ผู้เขียน หัวข้อ: Review รถยนต์ ที่สื่อต่าง ๆนำเสนอ มีผลต่อการตัดสินใจซื้อรถรุ่นนั้นหรือไม่  (อ่าน 8060 ครั้ง)

ออฟไลน์ a-bog

• Newbie
  • *
อยากถามความเห็นว่า
1.Review รถยนต์ ที่นำเสนอตาม Website ต่าง ๆ
2.Test Drive รถยนต์ ที่ตาม Magazine นำมาลง
3.กระทู้ต่าง ๆ ที่แต่ละ Clubรถยนต์ พูดคุยกัน
มีผลต่อการตัดสินใจซื้อแค่ไหนครับ
ถ้ามีคิดว่าให้ น้ำหนัก ซักกี่เปอร์เซนต์
และเคยมีไหมครับ ที่ส่วนตัวชอบ รถยนต์ยี่ห้อ A
แต่พอหาข้อมูลจาก 3ข้อข้างต้นแล้ว เปลี่ยนใจเป็น ยี่ห้อ B
เพราะหาข้อมูลแล้ว เขาบอกยี่ห้อ B ดีกว่า

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
เชื่อแค่ 10-20% แต่ที่เหลือคือตัวเราเองครับ ไปลองขับ ไปถามกระปุกออมสิน ว่าพร้อมไหม
ต่อให้รถในสายตาคนอื่นว่ามันแย่ แต่ถ้าไปขับเองแล้วชอบก็เอา
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
มีผลส่วนนึงครับ เหมือนเป็นการดูมุมมองของคนอื่น หรือผู้ที่เชี่ยวชาญ
ว่าเค้ามองรถกันนี้ยังไง สุดท้ายแล้วผมว่าความรู้สึกของเรา มันตอบทุกอย่างอ่ะ

ออฟไลน์ boyce

สำหรับผม มีผลอย่างมากครับ ในยุึคข้อมูลข่าวสารอย่างนี้
(บริษัทรถโบราณบางยี่ห้อเขายังคงคิดว่าคนไทยไม่รู้เรื่อง
อะไรหรอก)
แต่ก็ขึ้นอยู่กับแหล่งข้อมูล ถ้าไม่เป็นกลางนัก เดี๋ยวเขา
ก็พูดกันเอง ก็รู้ ก็ไม่เชื่อถืออีกแล้ว บางแหล่งเดี๋ยวนี้
ก็ไม่น่าเชื่อถือ มีที่ไหน ดีหมดทุกอย่าง
 :D

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
ที่แน่ๆ สื่อนี้ (Headlightmag) มีครับ เห็นพูดกันหลายคนแล้วว่าตัดสินใจเลือกได้เพราะเว็บนี้
เพื่อนผมกำลังตัดสินใจระหว่าง Camry, Accord, Teana ส่งลิงค์จากเว็บนี้ไปให้เพื่อนดูแล้ว ดูสิว่าเว็บนี้จะมีผลกับการตัดสินใจของเพื่อนผมมั้ย  ::)

ออฟไลน์ Torshi

มีผลครับ ให้ 30% เลย เพราะการที่จะซื้อรถใหม่ถ้าได้แรงเชียร์และคำชมถึงรุ่นที่เรากำลังจะซื้อละก็จะดีมากก

แต่ถ้ามีการ test drive หรือ review ที่เห็นว่าฝ่าย b ดีกว่า ก็ทำให้คิดหนักเลยหล่ะครับ เพราะถ้าหลายๆฝ่ายยืนยันเป็นเสียงเดียวกันว่า b ดีกว่าแล้วละก็ แสดงว่า a ที่เราชอบก็คงต้องมีข้อด้อยกว่า b ที่เป็นความจริงอยู่บ้าง เป็นผมก็คงไป test drive จุดที่เค้าว่ากันว่าไม่ดีหล่ะครับ แต่ถ้าชอบ a และหนักแน่นกับมัน ก็จัดไปเลยครับ ซื้อรถก็เหมือนแต่งงาน ซื้อผิดหรือแต่งผิดคน ก็ช้ำใจไปตลอดชีวิตนะคร๊าบบ(นอกซะจากจะไปมีใหม่) 5555 เริ่มนอกเรื่องละ ^^"
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ st_citroen

