ผู้เขียน หัวข้อ: สังเกตุกันไหมครับ ช่วงนี้ศูนย์ MG เริ่มเกิดใหม่ขึ้นเรื่อยๆ  (อ่าน 7041 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kungzask128

• Newbie
  • *
  • สวัสดีครับ ผมคังนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
ตามหัวข้อเลยครับ เริ่มเห็นศูนย์ MG เกิดใหม่เรื่อยๆ มีส่วนไหมครับว่าน่าจะสร้างความเชื่อมั่นของลูกค้าแข่งกับเจ้าตลาดครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เค้าจริงจังครับ มีส่วนกับความน่าเชื่อถือแน่นอน ดูง่ายๆ ยอดขายเพิ่มขึ้น 2 เท่าจากปีที่แล้วทั้งๆ ที่ยอดขายรวมทุกยี่ห้อลดลง
อีกไม่นานคงมีครบทุกจังหวัดครับ

ออฟไลน์ MUK

เห็นบ่อยสำหรับผมเริ่มเกิดความเชื่อมั่นครับ

ออฟไลน์ 2k

ผมว่าน่าจะเป็นอย่างมี่สมาชิกท่านนึงว่าไว้ในกระทู้ก่อนว่าในเมื่อใครๆก็ทำโตโยต้า ฮอนด้า มาสด้า นิสสัน ฟอร์ด มิตซูบิชิกันหมดแล้วจะไปแข่งอีกทำไม? มาทำMGที่ยังไม่มีคู่แข่งในจังหวัดเป็นรายเดียวไปเลยง่ายกว่าเยอะ  ;D คิดดูแล้วมันโตเร็วยังกับวัชพืชเลยนะยี่ห้อนี้ มาแรกๆมีแต่คนมองว่าเดี๋ยวก็เจ๊งๆ ถัดมามีคนซ์้อใช้แล่นกันเต็มถนนไปหมด ตอนนี้ผู้ประกอบการให้ความสนใจลงทุนเปินศูนย์กับรถยี่ห้อนี้เลย  :-X อยากให้มีใครสักคนเอาเรโนลกับโอเปิ้ลมาทำตลาดแล้วโตเร็วแบบนี้บ้างจัง  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
เอาตรงๆครับ MG ทุนหนา พร้อมเล่นเกมส์ยาว เพราะตลาดรถยนต์บ้านเราจะมาตีหัวเข้าบ้านขายดีไม่กี่ปีแล้วโกยเงินไม่ได้อีกต่อไปแล้ว

ต้องค่อยๆสร้างฐาน เพิ่ม dealer แล้วก็ศุนย์บริการตามมาเรื่อยๆ เพราะฉะนั้นต้องรอดูยาวๆครับยอดที่เพิ่มแบบเท่าตัวก็ยังไม่น่าจะแตะระดับหมื่นคันอยู่ดี แล้วตอนนี้รถ MG ที่วิ่งอยู่บนถนนส่วนใหญ่เป็นรถใหม่ ยังไม่มีเรื่องการซ่อม ความทนทาน ศูนย์บริการ อะไหล่ มาจุกจิก ก็เหมือนตอนนี้ MG เน้นขายอย่างเดียว ขณะที่คนอื่นต้องรับศึก 2 ด้านทั้ง sales กับ after sales  ถ้าจะดูทิศทางจริงๆก็คงอีกซักปี สองปีว่า MG จะออกมามีช่าวเหมือน Ford GM ไหม

จริงๆ ทีมงาน MG หลายคนก็มาจากตลาดจีนที่ปั้น VW มา ถ้าเจ้าสัวยังไม่หมดความสนใจแล้วยังเติมเงินมาเรื่อยๆ ก็น่าจะสู้ได้ยาวๆ

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
จะดีกว่านี้และดีมากถ้าCPดึงVolkswagenมาทำตลาดเองได้ ผมคือคนนึงที่จะอุดหนุนครับ หุหุ
長樂.文

ออฟไลน์ ps000000

ความสำเร็จของ MG3 ละมั้ง

แต่เห็นหลายศูนย์ยังไม่มืออาชีพพอ ต้องพัฒนาอีกเยอะ  :'( :'(

ออฟไลน์ Smith686

เอาตรงๆครับ MG ทุนหนา พร้อมเล่นเกมส์ยาว เพราะตลาดรถยนต์บ้านเราจะมาตีหัวเข้าบ้านขายดีไม่กี่ปีแล้วโกยเงินไม่ได้อีกต่อไปแล้ว

