ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สึกหลังจากไปดูตัวจริง Innova @seacon  (อ่าน 12000 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
จากกระทู้ที่แล้ว แปลง Innova จาก mpv เป็น suv (ปล ถ้ายัดล้อใหญ่ๆ เข้าไปได้)

วันนี้ผมก็ได้ไปเจอตัวเป็นๆ ที่ซีคอน ตัวจริงสีดำสวยกว่าที่คิดไว้ สรุปคือผมชอบ ถ้ามีแผนจะออกรถคงจะคันนี้แน่นอน
ที่จอดโชว์อยู่ใกล้ๆ คือ Sienta ขนาดรูปร่างต่างกันมากมาย แต่ Sienta ได้ประตูเลื่อนมาช่วยให้ดูไฮโซดีจริงๆ
แต่ตอนปิดประตู Innova ก็ดูหนักแน่นหนึบอย่างมีนัยยะพอสู้กับรถประกอบดีๆ ระดับ d-seg ได้อยู่นะ
ชั่วโมงนี้ ถ้ามีตัง แม้เรื่องประตู Innova จะด้อยกว่า Sienta แต่โดยรวม ก็ไม่เสียดายประตูเลื่อนถ้าเลือกตัวพี่

ทันทีที่เจอก็ต้องเล็งไปที่ล้อก่อนว่าลีบเล็กเกินไปมั้ย มันก็เล็กนะ แต่ดูใหญ่กว่ารุ่นที่แล้วที่ดูลีบมากไป
ก็ดูโอเคดี ไฟท้ายก็เป็นจุดอ่อนที่มีจงอยลากลงมา แต่ไม่แย่เท่าไม่มีไฟ led ซึ่งทำให้ขัดกับคำว่า premium ตามฝ่ายการตลาด
หวังว่ารุ่นนี้จะฮิตมากพอที่จะมีโรงงานสักแห่งผลิตโคมแต่งออกมาเป็น led bar

ด้านหน้าสวย โดยรวมคิดว่าสวยกว่าในรูป ด้านงานประกอบผมเองก็ไม่ค่อยเซียนที่จะดูได้ละเอียด เป็นเพียงสายตา
ระดับชาวบ้านธรรมดา รู้สึกว่าประกอบดี แน่นหนา (แต่ไม่รู้มีเสียงตอนวิ่งมั้ย) ฟีลปุ่มกดนุ่มเหมาะสม ออกแบบภายใน
ก็ดีมาก เบาะก็นุ่มสบายกำลังดี แต่สำหรับ 3 พี่น้องทุกรุ่นใน imv2 จะไม่มีพลาสติคเนื้อนุ่มเหมือนเดิมนะครับ ใครเน้นตรงนี้
เป็นพิเศษก็จะต้องด่าแน่นอน ส่วนพวงมาลัย...

พวงมาลัยดูประเสริฐมาก ดูดีที่สุดในรถ Toyota ที่ผลิตอยู่ตอนนี้ (สำหรับผมนะ) ทำให้อดรู้สึกแย่กับพวงมาลัย
for ไม่ได้ที่ใช้ร่วมกับ revo แถมยังไม่สวยหรูเท่าไหร่ (คหสต มันดูธรรมดามากไป) หันมองไปตรงไหนก็ดูดีสะอาดตา
ลงตัวไปหมด ภายในสีดำ ก็โอเคไม่อึดอัดเลยเพราะรถมันใหญ่ แต่ถ้าเล็กมันจะอึดอัดแน่กับสีทึบ

ไฟสร้างบรรยากาศสีฟ้าอ่อน ส่วนตัวว่ามีมาให้ทำให้ดูใส่ใจ ดูแตกต่างจากรุ่นอื่น แต่มันจะไม่ได้สวยเท่ากับในภาพถ่าย
เพราะมันจะมองเห็นตัวเนื้อแถบพลาสติก ผมไม่เคยเห็นของรุ่นอื่นเลยไม่แน่ใจว่าอาจจะเป็นเหมือนกันหมดรึเปล่า แต่ตรงนี้
ให้คะแนนบวก ไม่ได้ให้ลบ กับรู้สึกว่ารูช่องแอร์บนเพดานดูเล็กๆ นึกว่าน่าจะใหญ่กว่านี้ (ขออภัยผมจำของรุ่นเก่าไม่ได้)

