ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าพี่ๆ เจอโจทย์แบบนี้ " ขอสาวก่อน หรือ ออกรถก่อน " จะเลือกอะไรครับ  (อ่าน 7616 ครั้ง)

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
ความเห็นผมมองแบบนี้ครับ
1. ซื้อรถก่อน ถ้ารถช่วยหาเงินได้มากขึ้น ซื้อความปลอดภัย ความสะดวกสบาย
2. เรื่องแต่งงาน ถ้าผู้หญิงดีจริง ให้เปิดอกคุยกันตรงๆด้วยเหตุผลครับ ถ้าเร่งมาก ก็หมั้นไว้ก่อน บอกเหตุผลว่ารอให้พร้อมกว่านี้(รอให้พร้อมกว่านี้=รอให้มีเงินมากกว่านี้)
3. เรื่องบ้าน รอซื้อเมื่อเงินพร้อม , พร้อมที่จะผ่อนแบบไม่เดือดร้อน และไม่ต้องมานั่งเครียดทุกเดือน เพราะผ่อนกันนานหลายปี ถ้าดาวน์เยอะก็ช่วยลดดอกเบี้ยไปได้มาก ไม่ต้องกลัวที่ขึ้นราคาหรอกครับ ตัวเลือกมีเยอะมากมาย

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ของผม
ซื้อรถ>สร้างบ้าน>แล้วค่อยแต่งงาน แต่ทั้งหมดร่วมกันทำ

ออฟไลน์ Cheze_Cake

• Sr. Member
บริบทแต่ละคนไม่เหมือนกันครับผมขอเล่าของผมให้ฟังละกันไม่รู้ว่าตรงประเด็นรึเปล่านะ

สำหรับผมการมีคู่ไม่ใช่เอาเค้ามาเลี้ยงมาดูแลอะไรแต่เป็นการใช้ชีวิตร่วมกันดูแลซึ่งกันและกันซะมากกว่า เรื่องขอก็เป็นเรื่องค่านิยมความเชื่อประเพณีเอาแค่พอประมาณที่ไหวซะมากกว่าสิ่งสำคัญคือจะประคับประคองกันยังไงมากกว่า ประเภทกู้มาแต่งหรือไม่ได้ทำการทำงานอะไรเอาเงินพ่อแม่มาแต่งไม่มีอยู่ในหัวผมแน่นอนเพราะการสร้างครอบครัวใหม่ของเราไม่ควรเริ่มจากติดลบหรือพึ่งคนอื่นมากเกินไปนักแค่เราแสดงศักยภาพว่าเราจะไปด้วยกันรอดก็พอละ ไม่ได้คิดว่าใครอยู่เหนือใครเพียงแค่อยู่ด้วยกันแล้วสบายใจแต่โดยหลักผมคือผู้นำครอบครัวไปลุยงานหาเงินเข้าบ้านส่วนแฟนผมดูแลหลังบ้าน

ตอนแต่งผมพูดคำเดียวกับภรรยาผมและยังพูดเสมอทุกๆครบรอบวันแต่งงานว่า เราจะแก่ไปด้วยกัน
เขียนได้ดีจัง ผมก็รุ้สึกว่าชีวิตคู่มันเป็นเเบบนั้นจริงๆ ::)
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ Darkart

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์