ต้องค่อยๆสร้างฐาน เพิ่ม dealer แล้วก็ศุนย์บริการตามมาเรื่อยๆ เพราะฉะนั้นต้องรอดูยาวๆครับยอดที่เพิ่มแบบเท่าตัวก็ยังไม่น่าจะแตะระดับหมื่นคันอยู่ดี แล้วตอนนี้รถ MG ที่วิ่งอยู่บนถนนส่วนใหญ่เป็นรถใหม่ ยังไม่มีเรื่องการซ่อม ความทนทาน ศูนย์บริการ อะไหล่ มาจุกจิก ก็เหมือนตอนนี้ MG เน้นขายอย่างเดียว ขณะที่คนอื่นต้องรับศึก 2 ด้านทั้ง sales กับ after sales  ถ้าจะดูทิศทางจริงๆก็คงอีกซักปี สองปีว่า MG จะออกมามีช่าวเหมือน Ford GM ไหม

จริงๆ ทีมงาน MG หลายคนก็มาจากตลาดจีนที่ปั้น VW มา ถ้าเจ้าสัวยังไม่หมดความสนใจแล้วยังเติมเงินมาเรื่อยๆ ก็น่าจะสู้ได้ยาวๆ
    ค่ายนี้ทุนหนาอาจจะยืดเวลาได้นาน  ไปได้หรือไม่ได้คงต้องรออีก 5-6 ปี แต่ตลาดเมืองไทยไม่ใช่ของง่ายๆ  มิตซู  นิสสัน  ฟอร์ด  เชฟโรเลท ทำตลาดมากี่ปีแล้วยังไม่ไปไหนเลย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ความน่ากลัวมันอยู่ตรงนี้ การที่ดีลเลอร์เก่าของยี่ห้ออื่น ย้ายตัวเองไปขายไปเป็นของ MG อยากให้ MG เช็คประวัติเก่าด้วยว่า
ไอ้คนที่มาขอเป็นส่วนร่วมกับตัวเองนั้น เคยสร้างวีรกรรมอะไรไว้หรือเปล่า ก่อนย้ายมาขายของให้ MG
ถ้าความประพฤติไม่ดี การบริการเก่าๆที่ผ่านมาไม่ดี ต้องมั่นใจนะว่า เค้าเข้ามาแล้วจะไม่ทำให้ภาพลักษณ์ของ MG ไม่ดีไปด้วย
แบรนน้องใหม่ การปูรากฐานต้องดี ถ้ารากฐานเพี้ยน มันก็แย่นะครับ เอาใจช่วยละกัน ดีลไหนไม่ดีก็จัดการด้วย
อย่าอาศัยเร่งขยายดีลเลอร์มากเกินไป จนลืมบางสิ่งบางอย่าง บางดีลเลอร์ขายมาไม่รู้กี่ยี่ห้อ

ความน่ากลัวมันอยู่ตรงนี้ การที่ดีลเลอร์เก่าของยี่ห้ออื่น ย้ายตัวเองไปขายไปเป็นของ MG อยากให้ MG เช็คประวัติเก่าด้วยว่า
ไอ้คนที่มาขอเป็นส่วนร่วมกับตัวเองนั้น เคยสร้างวีรกรรมอะไรไว้หรือเปล่า ก่อนย้ายมาขายของให้ MG
ถ้าความประพฤติไม่ดี การบริการเก่าๆที่ผ่านมาไม่ดี ต้องมั่นใจนะว่า เค้าเข้ามาแล้วจะไม่ทำให้ภาพลักษณ์ของ MG ไม่ดีไปด้วย
แบรนน้องใหม่ การปูรากฐานต้องดี ถ้ารากฐานเพี้ยน มันก็แย่นะครับ เอาใจช่วยละกัน ดีลไหนไม่ดีก็จัดการด้วย
อย่าอาศัยเร่งขยายดีลเลอร์มากเกินไป จนลืมบางสิ่งบางอย่าง บางดีลเลอร์ขายมาไม่รู้กี่ยี่ห้อ

