ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าพี่ๆ เจอโจทย์แบบนี้ " ขอสาวก่อน หรือ ออกรถก่อน " จะเลือกอะไรครับ  (อ่าน 7615 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
ถ้าขอสาวก่อน ก็ดีนะครับ ( มีคนช่วยผ่อน 5555 )
แต่ถ้าออกรถก่อน ก็เพิ่มความน่าเชื่อถือให้ตัวเอง ขอสาวก็คงง่ายขึ้น คิดหนักเลยยยยยยย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2016, 19:51:52 โดย sengausa »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
แล้วแต่ความพร้อมครับ ถ้ารถเดิมยังใช้ได้โดยที่รถใหม่ไม่ได้ช่วยให้ใช้ชีวิตสบายขึ้นกว่าเดิมเยอะมากๆก็ไม่เห็นจะต้องรีบซื้อใหม่ ส่วนสาวนี่คิดเองเลยคับว่าใช่แล้วแน่ๆหรือยัง

แล้วแต่ความพร้อมครับ ถ้ารถเดิมยังใช้ได้โดยที่รถใหม่ไม่ได้ช่วยให้ใช้ชีวิตสบายขึ้นกว่าเดิมเยอะมากๆก็ไม่เห็นจะต้องรีบซื้อใหม่ ส่วนสาวนี่คิดเองเลยคับว่าใช่แล้วแน่ๆหรือยัง

ผมมีแต่มอเตอร์ไซด์ครับ ถ้าออกรถก่อน ก็จะเพิ่มความน่าเชื่อถือครับ

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
สำหรับผม รถก่อนครับ ถ้าสาวก่อน จะมีปัญหาในการออกรถ อาจทำให้ออกรถได้ช้าลง อีกทั้งยังมีผลต่อรุ่นรถที่จะเลือกด้วย อีกเรื่องที่ผมเคยเป็นคือ ตอนที่ยังไม่มีรถ เห็นสาวที่ชอบมีรถขับกันทั้งนั้น ไม่กล้าจีบครับ คิดว่าจีบแล้วจะดูเหมือนว่าว่าตัวเองด้อยกว่าสาวเขาน่ะครับ

พอมีรถแล้ว เป็น Ford Fiesta ecoboost เลยจีบสาวที่ชอบ เห็นว่ายังโสดและเข้ากันได้ จนได้เป็นแฟน แต่พอเป็นแฟนกันแล้ว ผมยังดูด้อยกว่าแฟนครับอาจเพราะครอบครัวผมฐานะไม่ดีเท่าแฟนด้วยส่วนหนึ่ง แต่เรื่องของเรื่องคือ รถแฟนเป็น Honda Civic FB ออกก่อนผม 3 ปี แต่ คันใหญ่กว่า นั่งสบายกว่าของผม แถมซื้อด้วยเงินสด ไม่ต้องผ่อนเหมือนผมอีก

แต่ตอนนี้ชอบมีปัญหากันเวลาไปไหนมาไหนด้วยกัน ชอบเถียงกันว่าเอารถใครออก ต่างคนต่างอยากเอารถของตัวเองออก และเป็นคนที่ชอบการขับรถทั้งคู่
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออนไลน์ Smith686

ถ้าเป็นแฟนกันแล้วและผู้หญิงพร้อมที่จะแต่งแล้ว ควรแต่งก่อนครับ เพราะให้รอนานๆเขาอาจจะเปลี่ยนใจไปต่งกับคนอื่น  ส่วนรถถ้ามีงินเมื่อไรก็ซื้อได้

ออฟไลน์ mickey47

เลือกตัวเองครับ เลือกที่จะทำให้ตัวเองมีความสุข เรื่องสาวคงเอาไว้ทีหลัง

สำหรับผม ผมค่อนข้างให้น้ำหนักกับเรื่องนี้น้อยนะ เรื่องสาว เรื่องแฟน และให้น้ำหนักกับตัวเองมากกว่า
เรียกได้ว่าทุกวันนี้ทำเพื่อตัวเองมากกว่า อยากให้ตัวเองได้บรรลุเป้าหมายก่อน อยากออกรถก็ออกครับ
ได้รถรุ่นที่เราชอบ happy ครับ

