ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำสำหรับการขับรถตอนกลางคืน เพื่อไปถึงที่เที่ยวช่วงเช้า  (อ่าน 6681 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ปกติผมชอบไปเที่ยวทางเหนือบ่อยครับ (ที่ไปบ่อยๆก็จาก กทม.ไปเชียงใหม่ กทม.ไปน่าน) ที่ไปทุกครั้งจะเดินทางช่วงกลางวันตลอด

ตอนนี้มีแปลนว่าจะไปนอนตากอากาศเที่ยวเขาค้อวันเสาร์-กลับอาทิตย์ เนื่องจากไม่ไกลมากพอขับรถไหว
แต่อยากจะลองออกจากบ้านตอนกลางคืนดู สักตี 3 กะว่าไปถึงเขาค้อช่วงเช้าๆพอดี แต่ก็ไม่เคยขับรถกลางคืนแบบนี้มาก่อน เลยว่าจะมาขอคำแนะนำคนที่เดินทางไปเที่ยวตอนกลางคืนบ่อยๆถึงการเตรียมตัวและวิธีที่จะไม่ทำให้ง่วงระหว่างเดินทาง ขอบคุณครับ 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2016, 22:23:08 โดย akewizard »

ออฟไลน์ nuntapon.s

นอนแล้วตื่นออกตอนตีสามนี่ อารมณ์ไม่ต่างจากปกติที่ออกเช้าเท่าไหร่ครับนอนให้หลับละกัน  แต่ถ้าแบบทำงานมาทั้งวันแล้วออกตอนเย็นเลยนั่นอีกเรื่องนึง  ส่วนตัวผมเคยลองมาแล้วครั้งเดียวเลิกเที่ยวไม่สนุก

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
สำหรับผมที่เคยตื่นออกจากบ้านนะครับ ตี 3 ครึ่ง กทม - เพชรบูรณ์ วัดพระธาตุผาซ้อนแก้ว แล้วก็เที่ยวแถวๆนั้น (ไปเช้า - เย็นกลับ)

นอนให้เต็มอิ่ม สัก 3 ทุ่มก็เข้านอนได้แล้ว ก็ตื่นตี 2 ครึ่งอาบน้ำสระผมให้ตัวเองสดชื่น หลังจากนั้นกาแฟอีกสักแก้วเพื่อกระตุ้นสมองหน่อยครับ

สรุปทริปวันนั้นผมเกิดคาดหมาย  กรุงเทพ วัดพระธาตุผ่าซ้อนแก้ว (แถมด้วยภูทับเบิก ไม่รู้จัก ไม่ได้หาข้อมูลมาก่อน เลยลองขึ้นไปดู) มิหนำซ้ำยังไปช่วงปีใหม่ด้วยครับ รถติดหนึบๆเลย ขากลับลงมาจากภูทับเบิกถึงตีนดอยราวๆ 15:30 อัดกลับกรุงเทพต่อเลย ถึงบ้าน 2 ทุ่มกว่าๆครับ กลับถึงบ้านสลบ ระยะทางวันนั้น 936 กิโลครับ จำได้ว่าวันนั้น ใส่อย่างเดียวเลยครับ ยืนพื้นวิ่ง 140 เลย ทำเวลามากๆ

เอาง่ายๆ ง่วงนอนก็แวะปั้มล้างหน้าตา อัดกาแฟหน่อยครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
สำคัญสุดคือต้องรู้จักตัวเองครับ  :D

ว่าทำยังไงถึงจะพักผ่อนได้พอ
หรือว่าอาการเหนื่อยล้าแค่ไหนต้องพัก
เครื่องดื่มหรือของกินอะไรที่ช่วย
กิจกรรม(ฟังเพลง หรือคุยกับคนข้างๆ)อะไรที่ช่วยให้มีสติเสมอ

ของผมขับประจำตอนกลางคืนนี่หละ
ใต้ อีสาน เหนือ 500++km ตลอด
สูงสุดเคย 1,200+km(เกาะสมุยไปขอนแก่น)ใช้ไป 17 ชม ถ้าไม่นับเรือก็ 15 ชม =="

ไม่ได้นอนแล้วขับก็หลายครั้งมาก คือรู้ว่าต้องชดเชยถ้าดื่มพวกนมถั่วเหลืองกล่องโตๆก่อนออก
แล้วระหว่างทางมีกาแฟช่วย จะขับได้เรื่อยๆ
(พวกขวดๆชูกำลังมักทำผมปวดหัวเลยไม่เอา)
ระหว่างขับก็พวกหมากฝรั่ง iceๆ พวกนี้ก็สดชื่นดี
เตรียมเพลงที่จังหวะไม่ง่วงไปด้วย

