ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือไม่ว่าตลาดรถยนต์จะดีขึ้นในปี 2561-2562 ครับ  (อ่าน 7178 ครั้ง)

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
เห็นเมื่อตอนต้นปี โตโยต้า บอกว่าตลาดรถยนต์จะฟื้นตัวในปี 2561-2562 เป็นเรื่องจริงหรือไม่ครับ เพราะปีนี้ตลาดรถยนต์ยังฟื้นช้าๆ ปีหน้าน่าจะดีขึ้นครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าส่วนนึงเป็นเพราะปีนี้มีการปรับวิธีคิดภาษีด้วยครับ ทำให้รถหลายๆรุ่นราคากระโดดขึ้น ในขณะที่กำลังซื้อของคนไม่ได้เพิ่มขึ้นตามเลยออกมาซบเซาอย่างที่เห็นครับ

แต่ปีไหนจะฟื้นคงไม่ขอเดาคับ ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของเวลา

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
จะดีขึ้นหรือป่าวผมไม่แน่ใจ แต่ว่าที่โรงงานผมตอนนี้ โอทีเยอะมากมีทุกวันยันเสาร์อาทิตย์ ซึ่งเป็นเพราะ เจ้าเรนเจอร์ กับเจ้ายอดเขา ขายดีมาก ซึ่งเป็นพาร์ทหลักที่โรงงานผลิตอยู่  แต่ว่างานขับซ้ายจะเยอะกว่างานขับขวาพอสมควร อาจเป็นเพราะเน้นส่งนอกเป็นหลัก ประกอบกันโรงงานที่ออสเตเลียปิดตัวไปด้วยครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ผมว่าหลังจากนี้ไม่น่าจะมีช่วงหอมหวานอีกแล้วครับ จริงๆตอนนี้ผมก็ว่าไม่ได้ขายแย่นะให้มันไปได้ขนาดนี้เรื่อยๆก็โอเคแล้วครับ แต่เราเคยชินเอาตัวเลขเดิมที่ไม่ใช่ความจริงมาพูดกันมากกว่า ทุกอย่างต้องปรับตัว

ออฟไลน์ Smith686

เป็นไปตามภาวะเศรษฐกิจครับ
.    http://m.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1475925730
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2016, 21:40:27 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ Smith686

จะดีขึ้นหรือป่าวผมไม่แน่ใจ แต่ว่าที่โรงงานผมตอนนี้ โอทีเยอะมากมีทุกวันยันเสาร์อาทิตย์ ซึ่งเป็นเพราะ เจ้าเรนเจอร์ กับเจ้ายอดเขา ขายดีมาก ซึ่งเป็นพาร์ทหลักที่โรงงานผลิตอยู่  แต่ว่างานขับซ้ายจะเยอะกว่างานขับขวาพอสมควร อาจเป็นเพราะเน้นส่งนอกเป็นหลัก ประกอบกันโรงงานที่ออสเตเลียปิดตัวไปด้วยครับ

ยอดส่งออกน่าจะดีเพราะเศรษฐกิจเพื่อนบ้านไทยโตเร็วมากๆ

ออฟไลน์ mamaman

ค่าแรง ไทยก็เท่าเดิม
แต่ ภาษี รถ เพิ่มขึ้น ในหลายๆรุ่น จะเอาเงินที่ไหนมา

ออฟไลน์ kittiphat123

น่าจะหดตัวครับ ขนาดทุกวันนี้ค่ายรถออก ออลนิว หรือ รุ่นปรับโฉมมาขายแล้วนะ ....อีก2-3ปี ยอดขายมันไม่ต่ำกว่่านี้เหรอครับ
อีกอย่าง ส่วนใหญ่รถก็มีใช้กันแทบทุกบ้านกันอยุ่ละ บางบ้านมี2-3-4-5คัน รถมือ2-3-4-5-6 นอนจอดอยู่เต้นท์รถมือ2 แหละครับ
ผมว่ามันค่อยๆ ถึงจุดอิ่มตัว ทีละนิด ทีละนิดน่ะครับ ....นอกเสียจากว่ารัฐบาลในยุคนั้น จัดเก็บอัตราภาษี ใหม่ ..มีโครงการอะไรดีๆเข้ามาช่วยนั่นละครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมเห็นเค้าว่าจะดีขึ้นมาตั้งแต่ปีที่แล้วนะครับ แล้วเป็นไงล่ะ  :( :( :(

ออฟไลน์ ps000000

ไม่น่าเชื่อ  :-X :-X :-X

ผลกระทบ จากรถคันแรก ยังมีอีกระลอกนิครับ 5555
555555 55555 5555 สะใจดีนัก นโยบาย ฉาบฉวย

