ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด่วนหน่อยค่ะ  (อ่าน 6909 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ขอความช่วยเหลือด่วนหน่อยค่ะ
« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 11:55:21 »
เอารถอัลเมร่าเข้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง
ขับออกมาได้ซัก 3 กิโล ไฟทุกอย่างโชว์หมด
พวงมาลัยหนัก ประคองรถเข้าข้างทาง
แอร์ร้อน
แนบไฟล์ก็ไม่ได้
รอช่างศูนย์มากะนานพอสมควรแล้วนะนี่
โอ๊ยยยย. ประสบการณ์ครั้งแรก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: ขอความช่วยเหลือด่วนหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 11:57:31 »
ติดเที่ยงพอดี

ขอให้ความช่วยเหลือเข้าไปเร็ว ๆ นะครับ

ออฟไลน์ ps000000

Re: ขอความช่วยเหลือด่วนหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 12:07:39 »
เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ -NOT-

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 12:12:49 »
ถ้าไฟเอนจิ้นโชว์ สิ่งแรกที่ผมจะทำก็คือเช็คของเหลวภายในเครื่องยนต์, น้ำมันเครื่อง, น้ำมันเกียร์, น้ำมันเบรค, น้ำหม้อน้ำ etc

กรณีที่เครื่องยนต์ ไม่ขาดของเหลวต่าง และเครื่องยนต์ไม่มีเสียงผิดปรกติ, ผมสตาร์ทใหม่ ขับวนเข้าศูนย์ไปเลย ยกเว้นเอาไม่ติดแล้ว ก็ไม่ต้องมีคนช่วย รอรถสไลด์อย่างเดียว

อย่าคิดว่าช่างศูนย์จะทำงานรอบคอบ, ของผมเมื่อหลายปีก่อนนิสสันพีทูเอมเทพารักษ์ ลืมเติมน้ำหม้อน้ำใส่j31(เปลี่ยนประเก็นฝาสูบ) ขับออกไปไม่ถึง3โลไฟโชว์มาเลย ยังดี ไม่ฝืนต่อจนเครื่องพัง  ยังมีมาบอกว่าให้ขับวนกลับไปศูนย์อีกด้วย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 12:18:04 »
ถ้าไฟโชว์ พวงมาลัยหนักแสดงว่าระบบเพาเวอร์ไม่ทำงาน ถ้าไม่สามารถหมุนพวงมาลัยด้วยน้ำหนักแบบนั้นได้ อย่าฝืนครับ รอความช่วยเหลือจากศูนย์ดีกว่า
็ล็อกรถให้เรียกร้อย มองหาที่รอที่ปลอดภัย ถ้าเจอตำรวจก็บอกว่ารถเสียรอศูนย์มาดูให้ ถ้ามีร้านค้านั่งทานข้าวรอ อย่ากังวลครับ

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 12:34:10 »
แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ช่างนิสสันก่อเรื่องอีกแล้วงานนี้

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 12:41:38 »
 อาการเหมือนรถดับกลางอากาศนะ
ทุกอย่างหยุดทำงานหมด

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 12:43:51 »
ช่าง: พี่ครับ เกิดจากเปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อนำ้ (เราให้เขาถ่ายน้ำหม้อน้ำด้วย) แล้วช่างใหม่ที่เรารับเข้ามาประสบการณ์ยังน้อย น่าจะลืมหล่ระบบน้ำทำให้ความร้อนขึ้น เครื่องจึงด้บ พี่ไม่ต้องกังวลครับ เซนเซอร์มันทำงานก่อนจึงตัดระบบก่อนครับ

1 2 3 ใจเย็นนนนน
วรนุช ตัวเงินตัวทอง ไม่กังวลบ้านมึ.. สิ แทบตายรถเสียการควบคุมกลางถนน.
รถดับ มึ.... แค่เปลี่ยนน้ำหม้อน้ำนะ   เหี้.....,
ขออภัยยยยย ทุกท่านที่เข้ามาอ่าน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 12:52:58 »
แล้วแบบนี้จะมีผลอะไรกับเครื่องยนต์มั้ยคะ
กังวลสุดๆ เพราะจำได้ว่ารถลุงคันนึง โตโยต้าไมตี้เอ๊ก ขับจนน้ำหม้อนำหมด เครื่องน็อค หลังจากนั้นก็ซ่อมไม่ขึ้นเลย จนได้ขายทิ้ง