ก็คงมีบ้างล่ะครับ ไว้ประกอบการตัดสินใจ นิดหน่อย
แต่หลักมันขึ้นอยู่กับว่าคุณต้องการได้รถแบบไหน รถประเภทอะไร ชอบประหยัดหรือชอบแรงๆ เอาไว้ใช้ทำอะไรบ้าง
ต้องดูวัตถุประสงค์ของตัวเองเป็นหลักครับอาศัยแรงเชียร์อย่างเดียวก็จะไม่ตรงกับวัตถุประสงค์ตัวเอง
ซื้อไปก็จะหงุดหงิดเปล่าๆ แล้วรถคันนึงก็ไม่ใช่ราคาถูกๆซะด้วยสิครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
มีผล

แต่ในเชิงประยุกต์
ถ้ามีคนชมว่ารถรุ่นนี้ดีหรือไม่ดีตรงไหน ผมใช้ข้อสังเกตเหล่านั้นมาเป็นตัวตั้งโจทย์ในการทดลองขับ
และช่วยให้สังเกตรถได้รอบคอบขึ้น

แต่ก็ยอมรับว่าลึกๆ รีวิวบางชิ้นอาจมีส่วนทำให้เราหูตั้งได้ในบางเรื่อง
เช่นสมัยก่อนตอนที่จิมมี่รีวิวทีด้าใหม่ๆและพบว่าอัตราเร่งดีไม่ใช่หยอก ถ้าไม่มีจิมมี่บอก ผมก็คงคิดว่ามันน่าจะอืด
เหมือนสมัย NEO เว้นเสียแต่ว่าไปทดลองขับแล้วพบว่ามันไวจริง

เช่นกัน บางครั้งเราต้องไม่ลืมว่ารีวิว คือสิ่งที่คนขับ รีวิวคันที่เขาขับ ในรีวิวทีด้าของจิมมี่
บอกว่าช่วงล่างค่อนข้างไปทางนุ่ม ซึ่งนั่นมันคือรุ่น E10 ตัวแรก ถ้าใครอ่านแล้วไปซื้อตัว E20
อาจจะผิดหวัง เพราะ E20 ช่วงล่างหลังสะเทือนกว่ามาก ดังนั้นต้องพึงระวังเรื่องการ update ในลักษณะนี้
เพราะหลายครั้งบริษัทรถยนต์ปรับปรุงให้ แต่ไม่ได้มีการบอกกล่าวกันแต่ประการใด

ดังนั้นเว็บบอร์ดจึงมีส่วนเข้ามาต่อความรู้ส่วนนี้ได้ ผมรู้ว่า E20 ช่วงล่างแข็งได้ ก็เพราะรับเรื่องมาจากบอร์ดทีด้าคลับ
ไม่ใช่เพราะการลองขับ เพราะตอนที่ลองขับนั้น ปรากฏว่ารถที่ได้ลองเป็นรุ่น E10

แหล่งความรู้ทุกอย่าง เราอย่าเพิ่งไปดูถูกมัน เพราะท้ายสุด เราสามารถใช้การรับจากหลายช่องทาง
มาประมวลผลข้อมูลก่อน ดังนั้นใครที่บอกว่าอยากรู้ว่าดีไม่ดีให้ไปลองขับท่าเดียว ผมถามก่อนเลยว่าแน่ใจนะ
ว่าคันที่ลองขับน่ะมันจะทำตัวเหมือนรถคันที่คุณซื้อเสมอไป? ช่องทางฟรีๆเพื่อรับข้อมูลมี..ใช้ให้เป็นประโยชน์เถอะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
รถในราคาเท่ากัน มันมีข้อดีข้อเสีย พอกันเกือบทุกยี้ห้อ
อยู่ที่ว่ารับรับขอเสียของคันไหนได้มากกว่า
และเรารักข้อดีของคันไหนมากกว่า

