โพลล์

Civic 1.5 RS
39 (31.5%)
Accord 2.0EL
4 (3.2%)
Camry 2.5 Esport
47 (37.9%)
Accord 2.4EL
34 (27.4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 121

ผู้เขียน หัวข้อ: 4 คันนี้เพื่อนๆว่าคันไหนเหมาะสุด  (อ่าน 11821 ครั้ง)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: 4 คันนี้เพื่อนๆว่าคันไหนเหมาะสุด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 17:52:28 »
ผมคงเลี่ยง Accord อ่าคับ พวงมาลัยเบามากในความเร็วสูง ขับแล้วเหนื่อย  คงมองไปทาง Camry หรือไม่ก็ Civic คับ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
Re: 4 คันนี้เพื่อนๆว่าคันไหนเหมาะสุด
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 18:25:13 »
ขอโทษนะครับ..นิดนึงนะครับ... ถึงรถจะดีเยี่ยมแค่ไหน.. ก้อยากจะขอให้ขับไม่เกินที่ กฎหมายกำหนดนะครับ...

ไม่จำเป็นว่ารถแรง รถ ดีต้องขับเร็วนะครับ...ขออภัยที่ตอบไม่ตรงประเด็นครับ

บ่อยครั้งที่ผมเจอพวกซิ่งแลกแซงแบบสลับฟันปลา ผมนึกในใจเสมอว่า มันช่างไม่เฉลียวใจเลยว่า ถ้าคันใดคันหนึ่งที่มันกำลังจะแซงเกิดเอี้ยวตัวออกมานิดเดียว มันและคู่กรณีเห็นนรกเลยนะครับ คนพวกนี้ถือว่าเป็นอาชญากรบนทัองถนนได้เลยรับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 18:48:33 »
140 นี่สบายๆ
แต่200 นี่d seg jap ผมว่าไม่น่าจะสบายใจนะต่อให้ทำยางโชคเบรกยางใหม่ก็ตาม

เคยใช้G8 200 ด้วยความจำเป็น  ผมว่าตองใจกล้าและชำนาญเส้นทางนะ

และคิดเผื่อไปถึง  เวลาเจอฝนตกหนักลมแรงๆบนเส้นบูรพาวิถี ในตอนกลางคืน ด้วยก็ดีนะครับ
เคยเจอกับตัวเองอยู่ครั้งหนึ่ง ขับขี่ตามๆกัน แบบที่ต้องใช้สมาธิมากๆ
รถคันที่บังคับควบคุมได้ดีกว่าได้เปรียบ น่าจะปลอดภัยมากกว่า

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 19:16:35 »
คนส่วนใหญ่เอารถมาทำแต่ flash ecu ทำท่อ ไอดี กรอง .. แต่ไม่ค่อยทำ ช่วงล่าง เบรค ยาง

นึกถึงเพื่อนผมคนนึง .. ชอบมาโม้ว่าขับเร็วอย่างโน้น ซิ่งอย่างนี้ .. คว่ำทีไร ก็โทษ สัพเพเหระ ไม่เคยโทษตัวเองเลย ..

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 19:58:42 »
คนส่วนใหญ่เอารถมาทำแต่ flash ecu ทำท่อ ไอดี กรอง .. แต่ไม่ค่อยทำ ช่วงล่าง เบรค ยาง

นึกถึงเพื่อนผมคนนึง .. ชอบมาโม้ว่าขับเร็วอย่างโน้น ซิ่งอย่างนี้ .. คว่ำทีไร ก็โทษ สัพเพเหระ ไม่เคยโทษตัวเองเลย ..
จิงครับ เวลารอดมาก้อ้างพระนู่นนี่ เห็นละไม่น่าใช่

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 20:02:41 »
ที่จริงการขับเร็วด้วย ควรหารถที่เน้นการขับขี่นะครับ

ตัวเลือกที่ผมพร้อมตัดเลยคือ Honda Accord ทุกเครื่องเลยครับ เพราะพวงมาลัยขับความเร็วสูงไม่ค่อยเหมาะ มันเบาเกินไป

ที่จริงอยากให้เพิ่มช้อยด้วยครับ คือ TEANA 2.0 และ 2.5 ขับดีมากกกกกก ถ้าใช้คุณจะสนุกกับมัน หนึบ แต่ซดน้ำมันกว่ารายอื่นนะครับ ถ้าคุณซื้อคุณจะได้บุญเพราะคุณได้ช่วยๆนิสสัน ตอนนี้บริษัทเค้ายิ่งยอดขายหล่นหวบอยู่ 5555555

