ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเดินทางไป ขอนแก่นครับ  (อ่าน 4983 ครั้ง)

ออฟไลน์ cdchn

• Jr. Member
  • **
สอบถามการเดินทางไป ขอนแก่นครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 22:42:21 »
เนื่องจากว่า ไม่ค่อยได้ ขับรถไปต่างจังหวัดเท่าไร
ช่วงนี้ไม่รู้ว่า ถ้าเดินทาง ด้วยการขับรถไปขอนแก่น เป็นอย่างไรบ้างครับ
แล้ว มีโอกาส โดน แกงค์ตบทรัพย์ ง่ายไหมครับ เห็นเป็นข่าว ค่อนข้างเยอะ

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
Re: สอบถามการเดินทางไป ขอนแก่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 23:01:02 »
เดาเอาว่าจาก กทม ไปขอนแก่นนะครับ

ถนนดีครับหลายเลน พ้นสระบุรี ลำตะคอง ก็สบายแล้วครับ
เข้าตรงโคราชออกเส้นขอนแก่นแล้วตรงอย่างเดียวสบายๆครับ

แก๊งตบทรัพย์เหมือนคุ้นๆว่าเส้นภาคใต้มากกว่า(มั้ง?)

จริงๆขับรถอย่าช้าจนผิดสังเกตครับ บางทีเกาะกลุ่มเพิ่มหรือลดความเร็วรถเราให้เข้ากับคันที่วิ่งเส้นทางเดียวกับเรา
จะได้ปลอดภัยจากสภาพถนน ด่านตรวจ และอื่นๆครับ เพราะคันหน้าเราเจอก่อน ฮา  8)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
Re: สอบถามการเดินทางไป ขอนแก่นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 23:12:45 »
เลยเส้นเลี่ยงเมืองโคราชไปแล้วถ้าขับกลางคืนแล้วเป็นรถเก่งอย่าพยายามแซงหรือวิ่งเลนซ้ายนะครับถนนไม่ค่อยดี ส่วนแก๊งตบทรัพย์ไม่น่าจะมีครับผมกลับขอนแก่นบ่อยครับยังไม่เคยเจอเลยครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 00:24:28 »
อยู่ที่ไหนครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 06:44:04 »
ต้นทางปลายทางจากไหนไปไหนครับ จะได้บอกถูกจุด ส่วนการตบทรัพย์ยังไม่เคยได้ยินเส้นนี้ จะวิ่งกลางคืนเหรอครับ ถนนดีมากเลยนะ ถ้าวิ่งทางหลัก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 07:15:49 »
ถนนดี ไม่มีปัญหา แก๊งค์ตบทรัพย์แบบเอารถมาไล่ชนเพื่อเรียกค่าซ่อมไม่น่าจะมี

แต่แก๊งค์ตบทรัพย์แบบที่จอดรถดักไว้ข้างทางแล้วโบกเรียกให้จอด ยังเจอเรื่อยๆ คุณจะโดนยัดเยียดข้อหา ขับเลนขวาบ้าง ขับเร็วบ้าง เพื่อขอค่าน้ำชากาแฟ

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 07:29:43 »
ช่วงเดือนมิถุนายน ผมขับอยุธยา-ขอนแก่นอาทิตย์ละประมาณ 1-2 ครั้ง ช่วงกลางวัน ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
ระวังแค่ทางไม่ค่อยดีอย่างเดียว ยืนพื้นที่ 120 ก็ไม่โดนด่านหรือใบสั่งอะไรเลยนะครับ
แต่ด่านนี่แล้วแต่ดวงจริงๆ ฮ่าๆ

JONNY

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 07:50:01 »
มิตรภาพ ถนนหลัก
แก๊งค์ตบทรัพย์ไม่มีนะ
มีแต่แก๊งค์รีดทรัพย์
ถนนพังจะมีช่วงหนึง บางเบา
จากแยกพิมายไปสีดาเมืองพล

PKS8

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 07:54:17 »

ฮา แก๊งรีดทรัพย์ 5555

ตามที่ท่านนี้ว่าถนนดี มีพังช่วงพิมายไปเมืองพล ไม่รู้ว่าซ่อมหรือยังครับ

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 08:07:05 »
ผมเดินทางจาก กาฬสินธุ์ไปนครราชสีมาบ่อยครั้ง ไม่เคยโดนจับความเร็วจากกล้อง โดนจากการตั้งด่านมากกว่าครับ แสดงว่าถนนเส้นนี้ยังไม่มีกล้อง(รึเปล่า)

