ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมพาพ่อกับแม่ไปดูรถ Toyota ขอเล่าและแชร์ประสบการณ์มุมมองผู้สูงอายุครับ  (อ่าน 15935 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ตามที่ผมสนใจ Toyota Vios J CVT แต่ไม่ได้รีบซื้อนะครับ

วันนี้ผมพาพ่อกับแม่ ที่อายุประมาณ 50 ปลายๆ ถึง 60 ต้นๆ ไปดูรถเจ้าผึ้งน้อยแถวบ้าน
เพราะอยากให้เขาดูว่า เขาจะนั่งรถที่เราจะซื้อได้หรือไม่ครับ

ผมเข้าไปอย่างแรก ตีราคารถ Nissan March E CVT ปี 2011 มาแล้วครับ ได้ 2 แสน (มากกว่าที่คิดไว้มาก เพื่อนๆ ใน thaimarch บอกแสนกลางๆ เอง)

พ่อกับแม่ผม ไปดูทั้งเจ้า Vios Yaris Sienta และ Avanza กลุ่มเครื่อง 1.2-1.5
ผมสังเกตดูสิ่งที่คนสูงอายุดู แทบจะตรงข้ามกับที่เรามองครับ

อย่างพ่อผมติ Yaris ว่า ใต้ท้องรถเตี้ยมาก ไม่ค่อย ok เท่าไหร่ แต่ชอบ Avanza ที่ใต้ท้องรถสูงแบบกระบะเล็กหรือแคริเบี้ยน และ Sienta ใต้ท้องไม่สูงเท่าแต่ดูพอรับได้

แม่ผมชอบ Avanza และ Sienta บอกว่าหลังคาสูง นั่งสบาย เบาะเอนได้ Yaris เองหลังคาไม่สูงมาก อึดอัดนิดๆ แต่พอรับได้

ที่ตรงกัน คือ Vios เป็นรถที่แย่ในสายตาของทั้ง 2 คน คือ รถใต้ท้องเตี้ย และหลังคาเตี้ยและลู่มาก (ด้านหลัง) ทำให้นั่งไม่สบาย

คุณแม่บ่นกับผมเลยว่าถ้าเอา vios ใช้ march ต่อเถอะลูก เพราะตอนไปทดลองนั่งมันเหลือแค่นิดเดียวครับ ผมมีคุณยายนั่ง ซึ่งแกจะไม่สามารถนั่งได้ปกติ เราต้องจับแกตลอด สมมุติว่าตกหลุมหรือเหวี่ยงแรงๆ โอกาสที่หัวแกจะฟาดกับหลังคามีสูงมาก

โดยส่วนตัวผมมองว่าจุดนี้คือจุดอ่อนใหญ่มากๆ ของ Vios Gen 3 ที่มาตกม้าตายในเรื่องห้องโดยสารที่มีหลังคาเตี้ยมากเกินไปครับ

จุดดีของ Toyota ที่ทั้งสองคนชม คือ การมีหมอนรองคอทุกที่นั่งไม่เว้นแม้แต่ตรงกลางแถวสอง และเบาะแถวสาม

นอกจากนี้ ผมพาพ่อไปดู Revo พ่อผมบอกว่า ชอบ Revo มาก วัสดุดีสวยมาก มีลายไม้สีดำ (piano black สวย) โดยรวมชอบมากกว่าพวกรถเล็กทุกคันครับ แต่ราคาแพงและแม่ผมเข่าไม่ดี ขึ้นไม่ได้ครับ

สรุป สุดท้ายผมคงต้องตัด Vios J CVT ออกไปจากตัวเลือกแบบน่าเสียดายมากครับ เพราะเหตุผลของคุณแม่นี่เป็นเรื่องใหญ่จริงๆ
ผมตั้งงบไว้ 6 แสนไม่เกินนี่ พอตัด vios ออกไปแล้วมาดูรถที่เหลือ

sienta เกินงบไปประมาณแสนห้า จขกท ไม่อยากผ่อน เลยไม่เอา และ sale เองแนะนำผมให้รอปีหน้าด้วย โปรอาจดีกว่า

Yaris ราคาถูกสุด รวมส่วนลดไม่เกินห้าแสน (ตัว J) แต่สิ่งที่ไม่ค่อยอยากเอา คือ ตัวนี้มันก็ไม่ได้ต่างจาก march จริงแบบที่หลายๆ ท่านบอก หน้าลุงหนวดและเตี้ยลง ผมก็มานั่งคิดดูแบบนี้ผมก็ใช้มาร์ชต่อดีกว่า