ที่สำคัญ "เหนื่อยถึงจุดนึง อย่าฝืน" ยอมไปพักสายตาในปั๊มสัก 15-30 นาที
ดีกว่าเคลียร์ประกันหรือคู่กรณีเป็นชม.ๆ
เสียเวลาแค่นี้กิจกรรมที่เราต้องไปเจอมักไม่ค่อยต่างกันมาก อย่าเสียดายเวลาพักครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2016, 23:37:39 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ผมวิ่งกลางคืนประจำครับ  เส้นนี้  หลบกล้องจับความเร็ว  55

แต่ผมออกค่ำถึงบ้าน  ราวๆ  เที่ยงคืน ตี1  นะครับ  ให้ออกเช้าๆ  เที่ยวต่อ  มันจะเบลอๆ  ทั้งวัน

จากการตื่นไปทำงานเช้ามากๆ  ตอน1-2  ชม  แรกจะยังสดชื่นครับ  ชม  ที่  3  เป็นต้นไป 
ต้องใส่ทุกขนานครับ  ผ้าเย็น  โค้ก  กาแฟ  ยืดเส้นยืดสาย   

แต่ถ้าไม่ไหวก็พักครับ  หลายคนหลับใน  คือมันไม่รู้สึกอะไรนะครับ

ตื่นอีกที  ไม่โรงพยาบาล  ก็คุยกับยมพบาลเลย  เสียเวลาดีกว่าเสียชีวิตครับ

ออฟไลน์ SM.

สำคัญสุดคือต้องรู้จักตัวเองครับ  :D

ว่าทำยังไงถึงจะพักผ่อนได้พอ
หรือว่าอาการเหนื่อยล้าแค่ไหนต้องพัก
เครื่องดื่มหรือของกินอะไรที่ช่วย
กิจกรรม(ฟังเพลง หรือคุยกับคนข้างๆ)อะไรที่ช่วยให้มีสติเสมอ

ของผมขับประจำตอนกลางคืนนี่หละ
ใต้ อีสาน เหนือ 500++km ตลอด
สูงสุดเคย 1,200+km(เกาะสมุยไปขอนแก่น)ใช้ไป 17 ชม ถ้าไม่นับเรือก็ 15 ชม =="

ไม่ได้นอนแล้วขับก็หลายครั้งมาก คือรู้ว่าต้องชดเชยถ้าดื่มพวกนมถั่วเหลืองกล่องโตๆก่อนออก
แล้วระหว่างทางมีกาแฟช่วย จะขับได้เรื่อยๆ
(พวกขวดๆชูกำลังมักทำผมปวดหัวเลยไม่เอา)
ระหว่างขับก็พวกหมากฝรั่ง iceๆ พวกนี้ก็สดชื่นดี
เตรียมเพลงที่จังหวะไม่ง่วงไปด้วย

ที่สำคัญ "เหนื่อยถึงจุดนึง อย่าฝืน" ยอมไปพักสายตาในปั๊มสัก 15-30 นาที
ดีกว่าเคลียร์ประกันหรือคู่กรณีเป็นชม.ๆ
เสียเวลาแค่นี้กิจกรรมที่เราต้องไปเจอมักไม่ค่อยต่างกันมาก อย่าเสียดายเวลาพักครับ  ;)

+1 ถูกต้องเลยครับ ต้องรู้จักตัวเอง + อย่าฝืน ยอมเสียเวลาหน่อย พักบ้าง พอสดชื่นแล้วค่อยไปต่อครับ

ผมเคยไปเชียงคาน ออกจาก กทม. หลังเลิกงานด้วยสิ สุดยอดเลยครับ เหนื่อยมาก แต่ผมพัก 3-4 ครั้งครับ ทำให้ไม่หลับใน

