ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือไม่ว่าตลาดรถยนต์จะดีขึ้นในปี 2561-2562 ครับ  (อ่าน 7149 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ตอนนีบบริษัทใหญ่ๆ cp toyota และอื่นๆ
เริ่มปลด บีบ คนงานออกมากขึ้นเรื่อยๆ นะครับ
ร้านค้าต่างๆ เท่าที่เดินตลาดกับห้างบ่อยๆ บาดเจ็บบล้มตาย เจ๊งเป็นว่าเล่น
ตัวเลขยอดขายรถ2-3 ปีที่ผ่านมา ต่ำเตี้ยกว่าปีก่อนหน้านั้นประมาณ 1 เท่าตัว
กิจการอื่นๆก็แย่พอกัน
ดังนั้นเมื่อไม่มีสัญญาณว่าจะดีขึ้นได้ยังไง ก็มีแนวโน้มว่าจะ layoff พนักงานคนงานแทน
โดย subcontract จะโดนหางเลขก่อน
ตอนนี้เป็นที่รู้กันว่าตัวเลขทาางเศรษฐกิจที่บอกว่าดีขึ้นไม่ได้สะท้อนภาพที่แท้จริง

ถ้าถามว่าต่อไปจะดีขึ้นยังไง ก็ต้องมีคนจ้างเราผลิต หรือมีคนซื้อของเรา
หรือมาใช้บริการเรา แต่หุ้นขึ้นเพราะเงินทุนไหลเข้ามาผมว่ามันช่วยได้ไม่จริง

ผมเดาว่าที่โตพูดแบบนั้นเพราะส่วนหนึ่งหวังให้คนที่ซื้อรถคันแรกไปกลับมาเปลี่ยนรถใหม่
เพราะก็ถึงเวลาแก่สมควรในการเปลี่ยน

ช่วงเวลาที่รอเศรษฐกิจกลับมาอยากให้ศึกษาวิธีพัฒนาทรัพยากรมนุษย์ให้สุดยอด
แบบประเทศพัฒนาให้ได้ เพราะมันจะเป็นก้าวกระโดดได้เลยถ้าโดยเฉลี่ยคนในชาติ
เก่งขึ้นพร้อมๆ กัน มากกว่าเก่งสุดๆ แต่แค่กระจุกเดียวแบบปัจจุบัน

ตอบคำถามในกระทู้ ผมคิดว่าเป็นไปไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2016, 20:48:29 โดย Ninja Shadow »

ออฟไลน์ mamaman

ผมกลับมองว่า ตัวเลขยอดขายรถ ที่ผ่านมา มัน ผิดปกติครับ
เราลองย้อนกลับมา เพียงพอดูครับ
ผมว่า ยอดขายรถยนต์บ้านเรา เทียบ กับ ภูมิภาค ก็ไม่ธรรมาดานะ เพราะ เอาหนี้มาซื้อ

อะไรที่มัน เกินไป ก็ตัดมัน
หันมาอยู๋แบบไม่เกินตัว
อย่าสร้างเศรษฐกิจ ที่ไม่มีความแน่นอน

ออฟไลน์ Smith686

เศรษฐกิจไทยที่ผ่านมาพึ่งพาการส่งออก และการจ้างงงานจากนักลงทุนต่างชาติมากครับ

ค่าแรงเราในกลุ่มAECนี้ แพงกว่าชาวบ้านเขาในอันดับสาม

เราเคยเป็นประเทศเนื้อหอม ค่าแรงถูด ค่าครองชีพต่ำ  แต่สามปีมานี่ 300บาท ทำเอานักลงทุนชะลอ หยุด หรือ ย้ายไปที่อื่นมาก

ไม่ต้องไกลครับ เอาตลาดรถยนต์ Toyota Honda Nissan Benz BMW จากไทยที่เคยขายเวียดนาม ตอนนี้ เวียดนามประกอบเองมากขึ้น150%

และอีกหลายอุตสาหกรรมที่รอวันหมดสัญญาเพื่อย้าย ดูCanonครับ รับแต่พนักงานชั่วคราว

ถ้ายอกปี61-62จะดีขึ้น มันต้องมีการลงทุนพื้นฐานในประเทศ มีการส่งออกมากขึ้น ซึ่งผมมองไม่ออกว่าอะไรจะแก้โรค300บาทนี้ได่ในห้าปี