#ยืนพื้น 120-130 ครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 08:16:41 »
มาจากไหนอ่ะครับถ้าจากกรุงเทพก็ถนนดีส่วนใหญ่ครับ มีไม่ดีบ้าง ส่วนใหญ่เลนซ้ายจะไม่ค่อยดี ช่วงไหนที่ไม่ดี เล็งพี่สิบล้อก่อนเลยครับ ถ้าพี่แกยกโขยงออกมาแช่ขวาก็ตามพี่แกไปครับ แสดงว่าเลนซ้ายเห่ยมากๆ มุทะลุไปมีสิทธิได้เข้าร้านซ่อมช่วงล่างแน่ๆ ส่วนแก๊งตบทรัพย์ข้างทาง ก็มีบ้างครับ สองสามจุด เล็งรถฝั่งตรงข้ามไว้ ถ้าเค้ากระพริบไฟถี่ๆ และหลายๆคันใส่เราก็เตรียมไว้เลยครับ

-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 08:19:26 »
ถ้าใช้เวลาเดินทางมากกว่า 5 ชม. แสดงว่ารถไม่แรง  อิอิ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 11:15:09 »
กล้องเพียบครับ ขาไป สระบุรีก่อนเข้าสระบุรี โรงเรียนปากข้าวสาร (90km) นะครับ ปากช่องตั้งด่านหน้าทางเลี้ยวเข้าปากช่อง สีคิ้วมีกล้อง 2ตัว อยู่ใต้สพานลอยทาสีเขียวด้วย อีกตัวเลยสีคิ้วไปตรงปั้ม PT ครับ คร่าวๆ

ให้ดีขับแค่ 90 ครับ ถ้าทำได้

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 12:21:38 »
ถ้าวิ่งกลางวัน กล้องจะเยอะช่วงจากสระบุรี- สีคิ้ว ครับ ถ้าขับเร็วอย่าแช่ขวา

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 15:27:56 »
เพิ่งไปมาครับ อาทิตย์ที่แล้ว 
ทางก็โอเคครับ ไม่มีตรงไหนแย่   
แต่ช่วงออกจากโคราช ก่อนถึงบ้านไผ่  มีหลุมดักมอเตอไซต์เยอะมากเลยครับ
ลุกเอาเรื่อง  บางจังหวะผมมองเห็นผมก็ต้องหักหลบ  บางหลุมมองไม่เห็นก็ต้อง เลยตามเลย
ถ้าเป็นรถ bigbike  ขับกลางคืนมองไม่ค่อยเห็นผมว่าอันตรายทีเดียว

ออฟไลน์ kpar

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 17:06:01 »
ทางดีครับจากโคราชไปตรงยาวๆเดินทางกลางวันระวังหลับใน เดินทางปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 21:44:34 »
ไปทางหลักเรื่อยๆครับ ไม่มีอะไรต้องห่วง

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 22:17:57 »
ขอบคุณมากๆครับ ทุกท่าน ช่วยตอบหายสงสัยเลยครับ

ทางที่จะไป ผมดูจาก Google map จาก บางนา ไป ที่ ปักหมุด

ตาม link นี้

https://goo.gl/ZeZMDE

อยู่ปลายๆ ขอนแก่น น่ะครับ พอดี ผมรอ Location ส่งมาอยู่ เลยตอบช้า

ทางที่ไปนี้ จากที่ Google map แนะนำ ok ไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

promt

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 01:36:00 »
ขอบคุณมากๆครับ ทุกท่าน ช่วยตอบหายสงสัยเลยครับ

ทางที่จะไป ผมดูจาก Google map จาก บางนา ไป ที่ ปักหมุด

ตาม link นี้

https://goo.gl/ZeZMDE

อยู่ปลายๆ ขอนแก่น น่ะครับ พอดี ผมรอ Location ส่งมาอยู่ เลยตอบช้า

ทางที่ไปนี้ จากที่ Google map แนะนำ ok ไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

ตามแผนที่ คนละเรื่องกับที่ทุกคนจินตนาการเลย คุณไปเขต อ.น้ำหนาวแล้วนะครับ
ขับไปอีก นิด ไปปีนภูกระดึง หรือไปกางเต้นท์นอนได้ได้เลย

แนะนำวิ่ง เส้น 21 และไปออกเส้น 12 ครับ มีที่แวะเยอะกว่า เป็นภูเขา
หากชอบทางราบ ก็ไปตามที่คุณหาไว้

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 11:18:57 »
ถนนดีครับ วิ่งได้เรื่อยๆเลย  :D
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 15:14:05 »

