ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ Eco-car มีขนาดเท่าๆกับ Kei car  (อ่าน 8407 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
อยากให้ Eco-car มีขนาดเท่าๆกับ Kei car
« เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 15:01:24 »
ออกมาบ่นช้าไปหน่อยมั้งเนี่ย แต่ไม่รู้ว่ามีใครคิดแบบเดียวกันกับผมหรือเปล่า
ผมมองว่าการใช้รถในเมืองเนี่ยเครื่อง 660cc กับแรงม้า 63 hp มันก็เพียงพอแล้ว ประหยัดน้ำมันอีกต่างหาก
ความเร็วสูงสุดของรถพวกนี้อยู่ที่ 140-160 km/h ดังนั้นขึ้นทางด่วนหรือออกตจว. ก็ได้อยู่ ขนาด Daihatsu Mira บางคนยังขับไปได้ซะทั่วประเทศเลย

ออฟไลน์ BBOnLY

• Hero Member
    • เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
Re: อยากให้ Eco-car มีขนาดเท่าๆกับ Kei car
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 15:20:14 »
ปัญหาก็คือ คนไทยส่วนใหญ่จะรับได้กับขนาดรถแบบนี้หรือเปล่าน่ะสิครับ
คนไทยเรายิ่งรับไม่ได้กับรถขนาดเล็กจัดๆซะด้วยสิ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Re: อยากให้ Eco-car มีขนาดเท่าๆกับ Kei car
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 15:42:16 »
เอ่อผมว่าคนไทยจะมองว่า

"ซื้อมาก็ใช้ได้แค่ในเมือง"
"เครื่องติ๊ดนึงจะวิ่งออกเร้ออ"

คือคนไทยส่วนใหญ่มักจะซื้อรถคันเดียวแต่ใช้มันทุกเหตุการณ์เลยนะครับ

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 16:33:49 »
นิสัยคนไทย ต้องเครื่องใหญ่ไว้ก่อน ขนาดรถต้องกว้างขวาง นั่งสบาย แต่ต้องราคาถูกด้วย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 16:43:24 »
นิสัยคนไทย
- รถใหญ่ๆ เครื่องใหญ่ๆ
- มองราคารุ่นท๊อปไว้ก่อน
- ราคาต้องถูก ออปชั่นต้องเยอะๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 17:10:43 »
ออกมาบ่นช้าไปหน่อยมั้งเนี่ย แต่ไม่รู้ว่ามีใครคิดแบบเดียวกันกับผมหรือเปล่า
ผมมองว่าการใช้รถในเมืองเนี่ยเครื่อง 660cc กับแรงม้า 63 hp มันก็เพียงพอแล้ว ประหยัดน้ำมันอีกต่างหาก
ความเร็วสูงสุดของรถพวกนี้อยู่ที่ 140-160 km/h ดังนั้นขึ้นทางด่วนหรือออกตจว. ก็ได้อยู่ ขนาด Daihatsu Mira บางคนยังขับไปได้ซะทั่วประเทศเลย

ที่ออฟฟิศผมมีึคนขับมิร่าอยู่คนนึง เขาบอกว่าเขาก็ไปไหนไปกันกับมิร่าคลับเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 17:24:40 »
แค่ March เครื่อง 1.2 ลิตรยังมีคนถามว่าขึ้นทางด่วนไหวมั้ยเล้ยยยยยย
ถ้าเป็น 660 cc คงมีคนถามว่า "วิ่งถนนใหญ่ได้มั้ย?" "นั่ง 2 คนจะวิ่งออกมั้ย?" แน่นอน.
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 17:28:26 »
คนไทยมีพฤติกรรมการใช้รถไม่เหมือนกับคนญี่ปุ่นน่ะคับ ส่วนหนึ่งก็มาจากราคาของรถด้วย ดังนั้นซื้อคันนึง ต้องใช้ได้ทุกสถาณการณ์น่ะ เลยต้องเอากว้าง เครื่องแรง แต่ประหยัดด้วยไงครับ