หลังจากนั่ง 2 แถวแรกแล้ว ก็หันไปสนใจแถว 3 ก่อนหน้านี้ตอนที่ Sienta เปิดตัว
ผมให้ Sienta ชนะ for กระจายครับ เพราะของ for ผมต้องเอียงหัวนั่ง ถึง for จะนั่งดีกว่า suv หลายๆ
รุ่นในตลาดปัจจุบัน แต่ต้องยอมรับว่ารถประเภท suv มันไม่เหมาะกับการนั่งแถว 3 เลยจริงๆ พับผ่า!
อยากให้ลองตั้งใจดูครับ บางคนอยากได้รถครอบครัว 7 ที่นั่งจริงๆ แต่ไปถอย suv ผมก็
เคยเป็นหนึ่งในนั้น ซึ่งมันก็ใช้การได้ครับ แต่มันจำกัดรูปร่างคนมากๆ และไม่สบายเลยเมื่อเทียบกับรถแบบ mpv

ตอนนี้ผมยังฟันธงไม่ได้ครับว่า แถวสองแบบแยก หรือแถวสองติดกันแบบนั่งได้ 3 คน อันไหนมันดีกว่ายังไง
ยังไม่เคยอ่านเจอในเน็ตเลย แต่ถ้าไม่มีความรู้อะไรเลย นั่งได้หลายคนก็ต้องดีกว่า จะได้จุคนเยอะๆ รบกวน
ใครมีข้อมูลฟันธงได้ช่วยให้วิทยาทานเป็นความรู้หน่อยนะครับ

แต่เบาะแบบแยกทำให้ผมนั่งแถว 3 สบายขึ้นไปอีก เพราะว่ามันดูโล่งกว่า ส่วนขาก็แยกได้มากขึ้น
นั่งแถวสาม Innova สบายมากครับ knee room ผมว่าไม่ได้โดดเด่นอะไร ก็เยอะ แต่ไม่ได้ถึงกับอ้าปากค้าง
แต่เบาะนี่สิ มันเอนได้มโหฬารมาก (ขอโทษที่ใช้คำเว่อร์ครับ แต่ตอนนั้นรู้สึกอย่างงั้นจริงๆ)
ซึ่งตรงจุดนี้ ทำให้ชนะ Sienta ไปกระจาย เพราะตอนผมนั่ง Sienta มันนั่งได้พอดีตัวครับ รถเล็กๆ
แต่แถวสาม ผมนั่งได้โดยที่เข่าไม่ต้องงอขึ้นมาผมถือว่าดีเยี่ยมมาก แต่หลังไม่สามารถเอนได้
ตรงนี้ Innova ทำให้ผมสามารถเอนนอนได้ (ในระดับตามภาพ ไม่ใช่เบาะรถทัวร์หรือเครื่องบินนะครับ)

สรุป

ถามว่าแพงขึ้นมั้ย แพงขึ้นเยอะ
แต่เมื่อย้อนไปตอนโน้นก็ 10 กว่าปีแล้วถ้าคิดตามอัตราเงินเฟ้อที่สูงมากๆ ตอนนี้ ก็ถือว่า Innova
ก็ยังพอโอเคนะครับ แต่ที่ผมรู้สึกหลังจากได้ดูตัวจริงแล้ว รู้สึกว่า ขนาดรุ่นที่แล้ว ที่ดูป้อกๆ แป้กๆ
ยังอุตส่าห์มีชีวิตตลาดที่ยาวไกล ราคาก็ไม่ค่อยตก คนก็ใช้กันยาวสุดๆ เพราะทนถึก เรียกได้ว่า รุ่นใหม่
ที่สามารถใช้ได้ยาวๆ ราคาไม่ตก ได้มาถึงอีกรุ่นแล้ว รถที่ใช้เฟรมแชสซีแบบนี้ไม่รู้ทำไมราคามันไม่ค่อยตก
สงสัยเพราะว่ามันทน กับยกสูง แล้วยิ่งตัวใหม่มันก็ดูดีก็ยิ่งส่งผลถึงความนิยม และราคารับของตลาดมือสองก็จะสูง
สำหรับคนไม่ชอบรถราคาตกหรือขายยากๆ หาคนซื้อต่อยาก เจ้า Innova น่าจะตอบโจทย์ตาม Fortuner ได้

เรื่องช่วงล่างการขับขี่ ผมคงไม่ได้ลอง เพราะผมไม่ค่อยได้ลองรถเท่าไหร่ถ้าไม่ได้คิดจะไปซื้อ
แต่คิดว่า ก็คงจะมี upgrade มากมายอยู่ตามนิสัยรถเจ้าตลาด (อาจจะมีบางคนว่าทำไปก็ไม่จบ แต่ที่ว่าจบก็เยอะนะ)