คนไทยใช้รถ 10 ปีครับ ตามรายได้ เพราะรถมันแพง
ถ้่าอยากขายรถเยอะ ก็งด ภาษี TAX สิ เก็บ ภาษี รถเก่าเกิน  10 ปี ขายทิ้ง บด ละเอีนด รีเซ็ทใหม่

ออฟไลน์ Fly to dream

อาจแย่ลง.....
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

promt

โตต้า บอก 2 ปีเลยรึ
2561-2562

งั้นผมเอา อีก 2 ปีเลย

ปี 2563-2564 ยอดรถจะขายดี

จริงๆ มันตามรอบครับ ทุก 8 ปี เศรษฐกิจจะซบและฟื้นสลับกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2016, 23:44:41 โดย promt »

ออฟไลน์ Arado_kung

ที่เค้าพยากรณ์ว่าเป็น2ปีนี้ น่าจะเป็นเพราะรถในโครงการรถคันแรกมันเริ่มครบอายุครับ คนส่วนนึงก็จะพยายามเปลี่ยนรถใหม่กัน

jaesz

เศรษฐกิจไทยที่ผ่านมาพึ่งพาการส่งออก และการจ้างงงานจากนักลงทุนต่างชาติมากครับ

ค่าแรงเราในกลุ่มAECนี้ แพงกว่าชาวบ้านเขาในอันดับสาม

เราเคยเป็นประเทศเนื้อหอม ค่าแรงถูด ค่าครองชีพต่ำ  แต่สามปีมานี่ 300บาท ทำเอานักลงทุนชะลอ หยุด หรือ ย้ายไปที่อื่นมาก

ไม่ต้องไกลครับ เอาตลาดรถยนต์ Toyota Honda Nissan Benz BMW จากไทยที่เคยขายเวียดนาม ตอนนี้ เวียดนามประกอบเองมากขึ้น150%

และอีกหลายอุตสาหกรรมที่รอวันหมดสัญญาเพื่อย้าย ดูCanonครับ รับแต่พนักงานชั่วคราว

ถ้ายอกปี61-62จะดีขึ้น มันต้องมีการลงทุนพื้นฐานในประเทศ มีการส่งออกมากขึ้น ซึ่งผมมองไม่ออกว่าอะไรจะแก้โรค300บาทนี้ได่ในห้าปี

ค่าแรงขั่นต่ำที่ผมถามโรงทอผ้า
เวียดนาม  120
ฟิลิปปินส์ 150
อินโดต่ำสุด80 ตามพื้นที่
พม่ายังไม่กำหนดแต่100บาท
เขมร 150
ลาว 120

อย่าแปลกใจถ้าแต่ก่อนนี้รองเท้า เสื้อผ้ายี่ห้อฝรั่งแบบ Nike  American Eagle  Chaps Banana-Made in Thailand แต่ตอนนี้ ไทยแลนด์แทบไม่มี มีศรีลังกา เวียดนาม ลาวขึ้นมาแทน

นักลงทุนไทยใหญ่ๆอย่างCPยังไปตั้งโรงงานส่งออกกุ้งที่เวียดนามเพิ่มเลยครับ

รอดูไปครับผมก็แค่เอาเท่าที่เห็นมาเล่า

แก้ได้ครับ เลิกพึ่งพา ต่างชาติ ลดการพึ่งพา
สร้างเศรษฐกิจ ในประเทศขึ้นมา
อยู่ ที่ สมอง รัฐบาลครับ
แต่ไทยก็คือ ไทย เสมอมา

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมว่า หลาย ๆ องค์ประกอบทำให้ น่าจะเริ่มทรงตัวและดีขึ้นหลังปี 2563 ครับ

ออฟไลน์ Elestra

• Full Member
คือตอนนี้ไม่มีถนน และที่จอดรถเหลือในกทมแล้ว
ถ้าจะขายไปวิ่งที่อื่นเถอะนะ หรือส่งออกก็ไม่ว่า

ออฟไลน์ blitzpao

ในไทยไม่แน่ครับแต่ส่งออกได้อยู่เนื่องมากจากเพื่อนบ้านเราเนี่ยแหละครับประเทศที่น่าจะบูมไม่ใช่ที่ไหนไกล เวียดนามครับบ

เพราะปีหน้าเป็นปีแรกที่ภาษีนำเข้ารถไปในเวียดนามจะเหลือ 0 ถ้านำเข้าจากอาเซียนนะตาม AFTA ประกอบกับชนชั้นกลางเวียดนามเยอะขึ้นเรื่อยน่าจะเข้าไปแข่งกันสนุก