GreenG

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 18:28:30 »
เห็นด้วยอย่างแรงๆๆๆๆๆๆๆ ;)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 18:36:06 »
ผมมองว่าในแง่ของการใช้งาน สำหรับผมซึ่งอยู่ในเมืองเป็นหลัก สมาชิกในบ้านมีกันอยู่ 4 คน เวลาขับรถส่วนใหญ่ก็ขับคนเดียว(ใครใจดีหาตุ๊กตาหน้ารถให้หน่อย) ออกตจว. แค่ปีละ 1-2 ครั้ง ใช้แค่ Kei-car ก็เพียงพอแล้วจะได้ประหยัดน้ำมันและจอดรถง่าย

คนที่ใช้รถแบบผมน่าจะมีอยู่เยอะนะ  :-\

GreenG

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 18:49:52 »
ผมมองว่าในแง่ของการใช้งาน สำหรับผมซึ่งอยู่ในเมืองเป็นหลัก สมาชิกในบ้านมีกันอยู่ 4 คน เวลาขับรถส่วนใหญ่ก็ขับคนเดียว(ใครใจดีหาตุ๊กตาหน้ารถให้หน่อย) ออกตจว. แค่ปีละ 1-2 ครั้ง ใช้แค่ Kei-car ก็เพียงพอแล้วจะได้ประหยัดน้ำมันและจอดรถง่าย

คนที่ใช้รถแบบผมน่าจะมีอยู่เยอะนะ  :-\

ผมก็เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ จึงใช้ K-car ก็พอแล้ว :)

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 21:26:58 »
ผมเข้าใจความคิดของคุณ Monstruo นะครับ แต่มองว่าตลาดญี่ปุ่นกับเมืองไทยมันต่างกัน รสนิยมความชอบก็ต่างกัน  และทางค่ายรถก็คงทำวิจัยมาแล้ว ว่าคนไทยส่วนใหญ่ชอบรถลักษณะไหน และด้วยข้อจำกัดด้านรายได้ของคนไทยส่วนใหญ่ รวมถึงราคารถที่แพงมากๆเนื่องจากภาษี(แม้จะประกอบในประเทศ) เลยทำให้ซื้อคันเดียว ต้องใช้งานได้ครอบคลุมที่สุด อเนกประสงค์มากสุด เพราะงี้เราถึงไม่เห็นรถตลาดที่เป็น 2 ประตูกันไงครับ (อาจมียกเว้นบ้าง แต่ก็ไม่มาก เช่น Proton Neo)

ในอนาคต ผมไม่แน่ใจว่าจะมีการเปลี่ยนรสนิยมไปชอบรถพวก Kei car เหมือนในญี่ปุ่นไหม แต่ผมว่า ณ ปัจจุบันนี้ ตลาดเมืองไทยยังไม่ให้การยอมรับครับ

"คนที่ใช้รถแบบผมน่าจะมีอยู่เยอะนะ"<-- คงมีอยู่บ้างแหล่ะครับ แต่คงไม่มากพอจะทำให้ค่ายรถสนใจที่จะขึ้นไลน์ประกอบรถ Kei car อันนี้ผมก็เข้าใจนะ เพราะการทำธุรกิจ ถ้าสำรวจตลาดแล้ว มองไม่เห็นทางทำกำไรได้ ก็หันเหสู่ลู่ทางอื่นดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2010, 21:29:55 โดย Valkilrey »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 00:33:07 »
วันหลัง ถ้ามีใครถามนะครับ
ช่วยหารีวิว K-Car คันเก่าๆ ที่ผมเคยลองขับ แล้วเปิดให้พวกเขาดูด้วยเถิดครับ
พวกเขาจะได้ตาสว่างกันซะที

ผมละช้อบชอบ อยากเห็น K-Car พวกนี้ ในเมืองไทยเยอะๆจังเลย

แต่อย่าไปคาดหวังความประหยัดมากมายครับ
ถ้าวิ่งในเมือง ความเร็วไม่สูงนัก ก็พอไหว
เพราะ ถ้าวิ่ง 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 8น ขนาด Subaru R1 ยังปาเข้าไป 15.1 กิโลเมตร/ลิตรเลย