แต่โดยส่วนตัวผมว่ามันคุ้มดีถ้าเอามาแต่งต่อเป็น suv ได้
เพราะว่าเราก็จะได้แถว 3 ดีๆ กับรถที่หน้าตาก็ถือว่าโอเค รูปทรงก็ดีงามถ้าได้ชุดแต่งเหมาะสมครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: ความรู้สึกหลังจากไปดูตัวจริง Innova @seacon
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 17:10:57 »
ทรวดทรงไม่ผ่าน

ภายใน ให้มาด้อยกว่าราคา แต่ดีสุดในกลุ่ม เพราะมันมียี่ห้อเดียวที่ใหม่สด ตอนนี้

ออฟไลน์ Barracuda

Re: ความรู้สึกหลังจากไปดูตัวจริง Innova @seacon
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 17:41:37 »
ส่วนตัว ไม่โอเลย ดูยังไงก็ไม่ลงตัว

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 17:51:31 »
ภายใน ภายนอก สำหรับผมไม่ให้ผ่านครับ นี้ปี 2016 แล้วครับ design ควรจะดูดีกว่านี้ครับ 

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 17:52:16 »
ไม่สวย..ดูแล้วไม่กระตุ้นต่อมอยากเสียเงิน ::)

ออฟไลน์ aunn2515

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 17:55:46 »
แพงเกินไปไม่ผ่าน

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 18:00:37 »
ผมว่าก็โอเค ไม่ได้แย่ กลางๆค่อนไปทางดี ไม่ถึงกับขยาดหยี

และผมคิดว่าขายดี 555+

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 18:03:28 »
ภายในโอเค

ภายนอกไม่ผ่าน

ราคาเกือบตก

รวมๆแล้วทาบเส้นครับ

ออฟไลน์ Megalodon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 18:05:00 »
ถ้าเทียบกับตัวเก่า ก็พัฒนาขึ้นมามากนะครับ เหลือรายละเอียดบางจุดที่ถ้าปรับแล้วจะดูดีขึ้นได้อีก เช่นไฟท้ายและประตูเลื่อนไฟฟ้า เพิ่มเครื่องยนต์ 2.4 ให้เป็นทางเลือกอะไรแบบนี้ครับ  ::)

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 18:11:59 »
สำหรับผมที่ตอนนี้ก็ดูรถประเภท SUV / MPV หรือเก๋ง D-Seg อยู่ ผมว่าเจ้านี่ก็น่าสนใจไม่น้อย หลังจากที่ได้เอา Toyota Voxy ของคุณป้ามาลองใช้อยู่พักนึง รู้สึกว่า ทำไมเราต้องซื้อ SUV/PPV มาเพื่อใช้เป็นรถครอบครัวด้วยนะ? ในเมื่อพวก MPV นี่ก็ขึ้นลงสะดวกกว่า ของก็จุได้มากกว่าคนละเรื่อง เจ้า Voxy นี่ผมว่ามิติตัวรถคงไม่ต่างกับ Innova มากนัก ยกเว้นมันสูงโย่งและแคบกว่า ถ้ามีรถที่ภายในขนาดประมาณนี้ สำหรับผมก็ตอบโจทย์นะ เพราะผมต้องใช้รถเผื่อซื้อของ Makro เข้าที่ร้านบ้าง ปจบ. ใช้พรีอุสอยู่ก็เริ่มคับแคบแล้ว ยิ่งคิดถึงตอนที่ต้องแบกของลูกไปด้วยก็คงไม่พอแน่นอน

ไปดู For ผมว่าเวลาโหลดของเข้าออกท้ายรถ สงสัยมีเหนื่อยเพราะมันสูงแน่ๆ นี่เลยรอดู Innova อีกที ตัวไทยให้สเกิตมา หน้าตาเลยผ่าน ไม่งั้นถ้ามาแบบอินโด หรือตัวล่างสุดของไทย คงดูไม่จืดเหมือนกัน