ค่าแรงขั่นต่ำที่ผมถามโรงทอผ้า
เวียดนาม  120
ฟิลิปปินส์ 150
อินโดต่ำสุด80 ตามพื้นที่
พม่ายังไม่กำหนดแต่100บาท
เขมร 150
ลาว 120

อย่าแปลกใจถ้าแต่ก่อนนี้รองเท้า เสื้อผ้ายี่ห้อฝรั่งแบบ Nike  American Eagle  Chaps Banana-Made in Thailand แต่ตอนนี้ ไทยแลนด์แทบไม่มี มีศรีลังกา เวียดนาม ลาวขึ้นมาแทน

นักลงทุนไทยใหญ่ๆอย่างCPยังไปตั้งโรงงานส่งออกกุ้งที่เวียดนามเพิ่มเลยครับ

รอดูไปครับผมก็แค่เอาเท่าที่เห็นมาเล่า
ตอนนี้ปรับขึ้นอีกแล้ว ไม่เห็นมีใครโวยวายเลย ///// ที่กระทรวงแรงงาน ม.ล.ปุณฑริก สมิติ ปลัดกระทรวงแรงงาน ในฐานะประธานคณะกรรมการค่าจ้าง (บอร์ดค่าจ้าง) เปิดเผยภายหลังการประชุมบอร์ดค่าจ้าง ว่า ที่ประชุมบอร์ดค่าจ้างมีมติปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำประจำปี 2560 ขึ้นอีกระหว่าง 5-10 บาท ทั่วประเทศ ส่งผลให้ค่าจ้างขั้นต่ำปรับขึ้นเป็น 305-310 บาท ทั้งนี้การปรับค่าจ้างแบ่งเป็น 4 กลุ่ม คือ 1.กลุ่มที่ไม่ปรับค่าจ้างเลยใน 8 จังหวัด คือ สิงห์บุรี ชุมพร นครศรีธรรมราช ตรัง ระนอง นราธิวาส ปัตตานี และยะลา

2. ปรับขึ้น 5 บาท ใน 49 จังหวัด ได้แก่ แม่ฮ่องสอน ลำปาง น่าน ตาก กาญจนบุรี ราชบุรี สุพรรณบุรี เพชรบุรี พัทลุง สตูล กำแพงเพชร พิจิตร แพร่ เพชรบูรณ์ อุทัยธานี สกลนคร กาฬสินธุ์ มหาสารคราม ร้อยเอ็ด บุรีรัมย์ สุรินทร์ อำนาจเจริญ ชัยนาท ลพบุรี นครนายก สระแก้ว ประจวบคีรีขันธ์ สมุทรสงคราม จันทบุรี ตราด ลำพูน พะเยา สุโขทัย อุตรดิตถ์ บึงกาฬ นครพนม อุบลราชธานี อ่างทอง เลย หนองบัวลำภู มุกดาหาร ยโสธร เชียงราย พิษณุโลก อุดรธานี ชัยภูมิ ศรีสะเกษ นครสวรรค์ และหนองคาย

กลุ่ม 3. ปรับขึ้น 8 บาท ใน 13 จังหวัด ได้แก่ ขอนแก่น นครราชสีมา ปราจีนบุรี ชลบุรี ระยอง สุราษฎร์ธานี สงขลา เชียงใหม่ สระบุรี ฉะเชิงเทรา กระบี่ พังงา และพระนครศรีอยุธยา และ 4. ปรับขึ้น 10 บาท ใน 7 จังหวัด คือ กรุงเทพฯ นครปฐม นนทบุรี ปทุมธานี สมุทรปราการ สมุทรสาคร และภูเก็ต ทั้งนี้ค่าจ้างขั้นต่ำอัตราใหม่จะเริ่มมีผลบังคับใช้ในวันที่ 1 ม.ค.2560 เป็นต้นไป http://m.posttoday.com/biz/gov/460991

ออฟไลน์ mamaman

ปรับเถอะครับ ค่าจ้าง
อุตสหกรรม ที่ลงทุน แรงงานฝีมือจริงๆ เค้าจ้างเกิน 500 ด้วยครับ