ออฟไลน์ frosty

• Jr. Member
  • **
ผมว่าปี 61 ก็ยังเงียบครับ

ออฟไลน์ SLuang

เศรษฐกิจ เป็นปัญหาระดับประเทศ และระดับโลกครับ
ผมไม่โทษรัฐบาล เพราะมันขึ้นอยู่กับภาวะเศรษฐกิจโลกด้วย

เรื่องค่าแรง 
ผมคิดของผมเองนะ

ยุคผม
จบ ป.ตรี ได้ 6,360 บาท สมัยนั้น  ซื้อทองคำ ราคาประมาณ 5 พันกว่าๆ  ต่อ 1 บาท
สรุป เงินเดือนปริญญาตรี สมัยนั้น ซื้อทองได้ 1 บาท  มีเหลือ

สมัยนี้ เป็นเพราะนโยบายประชานิยม เพิ่มค่าแรงขั้นต่ำ  ทำให้ปริญญาตรี มีเงินเดือนขั้นต่ำ 15,000 บาท เยอะกว่าสมัยผม 2.5 เท่า
แต่  ซื้อทอง 1 บาท ไม่ได้     ผมมองว่า  ค่าแรงถูกลง กว่ายุคของผมนะ

สำหรับประเทศที่เจริญแล้ว เขาจะใช้ค่าของทองคำ เทียบค่าแรงครับ   
ถ้าเป็นไปตามนี้  ค่าแรงที่ควรเป็น ก็คือ ประมาณ 2.5 หมื่น สำหรับ ป.ตรี เป็นอย่างน้อย   
อันนี้คือ เรตทั่วไปนะครับ ไม่นับสาขาอาชีพที่ต้องการความสามารถพิเศษ เช่น หมอ วิศวกร เป็นต้น
เพราะถือว่าเป็นวิชาชีพเฉพาะทาง หรือวิชาชีพขั้นสูงที่ต้องการความสามารถพิเศษ

เรื่องปี 2561 - 2562 จะฟื้นตัวนั้น ผมมองว่า เริ่มโงหัวเท่านั้น  ยังไม่ดี  หรืออยู่ในจุดแฮปปี้
เพราะเศรษฐกิจ มันไม่สามารถก้าวกระโดดได้ ใช้เวลา 4 - 5 ปีถึงจะเห็นทิศทาง

นี่ขนาดรัฐบาลหว่านเงินกระตุ้นเศรษฐกิจไปไม่รู้กี่มากน้อยแล้วนะครับ ยังเงียบเชียบ
ปีที่ผ่านๆ มา เศรษฐกิจว่าแย่ แต่ราคาพืชผลทางการเกษตร ยังยอมรับได้
แต่ปีนี้ มีชาวไร่ ชาวสวนหลังน้ำตากันมากขึ้นเรื่อยๆ  ยกตัวอย่าง ข้าวโพด สำหรับผลิตอาหารสัตว์ และอาหารคน
ปีที่แล้วหักจากสวน โม่ ตอนดิบๆ ชื้น ๆ   ได้ กก.ละ 6.25  - 7.25 อยู่ที่ว่าช่วงไหนผลผลิตเยอะมากหรือน้อย
แต่ปีนี้ เหลือราคา 4.25 - 4.75 บาท ต่อ กก.  คิดดูเองครับ หายไปกี่มากน้อย  คิดเป็นเปอร์เซ็นต์ ยิ่งน่าใจหาย
ดังนั้น รัฐบาลจะหว่านเม็ดเงินกี่ก้อน ๆ  มันก็ไม่พอกระตุ้นครับ พลัง แรงขับเคลื่อนไม่มากพอ 

ผมมองว่า ปัญหา เศรษฐกิจ เราสร้างมันขึ้นมาเอง จริง มัน อาจไม่ใช่ปัญหา สำหรับคนบางกลุ่มครับ

คนบบ้านนอก ไม่ได้ต้องการรถยนต์ ไม่ได้ ต้องการ ความทันสมัย
แต่ รัฐ พยายาม สร้างมันขึ้นมา ให้มี ความต้องการ จะได้มีการผลิต
แต่เศรษฐกิจบ้านเรามันไม่ใช่
หลายๆ อย่าง มันผลิต เกินความต้งการ ทั้ง สินค้าเกษตร และ อุตสหกรรม