อย่าลืมว่า รถ K-Car เครื่องเล็ก วิ่ง 100 รอบเครื่องปาเข้าไป 4,000 รอบแล้วนาครับ

อิอิ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 10:39:56 »
คือ เมื่อก่อน ราคาน้ำมันมันถูกไง  และเทคโนโลยี่เครื่องยนต์ ก็ยังไม่ดีมาก

ดังนั้น รถยนต์ เครื่องใหญ่หน่อย มันจะกินน้ำมันกว่ากัน แต่มีแรงดี  ยังถูกใจคนไทยมากกว่า

แต่ตอนนี้ มันไม่ใช่แล้ว  น้ำมันลิตรละ 30 บาท  รถเครื่อง 1.5 วิ่งไปไหนมาไหนทีนึง กม.ละ 2 บาทเป็นอย่างต่ำแล้ว !!

แต่...ปัญหามันอยู่ตรงที่ว่า โครงการ ECOCar กำหนดเงื่อนไขบางประการมาโหดเกินไป

"ต้องผลิตให้ได้ 1 แสนคันขึ้นไป เมื่อโครงการครบปีที่ 5"  ไม่รู้จะกำหนดข้อนี้มาทำไม

ผู้ผลิตแต่ละราย ก็ต้องคิดแล้วคิดอีก  ถ้าจะผลิตรถเล็กแบบ Kei Car แล้วมันจะเอาไปขายที่ไหนได้บ้าง ให้ได้ปีละแสนคัน !!

จริงๆ แล้ว อย่าง Daihatsu Tanto EXE  ถ้ามีการผลิตในโครงการ ECOCar ล่ะก็

ผมว่า ในเมืองไทย ขายได้ครับ ขายดีด้วย (แต่ส่งออกจะรอดหรือเปล่า ไม่รู้ครับ)

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=916:daihatsu-tanto-exe-&catid=84:new-cars-worldwide&Itemid=55

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 10:52:18 »
คนที่ออกต่างจังหวัดปีหละ1-2ครั้ง ผมนับถือบูชาคาราวะมากมายมหาศาลครับ คุณรักบ้านเกิดจริงๆเลย

ถ้ามีK-Carมาขายในราคา3.3-4แสนตามรุ่นและออปชั่น จะซื้อกันไหมครับชอบๆเนี่ย  ราคาคงกดต่ำกว่า3แสนไม่ไหวมั้งครับ

เอาK-Carไปวิ่ง160บนทางด่วนบูรภาวิถี น้องเค้าคงพร้อมจะบินตลอดเวลาเลยนะ ยังไงทำเบรกดีๆด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 11:54:42 »
คนที่ออกต่างจังหวัดปีหละ1-2ครั้ง ผมนับถือบูชาคาราวะมากมายมหาศาลครับ คุณรักบ้านเกิดจริงๆเลย

ถ้ามีK-Carมาขายในราคา3.3-4แสนตามรุ่นและออปชั่น จะซื้อกันไหมครับชอบๆเนี่ย  ราคาคงกดต่ำกว่า3แสนไม่ไหวมั้งครับ

เอาK-Carไปวิ่ง160บนทางด่วนบูรภาวิถี น้องเค้าคงพร้อมจะบินตลอดเวลาเลยนะ ยังไงทำเบรกดีๆด้วยนะครับ

จะเรียกว่ารักบ้านเกิดก็ได้มั้งปีนึงๆ แทบไม่ได้ไปตจวเลย ก็ผมคนกรุงเทพฯนี่ครับ ญาติๆ ก็อยู่กรุงเทพฯ กันหมด ถ้าไปตจวคือไปเที่ยวกับเพื่อนๆ หรือครอบครัว

ถ้าราคาอยู่ที่ประมาณ 3.3-4 แสนตามที่คุณว่าซึ่งต่ำกว่า Nissan March เสียอีกผมก็คงเลือก Kei car ล่ะครับเพราะตอบโจทย์ผมได้ดีแล้ว

เอา Kei car ไปวิ่ง 160 นี่ใช้รถผิดวัตถุประสงค์ไปหน่อยมั้งครับ เท่ากับใช้ความเร็วสูงสุดของรถตลอดเวลาเลยนะนั่น

link kei car ที่พี่ J!mmy เคยรีวิวไว้:
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=124:-mitsubishi-ek-sport-660-cc-2003-&catid=60:k-car-660-cc&Itemid=71