ออฟไลน์ ps000000

อันนี้ต้องคุยกับแฟนให้ดีนะครับ  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ UpToGu

ออกรถก่อนครับ มีสาวเรื่อยๆ อิอิ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  ตอบแบบไม่ดูเนื้อความ ขอสาวก่อนเลยครับ เพราะรถถูกใจหายากกว่า 555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
ขอตอบว่าทำทั้งสองอย่างพร้อมๆกัน ถ้ามีเรือนหอได้ ทำไมจะมีรถหอไม่ได้
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ keamgladnan

ถ้าขอสาวก่อนออกรถได้   สาวคนนั้นแหละที่จะอยู่กับคุณไปนานๆ

ถ้าขี่ปอร์ชไปจีบสาว  ถามหน่อย มีใครไม่เอาบ้างครับ

ออฟไลน์ Turin

สำหรับผม รถก่อนครับ ถ้าสาวก่อน จะมีปัญหาในการออกรถ อาจทำให้ออกรถได้ช้าลง อีกทั้งยังมีผลต่อรุ่นรถที่จะเลือกด้วย อีกเรื่องที่ผมเคยเป็นคือ ตอนที่ยังไม่มีรถ เห็นสาวที่ชอบมีรถขับกันทั้งนั้น ไม่กล้าจีบครับ คิดว่าจีบแล้วจะดูเหมือนว่าว่าตัวเองด้อยกว่าสาวเขาน่ะครับ

พอมีรถแล้ว เป็น Ford Fiesta ecoboost เลยจีบสาวที่ชอบ เห็นว่ายังโสดและเข้ากันได้ จนได้เป็นแฟน แต่พอเป็นแฟนกันแล้ว ผมยังดูด้อยกว่าแฟนครับอาจเพราะครอบครัวผมฐานะไม่ดีเท่าแฟนด้วยส่วนหนึ่ง แต่เรื่องของเรื่องคือ รถแฟนเป็น Honda Civic FB ออกก่อนผม 3 ปี แต่ คันใหญ่กว่า นั่งสบายกว่าของผม แถมซื้อด้วยเงินสด ไม่ต้องผ่อนเหมือนผมอีก

แต่ตอนนี้ชอบมีปัญหากันเวลาไปไหนมาไหนด้วยกัน ชอบเถียงกันว่าเอารถใครออก ต่างคนต่างอยากเอารถของตัวเองออก และเป็นคนที่ชอบการขับรถทั้งคู่
สำคัญมากครับ ... มีเมียแล้วโดนตัดช้อยส์ไปเยอะเลยครับ ;D

ออฟไลน์ Pegasus7700

เห็นชื่อคนตั้งหัวข้อก็เตรียมอมยิ้มไว้เลย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Kenshiro

• Newbie
  • *
ดาวน์รถก่อน ดาวน์ถูกๆยิ่งดี แล้วเหลือเงินไปขอสาวมาช่วยกันผ่อน

เห็นชื่อคนตั้งหัวข้อก็เตรียมอมยิ้มไว้เลย

พี่ Pegasus7700 ล่ะครับ เลือก ขอสาว หรือ ออกรถ ก่อนครับบบบบ

promt

• บุคคลทั่วไป
แล้วแต่ บอกยาก

หาก featuring กันแล้ว อะไรมันก็ง่าย

ออฟไลน์ Cheze_Cake

เรื่องนี้ลองคุยกับเเฟนดีกว่าครับ เเต่เเนะนำว่าถ้าพร้อมใช้ชีวิตคู่เเเล้ว ขอสาวก่อนเถอะครับ เดี่ยวเค้าจะรอไม่ไหวเเละไปเเเต่งคนอื่น

ตอนนั้นมีรถ เเต่ไม่มีคนนั่งข้างๆก็เปล่าประโยชน์นะครับ 555+

ย้ำคำเดิม รถมันจะมาตอนไหนก็ได้ เเต่คนที่เข้ากับเราจริงๆหายากมากๆครับ ส่วนเรื่องดูน่าเชื่อถือ เเต่งไปเเล้วค่อยมีรถ ตอนนั้นก็โก้เหมือนกันครับ

