ผู้เขียน หัวข้อ: วันเกิดกับสีรถที่ถูกโฉลก  (อ่าน 7281 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
วันเกิดกับสีรถที่ถูกโฉลก
« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 08:53:00 »
เพื่อนๆพี่มีความเชื่อกันยังไงบ้างครับ ส่วนตัวผม ยอมรับว่าไม่กล้าดูครับ กลัวว่าสีที่เราชอบมันจะไม่ถูกโฉลก รถผมสีดำ ออกมาเกือบ4ปี ยังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุไม่เคยเครม  แต่รถพี่ที่ทำงาน คันเก่าแกสีน้ำเงิน เกิดอุบัติเหตุชนหลายครั้ง แกเลยไปเชคดูว่า แกไม่ถูกโฉลกกับสีน้ำเงิน  คันใหม่พี่เขาชอบเรนเจอร์สีน้ำเงินมาก แต่ตัดใจไม่เอา เอาสีเทาดำมา  ล่าสุดเห็นพี่เขาเล่าให้ฟังถอยชนเสาบ้าน ก่อนหน้านั้นก้อโดนเขาชนมาครั้งนึง เลยทำให้ผมคิดว่า ถ้าเผื่อพี่เขาฝืนใจออกสีน้ำเงินมาอีก แล้วเกิดอุบติแบบนี้ พี่เขาจะโทษสีรถหรือว่า โทษความประมาทของตัวเองหรือ คันที่เขามาชนรถพี่กันแน่นะ

ออฟไลน์ ismael

Re: วันเกิดกับสีรถที่ถูกโฉลก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 09:01:36 »
เชื่อครับ เชื่อมาก
ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 09:03:00 »
เรื่องความเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุสูงขึ้น จากวันเกิดกับสีรถที่ไม่เสริมกัน ส่วนตัวไม่เชื่อครับ...

แต่... ปฏิบัติตามครับ... เพราะ คนที่ห่วงเราเค้าเชื่อครับ เพราะฉะนั้น เพียงเพื่อความสบายใจของคนที่ห่วงใยเราครับ  :)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 09:09:29 »
เรื่องความเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุสูงขึ้น จากวันเกิดกับสีรถที่ไม่เสริมกัน ส่วนตัวไม่เชื่อครับ...

แต่... ปฏิบัติตามครับ... เพราะ คนที่ห่วงเราเค้าเชื่อครับ เพราะฉะนั้น เพียงเพื่อความสบายใจของคนที่ห่วงใยเราครับ  :)
ส่วนตัวผมก้อไม่เชื่อนะครับ แต่ว่าก้อกลัวเหมือนกัน ถ้าไปดูแล้วสีมันไม่ถูกโฉลก ใจมันจะระแวงมากขึ้น ไม่สบายใจอะไรประมาณนี้ เลยกัดฟันไม่ดูไม่เชคครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 09:12:03 »
ถ้าเราเชื่อแล้วสบายใจ ก็ใช้สีตามที่เชื่อครับ  8)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 09:16:12 »
ก็ผมก็เชื่อนะ  :-*

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 09:22:36 »
แรกๆ เคยเชื่อแต่ตอนนี้ไม่ละ เคยจิตตกคิดมากทั้ง สีรถ ทะเบียนรถ ยิ่งเห็นราคาทะเบียนที่ว่าดีๆกับเรา ยิ่งเครียด พ่วงกันไปหมด

สุดท้ายแล้ว เราไปเชื่อในสิ่งที่คนอื่นกำหนดให้ว่าดี หรือไม่ดี แค่นั้นเอง (แต่ไม่เคยถามตัวเอง)

ตัดคำว่า (ซวย!!!! ออกไปก่อนเลย ชนอะไร โดนอะไร ซวยโดนก่อนเพื่อนเลย ไม่รู้ซวยผิดอะไร ไม่โทษตัวเอง โทษ ซวยก่อน!!! 555)

ทุกวันนี้จะเลขทะเบียนอะไร สีรถอะไร ไม่สนใจแล้วครับ ::) ;D   แต่สีขาว ดีที่สุด **จากผลสำรวจ**

มีสติ ไม่ประมาท แค่นี้ก็พอแล้ว ส่วนนอกนั้นถ้าอะไรมันจะเกิด มันคือสิ่งทีเราบังคับมันไม่ได้  ::)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 09:42:06 »
มันมีผลกับคนที่เชื่อครับ ผมก็อยากเชื่อนะแต่ที่ผ่านมาได้แต่ใช้รถที่ไม่ถูกโฉลกตลอดเลยเป็นสีที่ไม่ชอบด้วยแต่ก็ต้องใช้ๆไป