Avanza ผมสนใจนะครับ (ตัว E 6.4 แสน) หักส่วนลดแล้ว เหลือ 6 แสนถ้วนแถมประกัน แต่พอมามองว่า ต้องใช้มันเป็นรถคันเดียว ทำให้ผมคิดหนัก เพราะว่าผมได้เครื่องใหม่ 2NR จริงแต่ได้เกียร์ 4 speed ขับหลังที่ไม่มี VSC ผมว่ามันดูไม่ค่อยน่าใช้เท่าไหร่เลย ช่วงล่างการขับขี่ไม่เหมาะกับการเปลี่ยนเลน เท่าไหร่นัก

ผมเลยตัดสินใจว่า คงจะใช้ march ต่อไปอีก เรื่อยๆ โดยมี 3 ทางเลือก ขึ้นอยู่กับจังหวะ คือ
1. รอช่วงที่ sienta โปรดี (คงปีหน้า) และเก็บเงินเพิ่ม ค่อยซื้อ
2. อาจเอา Yaris ที่ตัวเองรู้สึกว่าไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ แต่ถ้ามันมี VSC เพิ่มเข้ามาในตัว minor change ก็อาจจะเอา เพราะอย่างน้อยก็หลังคาสูงกว่า vios คุณแม่นั่งได้สบาย พอสมควร และเป็นรถใหม่
3. ถ้ามี Vios ปี 2013 (ตัว Gen 2) ที่เปลี่ยนไฟหน้าเป็นโคมดำ มีถุงลมคู่ สภาพดีๆ ราคาสามแสน เข้ามาก็จับเปลี่ยนกับ march เลย เพราะตัวนี้ผมเคยนั่งหลังคาสูง ออกแบบดี แต่ตอนนั้นไม่ซื้อเพราะมันแพงกว่า march ประมาณเกือบๆ 1 แสนครับ แต่คงหายากที่ไมล์ไม่เกิน 4 หมื่นเพราะผมก็อยากได้รถที่ไมล์ต่ำกว่ารถตัวเองที่ 43,000 กม. ครับ

อยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับทุกท่านครับ ขอบคุณครับ

ปล...ที่ จขกท ใช้นิสสันและฮอสด้าแต่เลือกไม่เอาทั้งคู่ เพราะ
นิสสัน จขกท ไม่เอาอีกแล้วชาตินี้ ถึงจะมีอู่นอกที่ดีและพร้อมซ่อมแต่ไม่อยากมานั่งเสียเคลมจุกจิกอะไรอีกครับ (เมื่อวันเสาร์เพิ่งโดนบูชคันเกียร์มา 555)
ฮอนด้า จขกท กลัวใจพี่แกเรื่องอะไหล่, ซ่อมอู่นอกไม่ได้กับประกันแพงมาก เลยตัดออกทั้งที่ option รุ่นล่าง ในกลุ่ม 1.2 1.5 สมเหตุผลกว่าพี่โตมาก

ที่เคยดูอีก คือ มาสด้า เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจในรุ่น mazda 2 1.3 ตัวล่าง แต่ตัดออกเพราะรถเล็กมากและค่าอะไหล่มาสด้ามีชื่อเสียงเรื่องแพงมาก (แต่ก็บริการดีมากด้วยเช่นกัน เคยไปมาแล้ว)

isuzu รถน่าใช้ ชอบเครื่อง 1.9 มาก ศูนย์บริการดี น่าเข้า แต่ไม่มีคันไหนที่เหมาะกับ จขกท ในงบเลย เลยไม่ได้ลง lock กันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2016, 23:12:35 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ Auto

จากที่เห็นหลาย ๆ คนเวลาพาครอบครัวสูงอายุไปดูรถ      ผู้สูงอายุที่บ้านเขาไม่มองเรื่องการขับขี่หรือ Performance อะไรหรอก  เรื่องความปลอดภัยก็ด้วยเขาไม่ค่อยมองหรอก    Heater มีหรือเปล่าไม่สนใจรถจะมีระบบปรับกาศภายในรถจะ สบายแค่ไหน ก็ไม่นึกถึง  เครื่องเสียงแบบ Bosss Kenwood  เขาก็ไม่มองเป็นเรื่องแรก ๆ   ยิ่งล้อแม๊ก 18 ขึ้นไปนี่ยากจะมองครับ 