ผมว่าคนที่ไม่ชอบ ก็ไม่น่าแปลกใจครับ เพราะถ้าคุณไม่ได้มีโจทย์เลือกรถที่ชัดเจน ถ้าแค่ซื้อรถสักคันไว้ขับใช้งาน แล้วตั้งงบมา 1.4 ล้านไม่เกิน คุณอาจจะดูว่า Innova มันแพง หรือมันอาจจะไม่สวย (ก็ถ้าเอาไปเทียบกับรถในราคาไล่ๆกันอย่างพวก Camry / Accord / CX5 / Fortuner หรืออะไรจำพวกนี้ล่ะก็นะ มันขี้เหร่สุดจริงๆ) แต่ถ้าโจทย์คุณเป็นรถที่ต้องใช้งานอเนกประสงค์จริงๆ ออพชั่นเยอะ ความปลอดภัยใช้ได้ เครื่องแรงบ้าพลังได้ ผมว่าเจ้านี่แหละที่ดูน่าสนใจไม่เบาเลย (หรือใครคิดว่า H-1 ดีกว่าบ้างครับ? อันนี้ก็แล้วแต่คนอีก เพราะอย่างผมก็ไม่ถูกชะตากับหน้าตามันเลย)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:30:08 »
ไม่สวยเลยครับ ราคาก็แพงโดด น่าจะขายได้น้อยครับ เพราะคนส่วนใหญ่คงหันไปซื้อ fortuner ที่ดูสวยและภาพลักษณ์ดีกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:52:56 »
เดี๋ยวไปเดินบ้าง ใกล้ๆบ้าน

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:58:49 »
รอโปรส่วนลดโหดๆ 50,000-80,000 บาท จะน่าสนใจขึ้นมาทันที

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 20:00:03 »
เบาะแถวสามของ sienta ปรับเอนได้นะครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 20:02:57 »
ทำไงได้ MPV ตัวเต็ม ป้ายแดง ในราคาประมาณนี้

ไม่มีคู่แข่ง 5555555555  8) 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 20:09:30 »
ทำไงได้ MPV ตัวเต็ม ป้ายแดง ในราคาประมาณนี้

ไม่มีคู่แข่ง 5555555555  8) 8) 8) 8) 8)

ได้เปรียบที่เป็น Toyota และประเภทรถไม่มีคู่แข่งสินะ  ::)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 20:09:49 »
เบาะแถวสามของ sienta ปรับเอนได้นะครับ

โอว จริงรึครับ ผมเคยพยายามแล้วแต่คงหาไม่เจอ
ถ้าทำได้ก็ยิ่งดีขึ้นไปอีก พรุ่งนี้ถ้าไปอีกจะไปลอง sienta ใหม่ครับ

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 20:35:43 »
- ปัญหารุ่นก่อนคือกินน้ำมันมาก ไม่รู้รุ่นนี้แก้ได้ยัง?
- ช่วงล่างปรับปรุงจากกระบะมั้ย?

ถ้าเทียบกับฟอร์อาจดูคุ้ม แต่ถ้ามองไปที่ SUV PPV ค่ายอื่น สำหรับครอบครัวที่ไม่จำเป็นต้องนั่ง 6-7 คนบ่อย ผมว่าแพงไป (ไหนจะมี Hyundai h1 อีก คุ้มกว่านะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2016, 20:38:41 โดย Jacob »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 20:45:19 »
สำหรับผม ขัดใจแค่กระจังหน้าและไฟท้ายที่ยังไม่ใช่ LED นี่แหละสำหรับภายนอก ที่เหลือก็ยังรับได้ เพราะจริงๆ มันก็คือรถที่เอาใจคนอินโดเป็นหลัก

2.0E นี่ขายดีในหมู่ fleet แน่นอน ถึงราคาจะขึ้นไปเกือบ 3 แสนแล้วก็ตาม
2.8G ยังน่าสนใจสำหรับผมอยู่ ได้ตัวแรง ลูกเล่นพอใช้ ความปลอดภัยครบๆ ในราคาที่ไม่หนี 2.5V เดิมตอนเปิดตัวใหม่ๆ เมื่อ 10 กว่าปีก่อนเท่าไหร่นัก (2.5V เดิม เบาะหนัง 7 ที่นั่ง แถว 2 แยก 1,169,000 บาท / 2.5G เดิม เบาะผ้า 8 ที่นั่ง แถว 2 ยาว ออพชั่นอย่างอื่นเหมือน V ทุกอย่าง 1,139,000 บาท)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 20:48:29 »
ถ้าความยาวตัวรถ เพิ่มอีกสัก15 เซนติเมตร จะดูหุ่นดี หรูขึ้น ล้อก็จะดูสมส่วนไปเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2016, 20:50:20 โดย Life is a Highway »

