ผู้เขียน หัวข้อ: Gymkhana อ้อมกรวยครั้งแรกในชีวิต set ลมยาง และ shockup อย่างไรครับ?  (อ่าน 2707 ครั้ง)

ออนไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ลองในกิจกรรมขำ ๆ ไม่ได้แข่งกันเอาเป็นเอาตายนะครับ

(เชื่อว่าทุกคนในงานเป็นมือสมัครเล่นหมด คงไม่มีนักแข่งแฝงตัวเข้ามานะครับ 555)

รถเป็น mazda 2 M/T

ไม่ได้ใส่ค้ำใด ๆ ทั้งสิ้น

ล้อ 15 นิ้วเท่ากันทั้งหน้าหลังครับ

สตรัทปรับความแข็ง 32 ระดับ

เท่าที่ปรับเล่นได้ก็มี shock up กับ ลมยางนี่แหละครับ

หรือสายเลี้ยวท่านใด จะให้คำแนะนำ ผมยินดีมากครับ  :-*

ออฟไลน์ IS2000

วิ่ง gymkhana เซ็ทอัพที่เหมาะสมกับรถขับหน้าคือการทำให้ท้ายมี grip น้อยลงครับเพื่อนลดอาการหน้าดื้อตอนช่วงเข้าโค้ง. ถ้าปรับได้สองอย่างแนะนำให้อัพลมยางสูงๆไว้ ด้านหลังสามารถเติมได้สูงกว่าด้านหน้าครับ
ส่วนตัวโช๊คอัพพยายามตั้งให้ด้านหลังแข็งกว่าด้านหน้าด้วยเช่นกัน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้าเอาจริงจังต้องเน้นไปที่แคมเบอร์ล้อ เซ็ตเป็นสนามไปว่าเน้นโค้งซ้ายหรือโต้งขวา มากกว่าเซ็ตความแข็งโช็คอัพ

เอาเป็นว่าครั้งแรกเก็บประสบการ์ณ ได้เจอเพื่อน ลองเก็บความรู้เรื่องช่วงล่างจากเพื่อนๆที่วิ่ง เก็บฟีลลิ่งขณะวิ่งไว้ค่อยมาปรับใหม่ ตั้งเป้าไว้อย่างนี้ดีกว่าว่าตั้งว่าต้องได้ถ้วย สิ่งที่ได้คุ้มกว่าถ้วยที่ได้แยอะ

ขอบคุณ คุณ Alcatraz และคุณ IS2000 มาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมเคยเล่นตอนออกวิออสตัวแรกใหม่ๆ รถเดิมๆยาง 175/55r14 อัดลมหลัง 50 หน้า 30 ไม่ถึงกับโดนัทหรอกครับ แค่ปัดๆเล่นๆบนลานปูนโล่งๆ หลังๆเลิกแล้วครับ สงสารรถ สงสารเบรกมือ ;D

ผมเคยเล่นตอนออกวิออสตัวแรกใหม่ๆ รถเดิมๆยาง 175/55r14 อัดลมหลัง 50 หน้า 30 ไม่ถึงกับโดนัทหรอกครับ แค่ปัดๆเล่นๆบนลานปูนโล่งๆ หลังๆเลิกแล้วครับ สงสารรถ สงสารเบรกมือ ;D

**ตกใจตัวเลขลมยาง  ???

น่าสนุกนะครับ ลานปูนโล่ง ๆ ถ้าหลังฝนตกลื่น ๆ ด้วยละสวยเลย อิอิ

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
วิ่งงานไหนครับเนี๊ย เพื่อจะไปวิ่งเล่นด้วย

ถามก่อนครับว่าล้อ 15 ที่ใส่อยู่ ใส่ยางอะไร รุ่นไหน ขนาดเท่าไร ครับ จะได้เเนะได้ถูก

ส่วนเรื่องโช็คอัพนั้น ปรับแข็งสุดหรือไหม นั้นต้องดูที่ ลักษณะไลท์สนามครับผม

แข็งไปใช้ว่าจะดีนะบอกก่อนเลย

ถ้าวิ่งแห้ง เน้น หน้าแข็๋ง หลังแข็ง แต่ท้า่ยรถมันไหลเกินไปก็ ลดโช็คหลังลงหน่อย ส่วนถ้าเจอสนามเปียกหรือลื่น โช็คอัพหน้าต้องนิ่ม

ส่วนตัวผมแข่ง รถผมท้า่ยไหลอยู่แล้ว ใส่ยาง หน้า AD08R ลมยางตอนร้อนไม่เกิน 28 Psi ส่วนล้อหลังผมใส่ AD08 ปีเก่า ลมยางหลังใช้แค่ประมาณ 30-32 Psi
โช็ครถผม หลังแข้งสุด หน้าปรับกลางๆ เพราะสปริงหน้าค่า k ผมเยอะอยู่แล้ว เลี้ยวแล้วยุบน้อย
ศูนย์ล้อหน้า ผมตั้ง แคมเบอร์ -3.8 โท -2 ประมาณนี้ครับผม
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

คุณตี๋จะมาหาดใหญ่เหรอครับ อิอิ

ที่นี่เค้าก็มีแข่งตลอด มีทั้งคนไทย มาเล มาปนกัน

แต่ผมไม่ได้อยู่ในวงการ เลยไม่รู้ว่าแข่งกันเมื่อไหร่บ้าง ยกเว้นว่าบังเอิญไปเจอพอดีครับ

ซึ่งที่ผมจะวิ่งนี่เป็นแค่กิจกรรมของมาสด้าเล็ก ๆ นะครับ เก็บรางวัลไว้ให้พวกผมดีกว่าครับ 555

จริง ๆ แล้วจะไปดูพริตตี้แค่นั้นแหละครับ

ผมเคยเห็นว่านักแข่งเขาจะใส่ล้อไม่เท่ากันบ้าง จงใจใส่ล้อเหล็กข้างหนึ่ง แม็กข้างหนึ่งบ้าง

จึงคิดว่ามันต้องเป็นทริคอะไรซักอย่าง จึงเข้ามาถามเรื่อง setup เบื้องต้น เผื่อจะได้ความรู้พื้นฐานครับ