ผู้เขียน หัวข้อ: เอา Vios 2003 ไปซ่อมครั้งใหญ่ในรอบ 13 ปี มาเเชร์ค่าอะไหล่ให้เป็นเเนวทางครับ  (อ่าน 42749 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
ตอนนี้รถนิ่งเหมือนรถป้ายเเดงเลย ฟินสุดๆ  ::) ::)

promt

• บุคคลทั่วไป
ดูจุ๋มจิ๋ม

รวมไปรวมมา 22,000 เอาเรื่องเหมือนกัน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
อันนี้ทำช่วงล่างป้ายแดงใช่ไหมคับ

ผมเพิ่งเคยเจอคนจัดเต็มขนาดนี้คับ

ตอนเข้าอู่ผมไม่ได้พูดว่าช่วงล่างป้ายเเดงเลยครับ ที่เห็นนี่ช่างบอกว่ามันเสียจริงๆ ผมอึ้งเลย ขับไปได้ไง

ตอนเข้าอู่ผมไม่ได้พูดว่าช่วงล่างป้ายเเดงเลยครับ ที่เห็นนี่ช่างบอกว่ามันเสียจริงๆ ผมอึ้งเลย ขับไปได้ไง

วิ่งมากี่กิโลครับเนี่ย

แสดงว่าอาการหนักจริงๆ จนพี่เจ้าของอู่ให้เปลี่ยนมากขนาดนี้

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
อู่นี้ราคามาตราฐาน เชื่อถือได้ รถเซลล์ของที่บ้านผมจัดอู่นี้หมด

ออฟไลน์ XyteBlaster

ทั้งหมดนั่นเท่ากับตอนผมเปลี่ยนลูกหมากกันโคลงหลัง + โช๊คคู่หลัง mazda3 ครับ ผมเปลี่ยน 4 ชิ้น 2 หมื่นกว่า  เทียบกันแล้ว   โตต้าน่าใช้ตอนซ่อมนี่แหละ 555

ออฟไลน์ nuntapon.s

อู่ดังซะด้วย  เพิ่งเคยเห็นเรทราคาครั้งแรกเพราะไม่เคยใช้บริการ  ถ้าใช้ต่อยาวๆราคานี้คุ้มอยู่ครับ

ทั้งหมดนั่นเท่ากับตอนผมเปลี่ยนลูกหมากกันโคลงหลัง + โช๊คคู่หลัง mazda3 ครับ ผมเปลี่ยน 4 ชิ้น 2 หมื่นกว่า  เทียบกันแล้ว   โตต้าน่าใช้ตอนซ่อมนี่แหละ 555

จริงๆ นิสสัน บางรุ่นก็ราคานี้นะคับ อะไหล่ไม่แพงพอๆ กับ Toyota

แสดงว่าอาการหนักจริงๆ จนพี่เจ้าของอู่ให้เปลี่ยนมากขนาดนี้

91000โลครับ วิ่งกรุงเทพล้วนๆ ผมรับต่อจากเเม่มาดเล้วมาเข้าอู่เลย ยก  City 2012 ให้เเม่เเทน
 โดยรวมผมชอบคันนี้มากกว่า city ซะอีก

91000โลครับ วิ่งกรุงเทพล้วนๆ ผมรับต่อจากเเม่มาดเล้วมาเข้าอู่เลย ยก  City 2012 ให้เเม่เเทน
 โดยรวมผมชอบคันนี้มากกว่า city ซะอีก

วิ่งน้อยมาก ยังใช้ได้อีกยาวคับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

อู่นี้ ทำแท๊กซี่มานาน รับเฉพาะ Toyota ลองหาดูใน facebook เขาอัดคลิปอธิบายเป็นอย่างๆ
ลองให้เห็นกันชัดๆ