ออฟไลน์ dtmf

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 12:59:52 »
อย่าลืมมาอัพเดทข่าวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 13:09:26 »
ใจเย็นๆนะครับ ดีที่ปลอดภัย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 13:13:38 »
คงได้ฤกษ์ เลิกเป็นลูกค้านิสสันแล้วรึเปล่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 13:33:14 »
รถไม่น่าพัง แต่ช่าง ทำไมถึงไม่มีระบบตรวจสอบ ก่อนส่งมอบรถหลังซ่อม

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 13:34:53 »
เล่นดับกลางอากาศผมว่าเรื่องยาวแน่ ช่างอย่าอ้างเซ็นเซอร์ทำงานครับ ถ้ามันทำงานมันไม่ดับหรอกมันจะมาเป็นเสียงเตือนแทนสำหรับคันที่มี แบบนี้ให้ศูนย์รับผิดชอบให้เต็มที่ครับ เดี๋ยวช่างจะบอกว่า เครื่องปกติใช้งานได้เหมือนเดิม แต่ความจริงคือชิ้นส่วนภายในไปหมดแล้ว อย่าไปยอมครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 13:41:20 »
เล่นดับกลางอากาศผมว่าเรื่องยาวแน่ ช่างอย่าอ้างเซ็นเซอร์ทำงานครับ ถ้ามันทำงานมันไม่ดับหรอกมันจะมาเป็นเสียงเตือนแทนสำหรับคันที่มี แบบนี้ให้ศูนย์รับผิดชอบให้เต็มที่ครับ เดี๋ยวช่างจะบอกว่า เครื่องปกติใช้งานได้เหมือนเดิม แต่ความจริงคือชิ้นส่วนภายในไปหมดแล้ว อย่าไปยอมครับ
อ่านแล้วเครีจดมาก

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 13:50:48 »
อย่าไปยอมครับ ร้องเรียนถึงผู้บริหารศูนย์เลยว่าให้รับผิดชอบถ้าภายหลังมีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องยนต์ ช่างห่วยมากที่ไม่ได้ไล่ลมในระบบแบบนี้ รถไม่มีเกจ์ความร้อนทำให้เราไม่รู้ว่าอุณหภูมิเท่าไหร่แบบนี้น่าเป็นห่วงครับ แต่ถ้ารถไม่ถึงกับดับคาถนนก็คงไม่เป็นไรมากครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 13:54:09 »
เท่าที่อ่านดูน่าจะลืไล่ลมน้ำหม้อน้ำ ขับออกมาเลยโอเวอร์ฮีท ปัญหาคือจขกท.เป็นคนดับเครื่องหรือว่าเครื่องมันน็อคแล้วดับไปเองครับ ถ้าอย่างหลังโอกาสงานงอกมีสูงมาก ตอนนี้ต้องรอให้เครื่องเย็นแล้วติดเครื่องใหม่ดู ถ้าติดได้ปกติก็รอดไป แต่ถ้าไม่ติดหรือว่าติดแล้วรถสั่นเป็นเจ้าประทับทรงต้องรื้อทำไส้ข้างในใหม่ทั้งเครื่องแน่นอน

อย่าไปยอมครับ ร้องเรียนถึงผู้บริหารศูนย์เลยว่าให้รับผิดชอบถ้าภายหลังมีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องยนต์ ช่างห่วยมากที่ไม่ได้ไล่ลมในระบบแบบนี้ รถไม่มีเกจ์ความร้อนทำให้เราไม่รู้ว่าอุณหภูมิเท่าไหร่แบบนี้น่าเป็นห่วงครับ แต่ถ้ารถไม่ถึงกับดับคาถนนก็คงไม่เป็นไรมากครับ

เท่าที่จำได้รถของจขกท.เป็นตัวท็อปมีเกจ์วัดความร้อนนะครับ แต่เวลานั้นอาจจะไม่ได้สังเกตเพราะพึ่งขับมาได้แค่นิดเดียว