หลัก ๆ เลยที่สูงอายุจะดู คือนั่งสบาย ขึ้นลงง่ายหรือเปล่า  ดูโปร่งไหม นั่งแล้วไม่อึดอัด  ภายในดูสบายตาไม่เคร่งขรึมเกินเหตุหรืออ่อนโยนแนวคิตตี้ก็คงไม่เอา    เพราะฉะนั้นไม่แปลกใจที่เขาจะมองอวันซ่าหรือไปมอง อินโนว่า หรือ Sienta  ครับสำหรับการเลือกรถ
อ้อเตือนไว้อย่าง  ถ้าเวลานั่งรถผู้สูงอายุก็จะมองว่าคันนี้นิ่มนวลหรือเปล่า  แข็งไหม ไม่มองเรื่องเกาะถนนหรอกเพราะเขาไม่ไ่ด้ขับ  ถึงขับเองก็ใช้ความระวังมาก    เนื่องจากพวกเขาโตมาในยุคกับการขับรถแบบกลไกและฝีมือ + ความระวัง  ไม่ถนัดใช้คอมพิวเตอร์หรือระบบช่วย       และอยากได้รถที่นั่งสบายไปได้เรื่อย ๆ ไม่หวือหวาโยนตัวให้เวียนหัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2016, 18:47:23 โดย Auto »

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
โจทย์แบบนี้เลือกง่าย เพราะมีคนนั่งช่วยให้ความเห็น
ผมแนะนำงบนั้นกัดฟันฟรีดมือสอง ปล่อยมารชไปพบรักไหม่

คุณแม่นั่งสบาย. ใส่ใจคนที่เข่าไม่ดีเป็นหลัก

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
ลองมาดู Honda รับรองห้องโดยสารโล่งโปร่งครับ

รุ่น City S A/T 589,000 ส่วนลด 30,000 แถมประกัน
ผ่อนตกเดือนละ 7 พันเองครับ มีโปรช่วยผ่อนอีก เดือนละ 1,000 12เดือน

เพื่อนผมเพิ่งออกมา คันเดิมวีออส 2011 บอกแรงกว่าคันเก่าหน่อยนึง แต่นิ่งกว่า กว้างกว่าครับ
กระโปรงท้ายนี่ เซอร์ไพรส์มากครับ ยัดคนได้2-3 คนแน่ๆ

จากที่เห็นหลาย ๆ คนเวลาพาครอบครัวสูงอายุไปดูรถ      ผู้สูงอายุที่บ้านเขาไม่มองเรื่องการขับขี่หรือ Performance อะไรหรอก  เรื่องความปลอดภัยก็ด้วยเขาไม่ค่อยมองหรอก    Heater มีหรือเปล่าไม่สนใจรถจะมีระบบปรับกาศภายในรถจะ สบายแค่ไหน ก็ไม่นึกถึง  เครื่องเสียงแบบ Bosss Kenwood  เขาก็ไม่มองเป็นเรื่องแรก ๆ   ยิ่งล้อแม๊ก 18 ขึ้นไปนี่ยากจะมองครับ 

หลัก ๆ เลยที่สูงอายุจะดู คือนั่งสบาย ขึ้นลงง่ายหรือเปล่า  ดูโปร่งไหม นั่งแล้วไม่อึดอัด  ภายในดูสบายตาไม่เคร่งขรึมเกินเหตุหรืออ่อนโยนแนวคิตตี้ก็คงไม่เอา    เพราะฉะนั้นไม่แปลกใจที่เขาจะมองอวันซ่าหรือไปมอง อินโนว่า หรือ Sienta  ครับสำหรับการเลือกรถ
อ้อเตือนไว้อย่าง  ถ้าเวลานั่งรถผู้สูงอายุก็จะมองว่าคันนี้นิ่มนวลหรือเปล่า  แข็งไหม ไม่มองเรื่องเกาะถนนหรอกเพราะเขาไม่ไ่ด้ขับ  ถึงขับเองก็ใช้ความระวังมาก    เนื่องจากพวกเขาโตมาในยุคกับการขับรถแบบกลไกและฝีมือ + ความระวัง  ไม่ถนัดใช้คอมพิวเตอร์หรือระบบช่วย       และอยากได้รถที่นั่งสบายไปได้เรื่อย ๆ ไม่หวือหวาโยนตัวให้เวียนหัว

ใช่คับ คือ avanza พ่อผมเคยดูเมื่อสิบปีก่อนสมัยเรียน แต่ตอนนั้นทุกอย่างมันแย่มาก

มาดูครั้งนี้ดีขึ้นมากจนทั้งสองคนสนใจ

แต่เรื่องช่วงล่าง ผมเคยขับ avanza มาแล้วครับ ผมมองว่าถ้าให้ขับเป็นรถคันที่ 2 ผมเอานะ แต่ถ้ารถใช้งานเองทุกวัน ด้วยช่วงล่างแบบนี้มันบู้ไม่ได้ ผมไม่ค่อย ok เท่าไหร่ครับ