ออฟไลน์ mozart

ถูกจัง น่าคบหาจริงๆครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

เปลื่ยนน้ำมันเครื่อง + ไส้กรอง
เปลื่ยนน้ำมันเกียร์ T-IV + ไส้กรอง + ปะเก็นแคร้งค์
เปลื่ยนน้ำมันเพาเวอร์
ยางหุ้มเพลาใน + นอก
ผ้าเบรคหน้า + ผ้าเบรคหลัง Advics + เจียร์จาน
บูชปีกนกซ้าย - ขวา
บูชคานหลัง ซ้าย - ขวา
ลูกหมากกันโคลง ซ้าย - ขวา
โช้คคู่หลัง
ยางแท่นเครื่องทั้งชุด 3 ตัว
ถอดล้างไดสตาร์ท + อัดจารบี

ทั้งหมด 2 หมื่นนิดๆ

ถูกโคตรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรร

ไม่แปลกใจครับ ทำไมเวลาผมจะเอาอัลติสหน้าหมูไปซ่อมทีไร ต้องโทรไปถามคิวก่อน

เพราะนอกจากถูกแล้ว ยังซ่อมจบอีกต่างหากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2016, 23:11:53 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ Ponthakorn

ผมก็เพิ่งทำรถของผมเหมือนกันครับอะไหล่บางอย่างเช่นยางแท่นเครื่องสามตัวที่ศูนย์พร้อมค่าแรงไม่ถึงสีพันครับ ที่เหลือเบิกจากร้านอะไรมาเปลี่ยรแองครับเช่น ท่อน้ำล่างบน หม้อน้ำใหม่ โช้คใหม่สี่ต้น บูชปีกนกหน้าคู่ เพลาขับด้านนอกคู่หน้า คันชักคันส่งคู่ ผ้าเบรกคู่หน้า ลูกปืนล้อหน้าหลัง วาวน้ำ ยางใหม่ 195/55/15 กระจกบานหน้าสองชั้น น้ำมันเครื่งสังเคราะ น้ำมันเกียร์ ทั้งหมดรวมค่าแรง ไม่ถึงสีหมื่นครับ ยอมรับครับพอเปลี่ยนอะไหล่ใหม่เข้าไปมันเป็นรถที่ขายไม่ลงครับมันขับดีจริงๆไม่เชื่อลงหารถรุ่นนี้สภาพสมบูรณ์มากๆมาลองขับแล้วคุณอาจจะติดใจก็เป็นได้ครับ (รถของผม สีแสนหนึ่งหมื่นโลครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2016, 00:04:50 โดย Ponthakorn »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
อู่นี้เป็น 1 ในอู่ประจำคลับอัลติสมายาวนานครับ เรื่องฝีมือนี่เนียนจริง และที่สำคัญเป็นอู่ที่ซ่อมราคาถูกอันดับต้นๆเลย แต่ต้องเป็นการซ่อมใหญ่ถึงจะคุ้มนะครับ ข้อเสียข้อหนึ่งของอู่นี้คือ จองคิวนานข้ามปีครับ คิวตอนนี้ต้องรอถึงวาเลนไทน์ปีหน้าเลยมั้ง เป็นสิ่งที่สะท้อนให้เห็นว่า อู่ดีจริง คนถึงได้ไว้ใจมาซ่อมกันมากมายขนาดนี้

เมื่อก่อนเป้นอู่ประจำของผมเลยครับ แต่เดี๋ยวผมมีแฉลบไปหาอู่อื่นบ่อยขึ้น เพราะขี้เกียจรอคิว ราคาแพงขึ้นหน่อย แต่ได้ซ่อมทันที บางอาการมันก็รอไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2016, 00:06:34 โดย xxxxxx007 »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ DriveOnly

mazda 3 รุ่น 2.0 ปี 2012 ผมเข้าศูนย์ เปลี่ยนบูชบีกนกหลังซ้ายขวา, ยางรองแท่นเครื่อง, เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง และเติมน้ำยาล้างหัวฉีด ยากันหนู รวมเกิอบ 16,000  :'(

