ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru ตอนนี้จะเป็นยังไงบ้างครับ  (อ่าน 6882 ครั้ง)

ออฟไลน์ dragonlance

• Jr. Member
  • **
Subaru ตอนนี้จะเป็นยังไงบ้างครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 17:32:48 »
วันนี้จะเอารถไปเข้าศูนย์ที่นครสวรรค์ ปิดไปแล้วเรียบร้อยครับ โทรถามช่างบอกว่าคงต้องเข้า กทม.อย่างเดียวซะแล้ว

เห็นบอกว่าศูนย์อื่นๆตามต่างจังหวัดก็ทยอยปิดไปเรื่อยๆแล้ว

พึ่งจะซื้อรถได้แค่ 2 ปีเอง

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: Subaru ตอนนี้จะเป็นยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 17:59:13 »
เอาตามที่ผมได้ข่าวมานะครับ เหมือนว่าทางกลุ่ม Dealer จะมีปัญหาเรื่องผลประกอบการฯ แต่ยังสรุปอะไรไม่ได้นะ

ศูนย์ฯบางแห่งปิดตัวลง บางแห่งปรับลดพนักงาน บางแห่งก็ย้ายไปควบรวมกับที่อื่น
อย่างเชียงใหม่ที่เคยมี 2 จ้าวก็ปิดไปเหลือเปิดอยู่แค่ศูนย์ฯเดียว หรือที่โคราชก็เปิดศูนย์รวมอยู่กับ dealer ขายรถบรรทุก

คงรอดูทรงไปก่อนครับ ...

ออฟไลน์ ps000000

Re: Subaru ตอนนี้จะเป็นยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 18:04:57 »
ดูยอดขาย XV ก็ไม่น้อย ทำไมอาการไม่ค่อยจะดีละครับ  :'(

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 18:09:24 »
เรื่องกิจการหรือยอดขายเป็นอย่างไร มันคือปัญหาของ ผปก.

ทีนี้ความเดือดร้อน จะมาตกที่ ผู้ซื้อ   

เจอแบบนี้ละเซ็งแทน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 18:59:18 »
ก่อนหน้านี้อ่านๆดูเหมือนจะยอดขายดีจนศูนย์บริการแน่นหนา แต่ไหงตอนนี้เป็นยังงี้ไปได้ล่ะคับเนี่ย  :'(

ออฟไลน์ tookkoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 19:21:53 »
เซ็งเลย เล็งXTไว้ กะว่าถ้าต่ำ2ล้านเอาแน่ สงสัยต้องกลับไปมองEverest3.2 เหมือนเดิม

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 20:22:33 »
แบบนี้แย่เลย ถ้าจะเซอร์วิสทีต้องขับรถเกือบ300กิโลเพื่อไปเข้าศูนย์แล้วขับกลับอีกเกือบ300โล

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 20:25:04 »
การตั้งราคาเอาแน่นอนไม่ได้ เริ่มกระทบกับยอดขาย คนไม่กล้าซื้อกลัวลดราคาอีก มีผลกระทบกับโชวรูม เมื่อโชว์อยู่ไม่ได้ศูนย์ก็ต้องปิดด้วยโดยปริยาย

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 20:38:38 »
ผมเห็นเค้าลดราคาแบบนี้  ผมก้กลัวแบบอย่างที่เห่้นนี่แหละครับ

คือ แพ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 20:56:13 »
อ้าว ผมก็เห็นที่ผ่านมาเหมือนจะดีวันดีคืนอยู่เลย ยังหวังว่าคันต่อไปจะอุดหนุนซูบารุซะหน่อย ไหงกลายเป็นงี้ได้ครับเนี่ย

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 21:00:12 »
Subaru ยังถือว่าเป็นรถ niche market อยู่
คนซื้อที่อยู่ต่างจังหวัดก็รับกรรมกันไป

ที่ว่าศูนย์แน่นๆคือศูนย์ในกรุงเทพ
คิดว่า subaru ในกรุงเทพยังคงไม่ล้มหายตายจากไปไหนหรอกครับ

