ผู้เขียน หัวข้อ: ~~!!~~ อ๊ากกกก โอ้วม่ายยยยยย รถตู ~~!!~~  (อ่าน 6990 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
~~!!~~ อ๊ากกกก โอ้วม่ายยยยยย รถตู ~~!!~~
« เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 14:06:16 »
ขอบ่นให้ฟังกันหน่อยนะครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า

พอดีเมื่อวานได้พาอ้วนดำ(FORTUNER 3.0 4wd)ที่บ้านไปตรวจเช็คกับคุณอา (1000 กิโลเมตรแรกครับ ความจริงก็วิ่งไปเกือบ 2500 แล้วหล่ะ)

ก็นั่งรอ ร้ออออ รอ รอแล้วรอเล่า 3ชั่วโมงก็เสร็จ

พนักงานที่เคาน์เตอร์ก็เรียกชื่อ อ่ะก็ลุกไปกะอา พนักงานก็บอก"เดี๋ยวพรุ่งนี้นัดตอน9โมงเช้าแลว้กันนะครับ"

"อ้าวว ตั้งสามชั่วโมงยังตรวจไม่เสร็จอีกหรอครับ นานจัง"ผมถามแบบงงๆ

"ไม่ใช่ครับๆ คือทางช่างแจ้งมาว่า แรงดันในกระบอกสูบที่สี่มากกว่าปกติครับ"

"..." ผมกะอางี้อึ้งเลย

"มีอะไรผิดปกติอีกป่ะครับ ?" อาถามแบบอึ้งๆ

"ยังไม่สามารถบอกได้อ่ะครับ เดี๋ยวรบกวนพรุ่งนี้มาที่ศูนย์อีกรอบแล้วกันนะครับ อาจใช้เวลาเป็นวันอ่ะครับ ผมเลยนัดพี่เช้าหน่อย" พนักงานตอบกลับ

"ครับๆ" อาตอบกลับแบบยังอึ้งไม่เสร็จ

วันนี้ก็กลับไปเข้าศูนย์ปกติ แต่ตอนเช้ามีเรียนอ่ะครับ เลยไม่ได้ไปด้วย อาไปคนเดียว ใช้เวลาแค่สามชัวโมงนิดๆ

ผลปรากฏว่า ต้องเปลี่ยนหัวฉีด สองหัว โอ้ววว อะไรกันนี่ รถใช้มาแค่สองสัปดาห์ พ่อผมงี้บ่นระงมเลยย

หวังว่าคงเป็นปัญหาสุดท้ายนะครับนี่ เฮ้ออออ เซ็งเลยย อุตส่าห์หนีจากฟอร์ดแล้วยังมาเจอโตโยต้าอีก เฮือกก T^T

มีใครเจอปัญหาแบบผมบ้างมั้ยครับนี่ ??

ขอบคุึณครับ

ออฟไลน์ toptaro

• Jr. Member
  • **
Re: ~~!!~~ อ๊ากกกก โอ้วม่ายยยยยย รถตู ~~!!~~
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 14:58:36 »
ขอให้ไม่เป็นไร ครับ :D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: ~~!!~~ อ๊ากกกก โอ้วม่ายยยยยย รถตู ~~!!~~
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 15:20:03 »
ผมว่าศูนย์นี้ ดีใช้ได้เลยนะครับ ตรวจรถลูกค้าให้ค่อนข้างละเอียด

ปกติถ้าเป็นรถใหม่เช็ค 1000โล แรก บางศูนย์ไม่ตรวจอะไรหรอกครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามพิธีก็ส่งมอบรถแล้ว

ปัญหารถใหม่มีปัญหา ไม่ใช่ความผิดศูนย์นะครับ แต่ถ้าศูนย์ไม่ตรวจ แล้วค่อยมาพังนี้สิความผิดศูนย์
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 15:20:38 »
ห้ามยอมเสียเงินนะครับ

• AWDiesel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 15:30:10 »
ผมว่าศูนย์นี้ ดีใช้ได้เลยนะครับ ตรวจรถลูกค้าให้ค่อนข้างละเอียด

ปกติถ้าเป็นรถใหม่เช็ค 1000โล แรก บางศูนย์ไม่ตรวจอะไรหรอกครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามพิธีก็ส่งมอบรถแล้ว