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 13:58:50 »
เราลองเล่าเหตุการณ์ใหม่นะว่าถือว่ารถดับมั้ย
เราขับออกไปซัก 3 กิโล ขับในเมืองไม่เร็ว จอดไปเสียค่าโทรศัพประมาณ 20 นาที. ออกมาขับต่อซัก 500เมตร ไฟขึ้นพวงมาลัยหนัก รถยังไม่ดับ เราประคองรถเข้าข้างทาง ดับเครื่องสตาทใหม่ ขับต่ออีกซัก 100 เมตร ไฟขึ้นอีก ตรงนี้น่าจะเครื่องดับนะ เพราะเราสตาทใหม่เหมือนเครื่องไม่ติดแล้ว ช่างมาเขาก็ไม่สตาทเครื่อง เขาเปิดฝากระโปรงดู กะอย่างที่เล่าให้ฟังค่ะ
สรุปอาการหนักมั้ย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 14:01:41 »
เท่าที่อ่านดูน่าจะลืไล่ลมน้ำหม้อน้ำ ขับออกมาเลยโอเวอร์ฮีท ปัญหาคือจขกท.เป็นคนดับเครื่องหรือว่าเครื่องมันน็อคแล้วดับไปเองครับ ถ้าอย่างหลังโอกาสงานงอกมีสูงมาก ตอนนี้ต้องรอให้เครื่องเย็นแล้วติดเครื่องใหม่ดู ถ้าติดได้ปกติก็รอดไป แต่ถ้าไม่ติดหรือว่าติดแล้วรถสั่นเป็นเจ้าประทับทรงต้องรื้อทำไส้ข้างในใหม่ทั้งเครื่องแน่นอน

เท่าที่จำได้รถของจขกท.เป็นตัวท็อปมีเกจ์วัดความร้อนนะครับ แต่เวลานั้นอาจจะไม่ได้สังเกตเพราะพึ่งขับมาได้แค่นิดเดียว
ตัว v. มีเข็มวัดความร้อน แต่จะปรากฎเวลามันร้อนค่ะ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 14:03:22 »
ต้องให้ศูนย์รับผิดชอบครับ ในระยะยาวด้วย ยอมไม่ได้ทำงานชุ่ยมากครับ ช่างใหม่ไม่ใช่ข้ออ้างด้วย

เพราะถ้าเครื่องฮีทดับเองไปแล้วมีผลแน่ๆ แต่มันจะออกอาการวันนี้หรือวันไหนบอกไม่ได้ครับ

ปล.ให้กำลังใจจขกท.นะครับ เห็นเจอแต่ปัญหาหนักอกหนักใจกับ Nissan มาตลอด
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 14:08:30 »
คุณkris-lack นี่เจอแต่เรื่องแย่ๆนะ สู้ๆครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 14:11:37 »
เราลองเล่าเหตุการณ์ใหม่นะว่าถือว่ารถดับมั้ย
เราขับออกไปซัก 3 กิโล ขับในเมืองไม่เร็ว จอดไปเสียค่าโทรศัพประมาณ 20 นาที. ออกมาขับต่อซัก 500เมตร ไฟขึ้นพวงมาลัยหนัก รถยังไม่ดับ เราประคองรถเข้าข้างทาง ดับเครื่องสตาทใหม่ ขับต่ออีกซัก 100 เมตร ไฟขึ้นอีก ตรงนี้น่าจะเครื่องดับนะ เพราะเราสตาทใหม่เหมือนเครื่องไม่ติดแล้ว ช่างมาเขาก็ไม่สตาทเครื่อง เขาเปิดฝากระโปรงดู กะอย่างที่เล่าให้ฟังค่ะ
สรุปอาการหนักมั้ย

ถ้าเครื่องดับเอง แล้วสตาร์ทใหม่ไม่ติดอาการน่าจะหนักครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นผมประเมินจากประสบการณ์ที่เคยเจอมานะครับ

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 15:08:47 »
น่าจะเรื่องใหญ่ล่ะคับ ยังดีคับ รู้แน่ชัดว่าเกิดจากอะไรแล้วช่างเค้ารับว่าเป็นที่เค้า...แต่จะรับผิดชอบแค่ไหนคับ ต้องคุยให้รู้เรื่องน่ะคับ

Nonlamer

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 15:08:47 »
อันตรายสุดๆเลยครับ กับทั้งคนทั้งเครื่องยนต์ ศูนย์รับผิดชอบอะไรให้บ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 15:35:41 »
เอาใจช่วยครับ  คนใช้นิสสันด้วยกัน...ของคุณน่าจะอาการหนักพอควร

ของผมไม่เป็นไร  ผมเหวี่ยงเข้าไปก่อน...เรื่องถ่ายน้ำหม้อน้ำนี่แหละ  ถ่ายแล้ววาล์วน้ำไม่เปิด  โทษไปทั่ว  ทิ้งไว้คืนหนึ่งไปรับ  ยังแก้ไม่ได้  ไม่ให้เหวี่ยงอย่างไร    สั่งให้ถอดวาล์วน้ำออก  แล้วไปนั่งไล่น้ำในระบบเอง....  และผมก็ไม่เคยเข้า 0 อีกเลย....