ฮา แก๊งรีดทรัพย์ 5555

ตามที่ท่านนี้ว่าถนนดี มีพังช่วงพิมายไปเมืองพล ไม่รู้ว่าซ่อมหรือยังครับ

แก๊งรีดทรัพย์มีตามถนนทั่วประเทศครับ 555 ถ้าตอบให้ตรงคำถาม ขอเดาว่าคุณขับกลางคืนใช่มั้ยครับ ผมขับกลางคืนบ่อยปกติผมทำตามนี้ครับ
1 เพิ่มการสังเกตสิ่งรอบตัวให้มากกว่าตอนขับกลางวัน สังเกตรถที่คอยตามหลังที่ใช้ความเร็วระดับเดียวกันที่ตามเกาะรถเราเป็นพิเศษ อย่าขับแช่ความเร็วเดิมๆ ให้เพิ่มความเร็วบ้าง ลดความเร็วบ้าง เปลี่ยนเลนไปมาบ้าง เป็นการเช็ครถตามหลังและป้องกันการหลับในได้ด้วยครับ
2 ถ้าขับรถไม่ไหวจะพักนอนในรถให้แวะปั๊ม ปตท ที่มี 7-11 ให้จอดหน้า 7-11 เท่านั้น เพราะปลอดภัยสุดมีกล้องวงจรปิดและสว่างมากที่สุด ถ้าเกิดเหตุร้ายยังไงก็ตามตัวจากกล้องวงจรปิดได้ ส่วนปั๊มยี่ห้ออื่นๆตอนกลางคืน น่ากลัวครับ ควรหลีกเลี่ยง
3 ถ้าเกิดเหตุฉุกเฉินโดนตามเบียด ตามชนแบบมีพิรุธ ให้ขับเข้า ปตท เลยครับ หาที่จอดหน้า 7-11 เพราะหน้า7-11 และบริเวณปั๊มมีกล้องวงจรปิด แล้วค่อยเรียกตำรวจมาเคลียร์ ถ้ารถคันที่ตามชน ไม่ตามเข้ามาในปั๊ม 100%เป็นมิจฉาชีพครับ
4 ในรถควรมีที่ชาร์จแบตมือถือจากไฟในรถและ powerbank สำรองไว้เสมอ สายชาร์จสำรองควรมีอย่างน้อย 2 เส้น
5 ถ้ายางแตกในที่เปลี่ยว ให้ขับบดยางไปจนกว่าจะถึงปั๊มน้ำมันที่สว่างๆ หรือจุดที่มีแสงสว่างเพียงพอ แล้วค่อยโทร191 ทาง191จะประสานงานพวกมูลนิธิมาช่วยเปลี่ยนยางให้คุณ ไม่ต้องออกแรงเอง ให้สินน้ำใจตามกำลังได้เลยครับ (อย่าเสี่ยงเปลี่ยนยางเองในที่เปลี่ยว เบาหน่อยก็โดนปล้น หนักหน่อยก็โดนปล้นและฆ่าทิ้งครับ)
6 ถ้ามีเงินและเป็นคนที่ควบคุม EQ ได้ดี ขับรถต่างจังหวัดเวลากลางคืนบ่อยๆ พกปืนไว้ก็ดีครับ เพราะเกิดเหตุฉุกเฉิน ไม่มีใครมาช่วยเราในเวลานั้น เราต้องช่วยตัวเองก่อนเป็นอันดับแรกครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 15:17:14 »
นั่นมันแถวชุมแพหนิครับ สระบุรี-โคราช-ชัยภูมิ-ชุมแพ 2 เลนหลายช่วงเลย แต่ใกล้
โคราช-ขอนแก่น-ชุมแพ 4 เลนตลอด แต่ไกล แถมรถบรรทุกตอนกลางคืนขับช้าแช่ขวากันกระจาย ด่านมี 2-3 จุด ไม่นับกล้องจับความเร็ว

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 18:43:31 »
เส้น 201 มีขยาย/ทำถนนอยู่ครับ

สิคิ้ว - ด่านขุนทด ไม่มีทางดินแล้ว แต่มีทางเบี่ยงตรงที่เป็นสะพาน พอเลยด่านขุนทดมาซํก 10 กม.ก็เป็น ถนน 4 เลนปกติ ไปจนถึงช่องสามหมอ

เลี้ยวซ้ายไป แก้่งคร้อ - ภูเขียว - ชุมแพ ทำทางอยู่เหมือนกัน  สองเลนบ้าง 4 เลนแบบที่ยังไม่ตีเส้นจราจรบ้างครับ ประมาณนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2016, 18:45:12 โดย Lammerison »

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 19:57:05 »
ขับไปกลับเดือนละ 2 ครั้งครับ เส้น กทม.สระบุรี โคราช ขอนแก่น เส้นนี้เหมาะสำหรับขับช่วงกลางคืนครับ กลางวันรถเยอะมากๆ ด่านตำรวจก็เยอะมากด้วยเช่นกัน
ส่วนใหญ่ผมออกเดินทางช่วง 2 ทุ่ม ไปถึงขอนแก่นประมาณตีหนึ่ง ขากลับก็เวลาเดิม เส้นทางปลอดภัยครับ ขับเร็วได้ถ้าถนนโล่งๆ ผมเองก็ยิงยาว 150-160 ตลอดทาง

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 21:14:24 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ พรุ่งนี้จะเดินทางไป ก็สบายใจขึ้นเยอะเลย