ผู้เขียน หัวข้อ: จำนวนคนซื้อรถ เงินสด กับเงินผ่อน สัดส่วนเท่าไหร่ครับ?  (อ่าน 6657 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมสงสัยครับ

ไม่รู้เคยไหม เวลาประกาศขายรถ จะมีแต่คนถาม จัดแนนซ์ได้ไหม

น้อยมากเลยที่จะสนใจซื้อด้วยเงินสด ไม่นับพวกเตนท์นะครับ

เคยแต่รู้จากไฟแนนซ์ว่า รถที่ผ่อนจะถูกยึดราวๆ 5เปอร์เซนต์ในแต่ละปี อันนี้เขาไม่ได้แบ่งรถเก่ารถใหม่

ถ้ารถป้ายแดงยอดขาย 2หมื่นคัน ผ่อนกัน 1หมื่นคัน แสดงว่ารถยึด5%รึเปล่าครับ? ใครอยู่ในวงการขายรถขอข้อมูลด้วยครับ อยากรู้

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ผมไม่เคยอยู่ใน % เงินสดเลยครับ 5555555555555555  :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ mamaman

ผมไม่รู็ครับ
เดาว่า ฟ้า กับ เหว

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมซื้อรถแต่สดนะคับ แต่เป็นรถกลุ่มราคาไม่แพง 4-5 แสนไม่เกินนี้ (งบน้อยต้องทำใจ)

สำหรับผมผ่อนผมกลัวครับ ใจไม่กล้าพอ ยอมตัดใจขับรถเก่าดีกว่า เว้นแต่ผ่อนให้กับผู้มีพระคุณ ( :D)

ให้ดอกเบี้ย ผมก็ยอม

ออฟไลน์ Mike

สงสัยต่อยอด จากคำถามครับ
ทำไมเศรษฐี 3 คนที่ผมรู้จัก เค้าถึงซื้อ Super car กันเป็นเงินผ่อน ครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ tvm

ทำไมเศรษฐี 3 คนที่ผมรู้จัก เค้าถึงซื้อ Super car กันเป็นเงินผ่อน ครับ
เพื่อนผมที่รายได้เกินแสนต่อเดือนก็ผ่อนกันเยอะนะ
ส่วนมากมันบอกว่าดอกเบื้อรถถูกจะตาย เอาเงินก้อนไปลงทุนได้ผลมากกว่า ฯลฯ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
คนที่เป็นเจ้าของกิจการเค้าก็เขียนเช็คเบิกเกินบัญชีไปครับ

เหมือนซื้อสด แต่จริง ๆ ผ่อน

แต่ไม่ตายตัวว่าตัองส่งเดือนละเท่าไหร่

มีมากให้มาก มีน้อยให้น้อย ชิล ๆ

คนซื้อสดก็เยอะอยู่นะครับ

แต่คนที่ซื้อสดเพราะมีเงินนอนนิ่งอยู่ในบัญชี อันนี้ผมว่าน้อย

เพราะต้องรวยจริงครับ และไม่ซื้อรถต่ำกว่าล้านแน่ ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2016, 17:06:58 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ CJ.

เพื่อนผมที่รายได้เกินแสนต่อเดือนก็ผ่อนกันเยอะนะ
ส่วนมากมันบอกว่าดอกเบื้อรถถูกจะตาย เอาเงินก้อนไปลงทุนได้ผลมากกว่า ฯลฯ

คิดเห็นตามนี้ครับ

Supercar เป็นเงินก้อนใหญ่ เอาเงินไปลงทุนผลที่ได้คุ้มค่าพอ ไม่เดือดร้อนกับดอกเบี้ยรถครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2016, 17:10:04 โดย CartoonJ. »
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่า 85-15 น่าจะได้ เดานะ อิๆ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
ผมว่า 9 :1