สู้ๆ  ;)
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
สำหรับผม ถ้ายังออกรถไม่ได้ คงยังไม่ขอสาวอะครับ
อย่างน้อยเพื่อเป็นเครื่องแสดงให้เห็นว่าเรามีเงินเพียงพอใช้จ่ายหรือดูแลเค้า ส่วนอีกเหตุผลก็จะได้มีให้สาวนั่งด้วย5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2016, 22:34:24 โดย sixaxis »

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
ถ้าขอสาวก่อนออกรถได้   สาวคนนั้นแหละที่จะอยู่กับคุณไปนานๆ

ถ้าขี่ปอร์ชไปจีบสาว  ถามหน่อย มีใครไม่เอาบ้างครับ

แต่ประเด็นนี้ก็น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้ารถไม่จำเป็นต้องใช้ทุกวัน ขอสาวก่อนครับ

ออฟไลน์ tvm

คือถ้าชีวติมีคู่แล้วต้องเปลี่ยนตัวเอง หรือบั่นทอนอำนาจการตัดสินใจก็คิดดีๆนะ
อ่อ แล้วถ้ามองคนอื่นที่ฐานะ รถ หรือสิ่งภายนอกอื่นใด คนเขาก็จะมองคุณที่จุดนี้ ฮามากที่มานั่งสนใจฐานะกันขนาดนั้น ส่วนใหญ่ถ้าไม่ต่างกันราวฟ้ากับเหว ก็ไม่น่ามีผลมาก แต่สุดท้ายก็ขึ้นกับตัวเรา ไม่มีปัญญาปีนขึ้นไปก็หยุด เอาจริงๆ ถ้า ผญ. ดูแค่มีรถหรือไม่ อย่าไปยุ่งเลย เสียเวลา

ออฟไลน์ mozart

ขอสาวมาช่วยผ่อนรถครับ  แต่ถ้าเป็นผม สาวรอได้แต่รถรอไม่ได้เดี๋ยว อารมณ์อยากได้ล้วนๆ

ออฟไลน์ starlight

หากไม่ได้เป็นคนโลกสวย 

เป็นผมจะมองแบบเป็นทางเลือก 

1.จะเป็นผู้ควบคุม หรือ
2.อยากมีผู้ควบคุม

:)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
บริบทแต่ละคนไม่เหมือนกันครับผมขอเล่าของผมให้ฟังละกันไม่รู้ว่าตรงประเด็นรึเปล่านะ

สำหรับผมการมีคู่ไม่ใช่เอาเค้ามาเลี้ยงมาดูแลอะไรแต่เป็นการใช้ชีวิตร่วมกันดูแลซึ่งกันและกันซะมากกว่า เรื่องขอก็เป็นเรื่องค่านิยมความเชื่อประเพณีเอาแค่พอประมาณที่ไหวซะมากกว่าสิ่งสำคัญคือจะประคับประคองกันยังไงมากกว่า ประเภทกู้มาแต่งหรือไม่ได้ทำการทำงานอะไรเอาเงินพ่อแม่มาแต่งไม่มีอยู่ในหัวผมแน่นอนเพราะการสร้างครอบครัวใหม่ของเราไม่ควรเริ่มจากติดลบหรือพึ่งคนอื่นมากเกินไปนักแค่เราแสดงศักยภาพว่าเราจะไปด้วยกันรอดก็พอละ ไม่ได้คิดว่าใครอยู่เหนือใครเพียงแค่อยู่ด้วยกันแล้วสบายใจแต่โดยหลักผมคือผู้นำครอบครัวไปลุยงานหาเงินเข้าบ้านส่วนแฟนผมดูแลหลังบ้าน

ตอนแต่งผมพูดคำเดียวกับภรรยาผมและยังพูดเสมอทุกๆครบรอบวันแต่งงานว่า เราจะแก่ไปด้วยกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Yamaha

ผมไม่หล่อแจ่จน. อายุก็เยอะ. เป็นแค่ปลัด อบต. บ้านนอกปริมณฑล
มีนิวปาเจโร่ก็มีสาวๆชอบ..รถ555.
เพิ่งขายทิ้งไป.  รอเลือกกะบะหล่อๆทนๆแทน

พอไม่มีรถ. ขี่TZRR-150 รถในฝันสมัยเด้กๆ. มาได้ตอนโต
จัดแต่งซะ.เกือบแสน. จรวดทางเรียบดีๆนี่เอง

