ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการยกสองนิ้วและผลกระทบ  (อ่าน 21581 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สอบถามการยกสองนิ้วและผลกระทบ
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 21:02:42 »
สวัสดีค่ะ
  พอดีไปยกรีโว่ 2 นิ้ว โช๊ค 4 ต้น old man emu nitro sport พร้อมสปริง (คือตั้งใจจะเปลี่ยนโช็คอยู่แล้ว)
จริงๆว่าจะเอาเดิมๆ แต่วันไปดูตัวสแตนดาดหมด เลยเอา 2 นิ้วแล้วกัน ข้างหลังแหนบ add ironman
เราว่าสวยขึ้นเยอะนะ ขับดีขึ้นแบบสัมผัสได้ โช็ครุ่นนี้ศึกษาข้อมูลมาพอสมควร เห็นเขาบอกว่าระยะยาวจะเสถียรกว่าพวกปรับระดับที่ขายกัน ว่างั้น ไม่รู้จริงไม่จริง

คำถามคือ
  การยกแบบนี้จะมีผลทำให้ระบบต่างๆของรถทำงานผิดปกติมั้ย เช่น ABS กันการลื่นไถล เป็นต้น

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ tnp_super

Re: สอบถามการยกสองนิ้วและผลกระทบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 21:12:30 »
ไม่ตอบเรื่องการทำงานของระบบช่วยเพราะไม่รู้ แต่จะถามครับว่าเสริมแหนบ add ด้านหลังมันกระด้างขึ้นกว่าเดิมไหม

ออฟไลน์ ps000000

Re: สอบถามการยกสองนิ้วและผลกระทบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 21:20:30 »
ควรใช้ ลูกหมากปีกนกเสริมด้วยครับ (สองล้อหน้า) หรือไม่ก็ ปีกนกยกสักคู่

บางคนบอกว่าต้องตั้งศูนย์ถ่วงล้อใหม่ด้วย

ที่จะโดนกันตามมา คือ ลงแม็ก 16 และยาง BF อีกหลายตังก์ อิๆๆ  :-* :-* :-*

ผมก็ศึกษาข้อมูลอยู่ครับ แต่ยังขับรถไม่ได้+ใช้เงินรักษาตัวเยอะ (มะเร็งต่อมน้ำเหลือง)

เลยเก็บรีโว ไว้พลางๆก่อน งดแต่งเพิ่ม 8) 8) 8)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 21:24:31 »
ไม่ตอบเรื่องการทำงานของระบบช่วยเพราะไม่รู้ แต่จะถามครับว่าเสริมแหนบ add ด้านหลังมันกระด้างขึ้นกว่าเดิมไหม
ตอนแรกก็กล้วอย่างงั้นแล่ะค่ะ
แต่พอเสริมแล้วเราว่าดีกว่าเดิมด้วยซ้ำ
สรุปคือ ดีขึ้นแบบไม่ต้องมโนเลย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 21:27:48 »
ควรใช้ ลูกหมากปีกนกเสริมด้วยครับ (สองล้อหน้า) หรือไม่ก็ ปีกนกยกสักคู่

บางคนบอกว่าต้องตั้งศูนย์ถ่วงล้อใหม่ด้วย

ที่จะโดนกันตามมา คือ ลงแม็ก 16 และยาง BF อีกหลายตังก์ อิๆๆ  :-* :-* :-*

ผมก็ศึกษาข้อมูลอยู่ครับ แต่ยังขับรถไม่ได้+ใช้เงินรักษาตัวเยอะ (มะเร็งต่อมน้ำเหลือง)

เลยเก็บรีโว ไว้พลางๆก่อน งดแต่งเพิ่ม 8) 8) 8)
หมายถึง ต้องซื้อลูกหมากใหม่? ที่เขาบอกว่ามันปรับองศาได้?
ราคายังไงอีกน้อทีนี้ ส่วนแม็กไม่คิดว่าจะลง เพราะแม็กดีๆแพงมาก คิดว่าจะเอาล้อเก่าแต่ลงยางBF ในอนาคต

