ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นระหว่าง CX5 2.2 ดีเซลขับสองกับ focus ecoboost 1.5 หน่อยครับ  (อ่าน 9714 ครั้ง)

ออฟไลน์ jukkrapong.p

• Newbie
  • *
คันไหนก็แล้วแต่จขกทครับ   8)

แต่ผมมีคาถาปลอดภัยจากผู้ใหญ่ที่เคารพมามอบให้ครับ

ว่า "รีบได้ แต่ห้ามแข่ง"
คือยามใดที่เราแข่ง แปลว่ามีคู่แข่ง สมาธิเรา(มือทั่วไป)มักจะมองสภาพแวดล้อมไม่ออก จะเกิดอุบัติเหตุได้ง่ายครับ
ฉะนั้น ยามน๊อตหลุด จงลืมว่ามีคู่แข่ง แล้วรีบไปเท่าที่รถเราไปไหวครับ ฮา  :P

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ต่อไปจะพยายามควบคุมสติและใจเย็นลง :)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ถ้าเอาตาม choice คงต้อง Ecoboost แต่ผมว่ามันไม่ได้จะแรงไปกว่าเดิมเลยครับ 3 นี่เอาไป flash กล่องนี่ 525d หนีออกแค่ก่อน 200นะครับ

เลยไปมีติดท้ายแน่ๆ ผมว่าขับแบบนี้น่าเพิ่มไป v40 ครับไล่รถแรงๆได้ครับรุ่นนี้แรงเกินราคายิ่งตอนเกิน 180 ไปนี่ไหลยาวมาก ถ้าเป็นผมๆ

มี 2 อย่างคือไม่เอา v40 ก้เอา 3 ไปทำเพิ่มครับ 525d ไม่ได้แรงไรขนาดนั้นหรอกครับ ดึงแต่ต้นๆปลายๆแผ่วครับ เพียงแต่ว่า บางทีขับมุดไป

มา มันขึ้นเร็ว ช่วง 0-160 ครับเลยได้เปรียบ ผมเคยลองเทสถึง 230 นิดๆผมว่าตอนเลย 180 มันเฉยๆมากแต่รถขับนิ่งดีครับตัวนี้

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าไม่ติดว่ามือสอง ลองหาvw scirocco/vw golf gti/volvo v40 ดูครับ แต่สภาพดีๆน่าจะหายากหน่อย รับรองได้ใจแน่นอน ยิ่งv40ได้ปีใหม่ๆด้วย ไม่ก็มือหนึ่งตอนนี้น่าจะลดหลายบาทอยู่ v40 ดูจากตัวเลข0-100อาจจะช้า แต่ใช้งานจริงหลัง100ไปนี่ขึ้นไวกว่าA250ที่บ้านพอสมควร

Scirocco หรือ Golf น่าสนใจมากเลยครับ ราคาตอนนี้ น่าจับจองมาก ถ้าไม่อยากวาวเครื่องใหม่ ผมว่าขาย 3 แล้วจัดสองตัวนี้หรือ แมว หมู เหยี่ยว 2.0Turbo คุ้มกว่าครับ

เจ้าของกระทู้ควรจะหารถต้นจัด 0-100 7วิลงมา ที่ปลายได้ 240-250 ขึ้นไปเลยครับ ไม่งั้นมันไม่ต่างจากเดิมเลย เดี๋ยวได้เสียเงินรอบสามนะครับ

imp +1 ครับ ถ้าเอาแบบแรง จ่ายเงินจบ สบายสุด

แต่ถ้าเอาแรงแบบลงสนามแข่งสบายๆ ขอแนะนำสายรถวางเครื่องครับ E36/E39+2Jbo ลงทุนไม่กี่แสน แต่ได้รถแรงขับสนุกมาก เอาไว้เป็นรถคันที่2ของบ้าน พวกนี้จะเอา 500-600 แรงม้านี่ง่ายและไม่แพงเลยครับ

ออฟไลน์ Darkart

Focus Ecoboost 1.5 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Kaomao

• Jr. Member
  • **
คันอื่นจี้ตูด นี่คืออยู่เลนขวาหรือเปล่าครับ ?

ถ้าใช่ ผมว่าหลบซ้ายให้เขาก่อน ถ้าอยากวัดก็ตามเขาจะสวยกว่านะครับ

• Newbie
  • *
คันอื่นจี้ตูด นี่คืออยู่เลนขวาหรือเปล่าครับ ?