ปัญหารถใหม่มีปัญหา ไม่ใช่ความผิดศูนย์นะครับ แต่ถ้าศูนย์ไม่ตรวจ แล้วค่อยมาพังนี้สิความผิดศูนย์
ใช่ครับ ผมว่าเขาก้บริการได้ดีตามหน้าที่เขานะแหล่ะครับ แต่ที่ผมหงุดหงิดก็คือรถเพิ่งซื้อมาไม่นาน ไม่สบายซะและ =='

ห้ามยอมเสียเงินนะครับ
ศูนย์บอกไม่เสียครับ เพราะยังอยู่ในระยะ

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 15:51:53 »
พอจะบอกศูนย์บริการได้หรือเปล่าครับว่าเข้าของดีลเลอร์ไหน

เรื่องนี้ต้องแยกออกเป็น 2 เคส ก็คือ

1 ศูนย์บริการที่เข้าไปรับบริการ ถือว่าดูแลกันดีมากๆนะครับ ข้อนี้ขอชมเชยครับ ถ้าเป็นไปได้รบกวนบอกดีลเลอร์กับสาขาได้หรือเปล่าครับ

2. แต่ก็ขอตำหนิ QC ในเรื่องของเครื่องยนต์ที่ยังตรวจสอบไม่ดีพอ อาจเป็นเพราะความต้องการที่มากจึงทำให้มีข้อผิดพลาดได้ในระหว่างการตรวจสอบได้

ยังไงก็หวังว่า Toyota ก็คงจะรับทราบข้อมูลแล้วก็หาทางปรับปรุงแก้ไขตรงนี้ด้วยในโอกาสต่อๆไปนะครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

• AWDiesel
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 16:04:06 »
พอจะบอกศูนย์บริการได้หรือเปล่าครับว่าเข้าของดีลเลอร์ไหน

เรื่องนี้ต้องแยกออกเป็น 2 เคส ก็คือ

1 ศูนย์บริการที่เข้าไปรับบริการ ถือว่าดูแลกันดีมากๆนะครับ ข้อนี้ขอชมเชยครับ ถ้าเป็นไปได้รบกวนบอกดีลเลอร์กับสาขาได้หรือเปล่าครับ

2. แต่ก็ขอตำหนิ QC ในเรื่องของเครื่องยนต์ที่ยังตรวจสอบไม่ดีพอ อาจเป็นเพราะความต้องการที่มากจึงทำให้มีข้อผิดพลาดได้ในระหว่างการตรวจสอบได้

ยังไงก็หวังว่า Toyota ก็คงจะรับทราบข้อมูลแล้วก็หาทางปรับปรุงแก้ไขตรงนี้ด้วยในโอกาสต่อๆไปนะครับ
ผมเข้าที่ศูนย์ธีรชัย ราชบุรีอ่ะครับ ตรงติดเพชรเกษมอ่ะครับ ห้องรับรองลูกค้าผมว่าจัดไว้ดีทีเดียวเชียวแหละครับ ผมเข้าไปนั่งดูหลินปิงแล้วก็หลับ ^^'

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 22:30:14 »

ผมเข้าที่ศูนย์ธีรชัย ราชบุรีอ่ะครับ ตรงติดเพชรเกษมอ่ะครับ ห้องรับรองลูกค้าผมว่าจัดไว้ดีทีเดียวเชียวแหละครับ ผมเข้าไปนั่งดูหลินปิงแล้วก็หลับ ^^'
หลับตามมันเลยทีเดียว ดูๆทีไรมันก็เอาแต่หลับตลอดครับ ทั้งที่ยังไม่โต ยังไม่อ้วนมากเท่าไหร่

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 00:13:04 »
แรงดันกระบอกสูบ มันไปเกี่ยวอะไรกับหัวฉีดครับ ไม่เห็นเกี่ยวกันเลย
ผมว่าแปลกนะ เช็คพันโลมีตรวจแรงดันในกระบอกสูบ ผมว่ามีพิรุจน่าสงสัย หรือว่าผมระแวงไปเอง หุหุ
ปล.แรงดันกระบอกสูบหรือแรงดันหัวฉีดครับ ผมล่ะงง ถ้าในกระบอกสูบเขาเรียกแรงอัดครับ

ออฟไลน์ exodus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 00:27:00 »
แล้วเค้ารู้ได้งัยเนอะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 00:36:32 »
เป็นไปได้ไหม