กลับมาที่ช้อยที่คุณตั้งไว้นะครับ

Camry 2.5 ESport เครื่องแรง เร่งปรูดปราด ผมขับมาแหละ ใครชอบนุ่มด้วยผมผสมกับความสปอร์ต ตัวนี้จะโอมาก แต่ถ้าคุณคำนึงถึงการประกอบด้วย คุณก็ควรต้องหาช้อยอืน หรือต้องตรวจเช็คให้ดีก่อนรับนะครับ

Civic 1.5 Turbo ผมยังไม่เคยลองขับ แต่จากที่เห็นdefectในหลายๆคันแล้ว ผมว่าหาช้อยอื่นดีกว่า ไม่ก็รอไปสักพักก่อนให้ทางฮอนด้าจัดการกับปัญหาก่อนครับ

แต่ทั้งนี้ ถ้าคุณจะเลือกรถเครื่องซีซีใหญ่ๆ ลองคำนวณตัวภาษีรายปีด้วยนะครับ ว่าคุณโอเคไหม อันนี้ #ฝากไว้ให้คิส นะครับ
ขอบคุนครับจะลองบอกครับ teana เป็นไปไม่ได้เลยเพื่อนแอนตี้นิสสันครับ ภายใน sunny neo ราคาล้านกว่าบาทให้ขับดียังไงคนก้บายครับ ส่วนเรื่องภาษีอันนี้คงไม่มาย ประเทศเรายิ่งต่อยิ่งถูก ผมภาวนาให้ยิ่งต่อยิ่งแพงมานานละครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 20:08:38 »
ขับ 200
4 ตัวเลือกที่ให้มาไม่มีตัวไหนโดนเลยครับ
ไปยุโรปเถิด
ขอบคุนนะครับ มีเงินแค่นี้ครับ เค้าไม่น่าจะไหวอีกอย่างเคยลองครับแค่ความน่ากลัวน้อยกว่าแต่ความเร็วไม่ได้หนีกันครับถ้าไม่ใช่พวกรถsupercarกับพวกทำมาพิเศษนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2016, 20:10:11 โดย AkE »

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 21:15:22 »
ขับ 200
4 ตัวเลือกที่ให้มาไม่มีตัวไหนโดนเลยครับ
ไปยุโรปเถิด
ขอบคุนนะครับ มีเงินแค่นี้ครับ เค้าไม่น่าจะไหวอีกอย่างเคยลองครับแค่ความน่ากลัวน้อยกว่าแต่ความเร็วไม่ได้หนีกันครับถ้าไม่ใช่พวกรถsupercarกับพวกทำมาพิเศษนะคับ
เข้าใจว่าประเด็นของท่านเจ้าของเม้น ไม่ใช่ว่าใครทำ 200 ได้ดีกว่า แต่เป็นความสามารถในการควบคุมที่ 200

ถ้าโอเคกับมือสองลองดู Subaru Legacy ตัว BM/BR น่าจะอยู่ในงบ หรือถ้าถอยปีลงไปได้อีกหน่อยเป็น BP/BL จะเหลือเงิน

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 21:29:52 »

ไม่ได้เจตนากวน...นะครับ ผมเห็นคนขับ100-120 เกิดอุบัติเหตุมา แทบจะคาที่ ถ้าขับ200นี่อาจหาสิ้นส่วนไม่เจอ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 22:36:10 »
พอดีเพื่อนผมจะซื้อครับ ใช้วิ่ง วันละ 40-70 km ที่ชลบุรีนะครับ วิ่งไป กทม อาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง ขับเร็วนะครับ 140-200 ประจำครับ

งบมีอยู่ไม่เกิน 1.6 ครับก้คือเต็มที่ d seg เครื่องใหญ่ ขับคนเดียวเป็นหลักเลยมีแฟนนั่งบ้าง นานๆเลยถึงจะมีคนนั่งหลัง เพื่อนๆว่าคันไหนเหมาะ

ครับ ทุกคันไม่ว่าซื้อคันไหนคงเอาไป reflash ecu ให้แรงขึ้นอีกหน่อยให้ปลายไหลด้วยครับ มันชอบทุกคันครับ 555