ออฟไลน์ nut25784

สบายครับ ผมเคยออกตีสอง ถึงเชียงดาว เก้าโมง กินข้าวขาหมู ขึ้นอ่างข่างต่อ รถโล่งดี แต่ที่ต้องเตรียมคือ ฟิมล์ใสๆ ไฟสว่างๆ 555. ถ้ามีสองอย่างนี้ ขับสบาย. บางจุดมันมืดมากๆ ถ้าเจอก็ขับช้าๆแล้วกันครับ หลุมมันเยอะ อันตราย

promt

• บุคคลทั่วไป
นอน 3 ทุ่ม ตื่น ตี 3

6 ชม. ต่อวัน

อาบน้ำ กินกาแฟ
ออกตี 4 สบายๆ ผมขับประจำช่วงเวลานี้ ไม่มืดและไม่เช้าเกินไป

ออฟไลน์ Fly to dream

มันมีสองแบบนะครับ วันเดียวแล้วกลับเลยหรือไปพัก

ผมเคยเที่ยวแบบไปเช้ามืดแล้วกลับวันนั้นเลยบ่อยๆ ไปเขาค้อล่าสุดออกประมาณตีสองกว่าๆ ไปถึงฟ้ายังมืดอยู่ ไปรอแสงอาทิตย์กันได้นานเลย แล้วเที่ยวต่อในเขตเขาค้อไปเรื่อยๆ เที่ยงก็ไปถึงพิษณุโลก ไปกินก๋วยเตี๋ยวห้อยขา เที่ยววัดไปเรื่อยๆ จากนั้นก็กลับ ไปเที่ยวเมืองลพบุรี แล้วก็กลับกรุงเทพ ไม่ทันสองทุ่มก็ถึงบ้านแล้ว

กับอีกแบบออกบ่ายๆ ไปถึงดึกๆ แบบนี้ผมทำเวลาลงใต้ทางไกลๆกลับบ้าน เพราะชินทาง แต่มีทำถนนแถวประจวบฯเลยต้องขับช่วงมีแสงอยู่ในเวลาที่ผ่านช่วงทำทาง ไปถึงก็ 4ทุ่ม-เที่ยงคืน ปั๊มกลางคืนรถเยอะไม่มีอะไรน่ากลัว รถไม่มาก ใช้ความเร็วไม่ต้องกลัวกล้อง แต่ขับแล้วใช้ไฟสูงให้เยอะ

และสุดท้ายออกเช้ามืด แบบนี้เวลาเที่ยวเหนือต้องการจะเที่ยวต่อในวันนั้น แล้วหาโรงแรมเย็นๆ เวลาขึ้นเหนือวิธีนี้ชิวๆดีครับ ขับรถไปถึงแล้วเที่ยวเลย แล้วไปหลับยาวที่โรงแรม

ขับกลางคืน ไฟสูงใช้เป็นสัญญานเยอะๆ จะแซงก็แว็ปบอก ไฟเลี้ยวเปิดเยอะๆ ขับง่ายครับ อย่าฝืนถ้าเริ่มแสบตา แสดงว่าเริ่มไม่ไหว หาปั๊มพักเลย ผมจะซื้อพวกบิ๊กกั๊ปใน 7-11 แก้วใหญ่ๆน้ำแข็งเยอะๆ ใส่น้ำน้อยๆ เพื่อให้เย็นนานๆเอามาดูดไปเรื่อยๆ ไม่หลับเลย หรือจับแก้วมาลูบหน้าให้สะดุ้งเล่น  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pongsak_877

นอนให้เพียงพอแล้วมาขับสบายมาก  ผมเคยออก 1:00 กทม.-อุดร ไม่ง่วงเลย

ต่างจากไม่นอนเลย แล้วออกจากอุดร 22:00 ขับไปถึงโคราช 1:00 ไม่ไหวครับ จะหลับใน เลยจอดพักสายตาที่ปั้มสักสัก 1 ชั่วโมง นอนไปนอนมาตื่นมาอีกที 4:00

ออฟไลน์ ps000000

อันนี้ร่างกายบางคนสบายมากครับ  ::)

บางคนอนามัยหน่อยตื่นเวลานี้แทบทำอะไรไม่ได้อย่าว่าแต่ขับรถ

ออฟไลน์ flybigbear

กทม - เพชรบูรณ์ขับเต็มที่ 4 ชั่วโมง เตรียมตัวให้พร้อม เย็นๆๆก็ออกได้ครับ ขับไปเรื่อยๆ ไปถึงตัวเมืองเพชรบูรณ์ก็ค่อยหาที่พักแถวนั้น หรือ จะไปพักแถวแยกพ่อขุนก็ได้ครับ ถ้าไม่ใช่ช่วงเทศกาลห้องพักจะไม่ค่อยเต็ม อย่าลืมแวะตุนเสบียงนะครับ

วิธีขับก็ขับไปเรื่อยๆๆ ง่วงก็จอดแวะพักปั้ม ลูกอมเอย อย่าขับไวละกันครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ดื่มน้ำเยอะๆครับ สมองจะได้ไม่ล้ามากอีกอย่างจะได้ปวดฉี่บ่อยๆแวะปั๊มบ่อยๆเป็นการพักในตัว คนปวดฉี่มันหลับยาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Tomz

