ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม? เกี่ยวกับป้ายทะเบียนรถครับ  (อ่าน 4959 ครั้ง)

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member
ถาม? เกี่ยวกับป้ายทะเบียนรถครับ
« เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 00:27:43 »
รถอีกคันของผมจดทะเบียนใหม่กับขนส่ง เนื่องจากย้ายจากจังหวัดเดิม
เป็นเลขใหม่ของจังหวัดที่ผมอยู่ ได้ป้ายวงกลมและลงเล่มเรียบร้อยแล้ว แต่ยังรอป้ายทะเบียนอยู่

ประเด็นคือว่า ตอนนี้รถผมไม่มีป้ายใส่ ควรทำอย่างไร?

- ให้ปริ้น A4 เป็นเลขทะเบียนไปแปะไว้พรางๆก่อนดีไหม
หรือ ปล่อยไว้อย่างนั้น ไม่ต้องติดป้ายทั้งหน้าและหลัง

ทำอย่างไรดีครับ ขอคำชี้แนะด้วย

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: ถาม? เกี่ยวกับป้ายทะเบียนรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 06:42:02 »
ป้ายแดงครัย อิอิ
阿蘇山

Re: ถาม? เกี่ยวกับป้ายทะเบียนรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 07:00:32 »
ป้ายแดงครัย อิอิ

รถปี2003 ใสป้ายแดงคงพิลึก  ;D

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 07:12:38 »
ถ้าปริ้น A4 ไปแปะ ผมว่ามันดูบริสุทธิ์ใจดีครับ

ถ้าเป็นผม ผมก็จะแปะ อย่างไงก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย

ซึ่งอาจเสี่ยงกับการโดนจับ โดนว่า หรือแม้กระทั่งโดนถ่ายรูปมาประจานได้นะครับ ฮิๆๆ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 08:32:53 »
มันต้องคืนป้ายเดิมพร้อมกับรับป้ายใหม่ไม่ใช่เหรอ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 09:44:27 »
ถ้าปริ้น A4 ไปแปะ ผมว่ามันดูบริสุทธิ์ใจดีครับ

ถ้าเป็นผม ผมก็จะแปะ อย่างไงก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย

ซึ่งอาจเสี่ยงกับการโดนจับ โดนว่า หรือแม้กระทั่งโดนถ่ายรูปมาประจานได้นะครับ ฮิๆๆ

ผมก็คงทำแบบนั้นเหมือนกันครับ ถือว่าเราพยายามแล้ว

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 20:45:22 »
การไม่ติดป้าย หรือวางไว้ที่กระจกหน้ารถ ผิดเช่นกันต้องโทษปรับ 500 บาท ส่วนการติดป้าย ที่ทำขึ้นเอง เช่นทำด้วยกระดาษ หรือใช้การเขียน แต่หมายเลขตรงกับทะเบียนรถ ผิดข้อหา ไม่ใช้เอกสารที่ทางราชการกำหนด แต่ ถ้าเป็นป้ายปลอม (ไม่มี ข.ส. ) ขอดูสำเนาแล้วไม่ตรงกับป้าย ผิดต้องคดีข้อหาปลอมแปลงเอกสารของทางราชการ เจ้าหน้าที่อาจจะเรียกปรับ หรือส่งฟ้องเพื่อทำการเรียกปรับที่ชั้นศาล โดยระบุโทษไว้ที่100,000 บาท (อ่านไม่ผิดหรอกครับ 1แสนบาท) และถ้าหมายเลขป้ายไม่ตรงกับ ป้ายวงกลม ไม่ตรงกับสำเนารถเจ้าหน้าที่ตำรวจมีสิทธิยึดรถ เพื่อส่งเข้ากองพิสูจน์หลักฐาน เพื่อหาที่มาของตัวรถและผู้ขับขี่ต้องไปให้ปากคำที่สถานีตำรวจ รวบรวมสำนวน ส่งให้ศาลตัดสินค่าปรับก็มีตั่งแต่หลักแสน จนถึงหลักล้านก็เคยมีมาแล้วครับ

เอามาให้เป็นความรู้ครับ .ทางที่ดีถ้าไม่ได้รีบใช้รถใดๆ ผมว่ารอป้ายทะเบียนก้ไม่เสียหายอะไรนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2010, 21:13:20 โดย prai »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 21:29:32 »
ผมปริ้น A4 ไปติดมา
โดนน้ำสาดละลายหมดเลย...

ดีนะที่ไม่โดนเรียกตรวจ
เกือบโดนแล้วไหมหล่ะ 1แสน  :o

ออฟไลน์ Jennifa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 22:00:28 »
ใช้ป้ายเดิมได้ค่ะจนกว่าจะเอาป้ายเดิมไปเปลี่ยนป้ายใหม่ เพราะวันรับป้ายใหม่ต้องเอาของเก่าไปแลก ป้ายวงกลมก็ใช้อันเดิมไปก่อน ถ้าเรียกตรวจเราก็มีหลักฐานและคำอธิบายค่ะ