ผมใช้วิถีชีวิตคล้ายกัน ผมไปกลับชลบุรี-กทม.  ทุกวัน  ผมตีนหนักด้วย ขับ120 ขึ้น บางที ด่วนๆรีบๆ 160-180 ค่าปรับชั่งมัน

ผมแนะนำ Civic 1.5 RS  มันได้ความคล่องตัวในการเปลี่ยนเลน 
หรือ        Camry 2.0  ก็พอ ครับ  เพราะว่า  2.5 บางทีมันเกินความจำเป็น แล้วเอาไปลงช่วงล่างดีกับยางดีๆครับ
ส่วนตัวผมเองใช้ Focus TDCI  สลับกับ Camry  2.0 D4S  ผมขับCamry รู้สึกว่ามันใหญ่ไป โฉบลำบาก แต่Focus กลับคล่องกว่า เยอะ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 22:37:09 »
คัมรี่ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 22:51:57 »

ไม่ได้เจตนากวน...นะครับ ผมเห็นคนขับ100-120 เกิดอุบัติเหตุมา แทบจะคาที่ ถ้าขับ200นี่อาจหาสิ้นส่วนไม่เจอ
จิงครับผมก้ว่าอย่างนั้น

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 22:53:22 »
ขับ 200
ไปยุโรปเถิด
เข้าใจว่าประเด็นของท่านเจ้าของเม้น ไม่ใช่ว่าใครทำ 200 ได้ดีกว่า แต่เป็นความสามารถในการควบคุมที่ 200

ถ้าโอเคกับมือสองลองดู Subaru Legacy ตัว BM/BR น่าจะอยู่ในงบ หรือถ้าถอยปีลงไปได้อีกหน่อยเป็น BP/BL จะเหลือเงิน
ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 23:01:18 »
ผมคงเลี่ยง Accord อ่าคับ พวงมาลัยเบามากในความเร็วสูง ขับแล้วเหนื่อย  คงมองไปทาง Camry หรือไม่ก็ Civic คับ
ขอบคุณครับผม เรื่องพวงมาลัยเบาอันนี้แล้วแต่ๆละคนสินะ ผมมี camry 2.5 คันนึง อาการหน้าลอยไม่จิกในโค้งก้มีมากกว่า Accord ครับ ส่วน civic ต้องลองอีกทีครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 23:29:36 »
G9 2.4

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 00:22:11 »

จิงครับ เวลารอดมาก้อ้างพระนู่นนี่ เห็นละไม่น่าใช่

จากตัวเลือกไม่ผ่านซักคันครับ ผมเห็นด้วยกับคุณ xyteblasterครับว่าคนส่วนใหญ่ ซื้อมาก็ซัดแบบเดิมๆ ไม่ทำเบรค ช่วงล่าง ยาง เป็นการเพิ่มแว้นสายรถใหญ่ขึ้นมาอีกคันนึงบนท้องถนน อันตรายมากครับ

รักจะขับเร็วไปใช้รถยุโรปแต่งช่วงล่างหรือเล่น subaru ดีกว่าครับเพราะเดิมๆของยุโรปทำมารองรับความเร็วสูงในระดับนึง เวลาพลาดยังพอหักหลบโดยไม่หมุนแบบไร้การบังคับได้บ้าง

พื้นฐานรถมันต่างกันมากครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 00:23:06 »
ผมเอา Camry Esport เพราะมันไม่ค่อยซ้ำใคร
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 01:39:53 »
ผมเอา Camry Esport เพราะมันไม่ค่อยซ้ำใคร
ครับ ผมก้ว่าน่าจะเท่ดีแต่งหน่อยๆ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 01:52:22 »

จากตัวเลือกไม่ผ่านซักคันครับ ผมเห็นด้วยกับคุณ xyteblasterครับว่าคนส่วนใหญ่ ซื้อมาก็ซัดแบบเดิมๆ ไม่ทำเบรค ช่วงล่าง ยาง เป็นการเพิ่มแว้นสายรถใหญ่ขึ้นมาอีกคันนึงบนท้องถนน อันตรายมากครับ

รักจะขับเร็วไปใช้รถยุโรปแต่งช่วงล่างหรือเล่น subaru ดีกว่าครับเพราะเดิมๆของยุโรปทำมารองรับความเร็วสูงในระดับนึง เวลาพลาดยังพอหักหลบโดยไม่หมุนแบบไร้การบังคับได้บ้าง