นอนให้เต็มที่แล้วออกดีกว่าครับ ผมเคยแบบว่า เลิกงานเสร็จ ออกเลย ผลคือ โครตง่วงนอนเลยครับ ต้องเสียค่าเปิดโรงแรมนอนซะงั้น มานั่งคิดๆ รู้งี้กลับบ้านไปนอนก่อนดีกว่าแล้วค่อยออก 55555
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ออกจาก กทม ตี 3 ผมว่าโอเคครับ

ตอนแรกนึกว่าวิ่งทั้งคืน

อันนั้นอันตรายครับ

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
ผมขับบ่อยครับตอนกลางคืนไปเหนือ ใช้เส้น AH เอเซีย ผมว่าขับสบายนะ ถนน 3-4 เลน

สิ่งนึงที่ผมคิดตลอดเวลาตอนขับรถตอนกลางคืนคือ *ไม่ต้องรีบ เหนื่อยก็พัก*

ปั้มมีเยอะแยะแวะพักได้  และก็ควรจะหา เพลง หาอะไรไปฟังด้วย

*สภาพรถต้องเช็คว่ามันพร้อมที่จะออกเดินทาง และ ตัวคนขับด้วยว่าพร้อมที่จะออกเดินทาง

มันแค่ต่างจากตอนกลางวันตรงที่มันจะต้องใช้สายตามากขึ้นในการมองถนน และเพิ่มความระมัดระวังและ อย่าประมาทเข้าไป

ออฟไลน์ Pegasus7700

เห็นด้วยเวลาตี3 นะจากกทม ไปเชียงไหม่

แต่มันจะง่วงสุดๆๆๆๆๆตอน6โมงเช้าอะชิทรมาน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ akewizard

แวบมาอ่านความเห็นของทุกท่านแล้ว ขอบคุณมากครับ :-*

ออฟไลน์ eaton fuller

ความเห็นผม ไม่ค่อยเหมือนครับ

ถ้าจะเดินทางกลางคืน ต้องฝึกอดนอนล่วงหน้าสัก2-3วัน ให้ร่างกายชิน

ลองไม่เคยอดนอน  นอนเต็มอิ่มแล้วขับ ได้สัก100 กม  ก็ง่วงตาปรือแล้ว

เช่น คนขับรถบรรทุกวิ่งทางไกลน่ากลัวสุด ตรงเที่ยวแรกๆหลังจากหยุดงานยาวๆ แล้วมาขับ หลับในประจำ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ออกตีสามสบายมากครับ ผมเคยนอน5ทุ่ม ตื่นตีสอง ออกจากบ้านตีสาม ก็สบายๆเหมือนตื่นเช้าครับ เพียงแต่จะไปหนักๆตาช่วง6-7โมงครับ หลังจากนั้นก็สบายแล้ว ถ้าเริ่มง่วงก็แวะทานข้าวเช้าแล้วค่อยออกเดินทางต่อ ร่างกายก็น่าจะโอเคขึ้นแล้วครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Pegasus7700

ออกตีสามสบายมากครับ ผมเคยนอน5ทุ่ม ตื่นตีสอง ออกจากบ้านตีสาม ก็สบายๆเหมือนตื่นเช้าครับ เพียงแต่จะไปหนักๆตาช่วง6-7โมงครับ หลังจากนั้นก็สบายแล้ว ถ้าเริ่มง่วงก็แวะทานข้าวเช้าแล้วค่อยออกเดินทางต่อ ร่างกายก็น่าจะโอเคขึ้นแล้วครับ
อาการออกตอน6-7โมงเหมือนกันแหะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออนไลน์ InBkk

ตราบใดที่ไม่ได้อดนอน หรือนอนน้อยกว่าปกติ ก็ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Darkart

นอนพักผ่อนให้เพียงพอ ตื่นมากาแฟสักแก้ว+ขนมปัง ออกจากกทม.ตี3 กำลังดี ขับสบายๆ ไม่มีปัญหาแล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ J_Serie5

ระยะทางเกือบ 400 km เป็นผมจะออกซักตี 2 ขับชิลๆง่วงก็นอนปั๊ม ก็น่าจะไปถึงเช้าพอดีๆแล้วครับ สบายๆแบบไม่ฝืน และไม่ต้องปรับตัว ปรับเวลานอนด้วยครับ