ถ้าผมเป็นเจ้าของกระทู้คงหาทางขายรถทิ้งดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 21:06:05 »
Policy บริษัทแม่ที่ สิงคโปร ครับ และโดน จาก ญี่ปุ่น อีกที
คือตัดเนื้อร้าย ในธุรกิจ ส่วนที่ไม่ทำกำไรออก

หวังว่าคงจะไม่มีเหมือย Hyundai เมื่อยุคก่อนนะ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 21:27:06 »
ตันจง ปิด บริษัทลูกที่ไม่ทำกำไรไป 1 บริษัทฯ

ซึ่งบริษัทฯ นั้น มีกิจการสาขาของ Subaru ที่ทำอยู่ด้วย
ฉะนั้น ก็เลยต้องปิดไปตามกัน มีการโยกย้ายคนบางส่วนไปอยู่ TC ในเครือ

เชื่อเถอะ เดี๋ยวก็มาเปิดใหม่ครับ เพราะ TC กำลังสร้างกำลังต่อรองบางอย่างกับ FHI อยู่
แล้ว Thailand ก็เป็นตลาดหลักของ Subaru ใน SEA ทาง TC กับ FHI ไม่ปล่อยง่ายๆ หรอกครับ

ก่อนผมจะซื้อ Forester IP ผมก็ได้ยินแว่วๆ มาบ้างครับ

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 22:18:02 »
ทำไมผมได้ยินข่าวแว่วๆว่าจะมีศูนย์เปิดที่อุดรนะ - -a ผมดีใจจะตายไม่ต้องขับไปขอนแก่นละ 555+

หรือมันจะเป็นแค่ข่าวลือจริงๆ :( :(
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 22:55:09 »
เจอข่าวนี้ก็เศร้าครับ

ตอนนี้ภาคเหนือตอนล่างเหลือกี่ศูนย์

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 07:20:01 »
รู้อยู่แค่ว่าตอนนี้ sale กินแกลบ ตั้งแต่ปรับราคาขึ้น
ยอดจองหาย สมดั่งที่บริษัทแม่ตั้งใจ
ช่วงนี้คงกำลังเคลียร์รถเก่า ปรับกำลังการผลิตให้พร้อม เดี๋ยวปลายปีคงได้ลดราคากลับมาสู้ใหม่
ส่วนคนขายจะเป็นยังไงคนซื้อจะด่าแค่ไหนเค้าคงไม่สนใจเท่าไหร่
ลดราคาเมื่ออยากขาย เพิ่มราคาเมื่อไม่อยากขาย
อินดี้ของแท้เลย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 07:27:01 »
เคยได้ยินว่ามีแผนจะเปิดดีลเลอร์เพิ่มเรื่อยๆนะครับ ส่วนที่ปิดไปอาจจะเพราะการบริหารที่ผิดพลาด เช่นยอดขาย+บริการหลังการขาย ไม่ดี หรือเจ้าของมีหนี้มากเกินไป จ่ายหนี้แบงค์ไม่ไหว ก็อยู่ไม่ได้ครับ ต้องปิดไป ตามกลไกของธุรกิจ

มีหลายยี่ห้อนะครับ ที่ บ.รถ จะพยายามผลัก stock ให้ไปลงที่ดีลเลอร์ ทำให้ดีลเลอร์ต้องไปกู้เงินเพื่อมาชำระหนี้ ถ้ายอดขายไม่ดี รถออกไปไม่ทัน credit term ที่ได้ ก็ลำบากครับ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 08:11:46 »
ผมคุยกับดีลเลอร์เจ้าหนึ่งครับ เค้าว่า
เสรีไทยไม่ตัด XV Forester มาให้เค้าตอนลดราคาเลยครับ
แต่พอขึ้นราคาแล้วมีรถให้หน้าตาเฉย

ผมไม่ไปเสรีไทยแล้วครับยกเว้นงานเคลม
ส่วนตัวถ้าเค้าจะม้วนเสื่อยังไงก็ไม่ค่อยกังวล เพราะอู่เยอะอยู่ครับ
(กทม) นะครับ :)
: )