ถ้าใช่ ผมว่าหลบซ้ายให้เขาก่อน ถ้าอยากวัดก็ตามเขาจะสวยกว่านะครับ

อยู่เลนขวาครับ ซึ่งถ้าขับปกติจะหลบซ้ายให้ครับ ที่ไม่ไหวจริงๆคือพวกกระบะที่ชอบจี้ตูดทั้งๆที่เห็นๆอยู่ว่าเลนซ้ายไม่ว่าง เลยต้องกดหนี
และถ้าหนีพ้นไปก็หลบซ้ายให้ครับ ซึ่งปกติถ้าเหยียบเกิน160ส่วนมากก็จะหนีพ้นแล้ว
ส่วนกรณี525dคันนั้น 160ยังจี้ตูดอยู่ ทั้งๆที่เลนซ้ายก็ว่างให้แซงไปได้แล้ว เลยออกซ้ายแล้วกดมิดครับ ผลก็ได้คือแค่มองดูท้ายเค้าค่อยๆไกลไปเรื่อยๆ :'(
และหลังจากเหตการณ์ผ่านไปทุกครั้ง ก็กลับมาคิดเหมือนกันว่าถ้าเกิดอุบัตเหตุคงไม่คุ้มเลย
ต่อไปคงต้องพยายามปล่อยวางให้มากขึ้น ใครมีคาถาใจเย็นลองแชร์ให้หน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2016, 02:13:18 โดย jukkrapong.p »

• Newbie
  • *
ถ้าไม่ติดว่ามือสอง ลองหาvw scirocco/vw golf gti/volvo v40 ดูครับ แต่สภาพดีๆน่าจะหายากหน่อย รับรองได้ใจแน่นอน ยิ่งv40ได้ปีใหม่ๆด้วย ไม่ก็มือหนึ่งตอนนี้น่าจะลดหลายบาทอยู่ v40 ดูจากตัวเลข0-100อาจจะช้า แต่ใช้งานจริงหลัง100ไปนี่ขึ้นไวกว่าA250ที่บ้านพอสมควร

Scirocco หรือ Golf น่าสนใจมากเลยครับ ราคาตอนนี้ น่าจับจองมาก ถ้าไม่อยากวาวเครื่องใหม่ ผมว่าขาย 3 แล้วจัดสองตัวนี้หรือ แมว หมู เหยี่ยว 2.0Turbo คุ้มกว่าครับ

เจ้าของกระทู้ควรจะหารถต้นจัด 0-100 7วิลงมา ที่ปลายได้ 240-250 ขึ้นไปเลยครับ ไม่งั้นมันไม่ต่างจากเดิมเลย เดี๋ยวได้เสียเงินรอบสามนะครับ

ลองดูสองคันนี้ครับ ล้านต้นๆ เก็บเงินที่เหลือเป็นค่าซ่อม+แต่ง
1.V40 Heico complete อันนี้น่าเก็บเพราะของแต่งแพงจริง มีน้อย และสวยมากด้วย
http://taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1799864
2. Scirocco เดิมๆหรือเปล่าไม่รู้แต่น่าจะใช่ ดูจากรูปสภาพสวยอยู่ ต้องไปดูตัวจริงครับ
http://taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1797572
ซูบารุผมก็ว่าน่าเก็บอยู่ครับ แต่ยังไม่เห็นคันที่ถูกใจ (ผมชอบหน้าหมูกับแมวwrx sti) ราคาไม่ตกมากเท่าไหร่ถ้าซื้อมือสอง และผมว่าซ่อมง่าย

ขอบคุณครับ แต่ทั้งคู่ดูจะท่าทางจะไม่ไหวกับค่าซ่อมบำรุง อีกอย่างอยู่ต่างจังหวัดด้วยครับ รถใหม่มีศูนย์มีบริการท่าจะดีกว่า ::)

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าในสองตัวเลือกนี้ ก็คงต้อง Focus นั่นแหละครับ

แต่โจทย์แบบนี้ อยากให้พิจารณารถมือสองเครื่อง Turbo อย่าง Volvo V40, VW Scirocco/Golf GTi, Subaru Impreza WRX STi ไว้ด้วยครับ ไหนๆ ชอบรถแรงแล้ว ก็เอาให้มันสุดไปเลย