แต่คุณไม่เป็นนี่แหละ  อาศัย0 อย่างเดียว  มันยังเฮงซวยอีก....

promt

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 16:01:34 »
ใช่คันนี้ติดแก็สใช่ไหมครับ

กลัว 0 โทษแก็สจริงๆ

ผมนึกว่าขายคันนี้คู่กับกระบะนิสสันไปแล้ว

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 17:29:11 »
ช่างท่านนี้เป็นใครหรือครับ น่าสงสารพอๆกับคุณเลย

หากเป็นช่างที่ไม่รุ้ฝีมือกันมาก่อน. อย่าไปด่าไห้เสียอารมณ์
หากเป้นช่างที่เคยเก่งในความเห็นเรา ก้อเปลี่ยนช่างครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 21:43:32 »
ศูนย์นิสสันมีเอาไว้ให้เราออกรถจริงๆ ครับ

ผมที่เหลือทำแต่อู่นอกและคุมการซ่อมเองว่าเราจะทำอะไร ถ้าช่างแนะนำก็พิจารณาเอง (แต่ส่วนมากทำ)

ดีกว่า ไว้ใจได้มากกว่าศูนย์แน่นอนครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 22:02:51 »
ถ้าช่างแก้ไขโดยไม่ได้รื้อเครื่องนะครับ ..

หลังจากวันนี้ให้ดึงตัวดูน้ำมันเครื่องบ่อยๆครับ ว่ายังปกติดีหรือเปล่า
ถ้าวันไหนนมค.เป็นฟองหรือเป็นครีมข้นก็ให้รีบเข้าศูนย์โดยทดมาจากเหตุการณ์ครั้งนี้ได้เลยครับ  :-X
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 23:54:22 »
มาแชร์ในแบบที่รอดมั่ง 

เกิดจากเหตุขันแคล้มป์รัดท่อยางหม้อน้ำล่างไม่แน่นดี(ทำเอง)   ขับออกจากบ้านได้ซัก 4 กิโลเมตรแอร์เริ่มไม่เย็น พอดูเกจ์ความร้อนอ้าวขึ้นตามแรงเหยียบคันเร่งเลย พอปล่อยคันเร่งความร้อนลง  เลยปล่อยไหลเข้าปั๊มเลยโชคดีว่าได้เข้าซองจอดไม่เบียดเบียนใคร 

จากนั้นเปิดฝากระโปรงดูถึงพบว่าขันแคล้มป์ไม่แน่นมีจุดขยับได้ทำให้กัดท่อยางฉีก  เลยบอก ผจก.สถานีบริการน้ำมัน ขอจอดแล้วนั่งรถไปซื้ออะไหล่มาเปลี่ยน กลับมาผ่านไปซัก 3 ชั่วโมงเปลี่ยนปุ๊บลองถอดแหวนถ่ายน้ำตัวล่างดู ปรากฏว่าเหลือน้ำอีกซัก1 ลิตรในระบบ  (เสียดาย  FL-22 เพิ่งเปลี่ยนก่อนท่อขาดนั่นแหละ)    เลยเติม FL-22  2ลิตร แล้วเติมน้ำ สตาร์ททีแรกติดเลย  กลับมาบ้านจอดทิ้งให้เย็นวันรุ่งขึ้น เปิดฝาหม้อน้ำแล้วสตาร์ทดูไม่พบว่ามีฟองอากาศ  รอดตัวไป   

ที่รอดคงเป็นเพราะเห็นได้เร็วพอ   

และเอาเข้าจริงๆผมว่าแค่ระยะ 3 กิโลเมตรหากไม่ใช่สภาพการจราจรที่รถติดมากไม่น่าจะทำให้พังได้ทันทีด้วยซ้ำไป   ต่อให้ลืมไล่ลมในหม้อน้ำด้วยซ้ำ ยังไงก็ต้องมีน้ำในระบบหมุนเวียน  ไล่ลมหม้อน้ำออกเต็มที่ก็ 1/5 ของน้ำเองมั้ง ส่วนที่หายไปก็เป็นส่วนกระปุกพักน้ำไม่น่าจะกระทบหม้อน้ำใหญ่ได้เลย     

ผมไม่เคยไล่ลมหม้อน้ำด้วยซ้ำ แค่ครั้งไหนเปลี่ยนน้ำในหม้อน้ำพอเปลี่ยนเสร็จขับปกติ  ถึงที่หมายก็อย่าลืมเติมน้ำในกระปุกพักน้ำแค่นั้น
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day