ขี่มอไซเราเฉยๆ. สาวๆไม่สนเหมิอนรถยนต

ออฟไลน์ Pegasus7700

พี่ Pegasus7700 ล่ะครับ เลือก ขอสาว หรือ ออกรถ ก่อนครับบบบบ
ผมเลยวัยที่คิดเรื่องนี้มานานพอสมควรเลยแหละ. แต่หากจะย้อนไปสมัย20กว่าปีที่แล้ว
การได้รถที่ชอบน่าจะมีความสุข และอยุ่กับคนที่คุนชอบยิ่งดี

และจากโจทย์นี้. ผมตีโจทย์ว่าเป็นเรื่องของtiming มากกว่านะ
ซึ่ง หากหมายถึง  ต้องเลือกอันได้อันหนึ่ง ในการใช้เงินก้อน

-เงินเพื่อถอยรถ
-เงินเพื่อขอสาว

การขอสาวมีความจำเป็นมากกว่าเยอะเลยครับ หากจะดุแลใครสักคน
และรถมีกำลังแล้วค่อยหามาได้. แต่อายุของสาวผุ้โชคดีจองคุณคนนั้น
ก้อจะเยอะขึ้นเรื่อยๆ อาจจะสร้างความลำบากใจแก่ฝ่ายหญิง

เรื่องมีรถหรือไม่มีรถผมว่า ไม่น่าเกี่ยวกับความรักสักเท่าไรนะ

แต่รุ่นของรถที่ใช้ไปรับจีบสาว รวมทั้งเงินในกนะเป๋า ผมเชื่อว่ามีผลแตกต่างกันครับ ไม่มากก่อน้อย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Tomz

ชื้อรถก่อนสิครับผม ขอสาวก่อนแล้วเวลาเราจะชื้อรถแล้วล่ะก็ หายนะเกิดทันทีเลยนะครับ รถที่เราอยากได้เราก็จะไม่ได้ ต้องตามใจเค้าทุกอย่าง ขัดขืนไม่ได้ด้วย เดี๋ยวชะตาขาด 5555555555
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Devil13

เอาจริงๆเลยนะไม่ได้กวน

1.ซื้อบ้านก่อนครับ เพราะบ้านราคาที่ทำเลดีๆมันจะขึ้นไปเรื่อยๆ ซื้อก่อนได้ทำเลดีราคาถูกก่อนครับ
2.ค่อยซื้อรถ ใครซื้อทีหลังจะได้เทคโนโลยีดีกว่า รูปทรงดูสวยกว่ารุ่นแรกๆ เช่น Civic MC เป็นต้น ซื้อทีหลังดังกว่าครับ
3.ขอเมีย บ้านพร้อม รถพร้อม ใครๆก็อยากมาสร้างครอบครัวด้วยครับ

ผมซื้อบ้านก่อนตอนซื้อ 1.5 ล้าน ตอนนี้ขายกันที่ 2.0 ล้าน ถ้าตอนนี้ผมคงซื้อบ้านราคานี้ไม่ไหวแล้ว
รถคันที่ผมออกได้ทั้งภาษีรถคันแรก ได้แอร์เบ็ค 2ใบ เติมE20ได้ คนที่ซื้อก่อนบ่นกันระงม

อีกเรื่องทีคุณอาจยังไม่ทราบคือ ถ้ามีรถแล้วไปซื้อบ้านจะกู้ผ่านยาก ถ้าฐานเงินเดือนไม่สูงจริงๆ แต่ทางกลับกับมีบ้านแล้วไปกู้ซื้อรถจะผ่านง่ายครับ

เรื่องแบบนี้ไม่มีใครถูก ไม่มีใครผิดอยู่ที่เราจะวางแผนชีวิตตัวเองครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ของผมซื้อบ้านก่อน แล้วเอาบ้านรีไฟแนนซ์ ได้เงินแต่งพร้อมรถด้วย อิอิ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ข้อมูลคุณน้อยไปนะ  8)

คำว่าขอสาวก่อน คุณอาจเอาเงินไป หมั้นหมายก็ได้
อาจไม่ต้องมีรถก็ได้ครับตามแต่เห็นสมควร

แต่ถ้าโสด ๆ ผมซื้อรถนะ