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 20:56:12 »
มองว่าเป็นรถใช้งานเอนกประสงค์ผมให้ผ่านฉลุยครับ ถ้าเอามาขับเทห์ๆคงต้องมองตัวอื่น ส่วนตัวแล้วชอบครับ ถ้าจำเป็นต้องใช้ก็เป็นอีกตัวเลือกครับ :-*

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 21:00:16 »
สำหรับผม ขัดใจแค่กระจังหน้าและไฟท้ายที่ยังไม่ใช่ LED นี่แหละสำหรับภายนอก ที่เหลือก็ยังรับได้ เพราะจริงๆ มันก็คือรถที่เอาใจคนอินโดเป็นหลัก

2.0E นี่ขายดีในหมู่ fleet แน่นอน ถึงราคาจะขึ้นไปเกือบ 3 แสนแล้วก็ตาม
2.8G ยังน่าสนใจสำหรับผมอยู่ ได้ตัวแรง ลูกเล่นพอใช้ ความปลอดภัยครบๆ ในราคาที่ไม่หนี 2.5V เดิมตอนเปิดตัวใหม่ๆ เมื่อ 10 กว่าปีก่อนเท่าไหร่นัก (2.5V เดิม เบาะหนัง 7 ที่นั่ง แถว 2 แยก 1,169,000 บาท / 2.5G เดิม เบาะผ้า 8 ที่นั่ง แถว 2 ยาว ออพชั่นอย่างอื่นเหมือน V ทุกอย่าง 1,139,000 บาท)

ใช่ครับ ถ้าดูอัตราเงินเฟ้อ เจ้านี่ขึ้นราคาไม่เท่าไหร่ บวกกับสิ่งที่ได้เพิ่มขึ้นมาด้วย
ไปๆ มาๆ เท่ากับว่าตัวเก่าอาจจะตั้งราคามาแพงเกินไปด้วยซ้ำ
แต่รุ่น 2.0E MT นี่ ผมว่ามันแพงเกินไปเหมือนกัน เพราะสมรรถนะมันก็คงจะอืด
กินน้ำมันเหมือนเดิมแน่ แต่ราคาแพงกว่าเดิมมาก แต่ถ้าได้เทคโนโลยีใหม่ และประหยัด นั่นก็ว่าอีกเรื่อง

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 21:08:45 »
ไม่มีใครพูดเรื่องการขับขี่เลยเหรอ  หือออออ

การขับขี่ย้วย ยวบแบบ pjs มั๊ย

เด้งเหมือน fort มั๊ย

ขับดีมัีย เกาะมั๊ย

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 21:12:41 »
ถ้าเอาออโต้ ตัวเลือกมีแค่ 2.8ดีเซล
ผมว่าราคาที่มันสูงน่าจะ ซีซีเครื่องยนต์. ด้วยหรือเปล่า
แต่ผมก็ยังชอบ wish มากกว่า อยู่ดี

ออฟไลน์ kikardark

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 21:24:05 »
ผมเจอภายนอกสีขาวที่ภูเก็ตมาครับ ทุเรศมากบอกเลยกระจังหน้ามันนี้ทำให้หน้ารถแย่เลย

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 21:48:26 »
หน้าตา+ภายใน ไม่ได้ดีไม่ได้แย่ เคยขับตัวเก่าเครื่องดีเซลไปภูทับเบิก ภูเรือ ผมชอบนะ มันสูงและแรงเยอะดีขึ้นเขาสบาย
แต่ผมว่าราคามันสูงไปมาก ไปเอา FN ตัว 2.4 ดีกว่า

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 22:16:05 »
ดูจากรูปแล้วภายในได้น้องๆรถตู้เบย  :o

รอ mc ครับท่าทางจะเก็บจุดอ่อนไปได้พอสมควร
คันเหมือนใหญ่ แต่จำได้คุ้นๆว่าระยะวงเลี้ยวนี่แคบกว่า For อีก
น่าจะขับได้ง่ายดีครับ เหมาะเป็นรถครอบครัวจริงๆ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ watnu

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 22:40:10 »
กลุ่มประเทศเพื่อนบ้าน ที่นิยมใช้ Innova   เค้าถือว่ารุ่นใหม่นี้ เป็นรุ่นปรับปรุงจากตัวเดิม

เหมือน Revo ที่ปรับปรุงจาก Vigo มิได้เป็นการสร้างขึ้นมาใหม่ทั้งหมด เหมือนพวก Ford T6 กับ BT50