ยังไงก็ให้หายจากโรคภัยไข้เจ็บนะคะ ไม่แน่ใจว่าเคยมาโรงบาล ศรีนครินคร์หรือยังคะ ที่นี่ดีจริงค่ะ

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 21:30:25 »
ยกแค่สองนิ้วเพิ่มขนาดยางนิดหน่อยไม่เป็นไรครับ เพลาขับหน้ายังอยู่ในองศาที่ทำงานได้สบายๆ
แต่ส่วนใหญ่ถ้าได้เกิดความมักใหญ่ใฝ่สูงแล้วจะไม่จบที่สองทีนี้หละเสียเงินยาวๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 21:37:34 »
ยกแค่สองนิ้วเพิ่มขนาดยางนิดหน่อยไม่เป็นไรครับ เพลาขับหน้ายังอยู่ในองศาที่ทำงานได้สบายๆ
แต่ส่วนใหญ่ถ้าได้เกิดความมักใหญ่ใฝ่สูงแล้วจะไม่จบที่สองทีนี้หละเสียเงินยาวๆ
จริงๆไม่ได้อยากยกแต่ตัวสแดนดาดหมด และตอนวัดดูขึ้นมาไม่ถึง 2 นิ้วนะ เราว่าขึ้นมานิ้วกว่าๆค่ะ
รถคันนี้ของคุณ K_wat ? สวยมาก
เล็งลายล้อนี้ไว้เหมือนกัน แต่ไม่อาจเอื้อม ตังไม่ถึงค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2016, 21:39:22 โดย kris-lack »

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 21:41:48 »

ถ่ายมุมนี้ สวยครับ

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 22:56:04 »
แหนบแอดใส่แล้วนุ่มกว่าเดิมมากครับ
เพราะความโค้งจะมากกว่าทุกๆแผ่น
เปรียบเสมือนว่า ในระยะยุบช่วงต้น ใช้ค่า k ของแผ่นนี้

ออฟไลน์ K_wat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 23:52:43 »
เปล่าครับผมยังใช้นาวาร่าคันเก่าอยู่หน้า2 หลัง3 ยาง 2657516 แต่ที่บ้านใช้รถกระบะก็ยกนิดหน่อยทุกคันถ้าไม่นับว่ากินน้ำมันขึ้นอีกหน่อยก็ยังไม่เคยพบปัญหาอะไรกับช่วงล่าง

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 00:01:27 »
เพิ่มขึ่นไม่ถึง 2 นิ้ว ผลกระทบน้อยมาก แต่ยังงัยมันก็ไม่เหมือนเดิมแน่นอน  ปีกนกชันขึ้น องศาเพลาขับเปลี่ยน ยังงัยก็มีผลทำให้ชิ้นส่วนที่เกี่ยวของสึกหรอเร็วกว่าปรกติ เช่น ลูกหมากปีกนก ตุ๊กตาเพลากลาง