ใช่ครับ ตรงนี้น่าจะเน้นหน่อย ตอนช่วงแรกๆ ที่มีศูนย์น้อยๆ ลูกค้าทุกคนพูดได้ว่า MG บริการดีมาก พอหลังๆ ศูนย์เปิดรัวๆ พฤติกรรมปัดความรับผิดชอบเริ่มมาจากศูนย์ที่เปิดใหม่ๆ โดยเฉพาะต่างจังหวัด ตรงนี้เสียชื่อมาก
แล้วก็ MG ควรจะจัดเทรนช่างให้ได้ผลมากกว่านี้ ผมรู้สึกว่าช่างประจำศูนย์ทำอะไรได้ไม่มาก เอะอะต้องเรียกช่างเทคนิค ทำให้กินเวลานานในเคสที่รถเป็นหนัก ยิ่งถ้าช่างเทคนิคซ่อมไม่ได้ต้องยกไปดูที่ศูนย์อ่อนนุช สำหรับคนกรุงเทพไม่เท่าไร แต่ถ้าคนอยู่ไกลๆ เช่นหนองคาย แบบนี้ยกมาอ่อนนุชมันก็ไม่ใช่

ออฟไลน์ chaithawat

มาถูกทางแล้ว ถ้าขยายแบบนี้เรื่อยๆ ฐานลูกค้ายังไงก็เพิ่มขึ้น เห็นขยายออกต่างจังหวัดรอบๆกรุงเทพหมดแล้ว ห่างกันไม่เกิน ครึ่งถึงหนึ่งก็เจอแล้ว เช่น สามพราน นครปฐม ราชบุรี เพชรบุรี หัวหิน ขับสองชม.เจอสี่ห้า0แบบนี้ ใครเห็นก็อุ่นใจ ถือว่าการตลาดดีมาก อีกหน่อยคงดึงยอดเจ้าอื่น อย่าง เชพ ฟอร์ด ได้สบาย
อนาคตถ้ายังพัฒนาไม่หยุดแบบนี้ ผมก็พร้อมที่จะอุดหนุนแน่นอน เพราะดูแล้วเป็นรถที่คุ้มราคามากเมื่อเทียบกับเจ้าตลาด แต่ขาด
reliability และ royalty แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เค้ามีโปรพิเศษสำหรับพนักงาน CP

และแม้กระทั่งพนักงานขายในเซเว่นก็ตาม

ยี่ห้อนี้โตไวจริง ๆ ครับ เหมือนไก่ที่เค้าเลี้ยงนั่นแหละ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
CP คือเจ้าพ่อนะครับ อย่าลืม
Toyota ว่าใหญ่แล้ว CP มันใหญ่กว่าอีกอ่า

ใครคิดจะทำศูนย์ ปฏิเสธไม่ได้แล้ว
เจ้านี้มันกินรวบหมด สากเบือ ยันเรือรบ
ร้านโชว์ห่วยบ้านๆก็เจ๊งมาแล้วครับ
ไปวงการไหนคู่แข่งตายเรียบ
ที่สำคัญ อาหารมันคุมหมดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2016, 11:20:04 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ Alcatraz

คุณสมบัติการเป็นดีลเลอร์มันสามารถเป็นง่ายสุดเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น พวกเกรย์เลยสนใจมาเป็นกันแยอะ

สุดท้ายเลยเป็นการเน้นปริมาณแต่ไม่เน้นคุณภาพทั้งศูนย์บริการและตัวรถ สังเกตุสิหลายๆโชว์รูมยังเป็นตึกแถวอยู่เลย ชนขึ้นมามีปัญญาซ่อมสีตัวถังรึป่าวก็ไม่รู้ ทั้งๆที่ซื้อประกันชั้น 1 ซ่อมห้าง แต่ไม่มีห้างให้ซ่อม

คุณสมบัติการเป็นดีลเลอร์มันสามารถเป็นง่ายสุดเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น พวกเกรย์เลยสนใจมาเป็นกันแยอะ

สุดท้ายเลยเป็นการเน้นปริมาณแต่ไม่เน้นคุณภาพทั้งศูนย์บริการและตัวรถ สังเกตุสิหลายๆโชว์รูมยังเป็นตึกแถวอยู่เลย ชนขึ้นมามีปัญญาซ่อมสีตัวถังรึป่าวก็ไม่รู้ ทั้งๆที่ซื้อประกันชั้น 1 ซ่อมห้าง แต่ไม่มีห้างให้ซ่อม

มีสิครับ ผมซ่อมมาแล้ว ตอนนี้เท่าที่รู้ศูนย์ซ่อมสีตัวถังก็มี 3 ที่แล้วครับ ที่เป็นของ Dealer MG นะ ไม่รวมอู่พรีเมี่ยมที่อื่นที่เป็นซ่อมห้างแล้วรับ MG
แต่ถ้าไปชนที่ไกลๆ ก็ซ่อมอู่ครับ ไม่มีทางเลือก คือถ้ามองในแง่ลบว่ามันน้อย มันก็น้อย แต่ถ้ามองในแง่ดี เปิดมา 2 ปีมีที่ซ่อมสีตัวถังเยอะกว่าฟอร์ดแล้ว มันก็ถือว่าโอเค