ผมผ่อนตลอด 20ปี   ไม่เคยเว้นสักเดือน พอหมด เอาใหม่

อิ อิ ค่าผ่อนหักค่าใช้จ่ายทางภาษีไดั ไม่ผ่อนหาตัวหักไม่ได้

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
บ้านผมไม่เคยสด 55+

jaesz

ผมรู้จักแต่คนซื้อเงินสดนะครับ  จอดในบ้าน20+คัน

คนมีตังมากๆบางทีเขาเหลือเงินมากจนไมรู้จะลงทุนอะไรน่ะครับ 10-20ล้าน เศษเงินเขา

ผมเพิ่งรู้ไม่นานนี้ว่ามีคนผ่อนSupercarจากธนาคารเหมิอนกัน แต่ไม่คิดว่าหลายคนนะครับ ข้อมูลผมก็ไม่มีเหมือนกัน

ถ้ารายได้ เงินลงทุนเกินสามเท่าของค่าเสื่อม ผมว่าไม่จำเป็นต้องผ่อนแล้วนะ  เสียเวลามาทำบัญชีผ่อนเว้นแต่ใช้ชื่อบริษัทเอามาหักรายจ่าย

ออฟไลน์ Minidog

• Full Member
ผมว่า 95% ต่อ 5% หรืออาจน้อยกว่านั้นเลยล่ะ

ออฟไลน์ Nut_SK

บ้านผมสดหมดเลย วีโก้ ฟอจูเนอร์ อัลติส
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ Nyquist

บ้านผมก็สด

ไม่ใช่ผมจ่ายนะ แม่จ่าย แม่บอกว่าไม่อยากเป็นหนี้

ออฟไลน์ MystogaN

เดาว่า ผ่อน ประมาณ 80% คับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมว่าผ่อนนะแต่สำหรับผมเงินสดครับ ที่ซื้อเองนะครับ(ซื้อแต่มือสอง)  ;D

ออฟไลน์ TRcdi

คำถามนี้ ถ้าแบ่งเป็นกลุ่มรถ 
คล้ายๆ รายงานยอดขาย  ก็น่าสนใจดีนะ

รถราคาแพง อาจจะมี % ซื้อสดมากกว่า
รถเล็กๆ ก็ได้    แล้วก็ขึ้นกับดอกเบี้ยแต่ละรุ่นด้วย

บ้านผม ถ้ารถไม่เกิน 2 ล้าน ซื้อสด
ถ้าแพงกว่านั้น ส่วนมากจะผ่อนครับ  แต่ถ้ามีโปร 0%
จะสนใจมากเป็นพิเศษ

ออฟไลน์ SM.

95% ผ่อนเอาครับ ไม่เกี่ยวว่ารถอะไร

Lambo ผ่อนเดือนละ 2-3 แสน ผมก็เห็นมาแล้ว

ออฟไลน์ Nerdys

บางคนสามารถซื้อสดได้ แต่อาจจะอยากช่วยเซลล์โดยการผ่อนก็ได้ครับ เพราะการผ่อนจะทำให้เซลล์ได้ค่าคอมมากกว่า

คือคนรวยแทบไม่ต้องทำอะไรเลย เอาเงินเข้าบัญชีไว้สัก 5-10 ล้าน แล้วให้ finance หักเงินจากบัญชีอัตโนมัติเป็นงวดๆตามค่าผ่อนทุกเดือน
ไม่ต้องถือใบแจ้งหนี้ไปจ่ายตาม 7-11 เหมือนจ่ายค่ามือถือรายเดือน

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าในนามบริษัท ซื้อผ่อนคุ้มกว่า ถ้าซื้อนามตัวเอง สดคุ้มกว่า แต่ถ้าให้ตอบคำถามผมว่า 90 : 10 ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ chawanan

รถที่บ้านผ่อนหมดทุกคันเลยคับ แต่เน้นแบบ ดาวน์เยอะหน่อย ผ่อนสั้นๆ

ออฟไลน์ scotch_fillet

จริงๆดอกเบี้ยรถถือว่าถูกเกือบที่สุด (รองจากด/บกู้บ้าน)
ผมว่ามันคุ้มที่จ่ายเพื่อรักษาสภาพคล่อง พูดง่ายๆเอาเงินสดไปทำอย่างอื่นให้เกิดดอกเกิดผลดีกว่า

