VK30 รอบคัน

ผมว่าผมแสบผิวอยู่ครับ ผมต้องหามุมหลบแดดประจำ หน้า แขน

Easy Pass ไม่ได้ใช้ แต่ก่อนติดฟิล์ม ได้รับการแจ้งว่า ถ้าใช้จะเจาะช่องให้

ถ้าใช้ VK30 แล้วรู้สึกแสบผิว แนะนำให้เอารถเข้าไปตรวจที่สำนักงานใหญ่ vkool ครับ มีความเป็นไปได้สูงที่คุณจะโดนของปลอมครับ

ตอบ จขกท
ถ้างบเยอะและไม่อยากมีปัญหาเรื่องการรับสัญญาณ GPS = huper optik C20 กันร้อนดีครับ ราคาอยู่ในช่วง 1-2 หมื่น
ถ้างบน้อย เลือก 3m fxr20

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 14:35:33 »

3M Ceramic นี่รุ่นไหนหรือรหัสอะไรอะครับ บังเอิญเห็น IR 96% ที่บอกเลยสนใจ ผมเจอในเว็บเขาบอกแค่ 80% เองครับ แต่ดูเว็บเก่าๆ ไม่แน่ใจว่าอัพเดทหรือเปล่าครับ

http://solutions.3mthailand.co.th/wps/portal/!ut/p/a0/04_Sj9CPykssy0xPLMnMz0vMAfGjzOJDDQx8LZwMHQ0MDA3dDDx93AJdgx1NDF28zfSDSzLiQzz0C7IdFQEN2uRD/

ใช่ครับ 3m ตัวสูงสุดคือ Crystalline ครับ

Ceramic เป็นตัวรองลงมาครับ คุณสมบัติตามตารางในเวป 3m เป็นรองตัว Crystalline ครับ

http://www.3mautofilmclub.com/%E0%B8%9F%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%A1/ceramic
ตัว Ceramic

http://www.3mautofilmclub.com/%E0%B8%9F%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%A1/crystalline
ตัว Crystalline ครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 17:28:22 »

ถ้าใช้ VK30 แล้วรู้สึกแสบผิว แนะนำให้เอารถเข้าไปตรวจที่สำนักงานใหญ่ vkool ครับ มีความเป็นไปได้สูงที่คุณจะโดนของปลอมครับ

ตอบ จขกท
ถ้างบเยอะและไม่อยากมีปัญหาเรื่องการรับสัญญาณ GPS = huper optik C20 กันร้อนดีครับ ราคาอยู่ในช่วง 1-2 หมื่น
ถ้างบน้อย เลือก 3m fxr20

vkook เวลาเสื่อม เสื่อมเร็วมากครับ อายุ 3ปีครึ่งเหมือนฟิล์มคนละยี่ห้อเลยครับ
ผมใช้มาหลายเบอร์ หลายร้าน ทุกที่เหมือนกันหมดคือเสื่อมปักหัวเลยเมื่อมันถึงเวลา

แต่ผมไม่ค่อยโอเคกับ vk70 แม้จะใหม่ๆก็ตาม

แนะนำว่าถ้าไม่เจอของปลอมเปลี่ยนยี่ห้อเถอะครับ ผมว่า vkoolมันไม่ได้กันร้อนดีมาก แต่มันใส และเสื่อมเร็วไป

ออฟไลน์ force_5147

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 19:42:49 »
ถ้าชอบเล่นฟิล์มดำ ลองดูฟิล์มเซรามิคของลามิน่าดู เก่าผมใช้เซรามิคของอีกยี่ห้อนึง ใช้ได้ไม่นานคุณภาพไม่ค่อยดีต้องไปลอกทิ้ง ที่ร้านก็นแนะนำตัวนี้มา รู้สึกส่วนตัวดีครับ ดำนอกสว่างใน กันร้อนดี ไม่รบกวนพวกคลื่นสัญญาณดิจิตอลในรถดีด้วยครับ

ออฟไลน์ Natural_Bank

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 21:16:55 »
ใช้ฟิล์มแถมสามเอ็ม FX อยู่คับ ตอนนี้เริ่มซีดกันร้อนไม่ค่อยดีเหมือนตอนติดมาใหม่ๆ พึ่งใช้มา 2-3ปี ว่าจะลองดูยี่ห้ออื่นๆอยู่คับ