ออฟไลน์ intania68

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 10:52:27 »
เข้าใจว่าที่ปิดไปที่นครสวรรค์ จะเป็น TC autohub หรือเปล่า ถ้าใช่ เท่าที่ได้ยินมา TC autohub ขาดทุนในส่วนธุรกิจอื่น เช่น Fuso Man Foton etc.  แล้วมีการโยกค่าใช้จ่ายไปมา ทำให้บางฝ่ายไม่พอใจ  รู้สึกว่า การเมืองภายในของ TC จะสาหัสพอกับบ้านเมืองเราเลย ผู้บริหาร TC ในไทยคนที่เป็นผู้ริเริ่ม TC autohub ก็กลับไปสิงค์โปร์แล้ว เลยมีแต่คนอยากล้มผลงาน  (อันนี้ได้ยินมาไม่รับรองความถูกต้อง)

ลองดูใน Web ได้ครับ  www.tcautohub.co.th

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 12:17:01 »
เข้าใจว่าที่ปิดไปที่นครสวรรค์ จะเป็น TC autohub หรือเปล่า ถ้าใช่ เท่าที่ได้ยินมา TC autohub ขาดทุนในส่วนธุรกิจอื่น เช่น Fuso Man Foton etc.  แล้วมีการโยกค่าใช้จ่ายไปมา ทำให้บางฝ่ายไม่พอใจ  รู้สึกว่า การเมืองภายในของ TC จะสาหัสพอกับบ้านเมืองเราเลย ผู้บริหาร TC ในไทยคนที่เป็นผู้ริเริ่ม TC autohub ก็กลับไปสิงค์โปร์แล้ว เลยมีแต่คนอยากล้มผลงาน  (อันนี้ได้ยินมาไม่รับรองความถูกต้อง)

ลองดูใน Web ได้ครับ  www.tcautohub.co.th

ใช่ครับที่่นครสวรรค์ใช้โชว์รูมเดียวกับ Foton

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 17:03:29 »
ก่อนหน้านี้อ่านๆดูเหมือนจะยอดขายดีจนศูนย์บริการแน่นหนา แต่ไหงตอนนี้เป็นยังงี้ไปได้ล่ะคับเนี่ย  :'(

ได้ยินมาจากไหนครับ

เท่าที่ผมดูตอนที่จะซื้อ Levorg ช่วงต้นปี กะใช้ยาวๆ และกะเอาไปใช้ที่ต่างจังหวัดด้วย แต่พอไปดูศูนย์ต่างจังหวัด ต้องเปลี่ยนใจเลย บางทีต้องวิ่งข้ามจังหวัดหรือ 2-3 จังหวัดถึงจะมีศูนย์นึง ขนาดในกรุงเทพฯ เอง ยังวิ่งแทบข้ามเขต เลยกว่าจะมีศูนย์นึง(ในกรุงเทพฯ ยังพอรับได้)

ปล. subaru ลอยแพผู้บริโภค เดี๋ยวผู้บริโภคเขาตัดสินเองครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 21:41:08 »
ไม่ถึงกับลอยแพหรอกครับ แต่ผมว่าคงเป็นปัญหาเรื่องผลประกอบการบางส่วน บางศูนย์บริหารที่ไม่ดีก็ปิดตัวไป บางศูนย์ก็ย้ายไปที่ใหม่
ล่าสุดผ่านเสรีไทย ก็กำลังปรับปรุงอาคารด้านหน้าอยู่ พอเสร็จแล้วคงมีอะไรใหม่ๆให้ดู

ที่เคยฟังรายการวิทยุ ทางคุณจิมมี่ก็เคยบอกว่า FHI สนใจมาลงทุนโรงงานประกอบรถในบ้านเราแทนมาเลย์ฯครับ  แต่ยังขอรอดูเสถียรภาพทางการเมืองบ้านเราก่อน :'(

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 11:32:28 »
อยากได้ lervorg sti 2.0 ครับ... เอาเข้ามาหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2016, 11:34:29 โดย firstime911 »