ดังนั้น มันก็ คาดเดายากครับ เพราะ ที่เราบ่นๆ กัน มันคือ สิ้นค้า ฟุ่มเฟือยไง เช่น รถยนต์ เก็บ TAX เพราะมัน ฟุ่มเฟือยใช่มั้ย
ก็เป็นไปตามความ ต้องการ รัฐบาลแล้วนี่ พอใจรึยังละ

ออฟไลน์ MUK

รถแพงขึ้นมาก ดอกเบี้ยก็เอาเรื่ิอง
ธนาคารก็ปล่อยยากขึ้น
รายได้เท่าเดิมหรือส่วนใหญ่น้อยลง
ค่าครองชีพสูงขึ้นทุกวัน
โรคภัยไข้เจ็บก็มีมากมาย มีเชื้อใหม่ตลอด
อาหารก็ต้องซื้อแทบทุกอย่างไม่มีที่ให้เลี้ยงให้ปลูก
ที่แพงสุดๆ ราคารถแพงกว่าสร้างบ้านอีก
สุดท้ายขี่คันเดิมดีกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมว่าน่าจะนานกว่านั้นนะ จุดต่ำสุดยังมาไม่ถึงเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MC Stradale

เศรษฐกิจอาจมีส่วนในด้านการซื้อขายของคนในประเทศนะครับ แต่ผมว่ามันไม่ใช้ปัจจัยหลักที่ทำให้คนซื้อหรือไม่ซื้อรถ โอเคยอดขายจากที่พี่จิมมี่ทำออกมาให้เราดูกันนั้นบอกว่ายอดขายน้อยกว่าเมื่อปีที่แล้วจริง แต่ผมก็ยังเห็นคนออกรถกันเรื่อยๆ ถ้าเศรษฐกิจไม่ดีอย่างนี้ แต่ยังมีคนออกรถขนาดนี้ ถ้าคิดอัตราส่วนออกมา ผมว่ามันก็อาจจะพอๆกันกับตอนเศรษฐกิจดีก็ได้

ผมว่าเหตุผลที่เราซื้อรถกันจริงๆก็คือความพึงพอใจมากกว่า ถ้าเราต้องการมีรถซักคัน แล้วโปรโมชั่นเอื้ออำนวย ผมว่าเราก็ซื้อ เพราะถ้าเราต้องการมันก็ต้องมีรถในระดับราคาที่เราพอจะทุ่มเงินลงทุนไปได้ เพราะจริงๆคนเราสมัยนี้ไม่ค่อยกลัวดอกเบื้ยซักเท่าไหร่หรอก ถ้าดอกลดจาก 2.5 เหลือ 1.9 เราก็เอาแล้ว ไม่ต้องรอให้มันเหลือ 0 หรอก

ดีไม่ดีในอนาคตยอดขายรถมือหนึ่งอาจจะตกลงอีกก็ได้นะครับ เพราะตอนนี้รัฐบาลเน้นเรื่องภาษีน่าดูเหมือนกัน ถามว่าเป็นเรื่องที่ดีไหม ผมว่าก็ดีถ้าได้เอาภาษีเราไปพัฒนาประเทศ นำเทคโนโลยี สิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆมาให้เราใช้จริงๆอะนะ ถ้ามีรถไฟฟ้าความเร็วสูง วิ่งไปได้ทุกที่ในประเทศ มีรถไฟฟ้าไปไหนมาไหนได้รอบกรุงเทพ ผมว่าถ้าคนอยากได้รถยังไงก็ซื้อ แต่คนที่ได้ประโยชน์จากความสะดวกที่รัฐบาลพัฒนามา คนกลุ่มนี้ก็จะคิดถึงเรื่องการซื้อรถน้อยลง

และไม่แน่ในอนาคต รถมือสอง อาจจะบูมมากกว่านี้ก็ได้ เพราะราคาที่ถูกกว่า และถ้าคนที่ไม่ได้จำเป็นต้องใช้รถมากจริงๆ ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องซื้อรถมือหนึ่ง อาจจะซื้อรถมือสองมาเพื่อใช้ในบางโอกาสเท่านั้นก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2016, 16:05:09 โดย MC Stradale »

ออฟไลน์ Impulse

ผมว่าดีขึ้นตั้งแต่ปีหน้าแล้วหล่ะครับ ปีนี้ผมยังไม่ดูตัวเลขนะ เลยไม่รู้ตัวเลขเลย

"ดีขึ้น"กับ"ดี"ไม่เหมือนกัน ดีขึ้นคือ ปีที่แล้วขาดทุน 100 ปีนี้ขาดทุน 90 แปลว่าดีขึ้น