อีกอย่าง ก็ยังติดเด้งครับ เด้งมากกว่า freed อีก

โจทย์แบบนี้เลือกง่าย เพราะมีคนนั่งช่วยให้ความเห็น
ผมแนะนำงบนั้นกัดฟันฟรีดมือสอง ปล่อยมารชไปพบรักไหม่

คุณแม่นั่งสบาย. ใส่ใจคนที่เข่าไม่ดีเป็นหลัก

ผมมี freed อยู่แล้วครับ ไม่อยากได้รถซ้ำ

แต่ปกติผมไม่ค่อยได้ขับเท่าไหร่เพราะรถพ่อ แต่คันนี้ผมไว้ขับให้แม่กับยายครับ

ลองมาดู Honda รับรองห้องโดยสารโล่งโปร่งครับ

รุ่น City S A/T 589,000 ส่วนลด 30,000 แถมประกัน
ผ่อนตกเดือนละ 7 พันเองครับ มีโปรช่วยผ่อนอีก เดือนละ 1,000 12เดือน

เพื่อนผมเพิ่งออกมา คันเดิมวีออส 2011 บอกแรงกว่าคันเก่าหน่อยนึง แต่นิ่งกว่า กว้างกว่าครับ
กระโปรงท้ายนี่ เซอร์ไพรส์มากครับ ยัดคนได้2-3 คนแน่ๆ

ผมกลัวเรื่องฮอนด้าต้องเข้าศูนย์ตลอดครับ เลยไม่ได้เอา จริงๆ city ดีนะครับ option ครบและสมเหตุผลกว่า โตโยต้ามาก

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าไม่รีบรอ March ใหม่ก่อนก็ได้ครับ น่ารักดี  ::)

เห็นด้วยกับ comment บนครับ แนะนำให้ลองดู City อีกตัว
เคยลองนั่งเบาะหลังอยู่ หลังคาลาดจริงแต่ผมว่าค่อนข้างโปร่งครับ

แต่ถึง Honda ต้องเข้าศูนย์ตลอด ผมคิดว่าค่าใช้จ่าย City คงไม่สูงมาก?
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ถ้าไม่รีบรอ March ใหม่ก่อนก็ได้ครับ น่ารักดี  ::)

เห็นด้วยกับ comment บนครับ แนะนำให้ลองดู City อีกตัว
เคยลองนั่งเบาะหลังอยู่ หลังคาลาดจริงแต่ผมว่าค่อนข้างโปร่งครับ

แต่ถึง Honda ต้องเข้าศูนย์ตลอด ผมคิดว่าค่าใช้จ่าย City คงไม่สูงมาก?

ผมอยากพอครบสามปี ก็เข้าอู่นอกนะครับ ฮอนด้า เท่าที่ผมเจอมีแต่อู่ซิ่ง
และที่รับซ่อมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญรถเฉพาะรุ่นแบบ นิสสัน หรือโตโยต้า ที่ผมใช้และเคยใช้
ซึ่งผมเลยค่อยชอบ supply chain ทั้งระบบของฮอนด้าเท่าไหร่ครับ เลยตัดออก

ส่วนนิสสัน มาร์ช ผมคงไม่กลับไปมาร์ชอีกแล้วละครับ หลังจากนี้ ชีวิตเปลี่ยน อีกอย่างกลัวใจนิสสัน และศูนย์บริการที่ไว้ใจไม่ได้

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ผมเห็นด้วยกับท่านพ่อ...ผมเริ่มแก่แล้วเหรอเนี่ยะ :'(
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมดูนิสัยเจ้าของกระทู้ไม่ใช่คนเปลี่ยนรถบ่อย ผมว่าถ้าไม่ได้ลำบากจนเกินไปก็ Sienta เลยครับ รอโปรปีหน้ากับเก็บเงินเพิ่ม ผมว่าดูน่ารักดี คนนั่งสบาย เผื่อมีลูกในอีก 4-5 ปีข้างหน้าก็ยังสบาย
ถ้าอยากบู๊ก็ทำช่วงล่างหน่อย น่าจะพอขับได้

ออฟไลน์ csamabat

ส่วนตัวผมเคยใช้ae101 มา ละมาเปน 1.3 avanzaปี 2006 พอขายไป มาลองattrage 1.2  สุดท้าย ปัจจุบันผมกลับมาใช้ avanza 1.5ครับ  ถึงจะไม่แรงไม่เกาะถนนมากเวลาซิ่งกินน้ำมันกว่าattrage แต่ผมยอมให้คุณพ่อ คุณแม่ และย่า ยายผม เดินทางไปด้วยสะดวกครับ   เขาขึ้นลงสะดวกกว่ามาก ถ้าเทียบกับ attrage  ที่ทนใช้จนครบ3 ปีละขายไปแล้วครับ   
ปรับปรุงช่วงล่างavanza เอา ก็โอเคขึ้น   ผมใช้เปนรถหลักเลยคันนี้ ทั้งไปทำงาน รับส่งหลานๆเช้าเย็นและพาครอบครัวออกตจว. ไกลๆทุญ  ออกมา2เดือน  ใช้ไป1.5หมื่นโลละครับ  รถสำรองที่บ้านเปน crv g1 ยังปิ๊งๆก็ยังใช้อยู่ด้วย