• **

อยู่เลนขวาครับ ซึ่งถ้าขับปกติจะหลบซ้ายให้ครับ ที่ไม่ไหวจริงๆคือพวกกระบะที่ชอบจี้ตูดทั้งๆที่เห็นๆอยู่ว่าเลนซ้ายไม่ว่าง เลยต้องกดหนี
และถ้าหนีพ้นไปก็หลบซ้ายให้ครับ ซึ่งปกติถ้าเหยียบเกิน160ส่วนมากก็จะหนีพ้นแล้ว
ส่วนกรณี525dคันนั้น 160ยังจี้ตูดอยู่ ทั้งๆที่เลนซ้ายก็ว่างให้แซงไปได้แล้ว เลยออกซ้ายแล้วกดมิดครับ ผลก็ได้คือแค่มองดูท้ายเค้าค่อยๆไกลไปเรื่อยๆ :'(
และหลังจากเหตการณ์ผ่านไปทุกครั้ง ก็กลับมาคิดเหมือนกันว่าถ้าเกิดอุบัตเหตุคงไม่คุ้มเลย
ต่อไปคงต้องพยายามปล่อยวางให้มากขึ้น ใครมีคาถาใจเย็นลองแชร์ให้หน่อยนะครับ

ครับ

แสดงว่า เคสนี้ 525d คันนั้น คงจี้ท้ายรถคุณ

ส่วนตัว ผมจะหลบซ้ายก่อนเสมอครับ และถ้าผมเป็นฝ่ายที่ขอทาง จะรู้สึกแปลกๆเสมอเวลาที่รถที่มีกำลังน้อยกว่าพยายามกดหนี แล้วสุดท้ายก็ยังคงขวางทางอยู่ ในความเร็วที่สูงขึ้น โดยที่เลนซ้ายว่างครับ

ที่ 525d ไม่แซงซ้าย ทั้งๆที่ 160 แล้วซ้ายว่าง เพราะมันจะเสี่ยงกับอุบัติเหตุมากกว่า ขอทางให้รถที่ช้ากว่าหลบทางซ้ายครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โฟกัสดิรถมหาเทพ จัดไป

ออฟไลน์ bingoman

ครับ

แสดงว่า เคสนี้ 525d คันนั้น คงจี้ท้ายรถคุณ

ส่วนตัว ผมจะหลบซ้ายก่อนเสมอครับ และถ้าผมเป็นฝ่ายที่ขอทาง จะรู้สึกแปลกๆเสมอเวลาที่รถที่มีกำลังน้อยกว่าพยายามกดหนี แล้วสุดท้ายก็ยังคงขวางทางอยู่ ในความเร็วที่สูงขึ้น โดยที่เลนซ้ายว่างครับ

ที่ 525d ไม่แซงซ้าย ทั้งๆที่ 160 แล้วซ้ายว่าง เพราะมันจะเสี่ยงกับอุบัติเหตุมากกว่า ขอทางให้รถที่ช้ากว่าหลบทางซ้ายครับ

+1 ครับ

อย่างส่วนตัวขับ 320i 184แรงม้า  ก็คิดว่าแรงกว่ารถบ้านๆ B-Seg เยอะมากๆ แล้ว
แต่เจอบ่อย  ทั้ง Brio, Jazzโหลด ใส่ค้ำตัวถัง

บอกตรงๆ ว่าไม่อยากแข่งเพราะรู้ว่าแข่งไปก็เหนือกว่าเยอะมากๆ  ชนะก็เท่าตัวเท่านั้นเอง  แต่กลับชอบเจอรถพวกนี้มาปาดเข้าหน้าแล้วไม่หลบ ทั้งๆ ที่ซ้ายก็ว่าย  แล้วผมก็จี้แล้ว  ทำให้ต้องแซงซ้าย  แล้วพอจะแซงซ้าย พวกนี้สิงค์คนบ้าเข้าหรือไงไม่รู้ชอบเร่งพยายามปิด ไม่ให้ผมแซง  แต่บอกตามตรงว่ากำลัง มันต่างกันเยอะมาก 
0-100 ประมาณ 7.5 วิ
80-120 ประมาณ 5.5 วิ

เจอทีไร พอโดนเกรียนมา หรือไม่มีมารยาท ช้าชิดซ้าย พอผมแซงได้ทีไร  ก็นึกขำในใจ ว่าทำไมเราต้องมาเจออะไรแบบนี้ด้วย  น้ำมันเราก็เปลือง การสึกหรอก็มากขึ้นเพราะต้องมาเค้นแข่งกับรถบ้านๆ ที่ไม่ได้มี performance อะไรเลย