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=125:-honda-life-turbo-660-cc-2005-2006&catid=60:k-car-660-cc&Itemid=71
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=126:first-impression-honda-vamos-660-cc-&catid=60:k-car-660-cc&Itemid=71
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=128:first-impression-honda-zest-660-cc-k-car-&catid=60:k-car-660-cc&Itemid=71
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=127:-subaru-r1-k-car-660-cc-12-&catid=60:k-car-660-cc&Itemid=71

keanetona

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 15:43:01 »
ช่วยหารีวิว K-Car คันเก่าๆ ที่ผมเคยลองขับ แล้วเปิดให้พวกเขาดูด้วยเถิดครับ

ผมละช้อบชอบ อยากเห็น K-Car พวกนี้ ในเมืองไทยเยอะๆจังเลย

แต่อย่าไปคาดหวังความประหยัดมากมายครับ
ถ้าวิ่งในเมือง ความเร็วไม่สูงนัก ก็พอไหว
เพราะ ถ้าวิ่ง 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 8น ขนาด Subaru R1 ยังปาเข้าไป 15.1 กิโลเมตร/ลิตรเลย

อย่าลืมว่า รถ K-Car เครื่องเล็ก วิ่ง 100 รอบเครื่องปาเข้าไป 4,000 รอบแล้วนาครับ

อิอิ

15.1 กิโล/ลิตร

ถ้านับเฉพาะอัตราการซดอันนี้ มันซดพอๆกับรถ D-Segment เลยนะครับนั่น แปลว่าต้องขับในเมืองจริงๆสินะครับ ถึงจะประหยัด ซิ่งม่ายด้าย.....
ตอนนี้ คนที่ใช้มิร่าในบริษัทผม เขาจับมาดมแก๊สแล้วครับ เขาบอกว่าจ่ายค่าน้ำมันไม่ไหว เพราะต้องไปทริปกับคลับบ่อยๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 21:21:27 »

ขับ 160 บนบรูพาวิถีเนี่ย ขนาดผมขับแอคคอร์ด g8 ยังแช่ที่ความเร็วขนาดนี้นับครั้งได้เลยถ้าไม่รีบจริงๆ ถ้ารถคันเล็กขนาดนั้นยังแช่ 160 อีก ผมว่าเขาคงอยากตายแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 00:41:41 »
ออยากได้เหมือนกัน
เคยนั่ง KEI Car ที่ญี่ปุ่นวิ่งดีใช่เล่นล้อเล็กวิ่งได้ถึง 140
อัตราเร่งก็ไม่น่าเกลียดอะไร

Chariot

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 00:52:37 »
เรื่องอัตราเร่งไม่ใช่ปัญหามากนัก เพราะระดับบ้านๆอย่างเราๆ ก็คงเหยียบราวๆ 150 กันโดยเฉลี่ย

แต่ปัญหาของรถเล็กคือ ข้อจำกัดด้านขนาด ซึ่งนั่ง 5 คนไม่สบาย ขนของใหญ่ไม่ได้

คนไทยส่วนใหญ่ ยังคงใช้รถแบบคันเดียวทำได้เบ็ดเสร็จนะครับ เพราะฉะนั้น รถใหญ่ที่มีเนื้อที่มากจึงได้รับความนิยมกว่า

ผมล่ะอยากให้มาร์ชทำรุ่นแวนออกมา ยัดเครื่อง 1.2 เทอร์โบ เล็กกว่านี้ ไม่ชอบครับ มันจำกัดการใช้งานเกินไป

ออฟไลน์ ??????????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 03:55:58 »

อิอิ

อันนี้ขอเถียงคับพี่ jimmy ด้วยความเคารพครับ รถผมขับ 80 รอบเครื่อง 4200 ครับ  5555+
ปล. ล้อเล่นนะพี่นะ ผมใช้ Fronte 3 สูบ 660cc ทุกวันเลยครับ ประหยัดจะตาย  ที่สำคัญดมแก๊สด้วย
เฉลี่ยแล้ว กม.ละ 50-70 สตางค์ครับแล้วแต่ เท้าครับผม