Nonlamer

ขยายตลาดแล้วสินะ รออีกสัก 2-3 ปี ว่าจะเป็นยังไง  :D 

ออฟไลน์ Sammy_

เปิดเยอะจริงครับ แต่อาจจะต้องรอดูกันยาวๆ ส่วนตัวผมให้เวลาอีก 10ปี ครับ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
รอให้มีรถที่หน้าตาถูกจริตประชาชนคนไทยกว่านี้เท่านั้นหล่ะครับ รับรองไปไกล ซึ่งผมคิดว่า MG ZS  นี่แหละที่จะขายดีในไทย และเป็นตัวแจ้งเกิดให้แบรนด์ MG ถ้าทำราคาไม่แพงอย่างที่เช่นที่ผ่านๆ มา
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ sedan lover

เมื่อวานนี้ 6/10/59 ช่วงบ่าย ผมไปดูบูธMG ดู MG GS ที่โชว์อยู่ที่งานมินิมอเตอร์โชว์เดอะมอลล์บางกะปิ ชั้นG ผมกับเพื่อนไปกันคนละรอบครับ สิ่งที่ผมและเพื่อนเจอเหมือนกันคือ "เซลล์หยิ่งมากกก" มองหางตาแล้วนั่งคุยกัน กดโทรศัพท์เล่น ไม่สนใจลูกค้าเลยครับ แปลกมากๆที่มีบูธ Hondaอยู่ติดกัน ปกติเซลล์ค่าย H จะขึ้นชื่อเรื่องความหยิ่ง แต่จังหวะนี้บริการดีมาก หน้ามือเป็นหลังตีนเลยครับ
ใครอยากสัมผัสเซลล์MGที่ผมบอก ไปดูได้เลยครับ เดอะมอลล์บางกะปิชั้น G ครับ ขอให้จำเริญๆนะครับแบบนี้
ปล.ผมก็เหมือนท่านๆที่เป็นคนค่อนข้างมีfirst impression กะเซลล์และแบรนด์รถครับ

ออฟไลน์ SLuang

แหล่งทุนเขาหนาครับ  บ.แม่ช่วยลงทุนด้วย 

กลยุทธ์ CP เข้าหล่ะ

ออฟไลน์ oryor

แล้วถ้า Dealer ยอดขายดี
CP จะมาเปิดสาขาแข่งเหมือน 7 หรือเปล่า

ออฟไลน์ SM.

เค้าพยายามดันเรื่องนี้กันอย่างหนักครับ เพื่อให้รองรับการเติบโตให้ได้มากที่สุด

ออฟไลน์ Auto

ใช่ครับ ตรงนี้น่าจะเน้นหน่อย ตอนช่วงแรกๆ ที่มีศูนย์น้อยๆ ลูกค้าทุกคนพูดได้ว่า MG บริการดีมาก พอหลังๆ ศูนย์เปิดรัวๆ พฤติกรรมปัดความรับผิดชอบเริ่มมาจากศูนย์ที่เปิดใหม่ๆ โดยเฉพาะต่างจังหวัด ตรงนี้เสียชื่อมาก
แล้วก็ MG ควรจะจัดเทรนช่างให้ได้ผลมากกว่านี้ ผมรู้สึกว่าช่างประจำศูนย์ทำอะไรได้ไม่มาก เอะอะต้องเรียกช่างเทคนิค ทำให้กินเวลานานในเคสที่รถเป็นหนัก ยิ่งถ้าช่างเทคนิคซ่อมไม่ได้ต้องยกไปดูที่ศูนย์อ่อนนุช สำหรับคนกรุงเทพไม่เท่าไร แต่ถ้าคนอยู่ไกลๆ เช่นหนองคาย แบบนี้ยกมาอ่อนนุชมันก็ไม่ใช่
  ผมกลับคิอีกแบบนึงนะ   เนื่องจากว่าเป็น CP   ถ้าไม่ใช่ CP  ผมไม่คิดแบบนี้แน่ 