อนาคตสนใจsienta อยุ่ครับ คงหลัง5ปีนับจากนี้ เพราะรถไม่แพง ไม่ใหญ่เกาะกะ ผู้ใหญ่คงขึ้นลงสะดวก   แต่เสียดายคงลุยน้ำท่วมไม่ดีเท่าavanza แต่ช่วงล่างระบลความปลอดภัยดีกว่าเยอะ(ก็แน่รภมันแพงกว่า555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2016, 20:07:33 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
VIOS หลังคามันไม่ได้เตี้ยหรอกครับ
แต่เผอิญ March มันหลังคาสูงผิดรถราคาพอๆ กันต่างหาก

พอจะเปลี่ยนรถทีนี่ ผู้ใหญ่เขาจะเข้าใจมุมโปร่งๆ นั่งสบายๆ
ส่วนขับดี ต้องผู้ใหญ่ซิ่งๆ อีกทรงนึงเลย ส่วนมากเขาก็ใช้แค่ขับได้

เหตุผลที่ทำไมโตโยต้ายังขายได้ดีเรื่อยๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ GizzY

ถ้า งบเท่านี้ เงื่อนไขประมาณนี้ ผมก็เชียร์ city นะครับ
กว้างขวาง นั่งสบาย ในรถไซส์นี้
เคยลองดูๆให้น้องสาว
ปล.ผมใช้ civic fd 5 ปีกว่าละ ก็ไม่เคยต้องจอดนอนศูนย์นะครับ
มีลูกปืนหอนสองอัน ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ก็ไม่ได้แพงมาก
ส่วนที่เคยชนมาครั้งนึง เบิกของก็ไม่นาน ศูนย์ตจว นะคับ

ออฟไลน์ delete

โจทย์นี้ ผมไปเซียนต้าครับ
รถเหมาะกับผู้สูงอายุที่สุด

ราคาแสนห้าที่เพิ่ม ผมว่าเรื่องเล็กน้อย เทียบกับความสะดวกสบาย ผมว่าคุ้มครับ
จขกท.ไม่รีบ ปีหน้าก็เก็บเงินเพิ่มได้อีกนิด
หรือผ่อนเพิ่มมาหน่อย ไม่เสียดอกมากมายหรอกครับ
เทียบกับได้รถถูกใจ ใช้งานได้เหมาะกับครอบครัว
ผมว่าคุ้มสุดแล้ว ณ ตอนนี้

ออฟไลน์ peterW

เซียนต้า ผมว่า กว่าจะได้รถ จะรอจนหายอยากหรือเปล่า  ถ้ารีบใช้รถ

ยังไม่เห็นรถออกมาวิ่งเลย

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ถ้าไม่รังเกียจรถมือ2 แนะนำคุณจขกท. เข้าเว็บตลาดรถ งบเท่านี้ ได้รถปีใหม่ๆดีๆเพียบ

ออฟไลน์ SM.

จริงครับ คนแก่บ้านผม ชอบ Freed ทุกคน นั่งสบายไม่อึดอัด

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ลองพาท่านไปนั่งแจ๊สสิครับ แม่ๆป้าๆรอบตัวผมชอบกันมากๆ บอกโปร่งดี ไม่อึดอัด

ออฟไลน์ nuntapon.s

ตอนซื้อรถครั้งล่าสุดผมก็อยากไปppvแต่ติดที่พ่อแม่70upกันหมดแล้ว  พาไปลองรถดูท่าขึ้นแล้วต้องตัดใจสุดท้ายกับมาd segเหมือนเดิม  แต่ตัวพ่อแม่ผมเองบอกอยากได้อะไรก็จัดเลยเขานั่งได้หมดขออย่างเดียว..........อย่ามาขอตังค์ซื้อ555

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
รบกวน จขกท หลังไมค์ อู่น้องมาร์ชหน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MUK

ขี่คันเก่า เก็บเงินซื้อรุ่นที่อยากได้มากที่สุด ครับ

ออฟไลน์ ps000000

เข้าใจเลยครับ ว่า คนเรา เวลาแก่ตัว หรือ เวลาป่วยหรืออะไรอย่างนี้ รถคันเดิมของเรา

เราก็จะมองมันเปลี่ยนไป อย่างผมพึ่งผ่าตัดหน้าอกมา รู้เลยว่า รถเล็กไม่เหมาะกับคนป่วย  :'( :'( :'(