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 02:46:09 »
ยก2" ไม่มีผลต่อระบบช่วงล่าง มากมายหรอกครับ ลูกหมากปรับองศาเปลี่ยนได้ก็ดี หาซื้อตามเวปให้ร้านถอดเปลี่ยนให้ก้ได้ คู่ละ ไม่กีพันบาท
แต่ถ้าไม่เปลี่ยน ก็ไม่มีผลต่อการขับขี่ครับ ส่วนมากร้าน แนะนำให้เปลี่ยน เพลาขับไม่ชัน มากช่วงล่างไม่สึกหรอจนเห็นได้ชัดเจน  ตั้งศูนย์ถ่วงล้อได้ปกติ ไม่มีผลต่อระบบที่เบรค แต่ต้องปรับนิดหน่อย ย้ำ นิดหน่อย ที่ด้านหลัง ถ้าไม่ปรับ ก็ไม่แตกต่างจากเดิม โช็คที่เปลี่ยนมา ของดีเลยน่ะครับ
พร้อมสปริงยก ครบชุด ไม่ต้องคิดมากไม่ต้องกังวลครับ สิ่งที่ต้องคืดมาก คือ หายาง all terrain สวยๆ ใส่ ขนาด265 75 16 หาง่ายกว่า265 70 17ซึ่งส่วนใหญ่กระบะช่วงหลังนี้มักให้ยางขนาดนี้มา ขนาด2657516 นี้เท่ากับประมาณ32"   ผมเองใช้ วีโก้4wd4dr ยก ุ6" กับยาง 315 75 16  ลองหาข้อมูลดู ใน weekendhobby.com ตีนโต.คอม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 08:40:50 »
ตรงข้างหน้ากันกระแทกสีเทาๆนี้ของศูนย์ใช่มั้ยคะ
อันละกี่บาทน้อสวยดี ถ้าใส่รถสีขาวมันจะสวยมั้ยคะ ชอบ

ออฟไลน์ popdemonic

• I'm Back!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 11:05:13 »
ถ้าเอาทฤษฎีนี่มีผลเยอะแน่นอนครับ เรื่องbumpsteer เรื่องของ ของRoll center VS CG แต่คิดมากแล้วเยี่ยวเหลืองครับ
ใช้ไปเถิดครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 14:12:53 »

อยากเห็นคนยกรุ่นนี้เพื่อไปทำ suv

ยินดีด้วยครับ จขกท ได้ทั้งสวย ได้ทั้งขับดี ยกแค่นี้ไม่น่ามีปัญหานะคับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 17:55:52 »
ขับTBZ ยกสอง ช่วงล่างอีมู ชอบมาก ไม่โคลง วิสัยทัศดีมาก
ส่วนความทนทานไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 10:28:15 »
คงไม่ถึงกะผิดปกติ มันเพิ่มขึ้นนิดนึง แต่ที่แน่ๆ อาจจะหมดประกันช่วงล่างครับ

เจ้าของกระทู้ปกติชอบทำรถนอกศูนย์บ่อยๆ เหมือนกันแฮะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 13:32:16 »
  จขกท  เริ่มออกเดินทางไปไกลแล้ว    เค้าว่าเล่นออฟโรดมันจะไหล      คนเล่นขับ2wd   มันจะตันหนทางข้างหน้าตันแน่นอน
    แต่พอเล่นออฟโรด 4x4  Step  แรกมา 2 นิ้ว  เปลี่ยนโช๊๊คสปริง  ถัดมายางก็ต้อง BF  หรือไม่ก็ Cooper Discover  แอดแหนบ    เฉพาะยางก็ 3-4 หมื่นบาทแล้ว  โช๊คสปริงก็ 5 หมื่นกว่า + -
  ถ้าได้โอกาสเดินทางเข้ากลุ่มมีไหลต่อ 5555     

ส่วนนึงที่ว่าดีขึ้นเพราะโช๊คกับสปริงมีผลเยอะเหมือนกัน เพราะคุณเปลี่ยนยกหมด ดีขึ้นแน่นอน  ยี่ห้อนกกระเต็น  Old man EMU   พอมีชื่อเสียงในตลาดหลักของออสเตรเลีย   

ออฟไลน์ RedMachine

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 20:44:12 »
ขอถามเจ้าของกระทู้หน่อยนะครับ " พอเปลี่ยนโช๊ค 4 ต้นและสปริงแล้ว ช่วงล่างของรถนี่เปลี่ยนไปมากแค่ไหนหรอครับเหมือนเปลี่ยนเป็นรถคนละคันมั้ยครับแล้วถ้าเทียบกับช่วงล่างเรนเจอร์ต่างกันมากหรือป่าวครับ " ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 23:57:55 »
ชุดที่เปลี่ยนเท่าไรครับ