คือสมมุติ 7-11   ถ้า CP  จะทำแบบเดียวกันกับ 7-11 โดยยึดหัวหาด MG  ตีตลาดไม่ยากเลย        เพราะทาง CP  มีโปรโมชั่นจะทำ 7-11 มีอะไรก็ตามมาล่อใจคนทำ  เหมือนตอนเปิด 7-11 ใหม่  ๆ     ตอนนี้ CP  จึงเหมือนเชื้อเชิญคนทำธุรกิจที่มีประสบการณ์เป็นดีเลอร์ค่ายท ๆ อื่น ชวนมาลงทุนกับ CP  เพื่อให้ผลตอบแทนที่ดีกว่าพร้อมกันนี้ CP  ก็มีการจัดรูปบแบบเดียวกันทั่วประเทศ ตอบสนองลูกค้าไว  พัฒนาตัวเองตลอด มันเป็นจุดแข็ง               แต่ถ้าเมื่อใด CP MG  ติดตลาดแบบที่ 7-11 เป็นแล้วล่ะก็      CP MG  จะบีบบ Dealer ให้เข้าสู่การประเมินอย่างหนักหน่วงเหมือนที่เจ้าของ 7-11 หลายคนถอดใจเลิกรากันไปเพราะทำอย่างอื่นคุ้มกว่าเหนื่อยบริหารงานให้ CP       ซึ่งทาง CP  ไม่เดือดร้อนหาคนมาลงทุนใหม่ได้สบายเนื่องจากสินค้าติดตลาดแล้วและประเมินคุณภาพก็พอกันผ่านเกณเหมือนกัน

promt

ครับ จริงครับ ไปจังหวัดก็เริ่มเห็นศูนย์ MG

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมกลับคิอีกแบบนึงนะ   เนื่องจากว่าเป็น CP   ถ้าไม่ใช่ CP  ผมไม่คิดแบบนี้แน่ 

คือสมมุติ 7-11   ถ้า CP  จะทำแบบเดียวกันกับ 7-11 โดยยึดหัวหาด MG  ตีตลาดไม่ยากเลย        เพราะทาง CP  มีโปรโมชั่นจะทำ 7-11 มีอะไรก็ตามมาล่อใจคนทำ  เหมือนตอนเปิด 7-11 ใหม่  ๆ     ตอนนี้ CP  จึงเหมือนเชื้อเชิญคนทำธุรกิจที่มีประสบการณ์เป็นดีเลอร์ค่ายท ๆ อื่น ชวนมาลงทุนกับ CP  เพื่อให้ผลตอบแทนที่ดีกว่าพร้อมกันนี้ CP  ก็มีการจัดรูปบแบบเดียวกันทั่วประเทศ ตอบสนองลูกค้าไว  พัฒนาตัวเองตลอด มันเป็นจุดแข็ง               แต่ถ้าเมื่อใด CP MG  ติดตลาดแบบที่ 7-11 เป็นแล้วล่ะก็      CP MG  จะบีบบ Dealer ให้เข้าสู่การประเมินอย่างหนักหน่วงเหมือนที่เจ้าของ 7-11 หลายคนถอดใจเลิกรากันไปเพราะทำอย่างอื่นคุ้มกว่าเหนื่อยบริหารงานให้ CP       ซึ่งทาง CP  ไม่เดือดร้อนหาคนมาลงทุนใหม่ได้สบายเนื่องจากสินค้าติดตลาดแล้วและประเมินคุณภาพก็พอกันผ่านเกณเหมือนกัน

อย่าว่าแต่ CP เลยครับ รถยนต์เองโตโยต้าเดี๋ยวนี้ก็ใช่ย่อย สมัยนี้TMTกดดันกันน่าดู เพื่อนพี่สาวผมเป็นเจ้าของดีลเลอร์โตโยต้าแห่งนึงในตจว.บ่นอุบตลอดว่า TMT กดดันมาก ไม่ว่าจะเป็นให้เปิดโชว์รูมใหม่ในเขตตัวเองเพิ่ม ถ้าไม่ยอมเปิดเค้าก็จะไปเรียกดีลเลอร์เจ้าอื่นมาเปิดแทน ไหนจะมีเรื่องบังคับให้สต็อครถทีละเยอะๆอีก เค้าบอกสมัยพ่อเค้าไม่เคยกดดันขนาดนี้เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใช่ครับ เยอะจริง

ออฟไลน์ kittiphat123

ในอนาคต อาจสั่งอะหลั่ยไ้ด้จาก 7-11 ใครจะไปรู้ละเนอะ อิอิ

ออฟไลน์ wittwat2123

• Newbie
  • *
แต่ทำไมศูนย์ MG แถวบ้านผมถึงปิดตัวไปไม่รู้อะครับ (แถวแยกไฟฉาย) กลายเป็นศูนย์ซูซูกิ มาทำการแทน
ผมก็งง ปิดตัวเพราะทำเลไม่ดี , ขายไม่ดี , หรือหมด สัญญาเช่าสถานที่ ฯลฯ