ผู้เขียน หัวข้อ: ็HYUNDAI TUCSON 2.0 G เบนซิน มือสองน่าเล่นไหมครับ  (อ่าน 9213 ครั้ง)

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
ชอบภายนอกครับ

ที่กลัวคือกลัวรออะไหร่นานๆ หาอะไหร่ไม่ได้ โดยเฉพาะอะไหร่ตัวถัง อะไหร่แพงไม่ค่อยกลัวครับ

มีโรคประจำตัวอะไรไหมครับ

ถ้าซื้อคงใช้ราวๆ ปีละ 10000 โล ไม่กลัวเรื่องกินน้ำมันเท่าไหร่

ขับไม่เร็ว ไม่เกิน 120 มี พ่อ แม่ นั่งหลัง สองคน คงไม่แคบเท่าไหร่ แต่กระด้างไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2016, 21:37:32 โดย meeuwarn »

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: ็HYUNDAI TUCSON 2.0 G เบนซิน มือสองน่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 23:51:14 »
ผมใช้ตัว ดีเซล อยู่ ตอนนี้ แสนนิดๆกิโลแล้วครับ ขับมา3ปีกว่า
ต้องยอมรับว่า รถที่วิ่งอยู่ค่อนข้างน้อย อะไหล่ ไม่มีครบทุกตัวแน่นอนครับ
ถ้าเป็นรถคันเดียวในบ้านไม่แนะนำครับ เพราะ อะไหล่ที่ไม่มี stock ต้องรอ 15-20วัน จากเกาหลี
รถผมโดนมาแล้ว แต่โดยรวม เป็นรถที่ไม่จุกจิกครับ ขับดี พวงมาลัยออกไปทางหนักนิดๆ ช่วงล่างเกาะถนนดีมาก แต่ไม่นุ่ม ที่เก็บของด้านหลังเล็กกว่าคู่แข่ง เบาะหลังนั่งสบายมาก สำหรับคนตัวใหญ่ ผมว่านั่งสบายกว่า xtrail ที่รู้เพราะ ที่บ้านมี xtrail 2.0v อีกคัน
แต่เครื่องเบนซิน จะไม่เด่นเรื่องอัตราเร่ง และ กินน้ำมันกว่าคู่แข่ง เลยทำให้ความน่าสนใจลดลง
ถ้าเป็นตัวหลังคาแก้ว ก็เป็นoption ที่ดูเด่น
เอาเป็นว่า ผมซื้อรุ่นนี้ เพราะ เครื่องดีเซลครับ ถ้าเบนซิน ผมเองก็ไปยี้ห้ออื่นครับ (ส่วนตัวผมเองนะ)
ถ้าให้ผมเทียบกับ xtrail 2.0v ขับ4 ผมว่า Tucson ดีเซล ดีกว่า ในเรื่องอัตราเร่ง พวงมาลัย ความประหยัดน้ำมัน ความมั่นใจในการขับขี่ คือ ขับแล้วรถมันหนักแน่นกว่า เบาะนั่งหลังที่นั่งเหมือนรถเก๋ง คือ ไม่ลอย แผงประตูสูง ทำให้รู้สึกมีความเป็นส่วนตัว และ รู้สึกกเหมือนไม่ได้นั่งในรถที่ยกสูง
แต่อย่างอื่นๆ xtrail ดีกว่าเยอะ ทั้ง option ความนุ่มนวล ระบบการขับเคลื่อน จำนวนศูนย์บริการ ราคาขายต่อ อะไหล่หาง่ายกว่า ของแต่งมีเยอะกว่า ....etc
ดังนั้น Tucson ถ้าไม่ใช่ดีเซล ผมเลยมองว่า เป็นตัวเลือกที่ไม่น่าสนใจเท่าไหร่ ถ้าไม่ได้ชอบรูปร่างหน้าตาจริงๆ หรือ ราคาต่ำมากๆๆ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
Re: ็HYUNDAI TUCSON 2.0 G เบนซิน มือสองน่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 06:29:07 »
ผมใช้ตัว ดีเซล อยู่ ตอนนี้ แสนนิดๆกิโลแล้วครับ ขับมา3ปีกว่า
ต้องยอมรับว่า รถที่วิ่งอยู่ค่อนข้างน้อย อะไหล่ ไม่มีครบทุกตัวแน่นอนครับ
ถ้าเป็นรถคันเดียวในบ้านไม่แนะนำครับ เพราะ อะไหล่ที่ไม่มี stock ต้องรอ 15-20วัน จากเกาหลี
รถผมโดนมาแล้ว แต่โดยรวม เป็นรถที่ไม่จุกจิกครับ ขับดี พวงมาลัยออกไปทางหนักนิดๆ ช่วงล่างเกาะถนนดีมาก แต่ไม่นุ่ม ที่เก็บของด้านหลังเล็กกว่าคู่แข่ง เบาะหลังนั่งสบายมาก สำหรับคนตัวใหญ่ ผมว่านั่งสบายกว่า xtrail ที่รู้เพราะ ที่บ้านมี xtrail 2.0v อีกคัน
แต่เครื่องเบนซิน จะไม่เด่นเรื่องอัตราเร่ง และ กินน้ำมันกว่าคู่แข่ง เลยทำให้ความน่าสนใจลดลง
ถ้าเป็นตัวหลังคาแก้ว ก็เป็นoption ที่ดูเด่น
เอาเป็นว่า ผมซื้อรุ่นนี้ เพราะ เครื่องดีเซลครับ ถ้าเบนซิน ผมเองก็ไปยี้ห้ออื่นครับ (ส่วนตัวผมเองนะ)
ถ้าให้ผมเทียบกับ xtrail 2.0v ขับ4 ผมว่า Tucson ดีเซล ดีกว่า ในเรื่องอัตราเร่ง พวงมาลัย ความประหยัดน้ำมัน ความมั่นใจในการขับขี่ คือ ขับแล้วรถมันหนักแน่นกว่า เบาะนั่งหลังที่นั่งเหมือนรถเก๋ง คือ ไม่ลอย แผงประตูสูง ทำให้รู้สึกมีความเป็นส่วนตัว และ รู้สึกกเหมือนไม่ได้นั่งในรถที่ยกสูง
แต่อย่างอื่นๆ xtrail ดีกว่าเยอะ ทั้ง option ความนุ่มนวล ระบบการขับเคลื่อน จำนวนศูนย์บริการ ราคาขายต่อ อะไหล่หาง่ายกว่า ของแต่งมีเยอะกว่า ....etc
ดังนั้น Tucson ถ้าไม่ใช่ดีเซล ผมเลยมองว่า เป็นตัวเลือกที่ไม่น่าสนใจเท่าไหร่ ถ้าไม่ได้ชอบรูปร่างหน้าตาจริงๆ หรือ ราคาต่ำมากๆๆ