ออฟไลน์ J_Serie5

ถูกมากครับ แต่โช้คอัพกับผ้าเบรคควรเปลี่ยนให้ดีขึ้นกว่าของเดิมครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รุ่น ปี ไมล์ พอๆกับคันที่บ้านผมเลย
แต่คันที่บ้านเปลี่ยนแค่ โช้ค ยาง ที่เหลือซ่อมไปตามสภาพ
การขับขี่ผมก็เป็นอีกคนที่ชอบวีออสรุ่นนี้มากกว่า City 2012
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
ค่าอะไหล่ถูกมาก เหมือนเดินซื้อเอง
ค่าแรง ยิ่งถูก
สรุปว่าคุ้มมากครับ
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ SM.

เยี่ยมเลย ราคาเป็นมิตรมากๆ

อู่นี้ผมไปทำมาตั้งแต่สมัยเมื่อสิบกว่าปีก่อนเลยครับ

ตอนที่ผมยังเรียนปริญญาตรีใบแรก

จนจบมาสามปริญญาละ ;D

ตั้งแต่สมัยยังเป็นแบบเปิดโล่ง รับซ่อม taxi เป็นงานหลัก

จนตอนนี้งานหลัก คือ รถบ้าน

อู่นี้แหละทำให้ผมรู้สึกว่า Toyota มันมีข้อดีเรื่องการดูแลรักษาครับ

ความทนทานก็เป็นส่วนนึงที่เหนือกว่าเจ้าอื่น แถมการดูแลรักษา ค่าอะไหล่สมเหตุผล มีตัวเลือกมากมาย

พี่เจ้าของอู่สามารถหาให้ได้แบบ หลากหลายมาก เพราะพี่เขามีคลังอะไหล่ของตนเอง มีอะไหล่ที่เป็น Toyota ครบมาก พร้อมซ่อมโดยเฉพาะ Altis

ร้านอะไหล่ของพี่เขา  ดีมากๆ ครับ สามารถจัดหาอะไหล่ได้หมด ราคาก็ไม่แพง คือ เทียบกับค่ารถไปวรจักร ผมเปลี่ยนกับพี่เขาดีกว่า

...ครั้งต่อไป ผมจะเอา Yaris Sienta (และ Vios) ก็เพราะส่วนนี้จริงๆ :)

ออฟไลน์ Focuszaa

ออฟไลน์ ps000000

เจ๋งอะ เดี๋ยวให้แฟนไปทำ

ออฟไลน์ h0661036

โชค  ต่างจาก โชคเดิมมั้ยครับ

ออฟไลน์ mod_kun

• Newbie
  • *
อู่พี่แกรับแต่โตโยต้าหรอครับ
อยากเอา City เข้าไปทำบ้างจัง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผ่านไปทีไรนึกว่า โชว์รูมโตโยต้าทุกที
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Amj

อู่นี้ถือว่าราคาโอเคมากนะครับ

อะไหล่แต่ละอย่างพี่แกบวกแค่ 100-200 บาทเท่านั้นเอง (ผมเทียบจากราคาหน้าร้านที่ร้านอะไหล่ขายนะครับ) ซึ่งอู่ส่วนใหญ่จะชอบบวกราคา  2 เท่า
แต่... ก็ไม่แปลกใจเท่าไหร่ เพราะพี่เขาใช้ระบบคิดเงินแยกค่าแรงเป็นงานๆไป เลยทำให้ไม่ต้องบวกค่าอะไหล่เยอะ

ถือว่าทำราคาออกมาได้ดีมากนะครับ ดีกว่าอู่หลายๆที่ที่บวกค่าอะไหล่แพงแล้วทำมาเนียนคิดค่าแรงถูกๆ

ออฟไลน์ pongsakorn11

สองหมื่นเปลี่ยนได้เยอะเลย ครับใช้ยาวๆ คุ้มๆ