ขอบคุณครับ รถยุโรปเพื่อนผมคนที่จะซื้อไม่เคยมีครับและคงไม่มีเงินซื้อขนาดนั้น ตัวผมเองรถที่ขับประจำคือ 525d cayenne G9 และ camry ครับ แต่ล่ะคันขีดสุดไม่ต่างกันมากครับอันนี้ขึ้นอยู่กะคนขับครับว่าจะsensitive กับอาการรถแบบไหนเยอะมากแค่ไหน โดยเฉพาะ 525d ซื้อมาโดยคาดหวังกับมัน แต่ก้ได้แค่เนียนในทางตรงในโค้งก้ไม่ได้เกาะให้เหมาะสมกับราคาที่แพงกว่า2-3 เท่าครับ เหมือนจ่ายค่าแบรนด์มากกว่า ส่วน subaru ผมจะไปลองครับ wrx อยากลองแต่ไม่เคยส่วนเพื่อนผมคนที่จะซื้อคงไม่ไหวครับตังไม่พอ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 05:30:36 »

ขอบคุณครับ รถยุโรปเพื่อนผมคนที่จะซื้อไม่เคยมีครับและคงไม่มีเงินซื้อขนาดนั้น ตัวผมเองรถที่ขับประจำคือ 525d cayenne G9 และ camry ครับ แต่ล่ะคันขีดสุดไม่ต่างกันมากครับอันนี้ขึ้นอยู่กะคนขับครับว่าจะsensitive กับอาการรถแบบไหนเยอะมากแค่ไหน โดยเฉพาะ 525d ซื้อมาโดยคาดหวังกับมัน แต่ก้ได้แค่เนียนในทางตรงในโค้งก้ไม่ได้เกาะให้เหมาะสมกับราคาที่แพงกว่า2-3 เท่าครับ เหมือนจ่ายค่าแบรนด์มากกว่า ส่วน subaru ผมจะไปลองครับ wrx อยากลองแต่ไม่เคยส่วนเพื่อนผมคนที่จะซื้อคงไม่ไหวครับตังไม่พอ

1. ถ้าคุณมีความรู้เรื่องรถอยู่แล้ว การแนะนำให้เพื่อนเลือกซื้อรถยุโรปมือ 2 ก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ E60 ก็ใช้งบไม่เกินล้าน เหลือเงินบำรุงรักษาอีกตั้ง 6 แสน ได้มาเดิมๆก็จัด brembo หน้าหลัง+โช้คสตรัท ก็จบแล้วครับ
2. ถ้ายังไงๆก็ต้องจบใน4ตัวเลือกนี้ ไม่หลุดไปจากนี้แน่ๆ Civic Turbo RS ตัว Top ** งบทั้งหมด 1600000-CivicRS 1199000 =  ส่วนต่าง 401,000 บาท เงินส่วนนี้เอาไปจัดเต็ม กล่อง racechip ,เบรคหน้าหลังทั้งเซ็ทBrembo/Endless ,โช้คสตรัทช่วงล่าง ,ยางหน้ากว้างเกรดสูง ค้ำบน ค้ำล่าง เหล็กกันโคลง , spoiler จะดีกว่าที่เอางบ 1.6ล้านไปซื้อ Camry 2.5 Esport เดิมๆครับ
Clip civic RS+Racechip 
3. Accord ทั้ง2รุ่นตัดออกเพราะ 2.0 และ 2.4 อืดกว่า Civic RS มาก และพวงมาลัยไม่เหมาะกับการขับด้วยความเร็วสูงเลยครับ เบาหวิวมาก พื้นฐานคนเราเวลาตกใจมักจะหักพวงมาลัยรุนแรง ยิ่งมาเจอพวงมาลัยเบาหวิวแบบนี้ ส่วนใหญ่จะเอาไม่อยู่ลงข้างทางเยอะมากครับ

เป็นผมจะชักจูงให้เพื่อนเลือกทางที่ 1 ตัวรถไม่ต้องแพงมากแล้วเอามาทำเพิ่มเพราะพื้นฐานรถที่ดีกว่ามากๆ ที่แนะนำแบบนี้เพราะคนรอบข้างผมหลายๆคนที่รักความแรง ขับรถวางเครื่องขับโหดมาก ขนาดทำทั้งคันยังพลาดได้ เพราะถนนไม่ใช่สนามแข่ง รอดมาได้เพราะรถยุโรปนี่ละครับ 