แต่ถ้าจะให้ไทยกลับมาดีแบบเดิม เป็นไปแทบไม่ได้แล้ว ดูโครงสร้างประชากร ก็ร้องอ้อกันแน่นอน

ออฟไลน์ J_Serie5

เป็นไปได้ยาก-ยากมากครับที่จะดีขึ้น ตอนนี้ได้แต่รอครับ เหตุผลพูดไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
เศรษฐกิจ เป็นปัญหาระดับประเทศ และระดับโลกครับ
ผมไม่โทษรัฐบาล เพราะมันขึ้นอยู่กับภาวะเศรษฐกิจโลกด้วย

เรื่องค่าแรง 
ผมคิดของผมเองนะ

ยุคผม
จบ ป.ตรี ได้ 6,360 บาท สมัยนั้น  ซื้อทองคำ ราคาประมาณ 5 พันกว่าๆ  ต่อ 1 บาท
สรุป เงินเดือนปริญญาตรี สมัยนั้น ซื้อทองได้ 1 บาท  มีเหลือ

สมัยนี้ เป็นเพราะนโยบายประชานิยม เพิ่มค่าแรงขั้นต่ำ  ทำให้ปริญญาตรี มีเงินเดือนขั้นต่ำ 15,000 บาท เยอะกว่าสมัยผม 2.5 เท่า
แต่  ซื้อทอง 1 บาท ไม่ได้     ผมมองว่า  ค่าแรงถูกลง กว่ายุคของผมนะ

สำหรับประเทศที่เจริญแล้ว เขาจะใช้ค่าของทองคำ เทียบค่าแรงครับ   
ถ้าเป็นไปตามนี้  ค่าแรงที่ควรเป็น ก็คือ ประมาณ 2.5 หมื่น สำหรับ ป.ตรี เป็นอย่างน้อย   
อันนี้คือ เรตทั่วไปนะครับ ไม่นับสาขาอาชีพที่ต้องการความสามารถพิเศษ เช่น หมอ วิศวกร เป็นต้น
เพราะถือว่าเป็นวิชาชีพเฉพาะทาง หรือวิชาชีพขั้นสูงที่ต้องการความสามารถพิเศษ

เรื่องปี 2561 - 2562 จะฟื้นตัวนั้น ผมมองว่า เริ่มโงหัวเท่านั้น  ยังไม่ดี  หรืออยู่ในจุดแฮปปี้
เพราะเศรษฐกิจ มันไม่สามารถก้าวกระโดดได้ ใช้เวลา 4 - 5 ปีถึงจะเห็นทิศทาง

นี่ขนาดรัฐบาลหว่านเงินกระตุ้นเศรษฐกิจไปไม่รู้กี่มากน้อยแล้วนะครับ ยังเงียบเชียบ
ปีที่ผ่านๆ มา เศรษฐกิจว่าแย่ แต่ราคาพืชผลทางการเกษตร ยังยอมรับได้
แต่ปีนี้ มีชาวไร่ ชาวสวนหลังน้ำตากันมากขึ้นเรื่อยๆ  ยกตัวอย่าง ข้าวโพด สำหรับผลิตอาหารสัตว์ และอาหารคน
ปีที่แล้วหักจากสวน โม่ ตอนดิบๆ ชื้น ๆ   ได้ กก.ละ 6.25  - 7.25 อยู่ที่ว่าช่วงไหนผลผลิตเยอะมากหรือน้อย
แต่ปีนี้ เหลือราคา 4.25 - 4.75 บาท ต่อ กก.  คิดดูเองครับ หายไปกี่มากน้อย  คิดเป็นเปอร์เซ็นต์ ยิ่งน่าใจหาย
ดังนั้น รัฐบาลจะหว่านเม็ดเงินกี่ก้อน ๆ  มันก็ไม่พอกระตุ้นครับ พลัง แรงขับเคลื่อนไม่มากพอ

เห็นด้วยครับ

เอาจริงๆ นะ
เศรษฐกิจดีคืออะไรเหรอ

ยอดขายรถ บ้านเรา ทุกวันนี้ก็เวอร์ กว่า ประเทศอื่นแล้ว ขนาดรายได้ต่ำนะ
แต่ กู้ง่าย เป็น หนี้ ง่าย มากๆๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

1.ตลาดส่งออกรถยนต์ ดีขึ้นครับ

2.ตลาดภายในก้อดีขึ้นครับ

จะว่าไปปีนี้มันดีกว่าปีที่แล้วนะ.

ใครว่าซบเซา เอาตัวเลขจากไหน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22