ขอบคุณครับ คงต้องคิดหนักทีเดียว เพราะเอามาใช้สลับกับ ford

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 14:11:36 »
พี่ในทีมที่ออฟฟิศใช้อยู่ครับ โดดเด่นที่รูปลักษณ์จริงๆ ดูสวยตลอด อะไหล่กันชนหน้ารอนาน1เดือน และล่าสุด DVD ที่แถมมาพัง ภาพไม่ขึ้น ทางศูนย์ต้องแจ้งให้ซับพลายเออร์ที่ทำเครื่อเสียงมาแก้ให้ รอเป็นเดือนเช่นเดียวกัน หมอนพิงศีรษะดันกะบาลน่ารำคาญสุดๆ

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 10:17:47 »
ชอบภายนอกครับ

ที่กลัวคือกลัวรออะไหร่นานๆ หาอะไหร่ไม่ได้ โดยเฉพาะอะไหร่ตัวถัง อะไหร่แพงไม่ค่อยกลัวครับ

มีโรคประจำตัวอะไรไหมครับ

ถ้าซื้อคงใช้ราวๆ ปีละ 10000 โล ไม่กลัวเรื่องกินน้ำมันเท่าไหร่

ขับไม่เร็ว ไม่เกิน 120 มี พ่อ แม่ นั่งหลัง สองคน คงไม่แคบเท่าไหร่ แต่กระด้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

ที่บ้านใช้ 2.0 เบนซิน 4wd ซื้อตอนปี 2011 ตั้งแต่ป้ายแดง
ซื้อเพราะหลังคากระจกเหตุผลหลักเลย

ตรงตามสเปคทุกอย่างครับ
เบาะหลังนั่งสบายดี ผู้ใหญ่อายุ 80 นั่ง ก็ไม่ได้บ่นอะไร
ช่วงล่างหลังเด้งนิดๆ ช่วงความเร็วต่ำ แต่เกาะที่ความเร็วสูง
ส่วนเบาะหน้าดันหัว บ้านผมไม่มีใครมีปัญหาครับ

เครื่องแรง (เทียบกับ 2.0 เจ้าอื่น) แต่เสียตรงกินน้ำมันจุไปหน่อย (7-8โลลิตร ในเมือง)
มีที่เสียคือกระจกข้างพับไฟฟ้า สวิตซันรูฟ (กดเดินหน้า มันถอยหลัง) รีโมทลืมตัวเอง (สตาร์ทรถไม่ได้ แก้โดยเอารีโมตจิ้มที่ปุ่มโดยตรง)

อะไหล่ เคยโดนจิ้มตูดไปรอบ เปลี่ยนกันชนท้าย รออะไหล่ราวๆเดือนนึง (แต่ไม่หนักมาก อะไหล่มาก็ค่อยเอาไปซ่อม)