ผมดูนิสัยเจ้าของกระทู้ไม่ใช่คนเปลี่ยนรถบ่อย ผมว่าถ้าไม่ได้ลำบากจนเกินไปก็ Sienta เลยครับ รอโปรปีหน้ากับเก็บเงินเพิ่ม ผมว่าดูน่ารักดี คนนั่งสบาย เผื่อมีลูกในอีก 4-5 ปีข้างหน้าก็ยังสบาย
ถ้าอยากบู๊ก็ทำช่วงล่างหน่อย น่าจะพอขับได้

โจทย์นี้ ผมไปเซียนต้าครับ
รถเหมาะกับผู้สูงอายุที่สุด

ราคาแสนห้าที่เพิ่ม ผมว่าเรื่องเล็กน้อย เทียบกับความสะดวกสบาย ผมว่าคุ้มครับ
จขกท.ไม่รีบ ปีหน้าก็เก็บเงินเพิ่มได้อีกนิด
หรือผ่อนเพิ่มมาหน่อย ไม่เสียดอกมากมายหรอกครับ
เทียบกับได้รถถูกใจ ใช้งานได้เหมาะกับครอบครัว
ผมว่าคุ้มสุดแล้ว ณ ตอนนี้
เซียนต้า ผมว่า กว่าจะได้รถ จะรอจนหายอยากหรือเปล่า  ถ้ารีบใช้รถ

ยังไม่เห็นรถออกมาวิ่งเลย

ใช่คับ ใจผมเริ่มไปเซียนต้าละ แต่เห็นเงินเยอะก็เสียดาย 555

ส่วนตัวผมเคยใช้ae101 มา ละมาเปน 1.3 avanzaปี 2006 พอขายไป มาลองattrage 1.2  สุดท้าย ปัจจุบันผมกลับมาใช้ avanza 1.5ครับ  ถึงจะไม่แรงไม่เกาะถนนมากเวลาซิ่งกินน้ำมันกว่าattrage แต่ผมยอมให้คุณพ่อ คุณแม่ และย่า ยายผม เดินทางไปด้วยสะดวกครับ   เขาขึ้นลงสะดวกกว่ามาก ถ้าเทียบกับ attrage  ที่ทนใช้จนครบ3 ปีละขายไปแล้วครับ   
ปรับปรุงช่วงล่างavanza เอา ก็โอเคขึ้น   ผมใช้เปนรถหลักเลยคันนี้ ทั้งไปทำงาน รับส่งหลานๆเช้าเย็นและพาครอบครัวออกตจว. ไกลๆทุญ  ออกมา2เดือน  ใช้ไป1.5หมื่นโลละครับ  รถสำรองที่บ้านเปน crv g1 ยังปิ๊งๆก็ยังใช้อยู่ด้วย

อนาคตสนใจsienta อยุ่ครับ คงหลัง5ปีนับจากนี้ เพราะรถไม่แพง ไม่ใหญ่เกาะกะ ผู้ใหญ่คงขึ้นลงสะดวก   แต่เสียดายคงลุยน้ำท่วมไม่ดีเท่าavanza แต่ช่วงล่างระบลความปลอดภัยดีกว่าเยอะ(ก็แน่รภมันแพงกว่า555)

ผมก็เคยใช้ ae101 แล้วก็มา eco คับ

คิดเหมือนกัน avanza ลุยน้ำได้ดีกว่ามาก แต่ระบบ safety มันไม่เท่า vios และเซียนต้า

VIOS หลังคามันไม่ได้เตี้ยหรอกครับ
แต่เผอิญ March มันหลังคาสูงผิดรถราคาพอๆ กันต่างหาก

พอจะเปลี่ยนรถทีนี่ ผู้ใหญ่เขาจะเข้าใจมุมโปร่งๆ นั่งสบายๆ
ส่วนขับดี ต้องผู้ใหญ่ซิ่งๆ อีกทรงนึงเลย ส่วนมากเขาก็ใช้แค่ขับได้

เหตุผลที่ทำไมโตโยต้ายังขายได้ดีเรื่อยๆ

ใช่คับ ประเด็นคือ march almera และ tilda ไป set มาตราฐานหลังคาให้กับพ่อแม่ผมไปแล้วครับ

หลังคาสูง = นั่งสบาย

แต่ผมว่า vios มันเตี้ยจริงๆ นะครับ เผลอๆ มากกว่า city อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2016, 22:32:37 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ lacked