ส่วนตัวแล้วคนนี่แหละมีผลมากกว่าสีรถเป็นไหนๆ เคยขับมอเตอร์ไซด์ชนท้ายกระบะก็ตัวเธอเล่นตกใจแล้วเบรคตรงโค้งลงมางี้มือสั่นๆกลัวผมเอาเรื่องแต่เห็นว่าไม่เป็นไรมากก็ปล่อยผ่านไป น้องเค้าบอกว่าปีนี้ปีชงดวงไม่ดีเลยเฉี่ยวนั่นชนนี่มา 4 ครั้งแล้ว ในใจผมก็คิดว่าไม่เกี่ยวกับปีชงหรอก เมิงนั่นแหละขับรถไม่ดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 09:44:02 »
ตอนแรกก็เชื่อ ... ตอนนี้ก็เชื่อมั่งไม่เชื่อมั่ง ผมเกิดวันอังคาร ห้ามใช้สีขาว ตอนนี้ใช้มาปีนึงแล้ว ยังไม่มีเหตุอันใด

แต่ การไม่ประมาทเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด อย่างน้อยถ้าไม่ซวยจริงๆ หนักก็เป็นเบาครับ ตอนนี้ผมเชื่อแบบนี้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 09:44:34 »
มันมีผลกับคนที่เชื่อครับ ผมก็อยากเชื่อนะแต่ที่ผ่านมาได้แต่ใช้รถที่ไม่ถูกโฉลกตลอดเลยเป็นสีที่ไม่ชอบด้วยแต่ก็ต้องใช้ๆไป

ส่วนตัวแล้วคนนี่แหละมีผลมากกว่าสีรถเป็นไหนๆ เคยขับมอเตอร์ไซด์ชนท้ายกระบะก็ตัวเธอเล่นตกใจแล้วเบรคตรงโค้งลงมางี้มือสั่นๆกลัวผมเอาเรื่องแต่เห็นว่าไม่เป็นไรมากก็ปล่อยผ่านไป น้องเค้าบอกว่าปีนี้ปีชงดวงไม่ดีเลยเฉี่ยวนั่นชนนี่มา 4 ครั้งแล้ว ในใจผมก็คิดว่าไม่เกี่ยวกับปีชงหรอก เมิงนั่นแหละขับรถไม่ดี
ผมว่าจริงครับ อยู่ที่คนล้วนๆ วันเกิดกับสีรถไม่น่ามาเกี่ยวพันกันได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2016, 09:46:17 โดย carenaruk »

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 09:58:19 »
ผมไม่เคยเชื่อเลยครับ ทั้งเลขทะเบียนอะไรนั่นด้วย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 09:59:29 »
แฟนผมซื้อรถตอนคบกันก็ไม่รู้หรอกนะว่าเชื่อ พอจะเลือกสี ทะเบียน เวลาสตาร์รถ พระเจ้านางมากเต็มผมนี้อึ้งไปเลยพอดีไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 09:59:39 »
ผม เกิดวันจันทร์ ถ้าขับรถสีแดง = ซวย ชน พัง จน ยับ มาครบเลยครับ

แต่...รถผมเอง "สีเลือด" ครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 10:00:31 »
เชื่อคับ

ของผมสีขาวหรือดำ หรือเทาดำ

สีน้ำตาลไม่ได้เด็ดขาด

สีเงิน ทอง ได้ แต่ไม่ส่งเสริม

คันต่อไปผมคงเอาสีขาวคับ อิอิ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 10:14:20 »
เอาสีอะไรก็ได้ตามที่เราชอบ แล้วมาติดสติกเกอร์เอาว่า  " รถคันนี้ สีถูกโฉลก "

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 10:17:03 »
ผมไม่เชื่อครับ..