ด้วยความเป็นห่วงและหวังดีครับ     

**เพิ่ม
ถ้าจะเลือก Civic RS รอให้ Honda แก้ defect หลักๆให้หมดก่อนนะครับ ช่วงนี้อย่าเพิ่งซื้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2016, 05:44:46 โดย J_Serie5 »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 07:46:13 »

1. ถ้าคุณมีความรู้เรื่องรถอยู่แล้ว การแนะนำให้เพื่อนเลือกซื้อรถยุโรปมือ 2 ก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ E60 ก็ใช้งบไม่เกินล้าน เหลือเงินบำรุงรักษาอีกตั้ง 6 แสน ได้มาเดิมๆก็จัด brembo หน้าหลัง+โช้คสตรัท ก็จบแล้วครับ
2. ถ้ายังไงๆก็ต้องจบใน4ตัวเลือกนี้ ไม่หลุดไปจากนี้แน่ๆ Civic Turbo RS ตัว Top ** งบทั้งหมด 1600000-CivicRS 1199000 =  ส่วนต่าง 401,000 บาท เงินส่วนนี้เอาไปจัดเต็ม กล่อง racechip ,เบรคหน้าหลังทั้งเซ็ทBrembo/Endless ,โช้คสตรัทช่วงล่าง ,ยางหน้ากว้างเกรดสูง ค้ำบน ค้ำล่าง เหล็กกันโคลง , spoiler จะดีกว่าที่เอางบ 1.6ล้านไปซื้อ Camry 2.5 Esport เดิมๆครับ
Clip civic RS+Racechip 
3. Accord ทั้ง2รุ่นตัดออกเพราะ 2.0 และ 2.4 อืดกว่า Civic RS มาก และพวงมาลัยไม่เหมาะกับการขับด้วยความเร็วสูงเลยครับ เบาหวิวมาก พื้นฐานคนเราเวลาตกใจมักจะหักพวงมาลัยรุนแรง ยิ่งมาเจอพวงมาลัยเบาหวิวแบบนี้ ส่วนใหญ่จะเอาไม่อยู่ลงข้างทางเยอะมากครับ

เป็นผมจะชักจูงให้เพื่อนเลือกทางที่ 1 ตัวรถไม่ต้องแพงมากแล้วเอามาทำเพิ่มเพราะพื้นฐานรถที่ดีกว่ามากๆ ที่แนะนำแบบนี้เพราะคนรอบข้างผมหลายๆคนที่รักความแรง ขับรถวางเครื่องขับโหดมาก ขนาดทำทั้งคันยังพลาดได้ เพราะถนนไม่ใช่สนามแข่ง รอดมาได้เพราะรถยุโรปนี่ละครับ 

ด้วยความเป็นห่วงและหวังดีครับ     

**เพิ่ม
ถ้าจะเลือก Civic RS รอให้ Honda แก้ defect หลักๆให้หมดก่อนนะครับ ช่วงนี้อย่าเพิ่งซื้อครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ snif

• Full Member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 08:29:45 »
ถ้ามี 2.5G จะเลือกตัวนี้

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 00:27:21 »
เอา Civic 1.5 T RS > Camry >Accord
ปล. ตัดสินจากข้อมูลในเว็บนี้
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 20:33:24 »
ขับ camry hyb 170 เดิมๆ เส้นตรงตาก ผมว่ามันไม่ได้ให้ความมั่นใจเลยอะ ขึ้นกับสภาพถนน

ถ้าขับขนาดนั้นถนนต้องดีๆละครับ คงต้องทำช่วงล่าง เบรค ให้มั่นๆ ลดโอกาศเสี่ยงลงได้นิดหนึ่ง

ปล.ที่ 170 เสียงเข้ามาในห้องโดยสารมากพอควรเลยด้วย ยางเดิมๆเลยนะครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 15:00:47 »
ผมก็เห็นด้วยกับไอเดีย
รถยุโรป มือสอง E90 ก็ได้
ไม่ก็
Civic RS+ Racechip+ brembo+ ยางดีๆสักชุด (ล้อเดิมปลอดภัยกว่าครับ)