ช่วงนึงผมปวดหลังมาก ทำให้รู้ว่ารถวีออส หรือเก๋งไซต์นี้มันเล็กมาก
การต้องเอี้ยวตัว ก้มหัวเพื่อเข้ารถ มันทรมานจริงๆ

เสียดายเจ้าของกระทู้ตัด honda ออกผมว่า mobillio น่าจะตรงเสปคเลย

ถ้า งบเท่านี้ เงื่อนไขประมาณนี้ ผมก็เชียร์ city นะครับ
กว้างขวาง นั่งสบาย ในรถไซส์นี้
เคยลองดูๆให้น้องสาว
ปล.ผมใช้ civic fd 5 ปีกว่าละ ก็ไม่เคยต้องจอดนอนศูนย์นะครับ
มีลูกปืนหอนสองอัน ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ก็ไม่ได้แพงมาก
ส่วนที่เคยชนมาครั้งนึง เบิกของก็ไม่นาน ศูนย์ตจว นะคับ

คับ กำลังคิดอยู่เหมือนกัน ส่วนตัวผมไม่ซีเรียสเรื่องรถว่าจะต้องใหม่นะครับ ขอแค่ขับได้ หลังคาสูง (คนขับ) และนั่งสบาย คนนั่ง ผมพอใจละ

มีติดใจตรง 7 speed ของ toyota สับมันมาก :D

ถ้าไม่รังเกียจรถมือ2 แนะนำคุณจขกท. เข้าเว็บตลาดรถ งบเท่านี้ ได้รถปีใหม่ๆดีๆเพียบ

รถมือสอง รุ่นไหนดีครับ

จริงๆ ผมสนใจแต่ผมดูรถไม่ค่อยเป็นครับ กลัวโดนย้อมแมว

ส่วนเรื่องซ่อม ถ้าเป็นพี่โต ผมไม่กลัวครับ สบายมาก

เข้าใจเลยครับ ว่า คนเรา เวลาแก่ตัว หรือ เวลาป่วยหรืออะไรอย่างนี้ รถคันเดิมของเรา

เราก็จะมองมันเปลี่ยนไป อย่างผมพึ่งผ่าตัดหน้าอกมา รู้เลยว่า รถเล็กไม่เหมาะกับคนป่วย  :'( :'( :'(

ใช่ๆ คับ อย่าง civic fc ผมเคยลอง ไม่ไหวเลย เตี้ยเกิน ไม่ใช่ผมอย่างแรง 555

ช่วงนึงผมปวดหลังมาก ทำให้รู้ว่ารถวีออส หรือเก๋งไซต์นี้มันเล็กมาก
การต้องเอี้ยวตัว ก้มหัวเพื่อเข้ารถ มันทรมานจริงๆ

เสียดายเจ้าของกระทู้ตัด honda ออกผมว่า mobillio น่าจะตรงเสปคเลย

กลัวใจฮอนด้าจริงๆ ครับ มีปัญหากับการทำสีของเขามาก เพราะประกันที่ผมได้ส่วนลดเยอะ ต้องเข้าศูนย์ที่กำหนด มันทำให้ยุ่งยากมากครับ

ขี่คันเก่า เก็บเงินซื้อรุ่นที่อยากได้มากที่สุด ครับ

ใจชอบ vios 7 speed ครับ แต่คงไม่ได้เลย :'(

ตอนซื้อรถครั้งล่าสุดผมก็อยากไปppvแต่ติดที่พ่อแม่70upกันหมดแล้ว  พาไปลองรถดูท่าขึ้นแล้วต้องตัดใจสุดท้ายกับมาd segเหมือนเดิม  แต่ตัวพ่อแม่ผมเองบอกอยากได้อะไรก็จัดเลยเขานั่งได้หมดขออย่างเดียว..........อย่ามาขอตังค์ซื้อ555

555...ผมผ่อนพ่อแม่เอาคับ ให้ดอกเบี้ยด้วย ตั้งใจซื้อเพราะตรงนี้ส่วนนึงครับ

ลองพาท่านไปนั่งแจ๊สสิครับ แม่ๆป้าๆรอบตัวผมชอบกันมากๆ บอกโปร่งดี ไม่อึดอัด

ตัดฮอนด้าไปละครับ กลัว

จริงครับ คนแก่บ้านผม ชอบ Freed ทุกคน นั่งสบายไม่อึดอัด

ใช้ freed อยู่ครับ ไม่เอารถซ้ำ

ออฟไลน์ ps000000

เกือบลืม ผมอ่านเว็บพันดริฟต์ เมื่อ สัปดาห์ก่อน

มีหลายคนโพสว่า

อวันซ่า กะ โมบิลิโอ้ จะเลิกขายในไทย

ไม่รู้จริงหรือหลอก ฟังหูไว้หูครับผม
  8) 8) 8)

