ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องยางรถครับ  (อ่าน 3874 ครั้ง)

ออฟไลน์ thitiphong

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องยางรถครับ
« เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 11:22:39 »
ผมไม่มีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่ครับ เพิ่งได้รถมาขับต่อจากพ่อครับ เผอิญว่าต้องเดินทางไกลไปทำงานต่างจังหวัดครับ ส่วนใหญ่ผมขับไม่เร็วครับ 140 นี่เต็มที่ของผมแล้วครับ ชอบขับนิ่มๆ ทรงตัวดีๆครับ เน้นปลอดภัยไว้ก่อน
ผมใช้ Camry 2.4G WTi ครับ อยากจะเปลี่ยนยางรถใหม่ครับ เพราะขับมานานมากๆๆ ไม่เคยเอายางไปเปลี่ยนเลย ส่วนใหญ่ขับในเมืองครับ ไม่ค่อยได้ขับไกลๆครับ
สนใจ TURANZA GR-90 , Primary LC อยู่ครับ แต่ไม่รู้อันไหนดีกว่ากันยังไง อาจจะแนะนำรุ่นอื่นให้ผมก็ได้นะครับ
ผมอยากจะเปลี่ยนฟิล์มกรองแสงด้วยครับ แต่ไม่เข้าใจว่ามีปรอทกับไม่มีปรอทต่างกันยังไง เห็นในบอร์ดไม่ค่อยมีคนเชียร์ใช้ปรอทเท่าไหร่ แค่ไม่อยากให้ร้อนเท่านั้นครับ คันปัจจุบันผมใช้ 40/60 ร้อนมาก อยากเปลี่ยนมานานแล้ว

ไม่เกี่ยงเรื่องราคาครับผม

ขอเวปไซต์ที่ให้ความรู้เกี่ยวกับยางรถและฟิล์มกรองแสงด้วยนะครับ จะได้ลองไปอ่านศึกษาเองครับ ขอบคุณทุกท่านนะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: สอบถามเรื่องยางรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 11:42:30 »
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=5371.0

ฟิล์มตาม คห. K.raulowen

ยางต้องลองค้นกระทู้เก่าครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 13:59:07 »
เรื่องฟิล์มกรองแสง เคลียร์แล้วครับผม
แต่เรื่องยางรถนี่มันจะกระจัดกระจายอ่ะครับ อ่านแล้วไม่ค่อยได้ใจความเท่าไหร่
อยากได้ท่านที่มีความรู้สรุปเนื้อหาให้อ่านหน่อยอ่ะครับ คนไม่รู้เรื่องอะไรเลย จะได้จับใจความได้ตั้งแต่พื้นฐานเบื้องต้นอ่ะครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 23:08:22 »
TURANZA GR-90 ราคาสูง ความทนทานของดอกยางดี เสียงเงียบโอเคเลย (4600 / เส้น)
Primary LC อันนี้คนอื่นบอกมาครับ ใช้ปีกว่า ๆ มันก็เริ่มมีเสียงดังแล้ว ราคาถูกกว่า GR-90 นิดเดียว
Dunlop Veuro302 ราคาถูกกว่า 2 ยี่ห้อข้างบน ดอกยางเงียบดี ดอกยางหมดเร็ว เส้นละ สามพันกว่าครับ (กว่านิด ๆ)
ถามผมใช้ Dunlop ก็โอเคครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 09:33:56 »
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=5117.msg69995#msg69995
ตามนี้ครับ ถ้าสนใจGR-90 ตอนนี้ต่างเริ่มอยู่ตัววิ่งไปได้500กว่าโล นิ่มขึ้นกว่าตอนเปลี่ยนใหม่ๆอีกนิดนึง เยี่ยมครับ :D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 13:13:21 »
อย่าลืมมองโยโกฮาม่า ES501 ที่เป็นยางไดเร็คชั่นด้วยนะครับ

แต่ที่ไม่ควรเมียงมองคือ

MXV8 ENERGY

คุณ sirisak_ac118 กับ ผม จำใจต้องถอดมันไปเป็นยางกันกระแทกเรือข้ามฟากทั้งๆที่เพิ่งใช้มาได้แค่20000กิโล

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 21:57:40 »
ขอบคุณทุกท่านครับที่ได้ให้คำแนะนำเรื่องยางรถ วันนี้เพิ่งไปสั่งยาง GR90 4 เส้นครับ เส้นละ 4600
แต่คงต้องหลังสงกรานต์อีกซักระยะเลย เพราะโรงงานมันปิด อยากได้รองเท้าใหม่แล้วซิ อิอิ