คันนั้นแหละคือคำตอบ

ไลฟ์สไตล์ ความชอบส่วนตัว และความสุขของคนเราไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ kritphakhin

สำหรับผมแล้วทำให้เกิดความสนใจเพิ่มมากขึ้น

แล้วก็อยากจะลองเองครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไม่ว่า มันจะมีผลหรือไม่ยังไงก็ตาม

สิ่งที่ผม ยังคงพยายามจะบอก เน้นย้ำเสมอก็คือ

ท้ายที่สุดแล้ว คุณควรจะไปทดลองขับรถรุ่นที่คุณหมายปองเอาไว้
ด้วยตัวของคุณเอง

เพราะหน้าที่ของ รีวิว คือการเปิดเผยความจริงที่รถแต่ละรุ่นมันเป็น
หน้าที่ของมัน เหมือน เพื่อนของคุณ ที่พยายามจะบอกคุณว่า
เขาไปเจออะไรมา จากรถรุ่นนั้นๆ

เขาอาจจะเจอมาแบบหนึ่ง แต่คุณอาจจะไปเจอมาอีกแบบหนึ่งก็ได้
จากรถคันเดียวกันแท้ๆ

ข้าวขาหมู จานเดียวกัน พ่อครัวคนเดียวกัน คนนึงบอกว่าอร่อยล้ำเลิศ
อีกคนบอกว่า ห่วยแตก ยิ่งกว่าข้าวที่เพิ่งคลุกให้หมาข้างถนนกิน รสนิยมคนเราแต่ละคน แตกต่างกัน

ดังนั้น การตัดสินใจทั้งหมด
นั่นก็คือสิทธิ์ ของคุณล้วนๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2010, 01:33:24 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ ssw_2010

• Newbie
  • *
  ดูรีวิว  ดูรถตัวจริง  ดูปัญหาของรถในคลับ อัตราสิ้นเปลืองจากคนใช้จริง  ดูเงินในกระเป๋าแล้วค่อยตัดสินใจ

ออฟไลน์ off_033

มีผล  แต่ไม่มาก

คืออ่านแล้วถ้าสนใจ  จากที่ไม่อยากไปเทสก็อาจจะออกไปเทส

แต่ไม่มีผลกับการตัดสินใจซื้อ  ถ้าจะซื้อผมต้องพอใจเท่านั้น

ออฟไลน์ ?????

• Newbie
  • *
มีผลพอสมควรครับ เพราะเค้าน่าจะมีเวลาในการทดลอง ล้วง แคะ แกะ เกาได้มากกว่าเรา

แต่ก็จะอ่านเทียบๆกันจากหลายๆสื่อ  แล้วค่อยมาคิดว่าที่เค้าติว่าไม่ดี เรารับได้หรือเปล่า แล้วค่อยมาตัดสินใจอีกทีอ่ะครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
สำหรับผม ถ้าจะตัดสินใจเลือกรถใหม่ซักคันนึง
ข้อมูลอินเตอร์เน็ต+รีวิว 20%
ความชอบส่วนตัว+ขับเอง 30%
คนสนิท+คนรอบข้าง 10%
คนจ่ายตัง 40%

ข้อสุดท้ายสำคัญสุดเสมอ เอิ๊กๆๆ  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Nut_K

มีผลนิดๆครับ

เพราะทำให้เรารู้ข้อดีข้อเสียคร่าวๆของรถรุ่นนั้นๆครับ

ออฟไลน์ roomno9

โดยส่วนตัวแล้ว

มีผลครับ อย่างน้อยก็เป็นการวางขอบเขตของกลุ่มรถที่เราสนใจได้

ส่วนการเลือกว่าจะเอาคันไหนนั้น ต้องลองไปสัมผัสเองครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
สำหรับผมนะ