รบกวน จขกท หลังไมค์ อู่น้องมาร์ชหน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ส่งให้แล้วนะคับ ทางหลังไมล์

ลองไปดูในรีวิวนะคับ

เกือบลืม ผมอ่านเว็บพันดริฟต์ เมื่อ สัปดาห์ก่อน

มีหลายคนโพสว่า

อวันซ่า กะ โมบิลิโอ้ จะเลิกขายในไทย

ไม่รู้จริงหรือหลอก ฟังหูไว้หูครับผม
  8) 8) 8)

ใช่คับ ยอดขายน้อยมาก แต่โมบิ ผมว่าไม่นะ มันพอได้อยู่

ออฟไลน์ No Trespassing

ที่บ้านผมเล็ง Sienta 1.5 G (รุ่นล่าง) เอาไว้ เนื่องจากคุณพ่อผมอายุ 74 เป็นโรคอัมพฤกษ์ ฝั่งซ้ายขยับได้น้อยมาก แต่ฝั่งขวาใช้งานได้ดี

เวลาขึ้นลงรถเก๋งลำบากมากครับ ต้องค่อยๆประคอง ไม่ให้หัวชนกับขอบประตู อีกทั้งเวลาเอาวีลแชร์ใส่รถ ต้องพับแล้วเอนในแนวนอน เสียพี้นที่เก็บของด้านหลังอีก

เจ้า Sienta จึงเหมาะกับที่บ้านมาก ประตูไฟฟ้าช่วยเวลาเปิดให้พยาบาลคอยพยุงเวลาไปหาหมอ และ ความสูงตัวรถ ยังช่วยอำนวยความสะดวกให้กับคุณพ่อผม ไม่ต้องกังวลเรื่องหัวจะโขกกับขอบประตู และเวลาเอาวีลแชร์ขึ้นรถก็ไม่ต้องพับ ใส่เข้าด้านหลังได้เลย และยังมีพี้นที่บรรทุกของได้อีก

อีกทั้งตัวรถก็พอๆกับวีออสโฉมที่แล้ว คุณแม่สามารถขับได้ อีกทั้งท่านชอบซี้อต้นไม้ + ดินไว้ทำสวนเวลาว่างๆ ซึ่งจุดนี้รถเก๋งทำไม่ได้ครับ

ส่วนนิสสัน ผมก็เข็ดแล้วครับ ปีหน้าถ้าขายได้ก็คงปล่อย แล้วหนีไปเล่นรีโว่ยกสูง 4 ประตูรุ่น E-Plus แทนครับ   

ที่บ้านผมเล็ง Sienta 1.5 G (รุ่นล่าง) เอาไว้ เนื่องจากคุณพ่อผมอายุ 74 เป็นโรคอัมพฤกษ์ ฝั่งซ้ายขยับได้น้อยมาก แต่ฝั่งขวาใช้งานได้ดี

เวลาขึ้นลงรถเก๋งลำบากมากครับ ต้องค่อยๆประคอง ไม่ให้หัวชนกับขอบประตู อีกทั้งเวลาเอาวีลแชร์ใส่รถ ต้องพับแล้วเอนในแนวนอน เสียพี้นที่เก็บของด้านหลังอีก

เจ้า Sienta จึงเหมาะกับที่บ้านมาก ประตูไฟฟ้าช่วยเวลาเปิดให้พยาบาลคอยพยุงเวลาไปหาหมอ และ ความสูงตัวรถ ยังช่วยอำนวยความสะดวกให้กับคุณพ่อผม ไม่ต้องกังวลเรื่องหัวจะโขกกับขอบประตู และเวลาเอาวีลแชร์ขึ้นรถก็ไม่ต้องพับ ใส่เข้าด้านหลังได้เลย และยังมีพี้นที่บรรทุกของได้อีก

อีกทั้งตัวรถก็พอๆกับวีออสโฉมที่แล้ว คุณแม่สามารถขับได้ อีกทั้งท่านชอบซี้อต้นไม้ + ดินไว้ทำสวนเวลาว่างๆ ซึ่งจุดนี้รถเก๋งทำไม่ได้ครับ

ส่วนนิสสัน ผมก็เข็ดแล้วครับ ปีหน้าถ้าขายได้ก็คงปล่อย แล้วหนีไปเล่นรีโว่ยกสูง 4 ประตูรุ่น E-Plus แทนครับ

555 คับ

sienta ผมก็ไม่ได้คลั่งไคล้ แต่มันเหมือนตอบโจทก์มากกว่า

ใจผมยังอยากได้ vios อยู่ครับ