MB BMW ผมก็ว่าคนผ่อนเยอะน่ะไม่งั้นไม่มี BMW Leasing หรือ MB leasing หรอกครับ

ปล. ผมก็ซื้อเงินผ่อนครับ ;)

promt

พ่อผม 2534 ซื้อ ไมตี้เอ็กซ์ เงินสด
พ่อผม 2538 (น่าจะ) ซื้อ ดราก้อนอายส์ เงินสด
พ่อผม 2538 (น่าจะ) ซื้อ ซิตี้ เงินสด

เพราะตอนนั้น ดอกเบี้ยแพงมาก ผ่อนไม่ไหวหรอก จัดไฟแนนซ์ ก็ยาก หาคนค้ำ 2 คน

หลังๆ ดอกถูก หากดาวน์เกิน 25% ไม่ต้องหาคนค้ำ
ลูกๆ เลยซื้อแบบผ่อนหมดเลยทุกคน
8 คันหลังสุด ผ่อนทุกคัน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

น่าจะประมาณ 90 : 10 ครับ เท่าที่เคยคุยกับเจ้าของดีลเลอร์หลายๆที่

ออฟไลน์ kikardark

• Jr. Member
  • **
ผมซื้อสดล้วนๆเลยครับเพิ่งมาผ่อนเอาคันสุดท้าย accord hybrid
Mazda3 BL 1.064m
Mu-X 3.0 ขับสอง 1.3m
CX-5 2.0 1.27m
มองย้อนไปดูซื้อBMW Benzได้เลย 5555
แต่ผมซื้อแล้วไม่ขายต่อครับชอบดอง คันเก่าที่บ้านก็มี กระบะคู่บุญ กับCameo
ปัจจุปันซื้อAccord Hybrid Tech 1.8m ก็เลยลองผ่อนดูบ้างครับอยากรู้ว่าผ่อนกับสดอันไหนรู้สึกคุ้มกว่าเลยดาวน์ไปล้านนึง

jaesz

ขอบคุณทุกท่ายนะครับ

ถ้าเอาสถิตินี้ผมเดาจากยอดขายรถใหม่ปีละ2แสนคัน จะมีรถยึดราวๆ5%ก็จะมีรถมือสองปีละประมาณ 8000-9000คัน  ที่มาจากรถยึด

ไม่แปลกใจทำไมรถใหม่ๆขายมือสองมากมายละครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

เมื่อก่อนก็สดครับ ดออกแพงมากๆ :-X

สมัยนี้ผ่อนครับรอจน ดอก0%แถมประกัน ก่อนค่อยซื้อ 8)

เอาเงินสดที่เตรียมไว้ ไปฝากออมทรัพย์พิเศษธนาคารTi...ได้ดอก1.5-1.85 ให้หักอัตโนมัติทุกเดือน

ปีแรกได้ดอกมา 9000 และจะค่อยๆน้อยลงในปีถัดๆไปจนเป็น0

คิดว่าหาค่าขนม ::)

ออฟไลน์ ktonja

ใครจะเอา od ไปจ่ายค่ารถ ดอกเบี้ยบานเลยแถมดอกเบี้ยเอามาทบรวมคิดดอกทั้งจำนวน

คนที่เป็นเจ้าของกิจการเค้าก็เขียนเช็คเบิกเกินบัญชีไปครับ

เหมือนซื้อสด แต่จริง ๆ ผ่อน

แต่ไม่ตายตัวว่าตัองส่งเดือนละเท่าไหร่

มีมากให้มาก มีน้อยให้น้อย ชิล ๆ

คนซื้อสดก็เยอะอยู่นะครับ

แต่คนที่ซื้อสดเพราะมีเงินนอนนิ่งอยู่ในบัญชี อันนี้ผมว่าน้อย

เพราะต้องรวยจริงครับ และไม่ซื้อรถต่ำกว่าล้านแน่ ๆ ครับ

ออฟไลน์ frosty

• Jr. Member
  • **
บ้านผมซื้อสดนะครับ
มีรถผม กับรถน้องนี่แหล่ะครับ ซื้อผ่อน เพราะไม่มีตัง

บ้านผมใช้รถ 10ปี+ เก็บเงินจนครบ ค่อยไปซื้อ