มีผลจนทำให้ซื้อ Teana มาเลยอ่ะครับ
^^

ออฟไลน์ kopy081

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมแล้ว review ของคุณ J!MMY มีผลมากเลย
ขณะที่ review อื่นมีผลน้อยกว่า เพราะมักจะอวยรถกัน
อีกอย่างที่มีผลคือเสียงจากผู้ใช้ครับ ตามclubต่าง เพราะเค้าอยู่กับรถตลอด
นานเป็นเดือนๆปีๆ คงจะบอกอะไรได้มากเช่นเดียวกับนักreview
สุดท้ายก็ต้องเชื่อตัวเอง ความรู้สึกยามทดลองขับ และอื่นๆครับ

ออฟไลน์ firstzeng

รีวิวมีผลมากครับถึงจะไม่เหมือนไปขับเอง อยากน้อยเราก็รู้ข้อมูลต่างๆของรถมากขึ้น เหมาะกับกลุ่มไหน ค่าน้ำมัน Optionเป็นยังไง
ก่อนที่เราจะไป Test จะได้ไม่โดนเซลมั่วนิ่มใส่

แต่รีวิวส่วนใหญ่ไม่ได้บอกปัญหาของรถลึกๆเท่าไหร่ เรา ต้องไปหาเอาตามคลับรถ ต่างๆเอา
ปัญหาของคนแต่ละคันนี่มีแน่นอนทุกคันแตกต่างกันไปอยู่ที่จะรับได้ไหม

ออฟไลน์ Valkilrey

รีวิวรถ ผมให้มีอิทธิพลราวๆ 20%
ข้อมูล/ปัญหา ตามคลับรถ ผมให้มีอิทธิพลราวๆ 30%
ที่เหลืออีก 50% ขึ้นกับการ test drive และความพึงพอใจส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ chai99

มีผลแน่นอนครับ
อย่างน้อยก็ทำให้ต้องหันไปหาข้อมูลเพิ่มขึ้นกับยี่ห้อที่ไม่เคยสนใจเลย แต่อ่านรีวิวแล้วทำไมดูดีจัง
ทำให้ลังเลได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ค่อนข้างมีผลนะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ a-bog

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้ความเห็นครับ
ทำให้ทราบว่า การ Review รถยนต์ ตามสื่อต่าง ๆ
มีผลต่อการตัดสินใจ ซื้อ , ไม่ซื้อ  รถรุ่นนั้น พอสมควร
เพียงแต่จะให้น้ำหนัก มาก หรือ น้อย เท่านั้นเอง
แต่จะบอกว่า Review ไม่มีผลเลย คงหากลุ่มคนกลุ่มนี้
น้อยมากในยุคนี้ ยุดที่ Internet เข้ามามีบทบาท มาก
ไม่แน่ อีกหน่อย สื่อสิ่งพิมพ์ เช่น Magazine อาจถูก
สื่อ Internet เบียดแซงก็เป็นได้ โดยสังเกตุว่า
Magazine รถยนต์ในท้องตลาด ราคาำ จะอยู่ช่วง 50-100 บาท
ก่อนซื้อ ผมว่าคงมีคนคิดพอสมควร ว่าเนื้อคุ้มค่าไหม หรือ
ซื้อเพราะการดูโฆษณา สินค้า ก็แล้วแต่ แต่ละบุคคล

ออฟไลน์ parwitch

• **
ไม่มีผลครับ
เพราะผมเลือกรถที่ชอบก่อน แล้วค่อยหา Review อ่าน
ที่อ่านเพราะจะได้รู้จุดอ่อนจุดแข็ง จะได้รับมือถูก แต่ไม่มีเปลี่ยนใจ
ก็ชอบไปแล้วนี่

ออฟไลน์ ddman

• **
สำหรับผมมีผลมากครับ  พอๆ กับการทดลองขับด้วยตนเองเลยทีเดียว

ยกตัวอย่างตัวเอง  กับ Mazda2 ที่ใช้อยู่  เรามีข้อมูลที่ search ในเน็ตหลายๆ เว็ปไซด์  และมาจบที่รีวิวของคุณจิมมี่และอีกหลายๆ ท่าน

เพราะประสบการณ์ในการขับรถต่างๆ หลากหลายยี่ห้อคงไม่เท่ากูรูในเว็ป    จนลงเอยที่การทดลองขับด้วยตัวเองแล้วโป๊ะเชะ
??????????????????....????????