เป็นไปไม่ได้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 10:26:16 »
ไม่ค่อยเชื่อครับ เมื่อก่อนพ่อแม่เชื่อมากเรื่องนี้มาก
พ่อตอนออกกระบะคันมังกรทองสีเงิน ใช้11ปีชน 4ครั้ง ซ่อม3-5หมื่นทุกครั้ง (ส่วนใหญ่จะเบรคไม่อยู่แล้วไปชนเขา)
พอเปลื่ยนเป็นdmaxคอมตัวแรกสีเงินเหมือนเดิมใช้7ปีไม่เคยชนเลย
พอเปลื่ยนเป็นvigo สีเงินอีกโดนชนไป3รอบ
ตอนนี้พ่อผมไม่เชื่อเรื่องสีแล้วครับ ตอนออกmazda3 ผม-พ่อ-แม่ ชี้สีแดง ไม่ดูสีถูกโฉลกอะไรแล้วครับ
เพราะเห็นแล้วมันว้าวจริงๆ
ปล.ส่วนตัวเชื่อเรื่องระบบความปลอดภัยมากกว่าครับ

ออฟไลน์ infoman

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 10:29:28 »
ผมเชื่อประกอบกับ วิทยาศาสตร์ สีสว่าง เห็นชัด ปลอดภัยกว่า สีที่เราชอบดูแล้วสบายตาสบายใจ ประมาณนี้ สีอ่อน ดูดแสงน้อย สะท้อนแสงมาก
ทำให้สะสมความร้อนน้อย ก็ประหยัดพลังงาน

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 10:53:45 »
ฟังหูไว้หู เชื่อนิดๆ แล้วนำมาพิจารณาครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 11:12:13 »
เมื่อก่อนใช้รถสีดำ น้ำเงินเข้ม ชนหนักชนเบา ชนมันจนเกือบจะตายอย่หลายครั้ง ตอนนี้มาใช้รถสีขาวสีเงิน แทบไม่เคยชนอะไรเลยสะกิดนิดๆหน่อยๆ โดนชนก็เบาๆ

คุณแม่เคยบอกว่าคนเกิดวันพฤหัสไม่ควรใช้รถสีเข้ม พอมองย้อนไปเอออาจจะจริงเมื่อก่อนใช้สีเข้มมาตลอดเลย ชนยับทุกคัน ตอนหลังมาใช้สีเงินสีขาว ไม่มีชนหนักๆอีกเลย ถ้าคิดแบบมีเหตุผลหน่อย ก็เมื่อก่อนวัยรุ่นใจร้อน ประมาท แต่ตอนนี้อายุผ่านมาก็ครึ่งชีวิตแล้วสุขุมขึ้นมากก็เลยไม่มีอุบัติเหตุ

สรุป ก็ฟังๆไว้ไม่ถึงกับเชื่อมาก

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 11:13:29 »
ผมไม่เชื่อครับ แต่ทำตามเพื่อไม่ให้คนในครอบครัวที่เชื่อมากเป็นห่วงและมาว่าทีหลังถ้าเกิดอุบัติเหตุครับ สมมติถ้าคุณใช้รถสีไม่ถูกโฉลกแล้วเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา หลังจากที่คุณสบายดีแล้วเค้าต้องพูดเรื่องนี้แน่ๆว่า เพราะสีรถ

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 11:31:31 »
ผมไม่เชื่อคับ วันเกิดวันอังคาร แต่ก็ใช้รถสีขาว คันสีขาวผมขับไม่เคยเกิดเหตุอะไรเลย เล็กๆน้อยก็ไม่มีเป็นระยะเวลา5ปี แต่กับป้าผมเกิดวันพฤหัส เอารถสีขาวผมไปชนมา3ครั้ง ส่วนตัวผมเองกับรถอีกคัน ที่บ้านสีฟ้า ผมคันชนเก้าอี้ที่บ้าน1ครั้ง สีอะไรก็ได้ ขอให้คนที่ขับมัน มีสติไม่ประมาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2016, 11:34:04 โดย toonnazaone »

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 12:02:14 »
ผมเชื่อประกอบกับ วิทยาศาสตร์ สีสว่าง เห็นชัด ปลอดภัยกว่า สีที่เราชอบดูแล้วสบายตาสบายใจ ประมาณนี้ สีอ่อน ดูดแสงน้อย สะท้อนแสงมาก
ทำให้สะสมความร้อนน้อย ก็ประหยัดพลังงาน

ผมก็ใช้หลักการเดียวกันครับ  ไม่อยากใช้สีดำเพราะกลัวว่าเวลากลางคืนจอดไว้ข้างทางคันอื่นจะมองเห็นยาก รักษาความสะอาดก็ยาก