อยากให้จขกท. มีคาถาขับช้าที่ผมใช้บ่อยๆ นะครับ
- คิดถึงหน้าครอบครัวไว้เยอะๆ เวลาอารมณ์มันครอบงำเหตุผล
- ขับแข่ง ไม่ได้ทำให้ใครชนะ  เพราะเราไม่รู้ว่าอีกคันที่คุณแข่งด้วย เค้าคิดอะไร  เค้าอาจจะรีบไปรพ. ,เค้าอาจจะเป็นคนขับรถ แล้วเอารถเจ้านายมาขับ เกรียนๆ, เค้าอาจจะเป็นลมบ้าหมู หรือโรคหัวใจก็ได้  ไปแข่งมากๆ เพิ่มความเสี่ยงเปล่าๆ
- วิธีที่ผมชอบและใช้บ่อยๆ กว่าก็คือ ขับเร็ว ใครไม่หลบผมไปซ้ายเอง  ใครมาเร็วกว่าด้านหลัง ถ้าหลบได้ผมก็หลบซ้ายให้  ถือคติว่า เราไม่ชอบให้ใครรบกวนการขับขี่เรา หรือทำให้เราเสียจังหวะ   ผมก็พยายามไม่ทำให้คนอื่นเสียจังหวะเหมือนกัน

• **

ครับ

+1 ครับ

อย่างส่วนตัวขับ 320i 184แรงม้า  ก็คิดว่าแรงกว่ารถบ้านๆ B-Seg เยอะมากๆ แล้ว
แต่เจอบ่อย  ทั้ง Brio, Jazzโหลด ใส่ค้ำตัวถัง

บอกตรงๆ ว่าไม่อยากแข่งเพราะรู้ว่าแข่งไปก็เหนือกว่าเยอะมากๆ  ชนะก็เท่าตัวเท่านั้นเอง  แต่กลับชอบเจอรถพวกนี้มาปาดเข้าหน้าแล้วไม่หลบ ทั้งๆ ที่ซ้ายก็ว่าย  แล้วผมก็จี้แล้ว  ทำให้ต้องแซงซ้าย  แล้วพอจะแซงซ้าย พวกนี้สิงค์คนบ้าเข้าหรือไงไม่รู้ชอบเร่งพยายามปิด ไม่ให้ผมแซง  แต่บอกตามตรงว่ากำลัง มันต่างกันเยอะมาก 
0-100 ประมาณ 7.5 วิ
80-120 ประมาณ 5.5 วิ

เจอทีไร พอโดนเกรียนมา หรือไม่มีมารยาท ช้าชิดซ้าย พอผมแซงได้ทีไร  ก็นึกขำในใจ ว่าทำไมเราต้องมาเจออะไรแบบนี้ด้วย  น้ำมันเราก็เปลือง การสึกหรอก็มากขึ้นเพราะต้องมาเค้นแข่งกับรถบ้านๆ ที่ไม่ได้มี performance อะไรเลย

อยากให้จขกท. มีคาถาขับช้าที่ผมใช้บ่อยๆ นะครับ
- คิดถึงหน้าครอบครัวไว้เยอะๆ เวลาอารมณ์มันครอบงำเหตุผล
- ขับแข่ง ไม่ได้ทำให้ใครชนะ  เพราะเราไม่รู้ว่าอีกคันที่คุณแข่งด้วย เค้าคิดอะไร  เค้าอาจจะรีบไปรพ. ,เค้าอาจจะเป็นคนขับรถ แล้วเอารถเจ้านายมาขับ เกรียนๆ, เค้าอาจจะเป็นลมบ้าหมู หรือโรคหัวใจก็ได้  ไปแข่งมากๆ เพิ่มความเสี่ยงเปล่าๆ
- วิธีที่ผมชอบและใช้บ่อยๆ กว่าก็คือ ขับเร็ว ใครไม่หลบผมไปซ้ายเอง  ใครมาเร็วกว่าด้านหลัง ถ้าหลบได้ผมก็หลบซ้ายให้  ถือคติว่า เราไม่ชอบให้ใครรบกวนการขับขี่เรา หรือทำให้เราเสียจังหวะ   ผมก็พยายามไม่ทำให้คนอื่นเสียจังหวะเหมือนกัน

จริงครับ

อยากบอกเจ้าของกระทู้ว่า ถึงจะซื้อ cx5 2.2 มาถ้าซ้ายโล่ง ก็อย่าเร่งหนีที่เลนขวาเลยครับ หลบซ้ายเถอะครับ ผมเคยเจอ cx5 2.2 awd วิ่งขวา ซ้ายว่าง ไม่หลบ แต่เร่งหนี สุดท้ายก็ยังขวาง

มีวันนึง ผมขับ x5 เครื่องแปดสูบ เกือบสามร้อยม้า ขับขวาอยู่ มองกระจกเป็นระยะ เจอ ML มาข้างหลัง รีบหลบให้ ปรากฏไม่ใช่ 250 ครับ แต่เป็น ML63amg ถ้าวันนั้น ผมมั่นเครื่องรถตัวเอง เร่งหนี ผมคงอายมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2016, 10:51:06 โดย ete »