ออฟไลน์ Nuttie

คนอื่นผมไม่แน่ใจนะครับ

แต่สำหรับผมเอง เวลาจะตัดสินใจชื้ออะไรหลักพันบาทขึ้นไป ถ้ามันต้องอาศัยการเลือกเป็นพิเศษเวลาชื้อเช่นพวก โทรศัพท์ คอม CPU กล้อง

อะไรพวกนี้

รีวิว เป็นสิ่งที่ผมต้องการอันดับแรก ที่จะมาตอบคำถามกับตัวเองว่า "ครวจะชื้อ หรือไม่" และถ้าจะให้ดีผมก็เลือกที่จะอ่านหลายๆรีวิวควบคู่กันไป

เช่นถ้าจะชื้อ iPhone 3Gs ผมก็จะไปหารีวิวของ 3Gs มาอ่านอย่างน้อยก็ 3-4 รีวิว หรือถ้ามีเวลาตัดสินใจมากก็อ่านมันทุกรีวิว ที่พอจะหาอ่านได้ ^^

เพราะรีวิวของแต่ละเว็บ คนรีวิวก็คนละคนกัน ความคิด ความเห็น ความต่างทางความคิด ก็คนละแบบ คนละสไตล์กัน

แต่ก็อย่างว่า เห็นด้วยตา สัมผัสด้วยตัวเอง ก็จะดีที่สุด

แต่ก็อย่าลืมว่า ข้อมูล ความรู้ บางอย่างก็หาไม่ได้ทั้งๆที่เห็นด้วยตา และสัมผัสด้วยตัวเอง ^^

ถ้าให้ตีเป็น % ถ้าผมจะชื้ออะไรสักอย่างที่ต้องชั่งใจดีๆ รีวิวมีผลต่อการตัดสินใจ 30% ที่เหลือก็ความชอบ ฯลฯ ^^

ออฟไลน์ Cool Runner

มีส่วนแต่ไม่ค่อยมีผลกับการตัดสินใจซื้อ
ผมดูความคุ้มค่าและความพอใจของตัวเองเป็นหลัก
ข้อมูลปัญหาตามคลับรถยนต์ต่างๆ ดูไว้เพื่อช่วยแก้ปัญหาที่เกิดกับตัวรถ

ออฟไลน์ Duke of Austria

• **
อันนี้แล้วแต่มุมมองของแต่ละคน แต่สำหรับผม มีแน่ครับ เพราะว่า การที่ผมจะซื้อรถคันหนึ่งนั้น นอกจากผมจะไปลองขับแล้ว ยังต้องดูรายละเอียดจากรีวิวรถรุ่นนั้น ๆ ด้วยในเรื่องของอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ข้อมูลเครื่องยนต์ เกียร์ และข้อมูลประกอบอื่น ๆ ที่เป็นประโยชน์ อย่างที่ผมได้ดูรีวิวของจิมมี่นั้น ทำให้ผมตัดสินใจซื้อมาสด้า 2 ในท้ายที่สุดหลังจากลังเลมานานระหว่าง 2 กับสวิฟท์ ถือได้ว่ารีวิวของจิมมี่มีผลกับการตัดสินใจผมถึครึ่งหนึ่งเลยทีเดียว

รุ่นน้องผมคนนึงเพิ่งถอยเจ้า MX5 มาก็เพราะได้อ่านรีวิวจิมมี่และที่อื่น ๆ เช่นกัน