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 13:07:09 »
ตอนหนุ่มๆไม่เคยเชื่อเลยครับ ดวงบอกว่าห้ามขับสีแดง ดันรับมรดกเป็นสีแดง ขับมา 4 ปีชนเด็กวิ่งตัดหน้า โดนรถพ่วงเบียด โดนมอเตอร์ไซค์เฉี่ยว ฯลฯ หลังจากนั้นเปลี่ยนไปสีอื่น ดันไปชนท้ายรถสีแดงอีก 2 ครั้ง (ที่เกิดเหตุหนักๆก็เป็นเหตุสุดวิสัยไม่ใช่ขับซิ่งนะครับ) แปลกมาก แต่ทั้งนี้พอแก่ตัวขับรถใจเย็นขึ้น มีประสบการณ์มากขึ้น อุบัติเหตุต่างๆก็หายไปเลยครับ

ออนไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 13:27:40 »
เอาที่สบายใจครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 15:25:31 »
เรื่องพวกนี้ส่วนใหญ่จะมีผลเฉพาะกับ คนไทย บางกลุ่ม
แนะนำว่านอกจากสีต้องถูกโฉลกแล้ว ควรดูชื่อยี่ห้อ รุ่น รถด้วยว่ามีอักษรกาลกิณีหรือไม่ ถ้าจะให้ดีควรย้อนไปดูถึงอักษรในภาษาของชื่อรถนั้นด้วย (ญี่ปุ่น, อังกฤษ, เยอรมัน, อิตาลี่, ฝรั่งเศส, จีน)
นอกจากนี้ จำนวนเกียร์ ออพชั่น ถุงลม ความจุเครื่องยนต์ แรงม้า แรงบิด อัตราเร่ง การกินน้ำมัน ควรถูกนำมาพิจารณาเพื่อคำนวนตัวเลขที่ส่งเสริมดวงเจ้าของรถด้วย

ถ้าจะเชื่อต้องไปให้สุดทาง

ปล. หากท่านเจ้าของรถมีความจำเป็นต้องใช้ขนส่งสาธารณะควรทำการตรวจสอบเรื่องดังกล่าวก่อนออกเดินทางด้วย  8)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ matthew_unlimitedneeds

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 15:39:48 »
เชื่อครับโดนมากับตัวว

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 17:18:21 »
ผมเป็นคนไม่ค่อยเชื่ออะไรง่ายๆเลยลองศึกษาให้ลึกลงไป เรื่องพวกนี้มีจริงครับ เชื่อเอาไว้ก็ดี แต่ขึ้นอยู่กับพื้นฐานของคนๆนั้นด้วยครับ ยกตัวอย่างสิ่งเหล่านี้คนส่วนใหญ่คงคิดว่าไม่มีจริง

- วันเกิดกับสีรถที่ใช้
- ผี วิญญาณ
- ตาทิพย์
- การทำนายอนาคตแบบเป็นจริง 100%
- เจ้ากรรมนายเวร
- การเกิด แก่ เจ็บ ตาย เพื่อชดใช้กรรม
- ไสยศาสตร์
- บทสวดมนต์ที่ศักดิ์สิทธิ์และมีผลต่อชีวิต
- การถอดจิตไปในที่ต่างๆ
- การดูฮวงจุ้ยสถานที่ต่างๆ
- บางคนที่ประสบความสำเร็จเหนือกว่าคนอื่นมากๆ และดังในระดับโลก ก็มีเรื่องพวกนี้คอยสนับสนุน จะทำอะไร เมื่อไร ดีหรือไม่ เวลาไหนดี พวกนี้มีผลครับ
(พ่อค้า เจ้านาย บุคคลสำคัญของประเทศหรือของโลก ถ้าคุณสนิทกับคนเหล่านี้มากพอลองถามเรื่องพวกนี้ดูได้ครับ )

สิ่งพวกนี้เข้าถึงได้ยาก แต่ถ้าคุณได้เจอของจริง คุณจะเชื่อทันที สิ่งที่วิทยาศาสตร์อธิบายไม่ได้ ไม่ได้แปลว่าไม่มีสิ่งพวกนี้ ผมแค่บอกให้รู้ว่ามีจริงครับ (ไม่รับPMนะครับ ถ้าอยากรู้ลองศึกษาดูเองนะครับ)

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 17:43:42 »
ไม่เชื่อครับ มั่วที่สุด

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 18:28:22 »
เอาสบายใจก่อน

หากเกิดอะไรขึ้นจะได้ไม่โดนกล่าวหาว่าสีผิด