ว่า มีการแจ้งเตือนมาจากสำนักงานใหญ่
ว่า รถ็อตนั้นล็อตนี้ Chassis Number / VIN Number นั้นนี้ ถึง นั้นนี้
มีโอกาส เจอ ชิ้นส่วนอะไหล่ ที่อาจจะหลุด QC ตรวจสอบ
ถ้าเอจอ ขอให้เช็ค ตามนี้ๆๆๆ และถ้าไม่มีปัญหา ไม่เป็นไร แต่ถ้ามี
ขอให้แจ้งลูกค้า เปลี่ยน ชิ้นส่วนนี้ๆๆๆๆๆ ว่ากันไป โดยเร็วที่สุด

นั่นละครับ ที่จะระบุเอาไว้ใน Service Bulletin

ออฟไลน์ boyce

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 00:52:51 »
หนีอะไรจากฟอร์ดมาหรือครับ...
เห็นใจครับ น่าจะเป็น 1 ใน 10000 คันมั้งครับ
ก็ยอมเสียเวลาเคลมกันหน่อย ดีกว่าพังตอนใช้งานอยู่ครับ

เยี่ยมครับที่รายงานปัญหา ก็ไม่เหมือนหลาย ๆ คนที่ผมรู้จัก
ปิดปัญหา กลัวยี่ห้อที่เขาจงรักภักดีเสื่อมเสียชื่อเสียงครับ

ขอให้แก้ปัญหาได้ 100 % นะครับ

• AWDiesel
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 07:59:35 »
หนีอะไรจากฟอร์ดมาหรือครับ...
เห็นใจครับ น่าจะเป็น 1 ใน 10000 คันมั้งครับ
ก็ยอมเสียเวลาเคลมกันหน่อย ดีกว่าพังตอนใช้งานอยู่ครับ

เยี่ยมครับที่รายงานปัญหา ก็ไม่เหมือนหลาย ๆ คนที่ผมรู้จัก
ปิดปัญหา กลัวยี่ห้อที่เขาจงรักภักดีเสื่อมเสียชื่อเสียงครับ

ขอให้แก้ปัญหาได้ 100 % นะครับ
อ่อ คือคันเก่าใช้เรนเจอร์อ่ะครับ แล้วมันมีปัญหาจุกจิกเยอะเหมือนกันอ่ะครับพอเลย6ปีไปแล้ว ก้เลยเปลี่ยนมาใช้ดตดยต้าแทนน่ะครับ ^^'

ออฟไลน์ a-bog

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 16:07:04 »
ไม่ทราบรถของคุณ AVANTGADe  หลังจากนำออกมาจากศูนย์บริการ
แล้ว เครื่องยนต์ เจ้าFortuner ยัง ทำงานปกติ เหมือนเดิมหรือเปล่าครับ
และก่อนนำเข้าเช็คระยะ มีอะไำรผิดปกติหรือไม่ รบกวนขอถามเป็นข้อมูลครับ

• AWDiesel
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 16:21:40 »
ไม่ทราบรถของคุณ AVANTGADe  หลังจากนำออกมาจากศูนย์บริการ
แล้ว เครื่องยนต์ เจ้าFortuner ยัง ทำงานปกติ เหมือนเดิมหรือเปล่าครับ
และก่อนนำเข้าเช็คระยะ มีอะไำรผิดปกติหรือไม่ รบกวนขอถามเป็นข้อมูลครับ

ออกมาก็ใช้ได้ปกติครับ

ตอนก่อนเข้านี่ผมยังไม่ได้ขับอ่ะครับ พ่อขับอยุ่คนเดียว พ่อบอกว่าตอนสตาร์ทอ่ะครับ เสียงมันจะสั่นๆแล้วก็ตื้อไปสักนิดนึงแล้วมันก็ปกติอ่ะครับ กับเวลาเร่งมันจะสะดุดเล็กๆอ่ะครับ ผมนั่งไม่ค่อยรู้สึกอ่ะครับ

ออฟไลน์ CN16888

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 21:37:42 »
ผมมองว่า รีบมีปัญหา จะได้รีบแก้ไขครับ
ดีกว่า มีปัญหาตอนหมดประกันนี่หล่ะครับ ลำบากหน่อย

ปล.ผมตอบแมสเสจไม่เป็นครับ -*-

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 21:50:58 »
ผมว่า เจอตอนอยู่ในระยะ แล้วถ้าเปลี่ยนแล้วจบ เป็นผม ผมไม่ติดใจอะไรครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0