ผู้เขียน หัวข้อ: โฟกัสอีโคบูสต์ ซีดาน จะมาเมื่อไหร่ครับ  (อ่าน 3357 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamton

• Jr. Member
  • **
หรือว่าเห็นยอดขายแฮทช์แบ็คแล้ว เลิกทำตลาดอีโคบูสต์ตามเฟียสด้าไปอีกรุ่น

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: โฟกัสอีโคบูสต์ ซีดาน จะมาเมื่อไหร่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 22:13:36 »
เห็นว่าไม่มีครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Megalodon

• Sr. Member
Re: โฟกัสอีโคบูสต์ ซีดาน จะมาเมื่อไหร่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 22:46:33 »
เห็นเซลล์ว่าไม่มีนะครับ จริงเท็จไม่แน่ใจนะครับ แต่ยอดขายดูแล้วไม่น่าจะไปไหว ไหนจะ 3 MC, Altis MC และ Civic FC + Hatchback เหนื่อยหน่อยถ้าจะมา  :-\

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 07:08:53 »
ตัวถังเดียวก็ขายยากแล้วนะครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 08:05:28 »
มีครับ แต่ไม่รู้มาเมื่อไหร่เหมือนกัน
แต่มี Eco Sticker ออกมาแล้ว
มีการเอารถเข้าไปทดสอบแล้วครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 09:04:10 »
ค่อนข้างแน่ใจว่ามีมาจ้า แต่ไฟท้ายตัวเก๋งของรุ่นก่อนหน้าสวยเฉี่ยวกว่า

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 09:24:52 »
ดูจากยอด 5dr แล้วยังจะมาอีกหรอครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 09:53:27 »
ผลิตแล้ว แต่ไม่ขาย
เพราะไม่ได้คาดหวังการขายในตลาดไทย
แต่จำเป็นต้องขายเพราะมาตั้งไลน์การผลิตที่ไทย
กม.บังคับให้ต้องขายรถรุ่นนี้ในตลาด
แต่ไม่ได้บังคับว่าจะต้องขายครบทุกรุ่น

ดังนั้น คนไทย เรื่องมาก เอาใจยาก กรูอินดี้ เลี่ยงบาลี ถือว่าขายแล้ว
ก็จบไป เดินหน้าปั้มรถต่อ
ส่วนในไทย จะเป็นไง ช่าง...
ผมเดาว่าฟอร์ดคนคิดอย่างนี้นะ อิอิ

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 11:19:24 »
เห็นเอามาวิ่งเทส (แบบไม่พรางตัว) ตั้งแต่ก่อนตัว 5dr facelift ออกมาอีกนะ
ถ้าไม่ขายไทย คงเน้นส่งออก
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 11:20:20 »
มีกลุ่มลูกค้าอยู่กลุ่มนึงเหมือนกันนะ สำหรับ Focus ใหม่  8)

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 16:28:11 »
เพราะไม่ได้คาดหวังการขายในตลาดไทย
แต่จำเป็นต้องขายเพราะมาตั้งไลน์การผลิตที่ไทย
กม.บังคับให้ต้องขายรถรุ่นนี้ในตลาด
แต่ไม่ได้บังคับว่าจะต้องขายครบทุกรุ่น

ดังนั้น คนไทย เรื่องมาก เอาใจยาก กรูอินดี้ เลี่ยงบาลี ถือว่าขายแล้ว
ผมเดาว่าฟอร์ดคนคิดอย่างนี้นะ อิอิ

เดาผิดครับ
รถ เก๋ง ฟอร์ดที่ผลิตบ้านเรา ขายไม่ดี แม้กระทั่งส่งออกครับ อาการร่อแร่ ขั้น โคม่า
นี่ถ้า ไม่มี กะบะ กับ PPV นะ อาการสาหัสครับ บอกได้แค่นี้

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 19:02:39 »
ตัวพลัส+ รุ่นท็อปสุด ที่มีSunroof ยังไม่วางขายเลย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 09:58:44 »

เดาผิดครับ
รถ เก๋ง ฟอร์ดที่ผลิตบ้านเรา ขายไม่ดี แม้กระทั่งส่งออกครับ อาการร่อแร่ ขั้น โคม่า
นี่ถ้า ไม่มี กะบะ กับ PPV นะ อาการสาหัสครับ บอกได้แค่นี้
ผมก็ไม่ทราบหรอกครับว่าขายดีไม่ดี ไม่ได้สนใจ 555
แค่ดูเอาจากหน้าเวบฟอร์ดออสเตรเลีย ซึ่งมีนมีขายครบทุกรุ่น ทุกออพชั่น
ซึ่งมันก็ผลิตในบ้านเรานี่แหละ ซึ่งนับได้ 6 รุ่น แต่เอามาขายบ้านเรา รุ่นเดียว