เพราะรอบอายุยังไม่ถึงรอบ  คือ โครงการ IMV2  เป็นการต่อยอดจาก IMV  เปลี่ยนเฉพาะ เปลือกนอกและเครื่องยนต์ แต่โครงสร้างหลัก ยังใช้ของเดิมอยู่

ถ้ายังนึกไม่ออก ลองกลับไปดูกระบะรุ่นเก่าของ Toyota  ชื่อ Hilux Tiger นั้นเป็นรุ่นต่อยอดของ Hilux Mighty-X    เปลี่ยนเปลือกนอกกับเครื่องยนต์  เหมือน Revo กับ Vigo

พูดง่ายๆว่า การออกแบบรถยนต์  จะออกแบบใหม่หมดทุกชิ้นส่วนกันหนึ่งครั้ง  แต่สามารถใช้โครงสร้างหลักเดิมกับตัวถังเปลือกนอกใหม่ได้ 2-3 รุ่นกันเลยทีเดียว

ไม่ได้หมายถึงเฉพาะแต่รถกระบะ อย่างรถเก๋งที่ดูง่ายๆก็ Vios พื้นฐานเดิม เครื่องเดิม  ลากยาว 3 รุ่น 

แรกๆผมก็งงๆว่าจะเป็นไปได้หรือ เพราะหน้าตามันไม่เหลือเค้าโครงเดิมเลย   

แต่มาถึงบางอ้อ  ตอนที่เปิดดูรูปการพับเบาะ ของ Fortuner และ Pajero Sport   เปรียบเทียบระหว่าง รุ่นเก่า กับรุ่นใหม่ พบว่า วิธีการพับ  เหมือมกับรุ่นเก่าเลย

จากนั้นเข้าไปดูเฟสของคุณเอกสาย3  ก็พบว่า  กระบะกับ PPV  ของสองจ้าวนี้  เปลี่ยนเปลือกนอกระหว่างรุ่นเก่ากับรุ่นใหม่ใส่กันได้  ก็เลยถึงบางอ้อ

ทีนี้กลับมาที่ Innova ตัวใหม่นี้ ก็ยังใช้พื้นฐานจากรุ่นเดิม  ดูจากเบาะแถว 3 ยังต้องพับเก็บด้านข้างเหมือน Fortuner  เพราะโครงสร้างหลักออกแบบมาแบบนั้น จะไปพับเรียบเหมือน sienta ก็เป็นไปไม่ได้   

แบบนี้     ราคา Innova ใหม่ ที่ทาง Toyota ประกาศออกมา   ถือว่าแพง ถึง แพงที่สุดแล้ว   เพราะรุ่นนี้เป็นการต่อยอดจากรุ่นเดิม  ไม่ใช่การทำขึ้นมาใหม่ทั้งหมด

ยังไง Innova ก็ยังหนีภาพ Taxi ไม่ได้  ถึงจะสร้างภาพว่าเป็นรถของผู้บริหารฯก็เถอะ   เพิ่มเงินอีก 6 แสนกว่า  ก็ได้ Benz GLA 200 แล้ว         

ภาพ baby Benz  น่าจะดูดีกว่า Taxi อยู่หลายขุม :P

ออฟไลน์ LinLanSer

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 22:55:50 »
สำหรับผมผมว่ามันสวยลงตัวในแบบของมัน ดสตผมชอบทั้งภายในและภายนอก
ยังไม่ได้ลองขับถ้าช่วงล่างพอนุ่มนวลกว่าพวก PPV ผมเล็งไว้เป็นรถสำหรับครอบครัวที่เหมาะสมมากเมื่อเทียบกับรถ MPV size นี้ที่มีอยู่ในตอนนี้

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 23:38:48 »
หลายคนอาจเอาไปเปรียบเทียบกับฟอร์จูนเนอร์

ผมว่ามันไม่ยุติธรรมเลยนะครับ

ยอดขายมันอาจจะเห่ยกว่าฟอร์จูนเนอร์หลายขุม

แต่ถ้าไม่มีอินโนว่า ตอนนี้ที่ 1.5 ลบ. ไม่มีรถ mpv แท้ๆให้บ้านที่ต้องการรถแบบนี้เลยนะครับ

พวก ppv ถ้านั่งกัน 7 คนเต็มๆข้ามซักสองถึงสามจังหวัด มันนั่งกันอึดอัดมากนะครับ

หรือต้อง เวนจูรี่ ไม่ก็ h1 ถึงจะสู้ฟอร์ได้ครับ???