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 10:28:10 »
ผมก็ไม่ทราบหรอกครับว่าขายดีไม่ดี ไม่ได้สนใจ 555
แค่ดูเอาจากหน้าเวบฟอร์ดออสเตรเลีย ซึ่งมีนมีขายครบทุกรุ่น ทุกออพชั่น
ซึ่งมันก็ผลิตในบ้านเรานี่แหละ ซึ่งนับได้ 6 รุ่น แต่เอามาขายบ้านเรา รุ่นเดียว

จำนวนรุ่นไม่ได้ บอกจำนวนยอดขาย
และ Focus บางรุ่นไม่ได้ผลิตบ้านเราครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 09:53:32 »

จำนวนรุ่นไม่ได้ บอกจำนวนยอดขาย
และ Focus บางรุ่นไม่ได้ผลิตบ้านเราครับ
แล้วมีรุ่นไหนบ้างครับที่ไม่ได้ผลิตในบ้านเรา
6 รุ่นที่ผมหมายถึง คือ Focus ตัวปกตินะครับ
ไม่ได้หมายถึงตัว Focus RS

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 10:12:08 »

แล้วมีรุ่นไหนบ้างครับที่ไม่ได้ผลิตในบ้านเรา
6 รุ่นที่ผมหมายถึง คือ Focus ตัวปกตินะครับ
ไม่ได้หมายถึงตัว Focus RS

ผมรู็ แค่ว่า รุ่นที่ผลิตบ้านเรา เป็นรุ่น ธรรมดา และยอดผลิตต่อเดือน ต่ำมากๆ แค่นั้นละครับ

ออนไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 10:18:14 »
มีเพื่อนในไลน์กลุ่มวิชาชีพบอกผมว่า

เห็น Ford เก๋งจอดเต็มลานเลย

ผมไม่ทราบหรอกครับว่าเขามีปัญหาอะไร แต่ท่าทางที่หลายๆ คนบอกว่าขายไม่ได้อาจจะเป็นจริง :-X

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 10:31:47 »
สำหรับ ใคร ที่ คิดว่า Ford นั้น ขายดิบขายดี ที่ AU หรือ ต่างประเทศ ในแถบเอเชีย
และคิดว่าบ้านเรา นั้นผลิต รถเก๋ง Ford เยอะ
ลองดู ยอดขาย AU ตาม ลิงค์ ด้านล่างนะครับ

อันนั้นคือยอดรวม ทุกรุ่น ที่มี มากมาย ต่อเดือน
ในนั้น Ranger เอาไปแล้ว ครึ่งนึง
ที่เหลือ คือ อีกหลายรุ่น หลาย โมเดล มากๆ คิดว่าในนั้นเหลือที่ให้ โพกัส กี่คันต่อเดือนดีครับ
หากมองดู ดีๆ ปรเทศไทย นี่ ขายรถได้เยอะ กว่า AU บานเลย

http://www.caradvice.com.au/459401/june-2016-vfacts-new-vehicle-sales-winner-and-losers/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2016, 10:35:56 โดย mamaman »

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 10:57:51 »
สำหรับ ใคร ที่ คิดว่า Ford นั้น ขายดิบขายดี ที่ AU หรือ ต่างประเทศ ในแถบเอเชีย
และคิดว่าบ้านเรา นั้นผลิต รถเก๋ง Ford เยอะ
ลองดู ยอดขาย AU ตาม ลิงค์ ด้านล่างนะครับ

อันนั้นคือยอดรวม ทุกรุ่น ที่มี มากมาย ต่อเดือน
ในนั้น Ranger เอาไปแล้ว ครึ่งนึง
ที่เหลือ คือ อีกหลายรุ่น หลาย โมเดล มากๆ คิดว่าในนั้นเหลือที่ให้ โพกัส กี่คันต่อเดือนดีครับ
หากมองดู ดีๆ ปรเทศไทย นี่ ขายรถได้เยอะ กว่า AU บานเลย

http://www.caradvice.com.au/459401/june-2016-vfacts-new-vehicle-sales-winner-and-losers/

AU นี่แหล่งเงินแหล่งทอง ของมาสด้าจริงๆ
แต่ขนาดนี้แล้ว มาสด้า 6 ซึ่งมียอดอันดับ 2 ในกลุ่ม ยังได้แค่ 4ร้อยกว่าคัน มาเมืองไทยคงไม่ถึง 200 ชัวร์ครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 11:06:06 »
AU นี่แหล่งเงินแหล่งทอง ของมาสด้าจริงๆ
แต่ขนาดนี้แล้ว มาสด้า 6 ซึ่งมียอดอันดับ 2 ในกลุ่ม ยังได้แค่ 4ร้อยกว่าคัน มาเมืองไทยคงไม่ถึง 200 ชัวร์ครับ

นั่นเป็น เหตุผลที่ Focus บ้านเราเหลือ รุ่นเดียว